ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากรู้มั้ยว่าเกียร์ At พังเป็นไง? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35681)

retro_boy 13-06-2009 09:18

อยากรู้มั้ยว่าเกียร์ At พังเป็นไง?

ที่ผมเอามาเล่าไม่มีข้อมูลทางเทคนิคนะครับ...เป็นประ สบการณ์จริงล้วนๆ(พังมาประมาณ 3-5 ลูก)เพราะเห็นเพื่อนสมาชิกถามกันบ่อยๆ

เริ่มแรกกล่าวถึงประเภทการพังก่อนนะครับ

1.ไม่ต่อ SP 1 (เกียร์จะพังในเวลาอันไม่นานครับ..เพราะครัชท์สลิปตล อดเวลาเนื่องจาก Lock Up ไม่ทำงานแถมกินน้ำมันอีกต่างหาก)จึงเกิดความร้อนและก ารสึกหรอในตัวเกียร์สูงครับ(อันนี้พอสมควร)
2.น้ำมันเกียร์ไม่ได้คุณภาพ-ไม่ค่อยถ่ายน้ำมันเกียร์-เติมไม่ได้ระดับที่กำหนด(อันนี้ไม่ค่อยเจอ)
3.เครื่องโม มาแรงม้าเยอะ(อันนี้เจอบ่อย..อิอิ) เกิน 350 แรงม้าเตรียมตัวไว้ได้เลยครับ

เอาคร่าวๆแค่นี้นะครับ...มีอีกหลายสาเหตุที่อาจไม่ได ้กล่าวถึง แต่จะพอบอกอาการว่าเกียร์ของเพื่อนๆมีการใช้งานที่ปก ติหรือไม่เริ่มจากอาการเริ่มแรกเลยนะครับ....จากน้อย ไปหามาก

1.เกียร์ที่ปกติดีไม่ใช่ว่าเปลี่ยนไวแล้วจะดีนะครับแ ต่ทว่าจะต้องเปลี่ยนไปอย่างนุ่มนวล ถ้าเปลี่ยนไวๆเนี่ยลองเช็ค SP 1 ดูครับเพราะส่วนใหญ่ที่ผมเคยเจอเขาจะไม่ต่อมาแล้วจะเ ปลี่ยนมันส์มาก(เปลี่ยนยังกะทริปโทรนิค...แต่ไม่ดีหร อกครับ)

2.อาการเริ่มแรกเลยนะครับจะมีเสียงหอนมาจากทอร์ค.... วิ้ดดดๆๆๆ เวลาเราเหยียบคันเร่งไปช่วงรอบสูงๆ(เสียงเหมือนวิทยุ มีเสียงไดร์ชาร์ตเข้าอ่ะครับ) อันนี้ให้ระวังครับมันเป็นสัญญาณแรกครับ....กลับตัวก ลับใจตอนนี้ยังทัน(ค่อยๆเหยียบ)

3.ถ้ายังไม่เลิกเหยียบแรงๆอีกจะมีอาการนี้ตามมาครับ ครัชท์มันจะลื่นๆผิดปกติเวลากดคันเร่งแต่พอยกแล้วรถจ ะพุ่งทันทีครับ(ครัชท์จับอยู่แล้ว)อันนี้ได้อีกประมา ณ 2-3 เดือนครับ

4.อาการต่อมาคือเวลาขับมาเร็วๆแล้วเหยียบเบรคพอรถไกล ้หยุดรถจะกระตุกไปข้างหน้านิดนึงครับ(มาจากเกียร์)

5.เวลาขับออกตัวเกียร์ 1 เกียร์จะลากยาวมากๆต้องยกคันเร่งช่วยถึงเป็นเป็นเกีย ร์ 2 ให้แต่เกียร์อื่นปกติ...แต่คิกดาวน์แล้วยังไงก็ลื่น( ตอนนี้เตรียมตัวหาเกียร์ลูกใหม่ได้เลยครับ)...ช่วงนี ้ให้ลองสังเกตุเวลาใส่เกียร์ถอยหลังดูครับ (R) มันจะไม่ถอยให้เลยเหมือนตอนแรกๆมันจะรอแปปนึงถึงจะถอ ยให้แล้วทุกครั้งที่ถอยก็จะกระตุกแรงมากครับ

6.ออกตัวเกียร์ 1 ไม่ได้(ใส่ L 1 ไม่ได้)รถมันจะออกให้เกียร์ 2 เอง..โอ้ววว์ เอาแล้วครับทีนี้งานเราจะถือกำเนิดตรงนี้แหละครับ(งา นเข้า) จะเสียวมากเวลาขึ้นสะพานสูงๆเพราะรถมันจะเลียครัชท์จ นมันแพล่บๆ...

