ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยาก wiring สายปั้มติ้กใหม่ แน่ะนำด้วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43168)

mr.tu 02-12-2009 12:26

อยาก wiring สายปั้มติ้กใหม่ แน่ะนำด้วยครับ

1 ไฟล์แนบ
ตอนนี้ ปั้มติ้กของผมทำงานทันทีเมื่อบิดสวิทช์มายังตำแหน่ง start (แต่ยังไม่ start เครื่องยนต์ครับ)ฟังเสียงที่เครื่องยนต์ 1jz-ge ฝาดำ ที่ฝากระโปรงหน้า จะได้ยินเสียงนำมันไหลเบาๆบริเวณรางหัวฉีด แต่ได้ยินเสียงอีกที่บริเวณใต้ถังน้ำมันครับ และเมื่อ start รถแล้วเปลี่ยนมาใช้แก้สแล้ว เสียงน้ำมันไหลยังได้ยินเหมือนเดิม อยากขอคำแน่ะนำตามรูป ผมเข้าใจว่าของเดิมน่าจะ wiring สายตามรูป
ถ้าผมต้องการเปลี่ยนการ wiring สายมาเป็นแบบ ตามรูปขวามื่อ โดยสายลบหรือกราวด์ไม่ต่อไปลบของ battery แต่มาเข้าที่ขา FC (circuit opening relay) ของ ecu card แทน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ และ relay ปั้มติ้กอยู่ตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ รถผมเป็น toyota mity x แคปครับ ขอคำแน่ะนำด้วย

cpservice 02-12-2009 14:55

คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
ต่อตามนั้นเรย

ส่วนรีเลย์ปั๊ม ผมคงบอกไม่ได้ครับว่ามันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน
เพราะช่างวายสายแต่ละคน จะวางตำแหน่งรีเลย์ไม่เหมือนกัน

แต่ส่วนมากก็มักต่อรีเลย์แยกไว้แถวๆชุดสายไฟหน้ากล่อ งอ่ะครับ อาจจะมีรีเลย์ 2-3 ตัว ก็ต้องลองไล่ดูครับ

borancar 02-12-2009 15:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu (447503 กระทู้)
ตอนนี้ ปั้มติ้กของผมทำงานทันทีเมื่อบิดสวิทช์มายังตำแหน่ง start (แต่ยังไม่ start เครื่องยนต์ครับ)ฟังเสียงที่เครื่องยนต์ 1jz-ge ฝาดำ ที่ฝากระโปรงหน้า จะได้ยินเสียงนำมันไหลเบาๆบริเวณรางหัวฉีด แต่ได้ยินเสียงอีกที่บริเวณใต้ถังน้ำมันครับ และเมื่อ start รถแล้วเปลี่ยนมาใช้แก้สแล้ว เสียงน้ำมันไหลยังได้ยินเหมือนเดิม อยากขอคำแน่ะนำตามรูป ผมเข้าใจว่าของเดิมน่าจะ wiring สายตามรูป
ถ้าผมต้องการเปลี่ยนการ wiring สายมาเป็นแบบ ตามรูปขวามื่อ โดยสายลบหรือกราวด์ไม่ต่อไปลบของ battery แต่มาเข้าที่ขา FC (circuit opening relay) ของ ecu card แทน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ และ relay ปั้มติ้กอยู่ตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ รถผมเป็น toyota mity x แคปครับ ขอคำแน่ะนำด้วย

ประมาณนั้นครับคุณตู่แต่ว่าเปลี่ยนจากเอาไฟตรงจากแบต เป็นไฟ IG+ ของสวิทซ์กุแจน่าจะเวิร์คกว่าผมเคบลองทำให้เพื่อนก็O K นะครับคือสตาร์ทติดง่าย ส่วนRelay ปั๊มติก๊นั้นแล้วแต่ช่างที่วายสายจะวางครับต้องไล่จา กปลายสายกลับมาต้นทางครับ กรณีถึงแม้ติก๊ไม่ตัดเวลาเป็นแก็สก็ไม่เป็นไรครับเพร าะหากเครื่องยนต์ดับไม่ว่ากรณีใดขั้ว FC ก็จะเปลี่ยนสถานะเป็นเปิดวงจรทำให้ปั๊มติ๊กหยุดทำงาน เองครับถือว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัยครับ:) :)

