ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เรื่องกล่องABS กล่องแอร์ 1Jz GTE VVTI (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=71573)

PoNg_Pk 12-06-2013 23:28

เรื่องกล่องABS กล่องแอร์ 1Jz GTE VVTI

คือตอนซื้อเครื่องมาได้แต่กล่องเครื่องใบเดียว ตอนนี้ช่างเค้าวายลิ้งสายไฟบอกขาดกล่องABSกับกล่องแอ ร์ รอบเครื่องเวลาเร่งไปแล้วแอร์ไม่ตัดครับ อยากทราบรหัสกล่องABSของเครื่อง1JZ GTE VVTI ตัวปลั๊ยดูจากเซอร์กิจแล้วจะเป็น4ปลั๊ก สายไฟที่ปลั๊กจะเป็น3แถวครับ เป็นเครื่อง TOYOTA CROWN พี่ๆท่านทราบรหัสกล่องหรือมีที่จะขายก็บอกได้นะครับ

เครื่องตามในเวปนี้เลยนะครับ
https://www.facebook.com/PradityontR...type=3&theater

Khun_Thian 13-06-2013 12:59

มีกล่องแอร์ด้วยหรือครับ ประเด็นใหม่มาแล้ว รอด้วยคนนะครับ :biggrin:
ส่วนกล่องabsไม่แน่ใจว่าต้องใช้หรือเปล่าหรือเป็นกล่ องtrcกันแน่เพราะรถผมเดิมมีabsอยู่แล้ว วางมาabsก็ใช้ได้ดีครับ วันนี้รื้อคอนโซลหน้าก็เห็นมีแต่กล่องecuที่แปลกๆจาก เดิมแค่ใบเดียวอ่ะครับ นอกนั้นจะเป็นพวกแปลงไมล์กับปลด180อีก3ใบเท่านั้นเอง ครับ :smile:

PoNg_Pk 13-06-2013 13:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (869811 กระทู้)
มีกล่องแอร์ด้วยหรือครับ ประเด็นใหม่มาแล้ว รอด้วยคนนะครับ :biggrin:
ส่วนกล่องabsไม่แน่ใจว่าต้องใช้หรือเปล่าหรือเป็นกล่ องtrcกันแน่เพราะรถผมเดิมมีabsอยู่แล้ว วางมาabsก็ใช้ได้ดีครับ วันนี้รื้อคอนโซลหน้าก็เห็นมีแต่กล่องecuที่แปลกๆจาก เดิมแค่ใบเดียวอ่ะครับ นอกนั้นจะเป็นพวกแปลงไมล์กับปลด180อีก3ใบเท่านั้นเอง ครับ :smile:

มีครับ เคยเห็นอยู่ปลั๊กปกติจะมีสายไฟแค่2แถวในปลั๊ก แต่ตัวABSตัวนี้จะมีสายไฟที่ต่อเข้า3แถวในปลั๊ก ผมเห็นในเซอร์กิจแบบนี้แหละครับ แล้วกล่องควบคุมแอร์ ตอนนี้ก็ไม่มีเพราะเวลาเร่งรอบสูงๆแอร์จะตัดแต่ตัวนี ้เร่งรอบสูงๆไปแอร์ยังทำงานไม่ตัดหน้าคลัช กลัวหน้าคลัชคอมแอรืจะกระจายวะก่อนครับ อยากได้รหัสกล่องABSหน่อยครับ เพราะไปเอากล่องABSของ2Jz VVTIมา มันเป็นแค่ปลั๊กสายไฟ2แถวเอง ช่างมันต่อเซอร์กิจไม่เป็นครับ

cysc2007 13-06-2013 13:29

ถ้าจะหากล่อง Abs มาติด คงต้องหาปั้ม Abs มาด้วย แล้วที่สำคัญ เซ็นเซอร์ Abs ของเดิมในรถมันใช้กันได้กับกล่องใหม่หรือเปล่า

