ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สอบถาม ช่วงล่าง ไมตี้ คับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43577)

tumcartoon 16-12-2009 00:46

สอบถาม ช่วงล่าง ไมตี้ คับ

ท่านที่ใช้ไมตี้ กรุณาช่วยชี้แนะเกี่ยวกะช่วงล่างหน่อยคับ (ขอเปนช่วงล่างแบบกระบะเดิม) ใช้โช๊คอะไรถึงจะดี ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ผ้าเบรคแบบไหน (ปั้มเดิม) แล้วต้องเสริมอะไรบ้าง ขอบคุนทุกคำตอบคับ

blitz jz 16-12-2009 08:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tumcartoon (453918 กระทู้)
ท่านที่ใช้ไมตี้ กรุณาช่วยชี้แนะเกี่ยวกะช่วงล่างหน่อยคับ (ขอเปนช่วงล่างแบบกระบะเดิม) ใช้โช๊คอะไรถึงจะดี ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ผ้าเบรคแบบไหน (ปั้มเดิม) แล้วต้องเสริมอะไรบ้าง ขอบคุนทุกคำตอบคับ

โช้ค หน้า คายาบ้า

กระบอกเงิน หรือ ทอง

โช้คหลัง ก็ น้ำมันอะไรก็ได้ กระบอกแกนใหญ่หน่อย

หลังมีให้เลือกหลายตัว
โคนี่ - เรนโช่ -กาเบี้ยน

ผ้าเบรค จะให้ดีก็เนชอลเเนล กำลังดี

รอท่านอื่นมาตอบอีกนะครับ

PerForMance ComPlete 16-12-2009 09:31

ผมใช้ winner 20มิลครับ
แต่เบรคผมทำมาแล้ววว

ลองถามท่านอื่นดูครับบ

Chai 16-12-2009 11:34

- ลูกหมากบูชต่าง ๆ หากหมดสภาพเปลี่ยนของแท้ดี ๆ (มีชัยไปกว่าครึ่ง)
- shock หากต้องการ performance ตามเซียนข้างบนเลยครับ ถูกใจแน่ ๆ แต่ของผม โหลด 2 นิ้ว หน้า kybแก๊สเงิน หลังน้ำมันเดิม ๆ เร้าใจทุกคอสะพาน (เหิร) อิอิ
- เบรคของผมหน้า Supra 2 port จาน 290 mm. หลังเป็นเพลา Cedric ทั้งเส้นเลยเป็น Disc อยู่เหลือเฟือ แต่ถ้าเจไม่โบเบรคเดิม ๆ เอาอยู่แน่นอนแต่เน้นเจียรจานเรียบ ๆ ผ้าเบรคเกรดดี ๆ ก็ประหยัดดี
- เกือบลืมอีกนิด ที่ขาดไม่ได้คือยางกันกระแทกปีกนกสูตร Hilux สุดยอดจริง ๆ (แต่ตอนเด้งขึ้นอยู่ที่ว่าของใครหนืดก็ดีไป อิอิ)

Bank_td07 16-12-2009 12:38

ไมตี้สีน้ำเงินในรูป ผมใส่คู่หน้า Rancho 9000XL คู่หลัง Rancho 9000X ปรับได้ 9 ระดับครับ เปลี่ยนทอร์ชั่นบาร์หน้าใหม่แกนใหญ่แข็งขึ้นเยอะเลย บูชช่วงล่างหน้า-หลัง ยูรึเทนทั้งหมด แข็งปั๋งเลย ทั้งหมดทำที่ VVP 4X4 ศรีนครินทร์ครับ ดิสหน้า Supra 2 Pot เหมือนน้าชัยเลยครับ เพลาท้าย คราวน์ 10/41 ครับ ผลออกมาพอใจครับ ไม่ดีดไม่ดิ้น ไม่แถซ้าย-ขวา เวลาออกเต็มๆ หนึบๆเลยครับ โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ.....:redface:

yodchai 16-12-2009 12:45

1 ไฟล์แนบ
ของผม เปลี่ยน คายาบาสีเงินหน้า + หลัง เท่านั้นเอง

najake@lampang 16-12-2009 13:53

1 ไฟล์แนบ
เครื่องเสียงถึงไหนแล้วครับ คุณ yod

..
ตอนทำไมตี้ที่ถูกใจที่สุดเป็น เกเบรียลครับ
เรนโช ไม่เคยได้ลอง

ตอนนี้ในกระบะ เชฟวี่ก็ใช้ เกเบลียลหนึบพอได้
เบรค เป็นหน้า ซูปร้า หลังคราวส์ 4.3+TED ครับ

