ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สอบถามเรื่องน้ำมันเบรคครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41199)

jackmgm 14-10-2009 17:27

สอบถามเรื่องน้ำมันเบรคครับ

เรื่องมีอยู่ว่าวันที่มีแอร์โชว์ออกจากบ้านสายเลยบูส ตลอดทางเลยเมื่อมาเข้าถนนวิภาวดีรถเริ่มติดก็รู้สึกว ่าทำไมเบรคมันจมลงไปมาก วิ่งมาอีกสักพักเบรคไม่มีเลยแต่ปั้มๆก็มีตึงมานิดแต่ ยังเบรคอยู่ จึงจอดเข้าข้างทางเดินลงไปดูหม้อลมเบรคน้ำมันเบรคก็ไ ม่พร่อง ไม่ลดจากเดิมครับ ปั้มเบรคสี่ล้อก็ไม่มีน้ำมันเยิ้ม เลยลองมาย้ำๆๆเบรคดูเออเบรคมาแล้ว ก็ขับต่อไปได้ซึ่งไม่มีอาการเบรคหายอีกเลยครับ (ไม่กล้าขับเร็วเลย) ซึ่งวันนี้เอารถไปตรวจเช็คทางอู่ได้แจ้งว่าไม่มีอะไร รั่ว หม้อลมเบรคก็อยู่ในสภาพดี น่าจะเป็นที่น้ำมันเบรคมันเดือดเพราะหม้อลมเบรคอยู่ใ กล้เทอร์โบครับ ซึ่งช่างได้แก้ไขโดยเอาฟอยมากันหม้อลมกะเทอร์โบ เลยอยากจะถามพี่หน่อยว่าสาเหตุนี่น่าจะเป็นไปได้ไหมค รับ ตอนนี้ไม่กล้าขับรถเร็วเลยครับกลัวมากๆๆ ยิ่งปีใหม่นี้จะไปเหนือด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Moonlight 14-10-2009 17:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jackmgm (420718 กระทู้)
เรื่องมีอยู่ว่าวันที่มีแอร์โชว์ออกจากบ้านสายเลยบูส ตลอดทางเลยเมื่อมาเข้าถนนวิภาวดีรถเริ่มติดก็รู้สึกว ่าทำไมเบรคมันจมลงไปมาก วิ่งมาอีกสักพักเบรคไม่มีเลยแต่ปั้มๆก็มีตึงมานิดแต่ ยังเบรคอยู่ จึงจอดเข้าข้างทางเดินลงไปดูหม้อลมเบรคน้ำมันเบรคก็ไ ม่พร่อง ไม่ลดจากเดิมครับ ปั้มเบรคสี่ล้อก็ไม่มีน้ำมันเยิ้ม เลยลองมาย้ำๆๆเบรคดูเออเบรคมาแล้ว ก็ขับต่อไปได้ซึ่งไม่มีอาการเบรคหายอีกเลยครับ (ไม่กล้าขับเร็วเลย) ซึ่งวันนี้เอารถไปตรวจเช็คทางอู่ได้แจ้งว่าไม่มีอะไร รั่ว หม้อลมเบรคก็อยู่ในสภาพดี น่าจะเป็นที่น้ำมันเบรคมันเดือดเพราะหม้อลมเบรคอยู่ใ กล้เทอร์โบครับ ซึ่งช่างได้แก้ไขโดยเอาฟอยมากันหม้อลมกะเทอร์โบ เลยอยากจะถามพี่หน่อยว่าสาเหตุนี่น่าจะเป็นไปได้ไหมค รับ ตอนนี้ไม่กล้าขับรถเร็วเลยครับกลัวมากๆๆ ยิ่งปีใหม่นี้จะไปเหนือด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

อาการแบบนี้ นิ่งนอนใจไม่ได้ครับ การที่เราเหยียบเบรคแล้วจมหายไป ต้องย้ำเบรค จึงจะมีแรงต้านกลับมานั้น ตัวการปัญหาน่าจะอยู่ที่ แม่ปั๊มเบรคครับ อาการแบบนี้ เป็นอาการเตือนแล้วครับ ปัญหาน่าจะเกิดจากลูกสูบในแม่ปั๊มเบรคเสียรูปช่วงที่ เรากดแป้นเบรคแล้ว สากไปกดลูกสูบที่แม่ปั๊มเบรคครับ แต่พอมีการ ปล่อยแป้นเบรค สปริงดีดกลับ แล้วมีการย้ำเบรค ลูกยางก็กลับคืนรูปดังเดิม แรงต้านจึงกลับมาครับ แบบนี้ไม่ได้การครับ ขืนปล่อยไว้ อาการมีโอกาสทรุดหนักครับ ให้ตรวจเช็คแม่ปั๊มเบรค เปลี่ยนชุดซ่อมดีกว่าครับ ราคาไม่กี่ร้อยบาท กับเวลาประมาณครึ่งวัน ซ่อมให้เรียบร้อย มั่นใจในการขับขี่ดีกว่าครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ watt6652777 (420775 กระทู้)
ผมเปลี่ยนลูกยางแม่ปั้มบนหมดแล้ว นึกว่าจะหาย
ที่ไหนได้เหตุการณ์นี้ยังกลับมาหาอีกแล้วครับ
แต่เกิดช่วงที่การจราจรคับคั่งเท่านั้น พอหลุดช่วงจากนั้นผมก็วิ่งยาวๆเลย มันก็ไม่เป็นอีกเลยครับ

ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊มเบรคแล้วยังมีอาการ โดยเฉพาะที่ใช้งานเบรคในช่วงการจราจรคับคั่งนั้น เป็นเพราะว่า ลูกยางที่เปลี่ยนอาจจะไม่ได้มาตราฐาน หรือ ว่า กระบอกแม่ปั๊มเบรคมีส่วนของการสึกหรอครับ จึงทำให้เกิดอาการเวลาที่เกิดความร้อนครับ คงต้องตรวจเช็คอย่างละเอียด ซึ่งถ้าเสียหายที่ตัวกระบอกแม่ปั๊มเบรค คงต้องถึงขั้นเปลี่ยนทั้งกระบอกเลยก็ได้ครับ

jackmgm 15-10-2009 11:18

อัพเดทครับ รื้อออกมาแล้วหม้อล้มรั่วครับ แต่งงว่าถ้าหม้อลมรั่วแล้วทำไมเบรคผมถึงไม่แข็ง ตอนนี้มีปัญหาว่าหม้อลมเบรคใส่แล้วมันติดตรงโบออฟเดิ ม ช่างแจ้งว่าต้องบากตัวถังนิดหนึ่งครับ ไม่รู้ว่ามันจะโอหรือเปล่าคับ

Moonlight 15-10-2009 12:11

นั่นซิครับ แกนสากในหม้อลมเบรคแกนหน้าและหลัง มันต่อชนถึงกัน โดยมี แรงสุญญากาศเป็นตัวช่วยทดกำลัง ถ้าเป็นปัญหาจากหม้อลมเบรครั่วจริงๆ จะต้องเหยียบแล้วแข้ง ตองออกแรงเยอะครับ (ให้อ่านดูกระทู้ของคุณก๊อตที่ลงไว้เมื่อคืนนี้ครับ เพิ่งขับอีแดง กลับมา กทม. เพื่องาน Meeting JZ ครับ อาการแบบนี้จึงเรียกว่า หม้อลมรั่วครับ)

แต่ก็เอาหละ รั่วก็รั่ว แจ้งบอกช่างทำให้ดีก็แล้วกัน แต่ว่า คุณอย่าได้ทิ้งประเด็นของ แม่ปั๊มเบรคเด็ดขาดครับ อาการตอนแรกที่คุณเป็นนั้น เป็นอาการผิดปกติของแม่ปั๊มเบรคชัวร์เลยครับ

jackmgm 15-10-2009 16:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (421232 กระทู้)
นั่นซิครับ แกนสากในหม้อลมเบรคแกนหน้าและหลัง มันต่อชนถึงกัน โดยมี แรงสุญญากาศเป็นตัวช่วยทดกำลัง ถ้าเป็นปัญหาจากหม้อลมเบรครั่วจริงๆ จะต้องเหยียบแล้วแข้ง ตองออกแรงเยอะครับ (ให้อ่านดูกระทู้ของคุณก๊อตที่ลงไว้เมื่อคืนนี้ครับ เพิ่งขับอีแดง กลับมา กทม. เพื่องาน Meeting JZ ครับ อาการแบบนี้จึงเรียกว่า หม้อลมรั่วครับ)

แต่ก็เอาหละ รั่วก็รั่ว แจ้งบอกช่างทำให้ดีก็แล้วกัน แต่ว่า คุณอย่าได้ทิ้งประเด็นของ แม่ปั๊มเบรคเด็ดขาดครับ อาการตอนแรกที่คุณเป็นนั้น เป็นอาการผิดปกติของแม่ปั๊มเบรคชัวร์เลยครับ

ช่างแจ้งมาว่าเปลี่ยนยกชุดครับทั้งหม้อลมและปั้มเบรค ครับ ขอบคุณครับลุงมูน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:40