7.อวสาน เกียร์ออโต้ 5555+ ขับแล้วจะแปลกๆครับมันจะหนืดๆประมาณ 50-80 เนี่ยปกติแต่พอเหยียบคันเร่ง โอโห....หนืดยังกะมีใครมีดึงท้ายรถไว้ อันนี้เตรียมเบอร์รถลากไว้เลยครับถ้ายังหาเกียร์ลูกใ หม่ไม่ได้รีบเซฟเบอร์เพื่อนในคลับให้เยอะที่สุดครับ( เอามาทำไรหว่า..อิอิ ยังไงก็ลาก) เอานามบัตรรถลากไว้ในรถเลยครับ...เอ้ออย่าลืมเผื่อตั งคืไว้ค่าลากซัก 1200-2500 ครับ(Slid on) กันเหนียวไว้ก่อน

8.เพิ่มอีกข้อนึงครับท้ายสุดเวลาพังแล้วครัชท์จะลื่น ครับ....แบบว่าเหยียบเท่าไรรถก็ไม่ไปอ่ะครับ...แต่พี ่แกจะเดินหน้าอย่างเดียวครับใส่ R ก็ไม่ถอยให้แล้วจะมีเสียงดังมาจากตัวเกียร์(แกรีกๆๆๆ ) กลิ่นเหม็นน้ำมันไฮโดรลิคประมาณนี้อ่ะครับ วัดดวงเอาแล้วกันว่าพังแถวไหน ฮ่าๆๆๆๆ(ตอนนี้ต้องเอาตังค์ที่ซ่อนไว้ในรถ 1200-2500 เอามาใช้แล้วล่ะครับ เหอะๆๆๆ) เรียกรถลากได้เลยครับ....อิอิ

เอามาเล่าให้ฟังครับ....ผมใช้มาเยอะพังมาเยอะ.... อยากให้ทุกคนพังเหมือนผม 555+

อาจจะทิ้งท้ายไว้ว่าเกียร์ออโต้ของ J เนี่ยพังยากมากๆนะครับขนาดผมเคยสายออยล์เกียร์แตก(ต. จ.ว.)ไม่มีน้ำมันเหลืออยู่เลย(อาจจะเหลือนิดนึง) ผมยังคลานต้วมเตี้ยมไปซื้อน้ำมันมาเติมแล้ววิ่งต่อเล ยครับแถมเป็นน้ำมันไฮโดรลิคของรถไถ...(หาไม่ได้แล้วต อนนั้น..กลัวผีด้วยเหอะๆๆ) ขายลิตรนึงมันดันไม่ขาย...เลยเอามา 20 ลิตร( 1 ถัง) 700 กว่าบาท(ถูกโครต)....ในใจคิดว่าเกียร์พังแน่นอน...เอ าวะ ไป กทม.แล้วค่อยไปเปลี่ยนเชื่อมั้ยครับผมขับเกียร์ลูกนี ้จนมาพังเอาตอนนี้ครับ...ทนโครตๆ(แต่มาเปลี่ยนน้ำมัน เกียร์เอาทีหลังนะประมาณ 3-4 หมื่นโลตั้งแต่วันนั้น...อิอิ)

สรุปตอนนี้เกียร์ผมระยะสุดท้ายครับ...แต่ก็ยังขับอยู ่(ไม่มีรถส่งของอ่ะครับ..เสียวได้ทุกวันว่าจะพังแถวไ หน) กำลังเตรียมเกียร์แล้วครับแต่ช่างดันใส้ติ่งแตกอยู่โ รงบาล...เฮ้อ เลยต้องใช้ไปอีกซักพักน่ะครับ....

