ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ดีเซล+lpg (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=19241)

noonork 14-07-2008 13:33

ดีเซล+lpg

ท่านใดเคยใช้ดีเซล+lpgบ้างครับ ตอนนี้ผมเพิ่งติดตั้งในรถไถนาฟอร์ด 75รุ่น F5000 ขนาด 74 แรงม้า แต่งเพิ่งเริ่มใช้งาน ยังไม่สามารถสรุปอัตราการสิ้นเปลืองได้ มีท่านใดเคยใช้ช่วยชี้แนะด้วยครับ อ้อ ผมซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเองน่ะครับ(รถใช้ในทุ่งนา ไม่กังวลกับเอกสาร) หมดค่าอุปกรณ์ไปหมื่นกว่าบาทเป็นหม้อต้มของ ไต้หวัน ถังใช้ถังแก๊สหุงต้มในครัว ช่่วยแนะนำด้วยนะครับสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ตกวันละ สามพันกว่าบาท อยากติดแก๊สเพื่อประหยัดลงเหลือซักวันละสองพันก็ยังด ี อย่าแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องยนต์นะครับ หาเครื่องใส่ยากรถแบบนี้ หรือท่านใดมีวิธีประหยัดเพิ่มก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

เค_คลองสาม 16-07-2008 07:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noonork (152729 กระทู้)
ท่านใดเคยใช้ดีเซล+lpgบ้างครับ ตอนนี้ผมเพิ่งติดตั้งในรถไถนาฟอร์ด 75รุ่น F5000 ขนาด 74 แรงม้า แต่งเพิ่งเริ่มใช้งาน ยังไม่สามารถสรุปอัตราการสิ้นเปลืองได้ มีท่านใดเคยใช้ช่วยชี้แนะด้วยครับ อ้อ ผมซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเองน่ะครับ(รถใช้ในทุ่งนา ไม่กังวลกับเอกสาร) หมดค่าอุปกรณ์ไปหมื่นกว่าบาทเป็นหม้อต้มของ ไต้หวัน ถังใช้ถังแก๊สหุงต้มในครัว ช่่วยแนะนำด้วยนะครับสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ตกวันละ สามพันกว่าบาท อยากติดแก๊สเพื่อประหยัดลงเหลือซักวันละสองพันก็ยังด ี อย่าแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องยนต์นะครับ หาเครื่องใส่ยากรถแบบนี้ หรือท่านใดมีวิธีประหยัดเพิ่มก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

การใช้แก๊สร่วมแบบนี้มันจะประหยัดได้ประมาณ 20% ซึ่งอย่าไปเน้นประหยัดมากน่ะครับ เพราะการที่จะให้ประหยัดมากขึ้นมันจะต้องปล่อยแก๊สให ้เข้าระบบมากขึ้นด้วย ซึ่งจะทำให้เครื่องพังได้น่ะครับ

HS9KRM 16-07-2008 08:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noonork (152729 กระทู้)

ครับแถวนี้ เขาก้ใช้กับเครื่องสูบนำ้เข้าไร่ครับ ประหยัดนำ้มันไปสัก20-40% มันน่าจะเหมาะกับเครื่องยนตืที่ รอบคงที่นะครับ

garn_kc 16-07-2008 10:05

^
^
ตามนั้นเลยครับ เชื่อเพลิงร่วมประหยัดได้ไม่เกิน 30% ครับ

จะเอาประหยัดสุดๆ ถ้าไม่ยกเครื่องใหม่ ก็ต้องแปลงเครื่องดีเซล เป็นเบ็นซิลแล้วติดแก๊ส แบบที่เครื่องรถ 10 ล้อ เค้าทำกันนั้นแหละครับ :emo_toon03:

เค_คลองสาม 16-07-2008 22:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm (153876 กระทู้)
ครับแถวนี้ เขาก้ใช้กับเครื่องสูบนำ้เข้าไร่ครับ ประหยัดนำ้มันไปสัก20-40% มันน่าจะเหมาะกับเครื่องยนตืที่ รอบคงที่นะครับ

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะให้ประหยัด มากขึ้นคงต้องแปลงเป็นระบบเครื่องเบนซินครับ ใช้หัวเทียนใฝช้คอลย์ มันจะสามารถใช้แก๊สเต็มระบบได้ครับ

Tatpong 18-07-2008 11:40

เช็คน้ำมันเครื่องบ่อยๆนะครับ แรงอัดดีเซลมันมากกว่าเบนซิน แก๊สอาจรั่วผ่านแหวนลงไปที่ห้องเครื่องได้ในจังหวะอั ด ผมเคยเจอรถที่ชาฟละลายเนื่องจากแก๊สรั่วลงไปผสมกับน้ ำมันเครื่องในรถดีเซลที่ชลบุรี ทำให้น้ำมันเครื่องมีอายุสั้นลง ช่างบอกว่าเป็นรถของร้านติดตั้งแก๊สเอามาลองแล้วไม่ไ ด้ตรวจน้ำมันเครื่องบ่อยๆ เลยพังเลย

cpservice 20-07-2008 23:14

ผมติดกะรถเกี่ยวข้าวแถวบ้านครับ ปกติรถเกี่ยวข้าวใช้น้ำมัน 4 ลิตร ต่อ 1 ไร่ วันนึงเค้าเกี่ยวประมาณ 30-40 ไร่ ติดแก๊ส lpg+diesel เหลือ 3 ลิตรต่อไร + แก๊สอีก 2 ถัง (ถัง ปตท)ต่อวัน
ผมยังไม่ได้คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ ลืมบอกไปรถเกี่ยวมันใช้รอบเครื่องคงที่ตลอด คันเร่งแทบจะไม่ได้ขยับ ก็คงมีผลกับการประหยัดด้วยครับ

noonork 21-07-2008 09:15

ดีเซล+lpg ในรถไถนา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตาหวาน126 26-07-2008 00:23

