ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   พัดลมไฮดรอลิก เปลี่ยนสายย้ำแล้วเวลเร่งมีเสียงดังแกร๊กๆๆ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41571)

Questionmark 26-10-2009 08:51

พัดลมไฮดรอลิก เปลี่ยนสายย้ำแล้วเวลเร่งมีเสียงดังแกร๊กๆๆ

ไปเปลี่ยนใช้พัดลมไฮดรอลิก มาครับ แล้วต้องไปย้ำสายไฮดรอลิกมาใหม่ครับ พอใส่ไป เวลาเร่งเครื่องมีเสียงดังในสายครับ แกร๊กๆๆๆๆๆๆ ช่างว่า สายย้ำ เป็นแบบนี้ทั้งนั้นไม่ทราบว่ามีวิธีไหนบ้างครับที่แก ้ได้บ้าง

แล้วถ้าใช้สายเดิมนี่น่าจะหายไหมครับ :(

Moonlight 26-10-2009 09:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Questionmark (427141 กระทู้)
ไปเปลี่ยนใช้พัดลมไฮดรอลิก มาครับ แล้วต้องไปย้ำสายไฮดรอลิกมาใหม่ครับ พอใส่ไป เวลาเร่งเครื่องมีเสียงดังในสายครับ แกร๊กๆๆๆๆๆๆ ช่างว่า สายย้ำ เป็นแบบนี้ทั้งนั้นไม่ทราบว่ามีวิธีไหนบ้างครับที่แก ้ได้บ้าง

แล้วถ้าใช้สายเดิมนี่น่าจะหายไหมครับ :(

เป็นไปไม่ได้ครับ ช่างมาจากประเทศไหนครับ
ต้องหาต้นกำเนิดเสียง แล้วแก้ไขที่จุดนั้นครับ (ตอบเหมือนแบบกำปั้นทุบดิน แต่มันก็ต้องเป็นแบบนั้นแหละครับ ไม่มีอะไรที่อยู่ดีๆ แล้วมีเสียงได้หรอกครับ และเสียงที่เกิดส่วนใหญ่จะต้องเป็นของที่มีความหนาแน ่นสูงกระทบกันจึงเกิดเสียงได้ครับ)

wk7000 26-10-2009 09:45

เห็นกับน้ามูนอีกเสียงครับ เป็นไปไม่ได้ที่จะมีเสียงดังจากสายอัด

ลองไล่ดูโคลงพัดลมน็อตยึดหลุดหรือหลวมบ้างหรือเปล่า และตำแหน่งของใบว่ามีสีกับอะไรไหม
เพราะบางครั้งตอนเดินเบาพัดลมหมุนไม่แรงใบไม่แกว่งมา ก พอหมุนเร็วขึ้นมันจะแกว่งมากหน่อยถ้าตำแหน่งใบ
ชิดขอบบังลมมากมันก็จะสีกับขอบบังลม

อีกประเด็นอีกน้ำมันเดินเต็มระบบหรือยังครับ เพราะถ้าน้ำมันยังไม่เต็มระบบมีฟองอากาศอยู่ก็ทำให้ด ังได้เหมือนกัน

อาการนี้ผมเคยเป็นเพราะใบสีกับบังลมครับ

Questionmark 26-10-2009 10:19

ถามเค้าใหม่แล้วครับเค้าว่า มีอากาศในสายครับ มันจะดังตอนเร่งครับ เอามือจับที่สายดูแล้วเหมือนมันดังในสายครับ เป็นไปได้ไหทมว่าอากาศอยู่ในระบบครับ แล้วเราสามารถไล่อากาศในระบบยังไงบ้างครับ ไล่ยากรึุป่าวครับ

Moonlight 26-10-2009 10:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Questionmark (427199 กระทู้)
ถามเค้าใหม่แล้วครับเค้าว่า มีอากาศในสายครับ มันจะดังตอนเร่งครับ เอามือจับที่สายดูแล้วเหมือนมันดังในสายครับ เป็นไปได้ไหทมว่าอากาศอยู่ในระบบครับ แล้วเราสามารถไล่อากาศในระบบยังไงบ้างครับ ไล่ยากรึุป่าวครับ

ถ้าเป็นเช่นดังที่เขาว่า คุณใช้ไปสักพัก (ชั่วแค่พัดลมไฮดรอลิคทำงานแป๊ปเดียวเอง) อากาศในระบบท่อไฮดรอลิค ก็จะต้องวนกลับเข้ามาที่ถังพักน้ำมันครับ ภายในระบบ ก็ต้องหมดอากาศแล้วครับ

ตั้ม IMI 26-10-2009 10:27

น้ำมันเข้าไม่เต็มสาย และก็เป็นฟองครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (427181 กระทู้)
เห็นกับน้ามูนอีกเสียงครับ เป็นไปไม่ได้ที่จะมีเสียงดังจากสายอัด

