ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ตอนเช้าสตาร์ทติดยาก เกี่ยวกับอากาศเย็นมั้ยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41997)

trezetae 05-11-2009 13:16

ตอนเช้าสตาร์ทติดยาก เกี่ยวกับอากาศเย็นมั้ยครับ

เป็นมา 2 วันแล้วครับ สตาร์ทติดยากตอนวันที่อากาศเริ่มเย็นวันแรกพอดีเลยคร ับ เกี่ยวกับอุณหภูมิมั้ยครับ

เครื่อง 1j vvti ครับก่อนหน้านี้ปกติดีทุกอย่าง
ปล.รถใช้แก๊สครับ แต่สตาร์ทด้วยน้ำมันตลอด

Moonlight 05-11-2009 13:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ trezetae (433107 กระทู้)
เป็นมา 2 วันแล้วครับ สตาร์ทติดยากตอนวันที่อากาศเริ่มเย็นวันแรกพอดีเลยคร ับ เกี่ยวกับอุณหภูมิมั้ยครับ

เครื่อง 1j vvti ครับก่อนหน้านี้ปกติดีทุกอย่าง
ปล.รถใช้แก๊สครับ แต่สตาร์ทด้วยน้ำมันตลอด

ต้องการข้อมูลเพิ่มครับ เช่น

• สตาร์ทติดยากนั้น ต้องทำการสตาร์ทกี่ครั้งจึงติด และบิดสวิทช์กุญแจในแต่ละครั้ง ลากนานมั้ยครับ
  • สตาร์ทติดแล้ว มีการ วอร์มเครื่องยนต์อัตโนมัติมั้ยครับ หรือว่า เครื่องยนต์สั่นมั้ยครับ
  • มีควัน (ไม่ใช่ไอน้ำ้) ออกทางท่อไอเสียมั้ยครับ

ผมอยากให้คุณลองตรวจเช็ค กรองอากาศด้วยครับ ว่า ตันหรือไม่ครับ

trezetae 05-11-2009 14:29

ก่อนหน้านี้ทีเดียวครับ
เป็นเฉพาะตอนเช้าอย่างเดียวครับ สี่ถึงห้าครั้งครับ
เคยลองบิดกุญแจลากยาวครั้งนึง ก็ไม่ติดครับ
เครื่องวอร์มประมาณ 1300 รอบ
เครื่องไม่สั่น
ไม่มีควัน

กรองอากาศใช้มาประมาณ หกพันโล
เพิ่งเป่ากรองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

Moonlight 05-11-2009 14:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ trezetae (433139 กระทู้)
ก่อนหน้านี้ทีเดียวครับ
เป็นเฉพาะตอนเช้าอย่างเดียวครับ สี่ถึงห้าครั้งครับ
เคยลองบิดกุญแจลากยาวครั้งนึง ก็ไม่ติดครับ
เครื่องวอร์มประมาณ 1300 รอบ
เครื่องไม่สั่น
ไม่มีควัน

กรองอากาศใช้มาประมาณ หกพันโล
เพิ่งเป่ากรองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

อาการของคุณน่าจะเป็นที่มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับ ซึ่งโดยทั่วๆไปแล้ว หลังจากดับเครื่อง ตัวมอเตอร์เองมันจะรีเซทตัวเอง เพื่อเตรียมพร้อมไว้สำหรับตอนสตาร์ทเครื่องเย็นครับ แต่ถ้ามันไม่ยอมรีเซทตัวเอง ก็อาจจะเกิดปัญหาช่วงสตาร์ทเครื่องเย็นได้ครับ (วิธีแก้ไขชั่วคราวของกรณีนี้ คือ เวลาสตาร์ทรถ ให้เหยียบคันเร่งลงนิดหน่อยค้างไว้ค่อยสตาร์ทครับ จะช่วยให้สตาร์ทติดง่าย)

หรืออีกจุดหนึ่งก็คือ มอเตอร์สตาร์ท เริ่มอ่อนแรง ครับ จะแสดงอาการให้เห็นตอนอากาศเย็นๆ คล้ายๆกำลังไฟป้อนให้ไม่พอครับ ให้ลองตรวจเช็คเรื่องมอเตอร์สตาร์ท และกำลังแบตเตอร์รี่ก่อนครับ ลองตรวจอสบดูนะครับ

cpservice 05-11-2009 14:57

เสริมนิดนึงครับ

ถ้าหากเป็นระบบแก๊สที่สามารถเลือกสตาร์ทด้วยแก๊สได้
ก็อยากให้ลองสตาร์ทด้วยแก๊สดูครับ
ถ้าหากสตาร์ทแก๊สแล้วติดง่าย
ก็จะได้ตัดประเด็นที่น่าสงสัยไปได้หลายข้อเลย

Moonlight 05-11-2009 15:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (433154 กระทู้)
เสริมนิดนึงครับ

ถ้าหากเป็นระบบแก๊สที่สามารถเลือกสตาร์ทด้วยแก๊สได้
ก็อยากให้ลองสตาร์ทด้วยแก๊สดูครับ
ถ้าหากสตาร์ทแก๊สแล้วติดง่าย
ก็จะได้ตัดประเด็นที่น่าสงสัยไปได้หลายข้อเลย

ถูกต้องครับ

ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สได้ง่ายๆ ก็ตัด 2 ประเด็นนั้นทิ้งได้เลย จะเหลือให้น่าสงสัย ก็เพียงแค่ หัวฉีดน้ำมันเบนซิน รั่ว ครับ