mr.tu 02-12-2009 16:14

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (447580 กระทู้)
ประมาณนั้นครับคุณตู่แต่ว่าเปลี่ยนจากเอาไฟตรงจากแบต เป็นไฟ IG+ ของสวิทซ์กุแจน่าจะเวิร์คกว่าผมเคบลองทำให้เพื่อนก็O K นะครับคือสตาร์ทติดง่าย ส่วนRelay ปั๊มติก๊นั้นแล้วแต่ช่างที่วายสายจะวางครับต้องไล่จา กปลายสายกลับมาต้นทางครับ กรณีถึงแม้ติก๊ไม่ตัดเวลาเป็นแก็สก็ไม่เป็นไรครับเพร าะหากเครื่องยนต์ดับไม่ว่ากรณีใดขั้ว FC ก็จะเปลี่ยนสถานะเป็นเปิดวงจรทำให้ปั๊มติ๊กหยุดทำงาน เองครับถือว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัยครับ:) :)

รับทราบครับ
อาทิตย์นี้ถ้าว่างจะลองไล่ดูครับ

สอบถามเพิ่มเติมไปอ่านเจอมาแล้วสงสัยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=12860

จาก link ดูรูปสงสัยตรง relay ตัวแรกขา 87 ไปเข้าขั้วตรวจสอบ (fc) ใช่ตัวเดียวกับ fc ของ ecu หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Moonlight 04-12-2009 16:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu (448661 กระทู้)
สอบถามเพิ่มเติมไปอ่านเจอมาแล้วสงสัยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=12860

จาก link ดูรูปสงสัยตรง relay ตัวแรกขา 87 ไปเข้าขั้วตรวจสอบ (fc) ใช่ตัวเดียวกับ fc ของ ecu หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ครับ ขาหมายเลข 87 เป็นขาที่ไปกล่องไดแอค ขั้ว FP ครับผม

cpservice 04-12-2009 17:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu (448661 กระทู้)

ขอบคุณครับ

เค้าพิมพ์มาผิดครับ
แก้ใหม่ ตรงขั้วตรวจสอบ จาก FC เป็น FP ตามที่ลุงมูนบอกครับ

mr.tu 04-12-2009 20:31

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (448662 กระทู้)
ไม่ใช่ครับ ขาหมายเลข 87 เป็นขาที่ไปกล่องไดแอค ขั้ว FP ครับผม

ครับ แล้วขั้ว FP อยู่ขาไหน ECU ตามรูปผมหาไม่เจอ เจอแต่ fc ครับ
จำเป็นต้องต่อไหมครับ

Moonlight 04-12-2009 20:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu (448737 กระทู้)
ครับ แล้วขั้ว FP อยู่ขาไหน ECU ตามรูปผมหาไม่เจอ เจอแต่ fc ครับ
จำเป็นต้องต่อไหมครับ

ดูภาพบนที่เป็นผังรีเลย์บอช ให้ดีๆครับ ขาหมายเลข 85 นั้น ให้เดินไปเข้าขั้ว FC (Pin 14 ของปลั๊ก X) ซึ่งเขาพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ

ส่วนขาหมายเลข 87 นั้น เขาพิมพ์ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น FP ครับ

FC = Fule Circuit
FP = Fule Pump

mr.tu 04-12-2009 21:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (448750 กระทู้)
ดูภาพบนที่เป็นผังรีเลย์บอช ให้ดีๆครับ ขาหมายเลข 85 นั้น ให้เดินไปเข้าขั้ว FC (Pin 14 ของปลั๊ก X) ซึ่งเขาพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ

ส่วนขาหมายเลข 87 นั้น เขาพิมพ์ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น FP ครับ

FC = Fule Circuit
FP = Fule Pump

ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ:? :? :?

Moonlight 04-12-2009 22:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu (448771 กระทู้)
ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ:? :? :?

ผมสรุปง่ายๆให้เข้าใจก็แล้วกันนะครับ

ขั้ว 85 ของ รีเลย์ทั้ง 2 ตัว คือ กราวนด์ทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่า รีเลย์ตัวที่ 2 รับสัญญาณกราวนด์มาจาก กล่อง ECU ที่มีชื่อ Pin ว่า FC ครับ ถ้าไม่มี กราวน์ จาก FC ออกมา รีเลย์ตัวที่ 2 ก็จะไม่ครบวงจร ขั้ว 87 ของตัวที่ 2 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมา

ขณะเดียวกัน รีเลย์ตัวที่ 1 ที่ดูเหมือนจะครบวงจร แต่ว่า ขั้ว 87 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมาเช่นกัน เนื่องจากว่า ถ้าสวิทช์กุญแจ ยังไม่ปล่อยสัญญาณ จาก STA ออกมา (ยังไม่บิดสตาร์ท) ดังนั้น ขั้ว 87 ของทั้ง 2 รีเลย์ ก็จะยังไม่มีขั้ว (+) ออกมาส่งไปยัง FP ของปลั๊กตรวจสอบ และส่ง (+) ไปยังปลั๊กปั๊มติ๊กครับ

จนกระทั่ง USER บิดกุญแจสตาร์ท ส่งสัญญาณ (+) ออกมา และ กล่อง ECU ส่งสัญญาณ FC (-) ออกมา ทุกอย่างจึงครบวงจร ปั๊มติ๊กจึงทำงานครับผม ขั้ว FP มีไว้ตรวจสอบว่า มีสัญญาณ (+) ไปให้ปั๊มติ๊กหรือไม่ และยังสามารถใช้จั๊มต่อสัญญาณเพื่อทดสอบปั๊มติ๊ก ด้วยครับ

mr.tu 05-12-2009 05:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (448804 กระทู้)
ผมสรุปง่ายๆให้เข้าใจก็แล้วกันนะครับ

ขั้ว 85 ของ รีเลย์ทั้ง 2 ตัว คือ กราวนด์ทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่า รีเลย์ตัวที่ 2 รับสัญญาณกราวนด์มาจาก กล่อง ECU ที่มีชื่อ Pin ว่า FC ครับ ถ้าไม่มี กราวน์ จาก FC ออกมา รีเลย์ตัวที่ 2 ก็จะไม่ครบวงจร ขั้ว 87 ของตัวที่ 2 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมา

ขณะเดียวกัน รีเลย์ตัวที่ 1 ที่ดูเหมือนจะครบวงจร แต่ว่า ขั้ว 87 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมาเช่นกัน เนื่องจากว่า ถ้าสวิทช์กุญแจ ยังไม่ปล่อยสัญญาณ จาก STA ออกมา (ยังไม่บิดสตาร์ท) ดังนั้น ขั้ว 87 ของทั้ง 2 รีเลย์ ก็จะยังไม่มีขั้ว (+) ออกมาส่งไปยัง FP ของปลั๊กตรวจสอบ และส่ง (+) ไปยังปลั๊กปั๊มติ๊กครับ

จนกระทั่ง USER บิดกุญแจสตาร์ท ส่งสัญญาณ (+) ออกมา และ กล่อง ECU ส่งสัญญาณ FC (-) ออกมา ทุกอย่างจึงครบวงจร ปั๊มติ๊กจึงทำงานครับผม ขั้ว FP มีไว้ตรวจสอบว่า มีสัญญาณ (+) ไปให้ปั๊มติ๊กหรือไม่ และยังสามารถใช้จั๊มต่อสัญญาณเพื่อทดสอบปั๊มติ๊ก ด้วยครับ

มองเห็นภาพชัดเจนยิ่งกว่าจอ led ทีวีของ samsuang เกือบ 100% ขาด 1 % ครับ ผมขอถามอีกคำ 2 คำถามครับ
1. relay ที่ 1 มีเหตุผลอะไรที่ต่อลงกราวด์โดยตรง 1 ตัว ครับ หรือว่าเป็น relay start ชั่วคราวเมื่อเครื่องยนต์ติดก็หยุดทำงาน กรณีนี้ผมมองในลักษณะที่เมื่อ บิดมา start เครื่องยนต์ จะมีสัญญาณไฟบวกออกมาทำให้ relay ทำงาน เมื่อ start ติดแล้ว switch กุญแจก็จะถอยกลับมาอีกตำแหน่งหนึ่งทำให้ ไม่มีไฟไปจ่ายให้ relay ตัวที่ 1 แต่มีตัวที่ 2 ทำงานแทน

2. ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจการทำงานตามข้อ 1 งั้นรถยนต์ทั่วๆไป น่าจะมี 2 ตัว หรือเปล่า (ถ้าเป็นงั้นจริง ในมุมมองส่วนตัว ผมว่าสิ้นเปลืองเกินไป และอาจสร้างปัญหาในอนาคตเรื่องการซ่อมหรือเปล่าครับ
2. ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุทำให้เครื่องยนต์ดับ