ลองไล่ดูโคลงพัดลมน็อตยึดหลุดหรือหลวมบ้างหรือเปล่า และตำแหน่งของใบว่ามีสีกับอะไรไหม
เพราะบางครั้งตอนเดินเบาพัดลมหมุนไม่แรงใบไม่แกว่งมา ก พอหมุนเร็วขึ้นมันจะแกว่งมากหน่อยถ้าตำแหน่งใบ
ชิดขอบบังลมมากมันก็จะสีกับขอบบังลม

อีกประเด็นอีกน้ำมันเดินเต็มระบบหรือยังครับ เพราะถ้าน้ำมันยังไม่เต็มระบบมีฟองอากาศอยู่ก็ทำให้ด ังได้เหมือนกัน

อาการนี้ผมเคยเป็นเพราะใบสีกับบังลมครับ

ผมเคยเป็นไล่ระบบใหม่หายแน่ครับ ดังแคร๊กๆเวลาเบาเครื่องอ่ะครับ เปิดดูถังเติมน้ำมันไฮโดรลิคว่ามีฟองป่าวครับ

wk7000 26-10-2009 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Questionmark (427199 กระทู้)

เติมน้ำมันได้ระดับหรือยังล่ะครับ ติดเครื่องเดินเบาไปเรื่อย ๆ เปิดฝากระป๋องพักน้ำมันถ้ากระป๋องพักน้ำมันติดตั้งอย ู่
ในตำแหน่งต่ำก็ยกให้สูงขึ้นพยายามให้เหนือพูเล่ย์ปั๊ มไฮโดรลิค น้ำมันจะถูกปั่นเป็นลักษณะหมุนวนตลอดฟองอากาศที่อยู่
ภายในจะลอยขึ้นที่สูงซึ่งก็คือลอยขึ้นมาในกระป๋องพัก น้ำมัน น้ำมันก็จะเข้าไปแทนที่เติมน้ำมันจนได้ระดับเสียงก็จ ะหายไปครับ

Questionmark 26-10-2009 10:46

ของผมตอนเดินเบาไม่ดังครับ เป็นเวลาเร่งเครื่องครับ เดี๋ยวไปลองดูรัดับหม้อพักไฮกรอลิกแล้วเดี๋ยวลองเปิด ฝาแล้วลองติดเครื่องดูฟองอากาศดูครับ ผลเป็นไงเดี๋ยวมารายงานครับผม:(

Questionmark 26-10-2009 11:17

http://image.uploadfile.biz/show.php...09am111445.JPGไปลองมาแล้วครับเปิดฝาแล้วติดเครื่องดู เดินเบา ไม่เห็นฟองอากาศครับ แต่พอเร่งเครื่องเท่านั้นแหละครับ ฟองอากาศเพียบเลย เลยติดเครื่องทิ้งไว้ 20 นาที ก้อยังไม่หายครับ ลองสังเกตุดูที่สายไฮดรอลิกตอนเร่งเครื่อง มัยขยายขึ้นหน่อยนึง นั้เป็นเหตุผลที่ทำให้มีอากาศในระบบเป็นไปได้ไหมครับ แล้วต้องแก้ยังไงดีครับผม

ระดับน้ำมันในกระปุกผมว่าก้อโอเคนะครับ อืม แก้ยังไงดีนี่ เวลาขับ ตอนเร่งมันดัง คนมองกันกราวเลยครับผมhttp://image.uploadfile.biz/show.php...09am111737.jpg

wk7000 26-10-2009 11:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Questionmark (427240 กระทู้)
http://image.uploadfile.biz/show.php...09am111445.JPGไปลองมาแล้วครับเปิดฝาแล้วติดเครื่องดู เดินเบา ไม่เห็นฟองอากาศครับ แต่พอเร่งเครื่องเท่านั้นแหละครับ ฟองอากาศเพียบเลย เลยติดเครื่องทิ้งไว้ 20 นาที ก้อยังไม่หายครับ ลองสังเกตุดูที่สายไฮดรอลิกตอนเร่งเครื่อง มัยขยายขึ้นหน่อยนึง นั้เป็นเหตุผลที่ทำให้มีอากาศในระบบเป็นไปได้ไหมครับ แล้วต้องแก้ยังไงดีครับผม

ระดับน้ำมันในกระปุกผมว่าก้อโอเคนะครับ อืม แก้ยังไงดีนี่ เวลาขับ ตอนเร่งมันดัง คนมองกันกราวเลยครับผม

ลองค่อย ๆ เติมน้ำมันลงไปอีกทีละนิดค่อย ๆ เร่งเครื่อง ดูครับว่าระดับมันเพิ่มขึ้นตามที่เราเติมไปหรือเปล่า บางครั้งระดับที่กระป๋องพักอาจดูพอดี
แต่มันไม่มากพอที่จะไปเลี้ยงเต็มระบบเพราะจะมีน้ำมัน ส่วนหนึ่งในระบบถูกปั่นออกมาเลยทำให้ระดับน้ำมันในกร ะป๋องพักดูพอดี

