ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เตือนเพื่อนอีกเรื่องครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=10719)

kopv 30-12-2007 15:52

เตือนเพื่อนอีกเรื่องครับ

เตือนเพื่อนอีกเรื่องครับเจ้าเดิมนะครับเป็นอีกแล้วค รับไอ้รถคันนี้
เรื่องฝาหม้อน้ำทำเรียบร้อยแล้วแต่....
เช้าวันนั้นขับรถจะพาแฟนไปเยี่ยมแม่ย้าย คิดว่ารถมันคงไม่เป็นไรแล้วล่ะ ขับออกจากบ้านมาได้3กิโล
แฟนบอกเธอๆน้ำอะไรมันอยู่บนกระจกเป็นหยดๆอ่ะ ผมก็เลยบอกไม่มีไรมั้งคงเป็นละอองฝนแหละ
แฟนบอกฝนบ้าไรของแกฟ่ะสีเขียว ผมก็เออว่ะจิงด้วย รีบประคองรถเข้าปั๊มเลยครับ
เปิดฝากระฝดปรงรถดูเท่านั้นแหละ บางอ้อเลย เขียวเต็มห้องเครื่องไปหมด นึกว่าใครมันมาแกล้งเอาสีสาดห้องเครื่อง ที่ไหนได้น้ำยาหล่อเย็นนั้นเองเพิ่งเติมมาใหม่ๆเลยด้ วย หมดกัน สาเหตุงี่เง่ามากเลยคือท่อยางหม้อน้ำตัวบนมันหลุดออก จากกัน เฮ้อ ทำไมลืมเช็คตรงนี้ไปได้ก็ไม่รู้ ดีนะรถไม่ติดไม่งั้นรถคงร้อนจัดต้องมีสะอื้นกันมั่งง ่ะ ว่าแล้วก็ไล่ขันเข็มขัดรัดสายทุกเส้นดู ปรากฎว่ามันหลวมหมดเลย
ขันไปได้อีกตัวล่ะรอบ2รอบเลยอ่ะครับ มันคลายตัวเองได้ด้วยเหรอครับพี่ๆทั้งหลาย
เพื่อนก็ลองๆเอาไขควงขันๆมันหน่อยนะครับอาจเป็นอย่าง ผมก็ได้
เรื่องก็มีเท่านี้แหละครับหวังว่าประสบการณ์แย่ๆของผ มจะช่วยไรเพื่อนๆได้มั่งนะครับ

kkk 30-12-2007 20:53

- ยังโชคดีนะครับ ที่ไหวพริบดีและไหวตัวทันครับผมก็เช็คอยู่บ่อยๆ ครับเพราะเคยเกือบจะหลุดเหมือนกันครับ

Isuzu_jz 31-12-2007 13:13

ถ้าให้ดี ควรติดเกย์วักความร้อน เพิ่มอีกตัวหนึ่ง ของ ออโตเกรด ก็พอใช้ได้ ขับสังเกตุเข็มความร้อน อยู่ในระดับ 80-85 องศา ซ. ก็พอดีๆๆ แล้ว เครื่องจะรับใช้ท่านไปอีกนานแสนนาน

เค_คลองสาม 02-01-2008 21:04

โชคดีครับ ที่ไม่เป็นไรมากครับ

kopv 03-01-2008 14:15

เกจวัดที่หน้าปัดก็มีครับ

เกจวัดที่หน้าปัดก็มีครับ แต่ต้องใช้นิวเคาะๆเอาอ่ะครับมันถึงจะกระดิก ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน

o_ta_aou_da 03-01-2008 18:42

เกจวัดที่หน้าปัด มันบอกค่า คร่าวๆ เช่น อิซูสุ ตรงกลางตั้งแต่ 70-110

Evil_keng 03-01-2008 23:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Isuzu_jz (83038 กระทู้)
ถ้าให้ดี ควรติดเกย์วักความร้อน เพิ่มอีกตัวหนึ่ง ของ ออโตเกรด ก็พอใช้ได้ ขับสังเกตุเข็มความร้อน อยู่ในระดับ 80-85 องศา ซ. ก็พอดีๆๆ แล้ว เครื่องจะรับใช้ท่านไปอีกนานแสนนาน

