ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   การเปิดกระโปรงระบายความร้อน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=28494)

สอง 10-01-2009 23:21

การเปิดกระโปรงระบายความร้อน

การที่เราขับรถมาเครื่องร้อนๆ แถวภาคเหนือตอนหน้าหนาว ซึ่งอากาศภายนอกกำลังหนาวจัด แล้วจอดรถที่บ้าน เมื่อเราดับเครื่องแล้ว เราสมควรที่จะเปิดกระโปรงเพื่อระบายความร้อนหรือว่าไ ม่ต้องเปิดกระโปรง ให้การระบายความร้อนมันค่อยเป็นค่อยไปตามธรรมชา ติจะ ดีกว่า.... เพราะว่าการระบายความร้อนของโลหะรวดเร็วเกินไป ก็จะมีผลทำให้อายุการใช้งานของโลหะสั้นลงจริงหร ือไม่ ประการใด ท่านใดมีข้อแนะนำ กรุณาชี้แนะด้วยครับ....

wk7000 11-01-2009 00:06

ผมมีความคิดเห็นว่าเปิดไว้ดีกว่าครับ ถึงแม้ว่าอากาศภายนอกจะเย็นแต่มันก็ไม่ทำให้เครื่องเ ย็นลงทันทีเหมือนนำน้ำมาราดครับ การที่เปิดฝากระโปรงก็เป็นการช่วยให้เครื่องยนต์นั้น เย็นเร็วขึ้นเพราะความร้อนมันจะลอยขึ้นที่สูงและการพ ัดพาความร้อนของลม ช่วยถนอมอุปกรณ์พวกพลาสติกและท่อยางต่าง ๆ ไม่ให้กรอบเร็วเกินไปด้วยครับ

jing 11-01-2009 01:03

ผมจะขับใกล้ หรือไกล จดเสร็จก็เปิดกระโปรงทุกทีครับ......เพราะว่าเวลาจะเ อารถออก ขอให้ได้ดูเครื่อง ดูโน่นดูนี่สักนิด ก่อนจะออกรถ มันรู้สึกสบายใจดีครับ

Moonlight 11-01-2009 07:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง (248883 กระทู้)
การที่เราขับรถมาเครื่องร้อนๆ แถวภาคเหนือตอนหน้าหนาว ซึ่งอากาศภายนอกกำลังหนาวจัด แล้วจอดรถที่บ้าน เมื่อเราดับเครื่องแล้ว เราสมควรที่จะเปิดกระโปรงเพื่อระบายความร้อนหรือว่าไ ม่ต้องเปิดกระโปรง ให้การระบายความร้อนมันค่อยเป็นค่อยไปตามธรรมชาติจะ ดีกว่า.... เพราะว่าการระบายความร้อนของโลหะรวดเร็วเกินไป ก็จะมีผลทำให้อายุการใช้งานของโลหะสั้นลงจริงหรือไม่ ประการใด ท่านใดมีข้อแนะนำ กรุณาชี้แนะด้วยครับ....

• การที่ช่วยระบายความร้อนเป็นเรื่องที่ดีอยู่แล้วครับ
  • การเปิดฝากระโปรงช่วยให้การระบายความร้อนระบายได้คล่ องตัวขึ้น จึงเป็นสิ่งที่ดี ครับ
  • ไม่ต้องห่วงว่า ชิ้นส่วนของโลหะที่ยืดขยายตัวจากความร้อน เมื่อกระทบกับความเย็นกระทันหัน จะเกิดการหดตัวเสียรูปไปครับ เพราะว่า จุดที่ร้อนที่สุดอยู่ภายใน แผ่ขยายความร้อนออกมาภายนอกครับ แต่ความเย็นของอากาศ จากภายนอก กว่าจะเข้าไปถึงภายในได้นั้น ยากมากครับ เพราะว่า ภายในเครื่องมีน้ำซึ่งเป็นตัวระบายความร้อนหล่อเลี้ย งอยู่ครับ
  • ข้อควรระวังเรื่องการเปิดฝากระโปรงมีเรื่องเดียวครับ คือ กาลเทศะ เราไม่ควรตะบี้ตะบันจอดรถแล้วต้องเปิดฝากระโปรงทุกคร ั้ง ทุกเวลา ทุกสถานที่ ครับ เช่น เวลาฝนตก หรือ อาจจะตก ถ้าคุณเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ คุณอาจจะกลับมาสตาร์ทไม่ติดก็ได้ครับ หรือ สมมุตว่าคุณต้องการเปิดฝากระโปรงช่วยระบายความร้อนเค รื่องยนต์ แต่ไปเปิดในที่สาธารณะ กลับมาอีกที อาจจะมีคนระบายเครื่องยนต์เปลี่ยนเป็นเงินเข้ากระเป๋ าเขาไปแล้วก็ได้ครับ เป็นต้น

gotlaw 11-01-2009 11:02

ผมก็ชอบเปิดกระโปรงครับ

หลักๆ จะดูเครื่องยนต์มากกว่า ว่ามีอะไรหลุด หรือผิดปกติหรือเปล่า

เปิดเต็มที่ ก็คือที่บ้าน เอิ้กๆ

ส่วนในที่สาธารณะ เช่นท่าเรือเฟอร์รี่ ผมจะแค่แง้มๆ สูงประมาณฝ่ามือ

ไม่อยากให้คนเห็นมาก เดี๋ยวจะหาว่า ขี้อวด ทั้งๆที่ไม่มีอะไรอวด แต่กลัวคนหมั่นไส้เอา

แต่ไม่วายมีคน มาก้มๆเงยๆ ส่องดูประจำ ( กระโปรงรถ ไม่ใช่ประโปรงเมียครับ)

parkpoom_p 11-01-2009 11:04

เปิดฝากระโปรงไว้จะดีกว่าครับ แต่จะเปิดเฉพาะตอนจอดที่บ้านเท่านัน ถ้าขับไปที่ทำงานไม่กล้าเปิดทิ้งไว้ครับ เหอๆ เดี๋ยวโดนขโมยของแต่ง อิอิ (แต่ไม่มีให้ขโมย นะจ๊ะ หุหุ) แต่ถ้าขับกลับบ้านจะเปิดทุกครั้งครับปิดอีกทีตอนจะนอ น เช้าก่อนออกจากบ้านก็จะเปิดฝากระโปร่งเช็ดห้องเครื่อ งทุกเช้าครับแล้วตรวจเช็คระบบต่างๆเท่าที่เช็คได้จาก สายตาว่ามีอะไรผิดปกติ และกลัวว่าจะมีพวกสัตว์ไม่ได้รับเชิญมาอาศัยอยู่หรือ เปล่าอะครับ

มัยลาภ 20-10-2009 18:29

ถ้าอากาศภายนอกเย็นมากๆ ภาคเหนือหน้าหนาว ผมคิดว่าไม่สมควรที่จะเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ในทันที ที่รถวิ่งมาร้อนๆครับ
เนื่องจาก พวก พลาสติกและท่อยางต่างๆจะเสื่อมสภาพไวครับ

sit fishing 20-10-2009 21:37

ผมว่าไม่จำเป็นครับ ไม่ว่าวิ่งไกลๆหรือใกล้ๆเพราะ ไม่มีเหตุผล ครับ แต่ผมรู้ว่าไม่จำเป็น คิดว่าเหมือนเราวิ่งรถมาเร็วๆแล้วเบรคๆๆๆๆๆๆๆแล้วลงน ้ำนะ จานจะเป็นอย่างไร

เอาแค่สโลว์เครื่องไว้สัก 5 นาทีพอ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:44