Moonlight 05-12-2009 08:21

จริงๆแล้ว โตโยต้าเอง มีผลิตรีเลย์สตาร์ท (รีเลย์ปั๊มน้ำมัน)ออกมาใช้เองหลายรุ่น ซึ่งได้พัฒนาจนกระทั่งรุ่นท้ายๆเป็นกล่องควบคุมเพื่อ ความปลอดภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งเรียกว่า FPC (Fuel Pump Control) แต่ต้องมีสัญญาณจาก ECU มาควบคุมอีกทีครับ

กล่าวอรัมภบทมาเยอะแล้ว ขอเข้าเนื้อเรื่องเลยนะครับ ผังภาพรีเลย์ของ Reply ก่อนนั้น เป็นรีเลย์ของบอช ซึ่งสมาชิกที่เขียนผังให้มานั้น นำมาใช้ทดแทนรีเลย์ปั๊มครับ ซึ่งก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ไม่สมบูรณ์นัก ถ้าจะให้สมบูรณ์จริง สำหรับเครื่องยนต์รุ่นนี้ ต้องใช้รีเลย์ปั๊มติ๊กของโตโยต้าเอง (Fuel Pump Relay) จะมี 5 ขา (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) เวลาเราบิดสวิทช์กุญแจไว้ที่ on ปั๊มติ๊กจะยังไม่ทำงานจนกว่าเราจะบิดไปที่ Start จึงจะทำงาน แม้ว่ากุญแจจะสปริงกลับมาที่ on ก็ตาม ก็ปั๊มจะต้องไม่ดับครับ

ขอพิมพ์เท่านี้ก่อนนะครับ เพราะใช้พิมพ์จากมือถือครับ

Moonlight 05-12-2009 12:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx (448984 กระทู้)
ลุงมูน

รีเลย์ปั๊มติ๊กของโตโยต้า (Fuel Pump Relay) จะมี 5 ขา หน้าตามันเป็นอย่างไร แล้วมันต่ออย่างไร มี wiring diagram มั๊ยครับ

ขอโทษครับ
Reply ที่แล้ว ตอบผิดไปนิดนึง จริงๆแล้ว ไม่ใช่ Fuel Pump Reray มี 5 ขา ครับ แต่เป็น รีเลย์เปิดวงจร (จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ คล้ายๆจะเป็น Opening Circuit Relay) ครับ โดยจะมีสาย(-) 2 ขา สาย (+) 1 ขา สาย STA (+) 1 ขา ส่วนขาสุดท้าย จะเป็น (+) ต่อไปที่ รีเลย์ปั๊มติ๊ก ซึ่งมี 4 ขาถ้าจะดูที่รีเลย์บอช ก็คือต่อไที่ขาหมายเลข 86 ของรีเลย์ตัวที่ 2 ครับ

สรุปว่า พอเราบิดสวิทช์ สตาร์ท จะมีไฟ(+) เข้าไปที่รีเลย์เปิดวงจร เชื่อมวงจรจนมีไฟ (+) ไปเข้ารีเลย์ปั๊มติ๊ก และรีเลย์ ปั๊มที่รับสัญญาณ FC (-) ที่ขาหมายเลข 85 ออกมาเชื่อมกันทำให้ครบวงจร จึงปล่อยสัญญาณไฟ(+) มาที่ขา 87 เพื่อต่อไปยัง FP ที่ปลั๊กไดแอค และเชื่อมต่อไปยังปั๊มติ๊กครับ

ลักษณะแบบนี้ ทำให้ เวลาเราบิดกุญแจสตาร์ทมาที่ on ปั๊มจะยังไม่ทำงาน เพราะว่า ไม่มีสัญญาณไฟ(+) เข้ารีเลย์ปั๊มติ๊กเชื่อมวงจร จนกระทั่งบิดกุญแจมาที่ สตาร์ท จึงจะปล่อยไฟ (+) ออกมาทำให้รีเลย์ปั๊มครบวงจรครับ

นั่นคือระบบวงจรปั๊มรุ่นเก่าครับ ซึ่งปัจจุบัน พัฒนา จนกระทั่ง ใช้ FPC แล้ว ซึ่งเวลาเกิดอุบัติเหตุ ทำให้เครื่องยนต์ดับ ปั๊มติ๊กจะหยุดทำงานไปด้วย เพื่อป้องกันการเกิดไฟไหม้ได้ครับ ซึ่งวงจรรุ่นเก่าไม่มีครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:30