ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   อยากทราบว่าเกียรออโต้1kdสปอตไรเดอร์ชน1uzได้ไม้ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=55931)

มะตูม 22-02-2011 22:45

อยากทราบว่าเกียรออโต้1kdสปอตไรเดอร์ชน1uzได้ไม้ครับ

คืออยากทราบว่าสปอร์ไรเดอร์D4D3000auto จะวาง1uzแต่ชนเกียรเดิมได้ไหมครับถ้าไม่ได้ต้องทำยัง ไงครับมีหัวหมูหล่อไหมครับ:)

C220 22-02-2011 22:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มะตูม (650457 กระทู้)
คืออยากทราบว่าสปอร์ไรเดอร์D4D3000auto จะวาง1uzแต่ชนเกียรเดิมได้ไหมครับถ้าไม่ได้ต้องทำยัง ไงครับมีหัวหมูหล่อไหมครับ:)

ได้ครับแต่คงต้องทำหัวหมูใหม่ มีรถคุณกร pearl8007 Spec. นี้เลย เฟืองท้ายเดิมได้รับการยืนยันว่าวิ่งดีกว่าเดิมแน่นอ น รายละเอียดอาจต้องรอคุณกรมาตอบ หรือไม่ก็ PM คุยดู

มะตูม 22-02-2011 23:02

ชนเกียรเดิมสายไฟยุ่งไหมครับ

มัยลาภ 23-02-2011 02:22

ใช้เกียร์ออโตเดิม 1uz แล้วเอาท่อนเกียร์ 4wd ของ1kd มาชนต่อจะดีกว่าครับ ไม่ต้องทำหัวหมูและการเปลี่ยนเกียร์จะดีกว่า :)

มะตูม 23-02-2011 10:28

ใช้เกียร์ออโตเดิม 1uz แล้วเอาท่อนเกียร์ 4wd ของ1kd มาชนต่อจะดีกว่าครับ ไม่ต้องทำหัวหมูและการเปลี่ยนเกียร์จะดีกว่า ชนต่อกันได้เลยไม้ครับต้องต้องแปลงอะไรไม้ครับ

C220 23-02-2011 11:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มะตูม (650599 กระทู้)
ใช้เกียร์ออโตเดิม 1uz แล้วเอาท่อนเกียร์ 4wd ของ1kd มาชนต่อจะดีกว่าครับ ไม่ต้องทำหัวหมูและการเปลี่ยนเกียร์จะดีกว่า ชนต่อกันได้เลยไม้ครับต้องต้องแปลงอะไรไม้ครับ

ต้องแปลงครับ มี 2 วิธี
1. ทำ adapter แปลงท้ายเกียร์เข้ากับ Transfer เดิม ต้องใช้ฝีมือจึงจะได้ศูนย์
2. หาซื้อเกียร์ 4WD ผมไม่แน่ใจอาจจะเป้นของรถตู้ร่นนึงซึ่งท้ายเกียร์เหม ือน UZ แล้วก็จัดการ "ฆ่าช้างเอางา" :redface: รื้อเอา adapter ตัวนั้นมาใส่ได้พอดี ก็ลงทุนประมาณหมื่นกว่าบาท แต่ได้งานที่ตรงเป๊ะไม่ต้องลุ้น

มะตูม 25-04-2011 17:43

ถ้าใช้เกียรเดิมชนทำหัวหมูมันไม่มีสายทร๊อกอะครับต้อ งทำไงมันจะสัญยาณคลิกดาวจากไหนครับเอาสมองเกียรเปลี่ ยนกันได้ใม้ครับซื้อเครื่องมาแล้วยกเครื่องเก่าออกแล ้วปวดมับเลย:( ถ้าทำขับ2ท้ายเกียรสั้นไปเพลากลางมันเป็นท่อนเดียวต่ อยาวมันจะสั่นไม้ครับช่วยหน่อยขอเบอร์เลยก่อดีครับขอ รบกวนปรึกสาหน่อยครับ:emo_toon06: :(

C220 25-04-2011 22:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มะตูม (672760 กระทู้)
ถ้าใช้เกียรเดิมชนทำหัวหมูมันไม่มีสายทร๊อกอะครับต้อ งทำไงมันจะสัญยาณคลิกดาวจากไหนครับเอาสมองเกียรเปลี่ ยนกันได้ใม้ครับซื้อเครื่องมาแล้วยกเครื่องเก่าออกแล ้วปวดมับเลย:( ถ้าทำขับ2ท้ายเกียรสั้นไปเพลากลางมันเป็นท่อนเดียวต่ อยาวมันจะสั่นไม้ครับช่วยหน่อยขอเบอร์เลยก่อดีครับขอ รบกวนปรึกสาหน่อยครับ:emo_toon06: :(

ถ้าชนเกียร์เดิมต้องเอากล่องเกียร์ไว้ด้วย
แต่ยังเชียร์เกียร์ UZ อยู่ดี
โทรคุยดีกว่าครับ ตู่ 081-441-0760

