ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ความร้อนขึ้น (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=1166)

narin 05-12-2006 19:18

ความร้อนขึ้น

เครื่อง 2j ge auto วางใน กระบะ 4 ประตู มิตซู ขอคำแนะนำ
รายละเอียด
วิ่งไปถึง จ.เชียงใหม่ (ใช้ทั้งแก๊สและน้ำมัน) ความร้อนปกติ ตรวจสอบน้ำหล่อเย็นก็ปกติ
แต่พอขับขึ้นดอยอินทนนท์ (ใช้น้ำมัน) คอมแอร์เสีย จึงปิดแอร์วิ่ง ปรากฏว่าความร้อนขึ้น น้ำหล่อเย็นที่ถังพักแห้ง และน้ำในหม้อน้ำหายไปเล็กน้อย เติมน้ำและวิ่งจากที่ทำการขึ้นไปยังพระธาตุฯ จอดรถ ปรากฏว่าน้ำในถังพักพุ่งออกมาเป็นลักษณะน้ำเดือด ในขณะที่ความร้อนยังขึ้นไปไม่มาก (ปกติ)
ขากลับจากเชียงใหม่ก็วิ่งปกติ ความร้อนปกติ ตรวจสอบน้ำหล่อเย็นก็ปกติ (ปิดแอร์วิ่ง)
คำถาม
ทำไมขับขึ้นเขาที่มีความสูงมาก ความร้อนขึ้นไปมากจนน้ำเดือด เวลาวิ่งเกียร์ L ควบคุมรอบ 3000-4000 รอบ กำลังของรถก้มีแรงพอที่จะขับขึ้นเขาสูง แตมีปัญหาเรื่องความร้อน ขอคำแนะนำด้วย (มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวและพัดลมแอร์1ตัว พัดลมทำงานปกติ)

two 05-12-2006 20:55

ที่หม้อน้ำตีกระบังลมป่าวคับ มีผลนะคับ ส่วนที่เวลาขึ้นเขาเครื่องทำงานหนักกว่าแถมความเร็วน ้อยลมพัดหม้อน้ำน้อยมันต้องร้อนกว่าขับทางราบเป็นธรร มดาครับ น้ำขาดหน่อยก็มีสิทธ์ร้อนกันคับ วาล์วน้ำทำงานปกติป่าวคับลองเชคเบื่องต้นตามนี้ก่อนค ับ

narin 06-12-2006 07:22

ความร้อนขึ้น

กระบังลมไม่มีครับ ดูพื้นที่แล้วคงใส่ไม่ได้ ไม่ทราบว่าท่านอื่นขึ้นเขาสูงเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

two 06-12-2006 12:45

ลองไปให้ร้านหม้อน้ำที่รับตีบังลมดูก่อนคับน่าจะตีได ้อาจจะต้องขยับหม้อน้ำหรือเปลี่ยนพัดลมลองคุยกับช่าง ดูคับหรือมีเงินเหลือก็เล่นหม้อน้ำปิเนียมยิ่งดีใหญ่ ของผมก็ดูเหมือนว่าจะไม่ได้เหมือนกันแต่ช่างไทยเก่งค ับ พอเสร็จแล้วตัวพัดลมกับบังลมห่างจากเครื่องนิดเดียว ขอย้ำนิดเดียวจิงจิงคับ ของผมเป็นรถตู้รุ้นเก่าพื้นที่ห้องเครื่องมันเล็กคับ ตอนแรกวางเครื่องออกจากอู่อาทิตย์แรกก้ได้เรื่องเลยค ับ รถติดแล้วร้อนขนาดผมหม้อน้ำ2ลูกนะคับ ก็กลับไปแก้โดยการตีบังลมหายคับ ซัดยาว 130-140 บนโทลเวย์จากด่านดินแดงลงหลักสี่ควาร้อนปกติ รถติดก็ปกติข้อนข้างจะเย็นกว่าตอนวิ่งเร็วด้วยซ้ำไป วิ่งแก็สตลอดคับจูนค่อนข้างบางอืดหน่อยแต่ก็ประหยัดก ว่าเครื่องเดิมตอนนี้เล็งแลมด้าอยู่กะลังเก็บตังอะคั บ

narin 06-12-2006 19:37

วันนี้ไปอู่มา ช่างบอกว่าเวลาวิ่งเกียร์ L รอบไม่ควรเกิน 2000 รอบ ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า?
ของผมเวลาวิ่งพื้นราบหรือเขาที่ไม่สูงชันมาก ความร้อนปกติ

