ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วิ่งแก็สไม่ได้ แอร์ตัด-แต่เบรค แล้วระบบตัดเป็นน้ำมันตลอด (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=71399)

nat_au1 28-05-2013 13:49

วิ่งแก็สไม่ได้ แอร์ตัด-แต่เบรค แล้วระบบตัดเป็นน้ำมันตลอด

1J Bo vv แก็สหัวฉีด VERSUS ครับ อาการพึ่งเป็นเมื่อวานนี้ พอสตาร์ทเครื่อง เดินเบาปกติ ตัดเป็นแก็ส(1500) เดินเบาบยังปกติ แต่พอแตะเบรคเข้าเกียร์(เครื่องดึงรอบลงมา+กระตุกนิด นึง) แล้วระบบตัดเป็นน้ำมันทันที่ หรือถ้าแอร์ตัด(กระตุก)ก็จะตัดเป็นน้ำมันตลอด แต่ถ้าวิ่งด้วยน้ำมันแม้เข้าเกียร์ก็ไม่ดึงรอบหรือกร ะตุกเหมือนตอนใช้แก็สเลย
เพื่อน ๆ ช่วยแก้ปัญหาด้วยกครับ (มีสายจูนครับ)

เค_คลองสาม 29-05-2013 07:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat_au1 (867514 กระทู้)
1J Bo vv แก็สหัวฉีด VERSUS ครับ อาการพึ่งเป็นเมื่อวานนี้ พอสตาร์ทเครื่อง เดินเบาปกติ ตัดเป็นแก็ส(1500) เดินเบาบยังปกติ แต่พอแตะเบรคเข้าเกียร์(เครื่องดึงรอบลงมา+กระตุกนิด นึง) แล้วระบบตัดเป็นน้ำมันทันที่ หรือถ้าแอร์ตัด(กระตุก)ก็จะตัดเป็นน้ำมันตลอด แต่ถ้าวิ่งด้วยน้ำมันแม้เข้าเกียร์ก็ไม่ดึงรอบหรือกร ะตุกเหมือนตอนใช้แก็สเลย
เพื่อน ๆ ช่วยแก้ปัญหาด้วยกครับ (มีสายจูนครับ)

เปิดโปรแกรมดูครับ ดูช่วงที่มันเป็นครับว่ามันมีอะไรผิดปกติบ้าง ลองปรับแก๊สดูครับ แก๊สอาจจะบ้างไป:biggrin:

nat_au1 29-05-2013 13:21

ขอบคุณครับ..พี่เค

พี่เค ครับ คือว่าช่วงที่มีปัญหาตัดเป็นน้ำมัน จะอยู่ในช่วง 3-4 ms แรงดันหม้อต้ม ประมาณ 125 kPa ลองปรับแก็สดูแล้วทีละช่อง(ขีด)ก็ไม่หาย ประมาณว่าแอร์ตัดก็เป็น เข้าเกียร์D ก็เป็น แค่แตะเบครมันก็เป็นอีก(อาการทั้งหมดนี้เป็นบางช่วงจ ังหวะ) แต่ถ้าจอดนิ่ง ๆ หรือวิ่งรอบสูง ไม่มีอาการเลยครับ(เนียนแบบน้ำมันเลย) งง มากเลยครับ
เย็นนี้จะลองปรับแรงดันหม้อต้ม(BiGas)ดูอีกทีครับ เพราะไม่เคยตั้งเลย เห็นมีตัวปรับอยู่ 2 ด้าน(ออกสองท่อ
) ท่าทางจะอยากเอาการครับ แล้วก็จะลองปรับค่าใหม่ดูครับ
ถ้าไม่หาย งานนี้คงต้องใช้บริการพี่เค แล้วอะครับ

borancar 30-05-2013 13:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat_au1 (867688 กระทู้)
พี่เค ครับ คือว่าช่วงที่มีปัญหาตัดเป็นน้ำมัน จะอยู่ในช่วง 3-4 ms แรงดันหม้อต้ม ประมาณ 125 kPa ลองปรับแก็สดูแล้วทีละช่อง(ขีด)ก็ไม่หาย ประมาณว่าแอร์ตัดก็เป็น เข้าเกียร์D ก็เป็น แค่แตะเบครมันก็เป็นอีก(อาการทั้งหมดนี้เป็นบางช่วงจ ังหวะ) แต่ถ้าจอดนิ่ง ๆ หรือวิ่งรอบสูง ไม่มีอาการเลยครับ(เนียนแบบน้ำมันเลย) งง มากเลยครับ
เย็นนี้จะลองปรับแรงดันหม้อต้ม(BiGas)ดูอีกทีครับ เพราะไม่เคยตั้งเลย เห็นมีตัวปรับอยู่ 2 ด้าน(ออกสองท่อ
) ท่าทางจะอยากเอาการครับ แล้วก็จะลองปรับค่าใหม่ดูครับ
ถ้าไม่หาย งานนี้คงต้องใช้บริการพี่เค แล้วอะครับ

ลองเพิ่มแรงดันดูก่อนครับ หรือสายไฟแอร์หรือสายเบรค มันไปช๊อตกับกล่องแก๊สหรือเปล่าลองดูครับ

เค_คลองสาม 02-06-2013 12:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat_au1 (867688 กระทู้)

ครับ ลองเองก่อนครับ:)

nat_au1 11-06-2013 16:07

ถึงพี่เค ครับ

1 ไฟล์แนบ
เจอสาเหตุแล้วครับ สายไฟที่เข้ากล่องฟิวส์มันขาด(น่าจะ็ช็อต) จัดการเปลี่ยนซะใหม่ ... นิ่งเลยครับ ขอบคุณ คุณborancar ด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:16