SEK 12-01-2013 14:39

อยากขอคำปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ

รถผมเป็น mitsu g-wagon 4x4 วางเครื่อง 1UZ-FE มาพร้อมเกียร์ทรานสเฟอร์ของ 1 1UZ เอง ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ใช้มา 1 ปี ตอนนี้เกียร์ทรานสเฟอร์เข้าเองไม่ยอมปล่อย เวลาจอดดับเครื่องเข้าเกียร์ P ดับเครื่องแล้วไหล แต่สตาร์ทเครื่องแล้วไม่ไหล

น้ำฝน 13-01-2013 08:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SEK (844869 กระทู้)
รถผมเป็น mitsu g-wagon 4x4 วางเครื่อง 1UZ-FE มาพร้อมเกียร์ทรานสเฟอร์ของ 1 1UZ เอง ติดแก๊ส LPG หัวฉีด ใช้มา 1 ปี ตอนนี้เกียร์ทรานสเฟอร์เข้าเองไม่ยอมปล่อย เวลาจอดดับเครื่องเข้าเกียร์ P ดับเครื่องแล้วไหล แต่สตาร์ทเครื่องแล้วไม่ไหล

รถผม surf เครื่อง 1uz เกียร์ ออร์โต้ uz ชนเกียร์ทรานสเฟอร์ kz แค่ตัดเพลาทรานสเฟอร์แล้วชนเกียร์ uz ได้เลย โดยช่างอั๋นเมืองกาญ สอบถาม 081-9813122เก่งเรื่อง 4x4 2

Kit AC 14-01-2013 22:34

ของผมใช้ tranfer เดิมชน เกียร์ 1 UZ ครับ ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะใช้เกียร์เดิมของ D4D หล่อหัวหมูชนกับเครื่อง UZ ได้ไหม ถ้าทำได้ผมว่าดีกว่าครับ

รถผมเกียร์หนึ่งขึ้นเขากำลังเครื่องได้น้อยกว่า เพราะ เกียร์ UZ มีอัตราทดน้อยกว่า รถหนักขึ้นเขาจะเห็นผลถึงแม้จะทดเฟืองท้ายแล้วก็ตาม

ถอยหลังขึ้นเนินชันก็มีปัญหาคืออืดหน่อยต้องเร่งส่งเ พราะ เกียร์ถอย UZ มีอัตราทดน้อย ดูจากข้างล่างนะครับ

1UZ รหัสเกียร์ A341E (30-41LE)Applications:
อัตราทด Gear 1st 2.531 2nd 1.531 3rd 1.000 4th 0.705 Reverse Gear 1.880

Vigo Gear 1st 2.804,2nd 1.531, 3rd 1.000, 4th 0.753 Rev 2.393

แต่ใช้งานทั่วไปก็ OK ครับแต่ตอนออกตัวสู้ 1KD ของรถเพื่อนไม่ได้ ต้องเกียร์ 2 ขึ้นไปแล้วจึงจะเอาอยู่

civil van 15-01-2013 08:38

ผมถามนิดนึงครับรถรุ่นนี้ถ้าวางuzชนเกียร์เดิมข ับสี่ กับ วาง1jz gte vvti ชนเกียร์เดิมขับสี่ อารมณ์จะเป็นยังไงครับระหว่างขับทางไกล การเร่งแซง การลุยพื้นที่ทุรกันดาร ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ ล้อเดิมยางเดิมแบบขับสี่นี่แหละครับ

C220 15-01-2013 17:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ civil van (845371 กระทู้)
ผมถามนิดนึงครับรถรุ่นนี้ถ้าวางuzชนเกียร์เดิมขับสี่ กับ วาง1jz gte vvti ชนเกียร์เดิมขับสี่ อารมณ์จะเป็นยังไงครับระหว่างขับทางไกล การเร่งแซง การลุยพื้นที่ทุรกันดาร ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ ล้อเดิมยางเดิมแบบขับสี่นี่แหละครับ

รถผมไม่ใช่ขับสี่ เป็น C220
เคยลงเครื่อง 2 ตัว 1jz gte vvti กับ 3UZ vvti
ลักษณะนิสัยกำลังก็คล้ายๆกัน
3U แรงบิดจะสูงกว่านิด
1J รอบจะฟาดเร็วกว่าหน่อย
พอเอา 3U มาโหนเฟืองท้ายอัตราเร่งก็สูสีกัน

แต่ถ้าเอาไปปีนเครื่องใหญ่รอบต่ำน่าจะได้เปรียบจะแพ้ ก็แค่ดีเซล

Kit AC 17-01-2013 02:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ civil van (845371 กระทู้)
ผมถามนิดนึงครับรถรุ่นนี้ถ้าวางuzชนเกียร์เดิมขับสี่ กับ วาง1jz gte vvti ชนเกียร์เดิมขับสี่ อารมณ์จะเป็นยังไงครับระหว่างขับทางไกล การเร่งแซง การลุยพื้นที่ทุรกันดาร ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ ล้อเดิมยางเดิมแบบขับสี่นี่แหละครับ

