ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2JZ-GE body Cameo กินแก๊ส 5.57Km/kg มากไปไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=60879)

f18hornet 30-08-2011 01:11

2JZ-GE body Cameo กินแก๊ส 5.57Km/kg มากไปไหมครับ

Body Isuzu Cameo
Engine 2JZ GE
ล้อ 265/70/15

GAS LPG หัวฉีด AG

ความเร็วที่ใช้ 100-130
////////////////////

แก๊สกินที่ 5.57km/kg หรือ กม ละ 2.15 บาท ราคาแก๊ส 11.99

ตอนนี้ผมไปใหร้านจูนให้ใหม่ ลงโปรแกรม AG ตัวใหม่ ร้านบอกว่าบางแล้ว กิน 2.15บาท/kg เพราะล้อที่ใส่มันใหญ๋และ body cameo มันหนักกว่ารถกระบะปกติ หรือรถเก๋ง

เลยอยากมาถามความเห็นพี่น้องพ้องเพื่อน ว่าCameo ผมกินมากไปไหมครับ หรือว่าปกติครับ

ขอบคุณครับ

note4you 30-08-2011 07:23

ของผมก็ประมาณนี้ครับ Sport rider 2jvv ราคาแก๊สเกือบ12บาทเลย แพงจัง แถวบ้านผม11.45ผมยังวิ่งข้ามไปเติม11.29

ทวิท 30-08-2011 07:46

รถผม 1JZ-ge-vvti + Gas Mixxer in Cameo เหมือนกัน
ขนาดยาง ๒๓๕-๗๕-๑๕ เฟืองท้ายเดิม ท่อไอเสียหม้อพักเดิม

วิ่งนอกเมือง ความเร็วเฉลี่ย ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ไม่เกินนี้
ไม่กดไม่กระแทก ตามแนวทางคุณพ่อลูกสอง ภรรยา๑ คน :? แต่แอบมันบ้างถ้ามีใครมากระตุก
ก็ตกประมาณ ๗ ถึง ๘ กิโลเมตร/ลิตรครับ
ประมาณ ๑.๖ ถึง ๑.๘ แล้วแต่ราคาแก๊ส
เป็นตัวเลขคร่าวๆ ที่ผมพอจะได้นะครับ

ยังไม่เคยทำได้ประหยัดกว่านี้
ไปต่างจังหวัดทีก็ต้องมีสำภาระไปฝากแม่ยาย ขากลับก็ต้องติดข้าวสาร สามสี่กระสอบมากินตามประสาคนต่างจังหวัดครับ พูดแล้วก็ทำให้อยากจะไปอยู่บ้านไวๆ จังเมื่อไหร่ลูกจะโตเนี่ย เฮ้อ:frown: :)

ส่วนในเมืองไม่ค่อยได้ใช้รถครับ เติมเต็มถังทีวิ่งเป็นเดือนเลยอ่ะ:)

เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะครับ

แต่ผมว่าขนาดยางพี่ใหญ่ขนาดนั้นก็สมเหตุสมผลนะครับกั บอัตราการบริโภคขนาดนั้นหน่ะ

f18hornet 30-08-2011 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you (720672 กระทู้)
ของผมก็ประมาณนี้ครับ Sport rider 2jvv ราคาแก๊สเกือบ12บาทเลย แพงจัง แถวบ้านผม11.45ผมยังวิ่งข้ามไปเติม11.29

ผมเติมพี่พิดโลก พิจิตร ราคา11.99 ครับ เติมเชียงใหม่ 12.99 เลยครับ :redface:

ขอบคุณนะครับ จะได้รู้ว่าไม่ได้กินจุไป อิอิ:?

f18hornet 30-08-2011 08:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท (720679 กระทู้)
รถผม 1JZ-ge-vvti + Gas Mixxer in Cameo เหมือนกัน
ขนาดยาง ๒๓๕-๗๕-๑๕ เฟืองท้ายเดิม ท่อไอเสียหม้อพักเดิม

วิ่งนอกเมือง ความเร็วเฉลี่ย ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ไม่เกินนี้
ไม่กดไม่กระแทก ตามแนวทางคุณพ่อลูกสอง ภรรยา๑ คน :? แต่แอบมันบ้างถ้ามีใครมากระตุก
ก็ตกประมาณ ๗ ถึง ๘ กิโลเมตร/ลิตรครับ
ประมาณ ๑.๖ ถึง ๑.๘ แล้วแต่ราคาแก๊ส
เป็นตัวเลขคร่าวๆ ที่ผมพอจะได้นะครับ

ยังไม่เคยทำได้ประหยัดกว่านี้
ไปต่างจังหวัดทีก็ต้องมีสำภาระไปฝากแม่ยาย ขากลับก็ต้องติดข้าวสาร สามสี่กระสอบมากินตามประสาคนต่างจังหวัดครับ พูดแล้วก็ทำให้อยากจะไปอยู่บ้านไวๆ จังเมื่อไหร่ลูกจะโตเนี่ย เฮ้อ:frown: :)

ส่วนในเมืองไม่ค่อยได้ใช้รถครับ เติมเต็มถังทีวิ่งเป็นเดือนเลยอ่ะ:)

เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะครับ

แต่ผมว่าขนาดยางพี่ใหญ่ขนาดนั้นก็สมเหตุสมผลนะครับกั บอัตราการบริโภคขนาดนั้นหน่ะ

คุณทวิท ใช้คาเมโอเหมือนกันหรือครับ ได้เพือนแล้ว ผมเพิ่งได้รถมาครับ พอได้คาเมโอ มาแก๊สอยู่ที่ สองบาทเลยตกกะใจเล้กน้อย ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับ

คุณทวิทแปลงหน้าปัด Cameo หรือยังครับ ตอนนี้ผมมีปัญหารอบไม่ตรง กะไมล์แข็ง ไม่รู้ว่าที่ไมล์แข็งนี่เพราะล้อใหญ่ขึ้นหรือปาว แต่รอบไม่ตรงไม่รุ้จะแก้ยังไง พอแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ยินดีได้รู้จักนะครับผม Cameo 2JZ GE แถวพิจิตร พิดโลก เชียงใหม่ครับผม

Khun_Thian 30-08-2011 11:40

ของผมความเร็วพอกันวิ่งยาวๆ1.40บ./กม.ถ้าสั้นๆรถติดห น่อยก็1.6-1.8ครับ ติดมากๆเกิน2บ.ครับ แก๊สมิกซ์ ยาง235/50/18" เฟือง4.55 คิดแล้วสูสีครับกับราคาแก๊ส ผมเติม11.34ครับ :)

f18hornet 30-08-2011 18:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (720763 กระทู้)
ของผมความเร็วพอกันวิ่งยาวๆ1.40บ./กม.ถ้าสั้นๆรถติดห น่อยก็1.6-1.8ครับ ติดมากๆเกิน2บ.ครับ แก๊สมิกซ์ ยาง235/50/18" เฟือง4.55 คิดแล้วสูสีครับกับราคาแก๊ส ผมเติม11.34ครับ :)

ขอบคุณครับ คงพอๆๆกันไม่หนีกันเท่าไหร่
สงสัยรอบหน้าผมเปลี่ยนยางหน้าเล็กลงดีกว่าจะได้ประหย ัดนิดหนึ่ง:)

ทวิท 30-08-2011 18:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ f18hornet (720882 กระทู้)
ขอบคุณครับ คงพอๆๆกันไม่หนีกันเท่าไหร่
สงสัยรอบหน้าผมเปลี่ยนยางหน้าเล็กลงดีกว่าจะได้ประหย ัดนิดหนึ่ง:)

เอ่อ ผมลืมบอกไปอีกอย่างครับ

หา GPS มายืนยันความเร็วของไมล์รถเราก่อนดีกว่าครับ
เพราะอย่างรถผม GPS ขี้น ๑๐๓ ไมล์รถขึ้น ๑๐๐ ครับ เป็นตลอดย่านความเร็ว ครับ จะได้ไม่หลงทางครับ
:)

ทวิท 30-08-2011 18:37

ไมล์ผมใช้ Trooper ดีเซลครับ ซื้อของเบนซินมาแล้ว แต่ยังไม่ว่าเปลี่ยนครับ

ถ้าใช้ไมล์ Trooper รอบเครื่องไม่ต้องใช้กล่องแปลงก็ได้นะครับ แก้ที่เรือนไมล์ได้เลยครับ

ส่วนความเร็ว ถ้าเป็น ตัว vvti แล้ว ยังไงก็ต้องใช้กล่องแปลงครับ เพราะเดิมๆ ของเขาจะจับความเร็วจากเฟืองท้ายมั๊งผมไม่ค่อยแน่ใจ
ผมใช้กล่องแปลงของ MPEX ครับก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ส่วนของพี่เป็นฝาดำ ก่อน vvti ใช่เปล่าครับ ผมไม่เคยเล่นอ่ะครับ :)

f18hornet 30-08-2011 21:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท (720887 กระทู้)
ไมล์ผมใช้ Trooper ดีเซลครับ ซื้อของเบนซินมาแล้ว แต่ยังไม่ว่าเปลี่ยนครับ

ถ้าใช้ไมล์ Trooper รอบเครื่องไม่ต้องใช้กล่องแปลงก็ได้นะครับ แก้ที่เรือนไมล์ได้เลยครับ

ส่วนความเร็ว ถ้าเป็น ตัว vvti แล้ว ยังไงก็ต้องใช้กล่องแปลงครับ เพราะเดิมๆ ของเขาจะจับความเร็วจากเฟืองท้ายมั๊งผมไม่ค่อยแน่ใจ
ผมใช้กล่องแปลงของ MPEX ครับก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ส่วนของพี่เป็นฝาดำ ก่อน vvti ใช่เปล่าครับ ผมไม่เคยเล่นอ่ะครับ :)

ขอบคุณครับเดี่ยวต้องเดินหาไมค์ทรูปเปอร์แล้วครับ ขอบคุณนะครับ ความเร็วเพี้ยนเดียวศึกษาก่อนว่าแก้ไขทางไหนดี

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:12