ระวังจะพบปัญหาน้ำแห้งนะครับ ให้เกจแพงขนาดใหน ไม่มีน้ำไปถูกตัวเซนเซอร์ มันก็อ่านค่าแค่
ปรกติ แต่พอฮีดจนเครื่องดับไปแล้ว ในระบบจะกลายเป็นไอน้ำ เกจมันก็เพิงจะตีฮีดสุด ระวังกันนะครับ
ผมเจอเหตุนี้กับลูกค้าหลายคันแล้ว

nye-noei 04-01-2008 12:28

นี่คือข้อเสียของเข็มขัดแบบขันสกรูครับ
โรงงานเขาถึงใช้แบบ สปริงค์ ไงครับ
มันจะรัดเข้าอยู่ตลอดเวลา
ถึงสายจะหดเนื่องจากความร้อนมันก็รัดตามเข้าไป

ซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิดของช่างว่าแบบของโรงงานไ ม่ดี
หรือ มันไม่มีขาย

TOY_Cef-white 05-01-2008 09:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (83663 กระทู้)
นี่คือข้อเสียของเข็มขัดแบบขันสกรูครับ
โรงงานเขาถึงใช้แบบ สปริงค์ ไงครับ
ถึงสายจะหดเนื่องจากความร้อนมันก็รัดตามเข้าไป

ซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิดของช่างว่าแบบของโรงงานไ ม่ดี

ตามนี้เลยคับ..... :emot02:

ukritt 03-03-2011 10:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Evil_keng (83576 กระทู้)
ระวังจะพบปัญหาน้ำแห้งนะครับ ให้เกจแพงขนาดใหน ไม่มีน้ำไปถูกตัวเซนเซอร์ มันก็อ่านค่าแค่
ปรกติ แต่พอฮีดจนเครื่องดับไปแล้ว ในระบบจะกลายเป็นไอน้ำ เกจมันก็เพิงจะตีฮีดสุด ระวังกันนะครับ
ผมเจอเหตุนี้กับลูกค้าหลายคันแล้ว

สดๆ ร้อนๆ เลยครับ สายท่อหม้อน้ำที่เข้า วาล์วรั่วน้ำหยดติ่งๆ เลย เกจ ความร้อนไม่ขึ้น ผมสงสัยอยู่แล้ว ว่าทำไม ได้กลิ่นเหมือนไอน้ำหน้ารถตลอดเลย เปิดฝาออกมา ลมจับครับ น้ำไม่มีเลย ระเหยกลายเป็นไอ จนหมด

ถามด้วยคนครับ มีอะไร บ้างที่จับความร้อนเครื่องได้บ้าง ครับกรณี น้ำไม่มี เกจปกติ แน่ๆ แต่ในเครื่องร้อนมากๆ ต้องเปิดฝากระโปรงระบายอากาศเป็นระยะ เติมน้ำเป็นระยะ เดียวพรุ่งนี้จะไปโวยช่างที่เปลี่ยนวาล์ว ผมโทรไปโวยแล้ว ไม่รู้ว่าเครื่องผมจะเป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีประสบการณืเรื่องรถขาดน้ำบ้าง ครับ จะต้องทำไง ตอนนี้ กังวลใจ กลังเครื่องไปจังเลย

TornRotax 03-03-2011 11:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (83663 กระทู้)

เห็นด้วยครับ

NungS 04-03-2011 15:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ukritt (654399 กระทู้)
สดๆ ร้อนๆ เลยครับ สายท่อหม้อน้ำที่เข้า วาล์วรั่วน้ำหยดติ่งๆ เลย เกจ ความร้อนไม่ขึ้น ผมสงสัยอยู่แล้ว ว่าทำไม ได้กลิ่นเหมือนไอน้ำหน้ารถตลอดเลย เปิดฝาออกมา ลมจับครับ น้ำไม่มีเลย ระเหยกลายเป็นไอ จนหมด

ถามด้วยคนครับ มีอะไร บ้างที่จับความร้อนเครื่องได้บ้าง ครับกรณี น้ำไม่มี เกจปกติ แน่ๆ แต่ในเครื่องร้อนมากๆ ต้องเปิดฝากระโปรงระบายอากาศเป็นระยะ เติมน้ำเป็นระยะ เดียวพรุ่งนี้จะไปโวยช่างที่เปลี่ยนวาล์ว ผมโทรไปโวยแล้ว ไม่รู้ว่าเครื่องผมจะเป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีประสบการณืเรื่องรถขาดน้ำบ้าง ครับ จะต้องทำไง ตอนนี้ กังวลใจ กลังเครื่องไปจังเลย

ซื้อที่วัด Temp แยกมาติดที่เครื่องต่างหากเลยครับ :)

หรือซื้อแบบวัดได้ 2 จุดพร้อมกัน+มีเตือน Heat จะได้รู้ว่าที่หม้อน้ำกับเครื่องทีเดียวเลยว่า อุณหภูมิต่างกันมากแค่ไหนครับ :emo_toon24: :emo_toon24:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:34