ออกตัวนี่ไปก่อนใครเลย

volvoman 16-12-2009 22:43

rancho 9000 xl ปรับ 9 ระดับทั้งหน้าหลังครับ ถ้าถูกหน่อยเอาปรับได้ด้านหน้าก็ gabriel red carbon e น้ำมันปรับ 3 ระดับราคาน่าใช้ หน้าชุดละ 3900 บาทลด 10% (ราคาตัวแทน)ถ้าติดต่อคุณ nong99 ใน vigothailand น่าจะได้ 3500 ครับ ถ้าชุดนี้หลังก็หาน้ำมันกระบอกโตๆครับ

goffy 16-12-2009 23:01

ต้องrancho เท่านั้น คับ ลองมาหลายยี่ห้อแร้ว
จากเป็นคนขับรถแค่120-140 ตอนนี้มีเท่าไหร่ใส่หมดเรย นิ่งจิงๆ

ชายต้น 17-12-2009 07:35

ชอบ rancho 9000ครับ แต่KYB.กระบอกทองก็โอนะครับ...

Bank_td07 17-12-2009 09:26

ใช้มาหมดแล้วอ่ะครับ สุดท้ายจบที่ Rancho จริงๆครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Rancho นะครับ แค่ต้องยอมรับครับ ว่าของเค้าดีจริง...:redface:

tumcartoon 17-12-2009 22:06

พอดีพี่เค้าก้อเสนอ แรนโช มาอ่ะคับ แต่เค้าบอกว่ามันยาว จะใส่ก้อโหลดไม่ได้ ถ้าจะทำก้อต้องแปลง แล้วก้อมี kyb ultra อีกอัน แล้วก้อ hks ปรับเกลียว แต่ hks ต้องแปลงใส่ ส่วนเรื่องเบรค ช่างที่ทำเครื่องบอกว่ายังไงก้ออยู่ เบรคเดิมเนี่ย ล้อหยุดแต่รถไม่หยุดมันโทดเบรคไม่ได้ เค้าบอกมาอย่างนี้อ่ะคับ ส่วนตัวผมว่าจะโหลดกันร่อนแค่นั่น ไม่กะเอาติดพื้น ยังตัดสิ้นใจไม่ได้ว่าจะใส่อะไรดี ถ้าดวงดีก้อคงได้ใส่ koni กะบอกส้ม แต่พี่เค้าบอกว่าของหายากมาก มี3ช้อยให้เลือกๆ เปนพี่ๆเอาแบบไหนดีคับ (ถ้าจะใช้ lancho ต้องเอารุ่นไหนดี แล้วต้องทำอะไรมั่งคับ)ขอบคุนคับ

zaji 17-12-2009 22:13

ผมโช๊คเดิมอัดน้ำมันที่พรเทพโช๊คอัพครับ

ใส่ทุกคอสะพานครับ หนึบมาก ^^;