ปล.หลายๆคนอาจสงสัยว่าทำไมไม่ใส่เกียร์กระปุกไปตั้งแ ต่ทีแรกเลยล่ะ...เหตุผลเดิมครับเมื่อยครับ..อิอิ(แต่ ตอนนี้ต้องคิดใหม่ทำใหม่แล้วล่ะครับเนื่องจาก...ท่าน มารดาเริ่มทรงพิโรธแล้ว)

ลองดูนะครับว่าใครมีอาการแบบนี้ก็เตรียมไว้ได้เลยครั บ...หรือเพื่อนท่านไหนจะเสริมในส่วนที่เป็นเทคนิคว่า สาเหตุนั้นๆที่มันพังเกิดจากอะไรก็ยินดีนะครับ....
กะว่าคราวนี้สเตปเอาม้าอยู่จริงๆละ..อิอิ(ม้าอันน้อย นิด)

เอาแบบไหนดีครับพี่น้อง...เกียร์ซิ่ง

อันนี้ Manaul

อันนี้ Auto Racing Only

หน้าตาของ "ทอร์คเจ้าปัญหา"

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11: ใส่ลงไปแล้วรถท่านอาจเป็นเช่นนี้!!!!!!:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

หรืออาจจะเป็นแบบนี้หากท่านทำเครื่องแรงเกินไป

katoonjz 14-06-2009 00:13

ในข้อ 5 ที่ว่าออกเกียร์1 ลากยาว ต้องยกเนี่ย ผมโดนมา2ลูกแล้วเกียร์ อาการแบบเนีย แต่...

จากข้อ 5 ของ จขกท. ตอนออกตัวเกียร์1 ลากยาว ต้องยกถึงจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 ให้ ของผมจะเป็นตอนเครื่องเย็น (ตอนเช้า ถ้าเครื่องร้อนแล้วก็เปลี่ยนปกติ) เกียร์ลูกแรกที่พังก็มีอาการนี้ ลูกที่สองก็มีอาการเนี่ยเหมือนกัน แต่ยังคิดว่าน่าจะเกิดจากอุปกรณ์ภายในเกียร์ตัวใดตัว หนึ่งเริ่มมีปัญหา ถ้าเปิดเกียร์แก้ไข จะแก้ไขได้ไหม อยากทราบสาเหตุนี้เช่นกัน

HOT-BOY Club 15-06-2009 12:27

ของผมเคยพังไปลูกนึงนะคับ
แต่ผมสงสัยอยู่ว่าเกียร์ออโต้ทำงานหนักได้มั้ยเช่นลา กรถ
คือลูกที่ผมพังน่าจะเกิดจากการลากรถเพื่อนที่เปงกะบะ ด้วยกันกลับจากพีระ
คือคิดเอาเองอะนะ คือไอ้รถที่ผมลากนะมันชนด้านหน้ามานะคับ
คือล้อรถมันเลยแยกทางกัน ทำให้รถหน่วงมากๆ
พอขับกลับมาถึงบ้านก้อไม่เปงไร
แต่พอตอนเช้าจะใช้รถใส่เกียรก้อไม่ไป ไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลัง
ตอนแรกนึกว่าเปงที่กล่องเช็กดูก้อไม่เปงไร
สรุปเลยโมโห เปลี่ยนเกียรเลย:confused:

MOOH_CHONBURI 15-06-2009 12:37

เหมือนเกียร์ของผมมันจะเข้ากรุแล้วล่ะ อาการตรงเป๊ะเลย:frown:

soludeath 15-06-2009 13:09

:( มาอ่านช้าไปนิดนุง...ตอนนี้กำลังยกขึ้นอยู่ที่อู่เลย ครับ พังเมื่อวาน เข้าเกียร์ D แล้วเร่งเครื่องแต่รถไม่ไปซะงั้น...... :confused: :confused: :confused:

Dittapong 15-06-2009 19:39

ของกำลังเป็นข้อ5 ครับ.
สาเหตุมาจากชอบเบิร์นยางบ่อย ทำใจแล้วล่ะ.:emo_toon24:

nap_ta 15-06-2009 20:08

ชักหวั่นๆแล้วซิ
มันมีอาการคือจอดนานๆ(เครื่องเย็น)ใส่ดีแล้วมันอืดๆ แถมน้ำมันเกียร์พร่องหายไปแบบไร้ร่องรอย:emo_toon05: :emo_toon10:

tantan 16-06-2009 14:46

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมเหมือนจะเป็นข้อ 2 นะครับ เวลาขับเร็วๆ แล้วกด Od รอบกวาดไป 4-5 พันนะครับแต่ถ้าไม่กด Od ก็ไม่เป็นนะครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าตอนเป็นผมเปิดหรือปิดวิทยุอยู่น ะครับ