ผมไม่เคยได้ขับนะครับแต่มีคนรู้จักไช้ Vigo ลง 1J GTE VVTi ทางเรียบกินขาด แต่ไปสังขละบุรีช่วงขึ้นเขามีอาการตัวร้อนให้เห็น เพราะต้องใช้รอบสูงแต่ความเร็วต่ำ เลยมีอาการเข็มความร้อนกระดิกขึ้น ให้เห็นครับ แต่ทาง off road หนักหนักผมไม่รู้ ลองหาข้อมูลทาง weekendhobby.com ดูเอาเองนะครับ แล้วจะกระจ่างจากข้อมูลที่มีผู้รู้post ไว้ครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ สุดท้ายคือเงินคุณนะครับที่ต้องลงทุน และเวลาของคุณเองที่อาจต้องเสียไปกับการเก็บรายละเอี ยดต่างๆ ต้องคิดดูก่อนนะครับว่าจะใช้งานอย่างไง ขับทางเรียบ จะไม่มีผลเท่าไหร่ สิ่งที่แตกต่างกันคือแต่ละคนใช้รถไม่ได้มีวัตถุประสง ค์เดียวกันบางคนชอบท่องเทียวทางไหล่เขา แต่รถใหญ่ ขนของเยอะ พร้อมพักแรม แต่บางคนชิวๆ รอบๆกรุงเทพ แต่เน้นขับเร็ว ก็จะไปอีกทางของเครื่องที่คิดจะเปลี่ยนนะครับ ผมคิดว่ามันไม่มีสูตรตายตัว เจ้าของเงินต้องตัดสินใจเอาเองโดยเอาวัตถุประสงค์การ ใช้งานของคุณเป็นที่ตั้งดีที่สุดครับ

Pong79 17-01-2013 14:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มะตูม (650599 กระทู้)

ซื้อเกียร Surf 4x4WD ทั้งชุดใหม่ ใช้หัวหมู UZ
อันนี้เล่นหนักๆได้แน่ทางดำก็ได้เพราะเป็นเกียร์ 4x4WD แท้ๆจากโรงงาน ระบบการหล่อลื่นภายในออกแบบมาสำหรับรถขับเคลื่อนสี่ล ้อ สวิทเตือนความร้อนเกียรก็ติดมาให้ อ่างน้ำมันเกียรก็เป็นอ่างใหญ่ จากโรงงานอยู่แล้วจะทนที่สุด แต่การเปลี่ยนของเกียร์จะไม่นื่มนวลนักตามประสารถขับ สี่ล้อ (ประมาณว่าพอๆกับเครืองเดิมของ1KD) จะไม่นิ่มเหมือนชนเกียร์หลักของ UZ หรือ JZ ทางไหลกลับน้ำมันตรงท้ายเกียรหลักก็ไม่ต้องเจาะเพิ่ม สายไฟไม่ใช่ปัญหาใหญ่ สำหรับเกียรรุ่นนี้

เห็นรุ่นน้องที่เคยมาดูผมชนเกียรเซอร์ฟกับเครื่องเจบ อกว่าต้องรองแผ่นเหล็กนิดเดียวหรือไงเนี่ย

ผมเองก็เล่นทั้งตัดท้ายเกียรชน(เครื่องเจนะ) กับใช้เกียร Surf ทั้งชุดผมว่าอย่างหลังดีกว่าและแข็งแรงกว่า เพราะเฟืองของชุดขับสี่ที่สวมเข้าไปในท้ายเกียรหลักม ีประมาณหนึ่งนิ้วเท่านั้น

SEK 08-02-2013 01:27

1uz ใน Mitsu G-Wagon 4x4 เกียร์มีปัญหาจบแล้วครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SEK (844869 กระทู้)

พอดีไปประชุมที่ขอนแก่น หาข้อมูลพบว่ามีอู่ที่เซียน 1uz กับ JZ (ติดตั้งแก๊สด้วย) อยู่ใน อ.เมืองขอนแก่น (ช่างโอ๊ะ NP Motor) ไล่ระบบไฟ 2 วัน(ให้เวลาช่าง 5 วัน) ปัญหาทุกอย่างจบในราคาที่น่าพอใจ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทรานสเฟอร์ลูกใหม่ และไม่ต้องตัดใจตัดขับ 4 เหลือขับ 2 เหมือนอย่างที่กลัว เลิกประชุม
วันศุกร์ขับน้องจีกลับบ้านอย่างมีความสุข เดือนหน้าจะไปลุยห้วยขาแข้งตามความตั้งใจเดิม (มีปัญหาที่กล่องเกียร์) ไว้มีตังคืพอจะเอา 4 ประตู 4x4 มาให้ช่างโอ๊ะวางให้ 555...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:16