Bank_td07 18-12-2009 10:22

ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่า Rancho ครับ จะ 9000XL รึ 9000X เลือกเอาตามใจชอบเลยครับ 9000XL กระบอกเงิน Gas กึ่ง น้ำมัน ปรับ 9 ระดับ 9000X กระบอกสีขาว
น้ำมัน ปรับ 9 ระดับครับ รถผมก็โหลดพอสมควร ไปที่ร้านเค้าวัดแล้วก้อเทียบรุ่นใส่ให้เลยครับ ชัวร์ที่สุด...:redface:

blitz jz 18-12-2009 10:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tumcartoon (454875 กระทู้)
พอดีพี่เค้าก้อเสนอ แรนโช มาอ่ะคับ แต่เค้าบอกว่ามันยาว จะใส่ก้อโหลดไม่ได้ ถ้าจะทำก้อต้องแปลง แล้วก้อมี kyb ultra อีกอัน แล้วก้อ hks ปรับเกลียว แต่ hks ต้องแปลงใส่ ส่วนเรื่องเบรค ช่างที่ทำเครื่องบอกว่ายังไงก้ออยู่ เบรคเดิมเนี่ย ล้อหยุดแต่รถไม่หยุดมันโทดเบรคไม่ได้ เค้าบอกมาอย่างนี้อ่ะคับ ส่วนตัวผมว่าจะโหลดกันร่อนแค่นั่น ไม่กะเอาติดพื้น ยังตัดสิ้นใจไม่ได้ว่าจะใส่อะไรดี ถ้าดวงดีก้อคงได้ใส่ koni กะบอกส้ม แต่พี่เค้าบอกว่าของหายากมาก มี3ช้อยให้เลือกๆ เปนพี่ๆเอาแบบไหนดีคับ (ถ้าจะใช้ lancho ต้องเอารุ่นไหนดี แล้วต้องทำอะไรมั่งคับ)ขอบคุนคับ

ถ้ารถโหลดไม่มาก เเละพูดถึง โช้คหน้า

กับ KYB ultra ทอง เบิกใหม่ก็จบนะครับเอาตรงรุ่นเลยนะครับ ถ้าโหลดไม่เยอะ เคยเจอมากล้วโช้คมันยันเลยเอา อีกรุ่นกระบอกที่สั่นกว่ามาเปลี่ยนหูล่าง งานเข้าเลย ใส่เสร็จเอารถลง แตกเลย
เพราะว่า ตัวโช้ค TFR กับ ไมตี้ กระบอกทอง ของ TFR จะสั้นกว่าครับ

เพราะฉะนั้นเอาตรงรุ่นดีกว่า จบราคาอยู่ 3500 โดยประมาณ

ส่วนหลัง HK เอามาเเปลงอย่าเลยครับ

มีงบประมาณ ผมว่า เลือกเร่นโช่ก็ได้ ราคา ต่อคู่ นะครับเบิกใหม่ ราคาพอกันกับ KONI เลยอะครับ แต่ถ้าหา KONI ได้ก็ จบครับ ผมก็ใช้อยู่คู่หลัง KONI ขับสบาย ปรับนิ่มสุด ถ้าเจอ KONI กระบอกใหญ่ ด้วยยิง่ดี

Chai 18-12-2009 11:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blitz jz (455087 กระทู้)
ถ้ารถโหลดไม่มาก เเละพูดถึง โช้คหน้า

กับ KYB ultra ทอง เบิกใหม่ก็จบนะครับเอาตรงรุ่นเลยนะครับ ถ้าโหลดไม่เยอะ เคยเจอมากล้วโช้คมันยันเลยเอา อีกรุ่นกระบอกที่สั่นกว่ามาเปลี่ยนหูล่าง งานเข้าเลย ใส่เสร็จเอารถลง แตกเลย
เพราะว่า ตัวโช้ค TFR กับ ไมตี้ กระบอกทอง ของ TFR จะสั้นกว่าครับ

เพราะฉะนั้นเอาตรงรุ่นดีกว่า จบราคาอยู่ 3500 โดยประมาณ

ส่วนหลัง HK เอามาเเปลงอย่าเลยครับ

มีงบประมาณ ผมว่า เลือกเร่นโช่ก็ได้ ราคา ต่อคู่ นะครับเบิกใหม่ ราคาพอกันกับ KONI เลยอะครับ แต่ถ้าหา KONI ได้ก็ จบครับ ผมก็ใช้อยู่คู่หลัง KONI ขับสบาย ปรับนิ่มสุด ถ้าเจอ KONI กระบอกใหญ่ ด้วยยิง่ดี