ดีเซล+lpg

ผมเคยไปดูการติดตั้งแก๊สระบบนี้ที่ร้านเฮียย้งออโต้แ ก๊ส..ที่จังหวัดสระแก้ว....งานสวยดีมีระเบียบเรียบร้ อย...แต่เป็นร้านเล็กๆนะทำกัน2คนกับน้องชายเฮียแก... .เฮียเขาค่อนข้างจะมีความชำนาญด้านแก๊สดีเซล...เพราะ ตอนที่ไปดูการติดตั้ง...เฮียเขากำลังติดรถฟอร์จูนเนอ ร์.....และก้อมีลูกค้าขับรถดีแม็ค3,000ตัวใหม่ล่าสุด ซึ่งติดแก๊สไปที่ร้านเฮียย้ง....มาผมเลยไปสอบถามเจ้า ของรถว่าประหยัดมากไหมเป็นอย่างไรบ้าง....เขาบอกว่าป ระหยัดใช้ได้เลยติดมาแล้ว2เดือนวิ่งประมาณ9,000กว่าโ ล..(สงสัยวิ่งทุกวัน)....เขาบอกว่าดีแม็คปกติเกจ์น้ำ มันมี4ช่อง..ช่องหนึ่งวิ่งได้ประมาณเกือบ200กม...พอม าติดแก๊สไปช่องหนึ่งได้เพิ่มมาอีก100กว่ากม....ผมว่า ก้อประหยัดดีนะ...แก๊สขนาด58l..วิ่งได้1,200-1,300กมถึงเติมครั้ง...แต่ที่น่าสนใจคือลูกค้าเฮียแก บอกว่าแรงแบบมันๆเลยดีแม็คเลยกลายเป็นรถขับสนุกไปซะแ ล้ว...ลูกค้าแกยังบอกว่ารอคิวมาทำรถตั้ง15วันเลย...( มีคิวด้วย)...ผมถามว่าไม่กลัวเครื่องพังหรือ..เขาว่า ถ้ามันพังนะมันคงจะพังตั้งแต่ตอนไปมุกดาหารแล้ว...ผม เลยไม่ถามเขาอีก....ผมสังเกตุได้ว่าแกรับโทรศัพย์เรื ่องแก๊สดีเซลทั้งวันเลย....ที่ผมรู้เพราะมีเพื่อนที่ อยู่ที่ปราจีนมาติดตั้งที่ร้านแกแล้วไปลองกันรถแรงดี ครับเครื่องนิ่งเรียบเวลาเร่งออกรถไปไม่มีเสียงเข๊กข องเครื่องยนต์รู้สึกออกตัวได้ดีมากๆระยะเกียร์สั้นลง ลองแช่ที่100-150แรงดีครับเครื่องยนต์ไม่มีเสียงเข๊กเงียบปกติดี.. ความร้อนปกติดี.....สรุปน่าสนใจไม่น้อยแรงดีเซฟตังค์ ไม่ต้องดัดแปลง...เออลืมบอกรถเพื่อนผมที่ไปติดตั้งแก ๊สเป็นวิโก้2,500ครับติดมาประมาณเดือนหนึง...เพื่อนบ อกว่าเฉลี่ยตกโลละ2บาทนิดๆแล้วแต่ราคาน้ำมัน..แต่แรง ดีจังหนุกดี....เสียดายผมไม่มีเบอร์โทร......ผมสนใจค รับกำลังหาเงินไปติดตั้งกับเขาบ้าง....ใหม่ๆเป็นล้าน ยังไม่กลัวพัง

noonork 31-07-2008 08:39

ดีเซล+lpg ในรถไถนา

ตอนนี้ใช้ไถนาอยู่ ความประหยัดคิดว่าประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็น แต่ที่เห็นชัดๆ คืออัตราเร่งที่ดีขึ้นมากครับ ท่านใดเคยใช้หรือมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ

bum 07-08-2008 17:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noonork (162536 กระทู้)
ตอนนี้ใช้ไถนาอยู่ ความประหยัดคิดว่าประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็น แต่ที่เห็นชัดๆ คืออัตราเร่งที่ดีขึ้นมากครับ ท่านใดเคยใช้หรือมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ได้ไปดูงานการติดตั้งแก๊ส ดีเชล+lpg กับ ดีเชล+ngv ที่ศูนย์ toyota ติดตั้งในรถวีโก้ป้ายแดงครับช่างบอกว่าอัตตราเร่งดีไ ด้ทั้งต้นและปลาย ใช้กับlpg จะประหยัด 30% ใช้กับ ngv จะประหยัดถึง 40%เลยครับ แถมยังรับประกัน 1 แสนโล หรือ 5ปี กันเลยครับ นับว่าเป็นทางเลือกหนึ่งของเครืองดีเซล

ji-tao 07-08-2008 22:12

เคยลองแล้วครับเครื่องมังกรทอง ประหยัดดีนะแต่ถอดออกแล้ว สาเหตุที่ถอดเพราะแม่ใช้ด้วยครับท่านกลัว อิอิ( แต่ใช้วอลโว่740เจโบแก๊สเพียวๆไม่เห็นกลัวเลยนะแม่): )

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:02