อีกประเด็นหนึ่งอาจเป็นไปได้ว่ามีเศษอะไรเข้าไปอุดตั นอยู่ภายในระบบ ยิ่งตรงหัวโซลิอยด์เป็นรูเล็กนิดเดียวมีอะไรเข้าไปอุ ดน้ำมันเดินไม่สะดวก
ทำให้น้ำมันเดินไม่เต็มระบบหรือไม่ระบบมีจุดรั่วซึมค รับ

t.of.rungsun 26-10-2009 11:36

รูในสายมันเล็กเกินไปหรือเปล่าครับ มันดังและเต้นด้วยหรือเปล่า

Questionmark 26-10-2009 12:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ t.of.rungsun (427253 กระทู้)
รูในสายมันเล็กเกินไปหรือเปล่าครับ มันดังและเต้นด้วยหรือเปล่า

สายมันดังครับ เอามือจับดูรู้สึกเลยครับ

Questionmark 26-10-2009 12:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (427250 กระทู้)
ลองค่อย ๆ เติมน้ำมันลงไปอีกทีละนิดค่อย ๆ เร่งเครื่อง ดูครับว่าระดับมันเพิ่มขึ้นตามที่เราเติมไปหรือเปล่า บางครั้งระดับที่กระป๋องพักอาจดูพอดี
แต่มันไม่มากพอที่จะไปเลี้ยงเต็มระบบเพราะจะมีน้ำมัน ส่วนหนึ่งในระบบถูกปั่นออกมาเลยทำให้ระดับน้ำมันในกร ะป๋องพักดูพอดี

อีกประเด็นหนึ่งอาจเป็นไปได้ว่ามีเศษอะไรเข้าไปอุดตั นอยู่ภายในระบบ ยิ่งตรงหัวโซลิอยด์เป็นรูเล็กนิดเดียวมีอะไรเข้าไปอุ ดน้ำมันเดินไม่สะดวก
ทำให้น้ำมันเดินไม่เต็มระบบหรือไม่ระบบมีจุดรั่วซึมค รับ

ผมกลัวว่า ถ้าเติมมากกว่านี้ตอนติดเครื่องมันจะกระเพิ่อม จนล้นออกมา เพราะตอนนี้บางจังหวะก้อ ล้นออกนิดๆครับ หรือ ต้องเปลี่ยนหระป๋องใหญ่กว่านี้ แล้วถ้าสเราต้องการทราบว่าโซลอนอย มีเศษอะไรไหมเราต้องแกะออกมาใช้ไหมครับ มีวิธีอื่นไหมครับ

untimate 04-11-2009 23:47

ดังที่สายหรือที่ใบพัดลมกันแน่ ผมว่ามันย้ำมาไม่ดีรูมันเล็กน้ำมันเดินไม่สะดวกหรือป ่าว เพราะดังแกร็กๆมันน่าจะดังที่ใบพัดลมมากกว่ามั่ง สายมันเป็นยางไม่ช่ายโลหะมันดังแกร๊กๆได้ด้วยเหรอครั บ:confused:

Mightytode 05-11-2009 13:33

สายที่ย้ำมาใหม่เบอร์อะไรครับ แล้วลายเก่าเบอร์อะไรครับ ดูเบอร์ของสายให้ดีนะครับ ร้านที่รับอัดสายที่มีประสบการณ์จะรู้ครับว่าจะต้องใ ช้สายเบอร์อะไร
บางทีเบอร์สายเล็กกว่าเบอร์เก่านิดเดียวก็หอนแล้วครั บ ถ้าไม่เชื่อลองใช้ไปสักระยะหน่ึง สายจะแตกครับไม่เชื่อลองดู

cpservice 05-11-2009 14:47

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ

ขออนุญาตให้ข้อมูลในเรื่องนี้นะครับ
ผมเองก็เคยเจอปัญหากับสายย้ำแบบนี้ หลายหนเหมือนกัน เจอบ่อยสุดก็ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ (เลี้ยวแล้วดัง)

ใครจะคิดหละครับว่า เสียงนั้นจะดังมาจากสายย้ำ
เพราะจิงๆไม่น่าจะเกิดเสียงได้เลย แต่ว่ามันเป็นไปแล้วครับ

ถ้าสายไฮโดรลิกเส้นใหม่ที่ใช้ เป็นท่อธรรมดาๆ โอกาสดังก็มีสูงครับ

ลองสังเกตดูสายไฮโดรลิกส์แท้ที่มาจากนอก เค้าจะมีไส้ในเป็นขดเกลียวด้วยครับ ผมเดาเอาเองว่า ให้น้ำมันมีการหมุนตัวไปด้วย (เพื่ออะไรก็ไม่รู้) แต่ว่าเสียงมันก็เงียบจริงๆ

ลองหาสายไฮโดรลิกแท้หรือของเซียงกงมาย้ำหัวใหม่ดูนะค รับ หรือจะใช้วิธีเชื่อมหัวก็ได้ ตามแต่สะดวกครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมาคงมีประโยชน์นะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:49