คุณแมนสรุปถ้า KYB ทองเนี่ยโหลดประมาณ 2 นิ้วใช้ตรงรุ่นได้เลยใช่ไหมครับ ไม่มีปัญหายันใช่ป่ะ Thanks, :) อ้อ...ได้ยินมาว่ามันมี lot ที่มีปัญหารั่วเหรอครับ แล้วต้อง Thailand หรือ Japan เอ่ย

blitz jz 18-12-2009 13:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (455137 กระทู้)
คุณแมนสรุปถ้า KYB ทองเนี่ยโหลดประมาณ 2 นิ้วใช้ตรงรุ่นได้เลยใช่ไหมครับ ไม่มีปัญหายันใช่ป่ะ Thanks, :) อ้อ...ได้ยินมาว่ามันมี lot ที่มีปัญหารั่วเหรอครับ แล้วต้อง Thailand หรือ Japan เอ่ย

ของตรงรุ่นดีกว่าครับ

เรามัวเเต่คำนึงถึง ว่ากลัวโช้คจะยันเลยเอาแต่กระบอกสั้นมา เพราะเราโหลด
แต่ที่ไหนได้ตอนใส่เรายกรถขึ้นเเล้วใส่โช้คเข้าไป นั่นเเละครับ โช้คมันดีดออกสุด เพราะเดี๋ยวนี้ โช้ค คายาบ้าทอง มันไม่มีสายรัดโช้คมาให้ มันมาแบบยาวๆๆเลยอะครับ ทำให้วาล์วค้าง ก็เลยรั่วตอนเราเอารถลง

เคยมีปัญหาเเล้ว 2 ชุด
ชุดเเรกเอาเเบบสั้นกว่ามา เบิกใหม่มา ใส่เสร็จเอารถลง เเตกเลยเห็นๆๆ
ชุดสองพี่เขาซื้อมือ 2 มาใส่เเล้วโอเคเลย พอมีอยู่วันเขาไปยกรถเช็คยาง แบบยกข้างเดียว พอเอารถลง เเตกเลย

ผมว่าไม่ใช่เป็นเพราะโช้คไม่ดีหลอกครับ น่าจะเป็นแบบที่ผมว่าอะนะ คือ วาล์วมันยืดสุดเลยรั่ว

tumcartoon 19-12-2009 14:33

ผมตั้งใจว่าเอา hks hiper d ลง แต่ก้อแพงพอสมควร พี่ที่สนิทกันเค้าบอกว่าวิ่งไปเหอะ ร้อยเจ็ดร้อยแปดก้อไม่แหก แต่เปนโช๊ค โชคดีที่ได้ช่างโช๊คฝีมือดีมาทำให้คับ ผมเคยลองนั่งรถพี่เค้าแล้ว บอกได้คำเดียวว่าไม่เสียดายตังคับ โค้งไม่มีเบรค แถมเร่งทิ้งโค้งได้อีก คนที่ผมลองนั่งเปนโชคประกอบ เอาหลายอย่างมาใส่ ออกมานี่สุดยอดจิงๆ ตอนแรกผมก้อไม่มั่นใจกะโช้คแปลงเท่าไหร่ ว่าจะเอา kyb ultra พอได้นั่งปุ๊บถึงกะตกลงทันที เพื่อนผมที่ใส่ koni กะบอกส้มอยู่ มันบอกว่าไม่เอา kyb อ่ะ ไม่แน่นเหมือน koni ส่วน rancho ที่มีก้อมีแต่ของโฟวิน (ของทั้งหมดมาจากยี่ปุ่น) ผมก้อเลยเอา hks แทน แต่ถ้าราคาสูงมากก้อคงสู้ไม่ไหว (ของสอบถามอีกนิดนึง ถ้าโช๊คแข็งมากเนี่ยมีผลกะช่วงล่างอื่นๆมั้ยคับ แล้วคัยมีจ๊อย เหลือๆ มั่งคับ พอดีหาของไม่ได้ อิอิ)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:59