ส่วนกล่องแอร์ไม่ต้องหาครับ เอาสัญญาณเปิดคอมแอร์จากคอนโทรลแอร์ของเดิมในรถต่อเข ้าไปที่กล่อง Ecu แล้วกล่องจะมีสัญญาณออกมาให้ 1 เส้นสำหรับต่อรีเลย์คลัชคอมแอร์ สัญญาณนี้จะถูกตัดเมื่อเครื่องรอบสูง และเมื่อคอมทำงาน Ecu ก็จะชดเชยรอบให้

Mr.Bjz 13-06-2013 14:32

มารอด้วยคนครับ อยากรู้เช่นกัน ประเด็นน่าสนใจ :wink:

borancar 13-06-2013 14:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (869824 กระทู้)
มารอด้วยคนครับ อยากรู้เช่นกัน ประเด็นน่าสนใจ :wink:

ประเด็นน่าสนใจ ขนาดอาจาร์ย ยังมารอดูด้วยเลยอิอิอิ
ไม่เฉลยหน่อยรึครับอาจาร์ย บีเจ :)

Mr.Bjz 13-06-2013 14:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (869831 กระทู้)
ประเด็นน่าสนใจ ขนาดอาจาร์ย ยังมารอดูด้วยเลยอิอิอิ
ไม่เฉลยหน่อยรึครับอาจาร์ย บีเจ :)

ผมความรู้น้อยด้อยประสบการณ์ครับ รอนักวิชาการเก่งๆเขามามอบความรู้ดีกว่าครับ :smile:

PoNg_Pk 13-06-2013 15:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (869818 กระทู้)
ถ้าจะหากล่อง Abs มาติด คงต้องหาปั้ม Abs มาด้วย แล้วที่สำคัญ เซ็นเซอร์ Abs ของเดิมในรถมันใช้กันได้กับกล่องใหม่หรือเปล่า

ส่วนกล่องแอร์ไม่ต้องหาครับ เอาสัญญาณเปิดคอมแอร์จากคอนโทรลแอร์ของเดิมในรถต่อเข ้าไปที่กล่อง Ecu แล้วกล่องจะมีสัญญาณออกมาให้ 1 เส้นสำหรับต่อรีเลย์คลัชคอมแอร์ สัญญาณนี้จะถูกตัดเมื่อเครื่องรอบสูง และเมื่อคอมทำงาน Ecu ก็จะชดเชยรอบให้

ขอบคุณครับเดียวลองให้ช่างเค้าไล่สายใหม่ ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่กล่องABSนี้มันเหมือนว่าจะคุมพวกเกียร์ชิปโทนิกด้ วยนะครับ ยังต่อไม่ครบเลยคันเกียร์เปลี่ยนเป็นชิปโทนิกหมดแล้ว เล่นเกียร์ได้แต่ลากเกียร์ไม่ค่อยได้มันตื้อๆ

PoNg_Pk 13-06-2013 16:38

กล่องABSมีหน้าที่คุมเกียร์พวกชิปโทรนิกหรือเปล่าครั บ พวกสวิตปุ่มพาว์ พวกนั้นอะครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ เพิ่งมาเล่นเครื่องJ welcome

Khun_Thian 13-06-2013 17:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (869832 กระทู้)
ผมความรู้น้อยด้อยประสบการณ์ครับ รอนักวิชาการเก่งๆเขามามอบความรู้ดีกว่าครับ :smile:

นั่น... :frown: fight

i_herejoke 14-06-2013 15:59

สกายโร่ผมไม่มีและเครื่องก็ไม่มีกล่อง ABS และก็เล่นโหมดชิพเกียร์ปกติครับ
กล่องแอร์ก็ไม่มีครับ :)
เครื่องเจ้าของกระทู้ คือ 1jz gte vvti etcs-i ใช่ไหมครับ
แต่ก็ยังอยากรู้ว่า 1jz gte vvti เนี่ย สามารถต่อระบบ ครูสคอนโทรลได้ไหมครับ :smile: :smile:

PoNg_Pk 14-06-2013 17:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (870014 กระทู้)
สกายโร่ผมไม่มีและเครื่องก็ไม่มีกล่อง ABS และก็เล่นโหมดชิพเกียร์ปกติครับ
เครื่องเจ้าของกระทู้ คือ 1jz gte vvti etcs-i ใช่ไหมครับ
แต่ก็ยังอยากรู้ว่า 1jz gte vvti เนี่ย สามารถต่อระบบ ครูสคอนโทรลได้ไหมครับ :smile: :smile:

ตรงนั้นแหละครับที่อยากรู้อีกเรื่องเหมือนกันครับ

volvoman 15-06-2013 08:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (869832 กระทู้)

ทุกทีเลยพ่อคนนี้ น้องๆเค้าสงสัยก็ไขให้เค้าหน่อยเถอะครับ :emo_toon15: :smile:

Mr.Bjz 15-06-2013 19:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (870014 กระทู้)

ต่อได้ครับ

Mr.Bjz 15-06-2013 19:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (870087 กระทู้)
ทุกทีเลยพ่อคนนี้ น้องๆเค้าสงสัยก็ไขให้เค้าหน่อยเถอะครับ :emo_toon15: :smile:

เรามันเก่าแล้วความรู้ก็เก่า รอคนเก่งๆรุ่นใหม่ดีกว่าครับ

somtao 17-06-2013 21:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PoNg_Pk (869748 กระทู้)
คือตอนซื้อเครื่องมาได้แต่กล่องเครื่องใบเดียว ตอนนี้ช่างเค้าวายลิ้งสายไฟบอกขาดกล่องABSกับกล่องแอ ร์ รอบเครื่องเวลาเร่งไปแล้วแอร์ไม่ตัดครับ อยากทราบรหัสกล่องABSของเครื่อง1JZ GTE VVTI ตัวปลั๊ยดูจากเซอร์กิจแล้วจะเป็น4ปลั๊ก สายไฟที่ปลั๊กจะเป็น3แถวครับ เป็นเครื่อง TOYOTA CROWN พี่ๆท่านทราบรหัสกล่องหรือมีที่จะขายก็บอกได้นะครับ

เครื่องตามในเวปนี้เลยนะครับ
https://www.facebook.com/PradityontR...type=3&theater

น่าจะเจอกันเมื่อสามปีที่แล้วนะเนี่ย รถผมไม่ได้ใช้กล่องพวกนี้เลยโยนทิ้งไปแระ...แต่ผมยัง ถ่ายรูปไว้อยู่...ยังไงจะค้นให้อีกทีอะนะคัฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

Dimensions 17-06-2013 23:10

รู้สึกว่าไอ้กล่อง abs มันเอามาปั่น sp1 sp2 มั้งนะครับ

PoNg_Pk 18-06-2013 23:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (870430 กระทู้)
น่าจะเจอกันเมื่อสามปีที่แล้วนะเนี่ย รถผมไม่ได้ใช้กล่องพวกนี้เลยโยนทิ้งไปแระ...แต่ผมยัง ถ่ายรูปไว้อยู่...ยังไงจะค้นให้อีกทีอะนะคัฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

welcome welcome welcome

ขอบคุณมากๆเลยครับ อยากรู้รหัสกล่องด้วยว่ารหัสอะไรได้หาได้ง่ายๆ เพราะแอร์ไม่มีตัวคุมกล่อง แล้วเห็นว่ามันจะคุมโอเวอร์ไดด้วยจริงเปล่าครับ

PoNg_Pk 19-06-2013 19:34

[IMG]DSCF2602cadMS.jpg[/IMG]

ตามนี้วายริ่งเลยครับกล่องที่ขาด

PoNg_Pk 19-06-2013 19:41

http://www.picdee.com/delete/image/8...YwTBGcJPp2aru6

ตามนี้ครับ อันบนรูปไม่ขึ้นต้องขออภัยด้วยครับ

การทำงานหน้าที่ของกล่องนี้มันคุมระบบต่างๆ ยังต่อไม่ครบเลยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:50