แต่จากข้อมูลที่ให้มานั้น ไม่มีควันดำ นั้น ทำให้ผม ตัดประเด็นหัวฉีดรั่วออกไปครับผม

เค_คลองสาม 05-11-2009 16:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (433160 กระทู้)
ถูกต้องครับ

ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สได้ง่ายๆ ก็ตัด 2 ประเด็นนั้นทิ้งได้เลย จะเหลือให้น่าสงสัย ก็เพียงแค่ หัวฉีดน้ำมันเบนซิน รั่ว ครับ

แต่จากข้อมูลที่ให้มานั้น ไม่มีควันดำ นั้น ทำให้ผม ตัดประเด็นหัวฉีดรั่วออกไปครับผม

ความบังเอิญมันบังเกิดขึ้นมาพอดีมั่งครับ เพราะอาจจะมาเกิดวันที่อากาศเย็นพอดี ผมมองหรือสันนิฐานว่า หัวฉีดรั่วและหรือ ปั้มติ๊กรักษาแรงดันไม่ได้ แต่อันแรกเยอะกว่าน่ะครับ ส่วนควันที่ท่อ เจ้าของกระทู้อาจจะไปดูไม่ทันก็เป็นไปได้ครับ เพราะติดเครื่องแล้วก็ต้องรีบวิ่งไปดูที่ปลายท่อไอเส ียว่ามีควันดำ ๆ ออกมาหรือเปล่า ถ้ามีก็ชัวร์ หัวฉีดรั่ว และผมอยากให้ลองปิดเปิดกุญแจ ซักห้ารอบ แล้วค่อยสตาร์ท ถ้าสตาร์ทได้ง่าย ก็แสดงว่าปั้มติ๊กเริ่มลากลับบ้านแล้วครับ:emo_toon2 4:

trezetae 06-11-2009 12:58

อัพเดทข้อมูลครับ
เมื่อเช้าลองสตาร์ทแก๊สดู(แต่วันนี้อากาศไม่เย็นแล้ว สงสัยเข้าหน้าร้อนละ)
ติดยากกว่าสตาร์ทน้ำมันอีกครับ
ประมาณ เกือบสิบทีถึงติด
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ:(

เค_คลองสาม 06-11-2009 13:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ trezetae (433668 กระทู้)
อัพเดทข้อมูลครับ
เมื่อเช้าลองสตาร์ทแก๊สดู(แต่วันนี้อากาศไม่เย็นแล้ว สงสัยเข้าหน้าร้อนละ)
ติดยากกว่าสตาร์ทน้ำมันอีกครับ
ประมาณ เกือบสิบทีถึงติด
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ:(

ก็ลองสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วรีบไปมองดูที่ปลายท่อครับว่าดำหรือเปล่า :emo_toon05:

CHAI-ENERGY-DEDE 06-11-2009 17:50

เอาใจช่วยให้หายไว ๆ ครับ
ผมเคยเป็นเหมือนกัน อาการนี้เลย
ทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมัน สตาร์ติดยากมากๆ ทั้งสองอย่าง
เป็นแบบนี้อยู่นานเป็นสัปดาห์
แต่จู่ ๆ มันหายไปเอง ไม่ต้องซ่อม(เลยไม่ได้ช่วยเรื่องคำตอบนะครับ)
เคยมีความคิดอยู่เหมือนกันว่าอาจจะเป็นเพราะแก๊สตกค้ างในท่อแล้วผสมกับที่เราสตาร์ทน้ำมัน ทำให้ส่วนผสมหนาไปเรื่อย ๆ สะสมเรื่อย ๆ ยิ่งสตาร์ทยากครับ
ช่วงที่สตาร์ยาก ๆ เคยใช้วิธีแก้ปัญหาอย่างที่ลุงมูนว่าครับ
คือเหยียบคันเร่งค้างไว้เยอะพอสมควรแล้วสตาร์ทลากยาว ย้ำ ๆ คันเร่งบ้าง ก็พอช่วยได้ครับ

zaji 07-11-2009 14:55

เรื่องส่วนผสมหนาผมก็เคยเป็นครับสตาร์ทน้ำมันเร่งรอบ กดเปลี่ยนเป็นแก๊ส เครื่องดับเลยละสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติดต้องทิ้งไว้สักพัก :)

ปล.สงสัยอีกอย่างครับว่าเวลาสตาร์ทรถนี้ควรเหยียบคัน เร่งช่วยหรือไม่ครับ

Moonlight 07-11-2009 17:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (434140 กระทู้)
เรื่องส่วนผสมหนาผมก็เคยเป็นครับสตาร์ทน้ำมันเร่งรอบ กดเปลี่ยนเป็นแก๊ส เครื่องดับเลยละสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติดต้องทิ้งไว้สักพัก :)

ปล.สงสัยอีกอย่างครับว่าเวลาสตาร์ทรถนี้ควรเหยียบคัน เร่งช่วยหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นรถใหม่ๆ หรือเครื่องใหม่ๆ หรือมีการล้างปีกผีเสื้อใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องกดคันเร่งช่วยสตาร์ทครับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องเก่าแล้ว หรือ กลไกในปีกผีเสื้อสกปรก ก็ควรช่วยกดคันเร่งนิดหน่อยช่วยสตาร์ทให้ง่ายขึ้นครั บผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:03