เค_คลองสาม 07-12-2006 07:12

ลองไล่อันที่ง่ายก่อนน่ะครับ เพราะเป็นไปได้ทั้งนั้นครับ หม้อน้ำอาจจะเริ่มตัน พัดลมไม่มีกระบังลม วาล์วน้ำเปิดน้อยกว่าปกติ อันนี้คืนสาเหตุได้ทั้งนั้นครับ ลองไล่ดูครับ

redl200 07-12-2006 15:43

ลองใช้หม้อน้ำดูดีกว่าเห็นๆ

modxl 08-12-2006 09:16

ระดับความสูงก็มีผลด้วยนะครับ ทางวิทยาศาสตร์ว่าที่ความสูงมากๆ น้ำจะเดือดไวกว่าปกติ(ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) แต่ปกติคุณขับทางราบมากกว่า ไม่ต้องแก้ไขอะไรหรอก แค่ตรวจสอบดูว่าระบบต่างๆ ปกติดีหลังจากลงดอยก็พอแล้วครับ

เค_คลองสาม 10-12-2006 00:23

ถ้ารถปกติหรือเครื่องเดิมอย่างรถผมอีกคันเป็น ท้ายโด่งเครื่อง2000ใช้แก๊ส วิ่งขึ้นเหนือ ขึ้นแม่ฮองสอน ความร้อนไม่มีกระดิก แล้วทำไมเราไม่ทำให้เป็นเหมือนรถเครื่องเดิมล่ะครับ เพราะบางครั้งเราอาจจะไม่ได้ขับทางราบอย่างเดียวน่ะค รับ สิ่งสำคัญที่สุดคือความปลอดภัย และอุ่นใจในการขับด้วยว่าความร้อนไม่มีแน่ หรือไม่ต้องกังวลอีกต่อไปครับ ลองไล่ดูน่ะครับ

redl200 11-12-2006 10:43

หม้อน้ำนอนดีกว่า

noom@korat 11-12-2006 11:27

พัดลมใช้แบบไหนครับ ดูดหลังหม้อน้ำ หรือว่าเป็นแบบเป่าครับ ถ้าเป้นแบบเป่าอยู่ หาทางทำให้เป็นแบบดูดหลังหม้อน้ำ ตีโกร่งลมใส่ด้วย ปัญหานี้ ถ้าเครื่องปรกติก็ไม่เกิดครับ

narin 11-12-2006 15:16

พัดลม 2 ตัวอยู่หลังหม้อน้ำ ส่วนด้านหน้ามีพัดลมแอร์ 1 ต้ว คิดว่าจะใส่เพิ่มอีก 1 ตัวไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ของเดิมตอนยังไม่เปลี่ยนเครื่องมีพัดลมแอร์ 2 ตัว

noom@korat 11-12-2006 16:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ narin
พัดลม 2 ตัวอยู่หลังหม้อน้ำ ส่วนด้านหน้ามีพัดลมแอร์ 1 ต้ว คิดว่าจะใส่เพิ่มอีก 1 ตัวไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ของเดิมตอนยังไม่เปลี่ยนเครื่องมีพัดลมแอร์ 2 ตัว

ติดไว้เฉยๆหรือว่ามีโก่งลม หรือครอบพัดลมด้วยมั้ยครับ เพราะถ้าไม่มี มันจะดูดกระจายไปทั่ว ตองมีนะครับ มันจะได้ดูดแค่พื้นที่ของหม้อน้ำเท่านั้น และแรงลมดูดก็จะแรงด้วย.. ว่าแต่ใช้พัดลมกี่นิ้วครับ หม้อน้ำหนากี่ช่อง หนาไปไม่ดีนะครับ ลมผ่านได้ยากด้วย

stableapp_01 12-12-2006 14:31

ลองเช็คฝาหม้อน้ำดูด้วยครับว่ายังรักษาแรงดันอยู่หรื อเปล่า อาจมีการเสื่อมของสปริงค์ฝาหม้อน้ำทำให้ไม่สามารถรัก ษาแรงดันในหม้อน้ำไว้ได้ จึงเกิดอาการโฟล์น้ำทิ้ง ความร้อนเลยขึ้นครับ แต่ปรกติเวลาขัขขึ้นเขารอบจะต่ำนะครับ แต่ที่รอบของคุณสูงอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เครื่องยนต์ ทำงานหนักจนเกิดแรงดันภายในระบบระบายความร้อนมากเกิน ไปครับ (เป็นเพียงการสันนิฐานนะครับถ้าผิดพลาดสมาชิกท่านอื่ นโปรดช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

มังกรกินเจ 05-05-2008 10:54

เหมือนกันเปี๊ยบเลยใช้เกจวัดความร้อนตัวเดิมใน isuzu ความร้อนขึ้นเกินครึ่ง ขับในเมือง ทางไกลอยู่ประมาณครึ่งพอดี ช่างถอดวาวล์น้ำทิ้งไปแล้วมีผลหรือเปล่า ขอบคุณครับ

BIRDBIRD 05-05-2008 23:59

STARDA แนะนำใส่หม้อน้ำช่องนอน 2 ช่องซักใบ แล้วย้ายแผงแอร์ไว้ใต้ท้องครับรับรองจบชัวร์

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:17