ถ้าอย่างไรจะลองสังเกตดูอีกทีนะครับว่าแต่เกียร์ 1uz เนี่ยเท่าไหร่ครับ

aom8817 17-06-2009 08:32

อิอิ หายดีแล้วลอดไป ล้างเกียร์ล้างกองล้างโซลินอยย์แล้ว เลยหาย

katoonjz 17-06-2009 22:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (341831 กระทู้)
อิอิ หายดีแล้วลอดไป ล้างเกียร์ล้างกองล้างโซลินอยย์แล้ว เลยหาย

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าทำที่ไหน อยากล้างบ้าง ใกล้ ไกลไม่เป็นไร ชี้แนะด้วยครับ

ช่างบางที่ไม่ค่อยอยากทำงานล้างเกียร์

aom8817 19-07-2009 11:54

อัพให้ครับโม ความรู้ :emo_toon08:
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (342347 กระทู้)
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าทำที่ไหน อยากล้างบ้าง ใกล้ ไกลไม่เป็นไร ชี้แนะด้วยครับ

ช่างบางที่ไม่ค่อยอยากทำงานล้างเกียร์

พี่เค คลองสาม(KKS) จัดให้ครับ ราคาไปตกลงเอาเองครับ ผมแค่อาศัยเครื่องมือกับช่าง1คนช่วยๆกันทำครับ และค่าน้ำมันเกียร์ ใหม่ครับ :emo_toon10:

vampirezero 31-10-2009 02:23

อ่านแล้วมันส์มากครับ อยากเรื่องเครียด (เสียตังอีกแล้วตู) กลายเป็นฮาไปซะงั้น

ืทำให้ผมอ่านบทความยาว ๆ ได้โดยไม่เบื่อเลยครับ ปรบมือ ๆๆๆๆ :redface:

สงสัยว่าเสียงทอร์คมันคืออะไร อยู่่ส่วนไหนทำหน้าที่อะไรครับ แล้วเสียง วี๊ดดดดด นี่ มาพร้อมเชนเกียร์ถูกหรือไม่ครับ ของผมเวลาเชนแล้วเสียงมาเลย วี๊ดดดดด เหมือนเสียงสัญญาณอะไรซักอย่าง .. (สัญญาณเสียเงิน 5555+) ถ้าถูกต้องตามนี้ แสดงว่าเกียร์ผมอยู่ในข้อ 2 - -"

ผมไม่เข้าใจเรื่องคลัชในเกียร์ Auto อ่ะครับแล้วเวลาคลัชลื่นนี่ เราจะรู้สึกได้ยังไงครับ

อย่าโกรธกันนะพี่ ผมนี่ปัญหาเยอะเหลือเกิน

:(

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

:)

phichai 31-10-2009 04:47

" ผมไม่เข้าใจเรื่องคลัชในเกียร์ Auto อ่ะครับแล้วเวลาคลัชลื่นนี่ เราจะรู้สึกได้ยังไงครับ " สังเกตุน่าปัดครับ... มันจะไปแต่รอบ แต่รถไม่วิ่ง :emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

retro_boy 31-10-2009 08:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampirezero (430176 กระทู้)
อ่านแล้วมันส์มากครับ อยากเรื่องเครียด (เสียตังอีกแล้วตู) กลายเป็นฮาไปซะงั้น

ืทำให้ผมอ่านบทความยาว ๆ ได้โดยไม่เบื่อเลยครับ ปรบมือ ๆๆๆๆ :redface:

สงสัยว่าเสียงทอร์คมันคืออะไร อยู่่ส่วนไหนทำหน้าที่อะไรครับ แล้วเสียง วี๊ดดดดด นี่ มาพร้อมเชนเกียร์ถูกหรือไม่ครับ ของผมเวลาเชนแล้วเสียงมาเลย วี๊ดดดดด เหมือนเสียงสัญญาณอะไรซักอย่าง .. (สัญญาณเสียเงิน 5555+) ถ้าถูกต้องตามนี้ แสดงว่าเกียร์ผมอยู่ในข้อ 2 - -"

ผมไม่เข้าใจเรื่องคลัชในเกียร์ Auto อ่ะครับแล้วเวลาคลัชลื่นนี่ เราจะรู้สึกได้ยังไงครับ

อย่าโกรธกันนะพี่ ผมนี่ปัญหาเยอะเหลือเกิน

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

:)

เสียงมันจะมาจากตัวเสื้อเกียร์อ่ะครับ (ไม่ใช่จากลำโพงเครื่องเสียงนะครับ) ส่วนเรื่องคลชท์ลื่นตามพี่เขาบอกเลยครับ(ข้างบน) จามความเคยชินเราจะรู้ได้เองเลยครับว่าเหยียบแล้วรถไ ม่ค่อยไป ไปแต่เสียงเครื่อง ส่วนทอร์คมันจะอยู่ตรงด้านที่ติดกับหัวหมูของเกียร์น ะครับ

Moonlight 31-10-2009 09:24

คำว่า ทอร์คคอนเวอร์ทเตอร์ (Torque Converter) ถ้าแปลตามความหมาย ก็คือ ตัวเปลี่ยนแรงบิดที่ส่งมาจากเครื่องยนต์ครับ

จะติดตั้งอยู่ระหว่างเครื่องยนต์และชุดเฟืองเกียร์เป ลี่ยนอัตราทด ภายในบรรจุด้วยของเหลว (น้ำมันเกียร์ออโต้) และมีกลไกสำหรับถ่ายทอดกำลังงานจากเครื่องยนต์เพื่อส ่งถ่ายต่อไปยังชุดเฟืองเปลี่ยนอัตราทดต่อไปครับ

หน้าที่ของทอร์คคอนเวอร์เตอร์
  1. ทำหน้าที่เป็นคลัชท์อัตโนมัติ
  2. ช่วยเพิ่มแรงบิดที่ถ่ายทอดมาจากเครื่องยนต์ต่อไปยังช ุดเฟืองเปลี่ยนอัตราทด (เกียร์)
  3. ช่วยลดการกระตุกที่เกิดขึ้นจากการส่งถ่ายกำลังไปยังช ุดเฟืองเปลี่ยนอัตราทด(เกียร์) (เนื่องเพราะว่าภายในเป็นน้ำมันเกียร์ออโต้)
  4. ทำหน้าที่เป็นล้อช่วยแรง
  5. ทำหน้าที่ขับปั๊มน้ำมันไฮดรอลิค (น้ำมันเกียร์ออโต้) ให้แก่ระบบควบคุมไฮดรอลิคที่อยู่ในกระปุกเกียร์
ข้อความด้านบน ผมคัดลอกมาจาก ตำรา "ทฤษฎีและปฏิบัติเกียร์อัตโนมัติ" ครับ และเติมแต่งข้อความลงไปเพื่อเพิ่มความเข้าใจให้กับสม าชิกครับผม

vampirezero 31-10-2009 12:39

ครับ เสียงที่ได้ยินไม่ได้มาจากลำโพงแต่อย่างใด มั่นใจว่ามาจากในห้องเครื่องครับ แต่ผมไม่รู้ว่า วี๊ด เดียวกันไหม

ผมไม่แน่ใจว่าอาการของผมเป็นที่เครื่องที่มีม้าน้อย (1JZ-GE+LPG) หรือว่าเป็นที่ตัวทอร์คที่ท่านบอก เหยียบไปเกียร์เชนรอบมาเสียงมา .. แต่รถไม่วิ่ง ไมล์ก็ไล่ขึ้นไปเรื่อย ๆ ปกติ ไม่เห็นจะแรงตรงไหน

เสียงเครื่อง + ท่อ อย่างดัง แต่รถไม่ไปตามเท้า มันไปตามใจของมันซะงั้น

:redface: :redface:

vampirezero 31-10-2009 23:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phichai (430185 กระทู้)
" ผมไม่เข้าใจเรื่องคลัชในเกียร์ Auto อ่ะครับแล้วเวลาคลัชลื่นนี่ เราจะรู้สึกได้ยังไงครับ " สังเกตุน่าปัดครับ... มันจะไปแต่รอบ แต่รถไม่วิ่ง :emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

ชัวร์ครับ แสดงว่าเกียร์ผมใกล้มรณะแล้ว

เดี๋ยวนี้เร่งแล้วไม่พ้นบ่อยมาก ๆ อันตรายอย่างแรง

รอบมา เสียงมา แต่รถไม่วิ่ง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:01