ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สอบถามติดแก๊ส fixmix+lamda มา รอบสวิง (ไม่ใช่เครื่อง j) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=7320)

pooturbo 12-09-2007 00:51

สอบถามติดแก๊ส fixmix+lamda มา รอบสวิง (ไม่ใช่เครื่อง j)

ผมเอารถ 4G91 (มิตซู) มีแอร์โฟ ไปติดแก๊สมาครับ
หม้อต้ม auto gas
lamda auto gas
mix 25 mm อยู่ติดกับ แอร์โฟ

ท่อลมที่ต่อจากท่อรับอากาศเข้าฝาเครื่องอยู่หลัง mix ครับ
ปัญหามีดังนี้
1. ใช้น้ำมัน ปิดหรือเปิดแอร์ รอบนิ่งปกติ เดินเรียบ
2. ใช้แก๊ส ปิดแอร์ ไปดูกล่อง lamda มันไม่วิ่ง มันนิ่งๆ อยู่ที่ส้ม+แดง รอบนิ่งปกติ เดินเรียบ
3. ใช้แก๊ส เปิดแอร์ ไปดูกล่อง lamda มันวิ่งสลับ แดง ส้ม เขียว เขียว ส้ม แดง รอบเครื่องจะสวิง (เล็กน้อย) ตามสัญญาณการสลับของ lamda

นอกนั้นปกติ วิ่งดี ไม่มีแบ็คไฟ ไม่มีสะดุด ไม่มีใดๆ ทั้งสิ้น ผมจึงอยากสอบถามว่า มันเกิดจากอะไร ใช่เกิดจากการ ปรับจูนแก๊สของ lamda ในช่วงหนา และบาง ใช่หรือไม่

ตอนนี้ เดินเบา เปิดไว้ที่ + และ - 12% ถ้าเราลด Range มันลงเหลือ + และ - 6% จะช่วยได้หรือไม่ หรือว่าเกิดจากสาเหตุอื่นๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนเพื่อนๆ ที่เชี่ยวชาญ lamda ด้วยครับ

ชายต้น 12-09-2007 07:38

ช่วยได้ครับปู บีบให้มันแคบ การสวิงของรอบจะน้อยครับ หรืออาจจะไม่สวิงเลย หรืออีกทางจูนไอเดิลให้หนาหน่อย และอีกวิธีจูนซอฟแวร์โคสลูป ช่วงเดินเบาไปหนาสัก 10msหนามาบางสัก 20msช่วงตอบสนองการสวิงมันจะเร็วขึ้น

BEN360 12-09-2007 09:06

ขั้นเทพมาตอบเองเลยนะเนี่ย

ชายต้น 12-09-2007 10:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BEN360 (55623 กระทู้)
ขั้นเทพมาตอบเองเลยนะเนี่ย

พร้อมหรือยังครับท่าน 16 นี้ สนามราชบุรี :emot02:

pooturbo 12-09-2007 12:42

ขอบคุณครับคุณต้น เดี๋ยวลองจูนดู
มือใหม่ lamda อาจจะต้องขอคำแนะนำบ่อยหน่อยนะค้าบบบบ

ว่าจะลองลด Range มันลงดู แล้วก็อาจจะจูน เดินเบาให้หนาหน่อย

ราชรีสนามนี้ สงสัยแก๊สเต็มแทร็คแน่ๆ เลยค้าบบ
อิอิ

ชายต้น 12-09-2007 23:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooturbo (55706 กระทู้)
ขอบคุณครับคุณต้น เดี๋ยวลองจูนดู
มือใหม่ lamda อาจจะต้องขอคำแนะนำบ่อยหน่อยนะค้าบบบบ

ว่าจะลองลด Range มันลงดู แล้วก็อาจจะจูน เดินเบาให้หนาหน่อย

ราชรีสนามนี้ สงสัยแก๊สเต็มแทร็คแน่ๆ เลยค้าบบ
อิอิ

ถูกครับปู

เค_คลองสาม 16-09-2007 21:43

ใช้วิธีการบีบ แก๊สรอบเดินเบาจะหนาน่ะครับ ลองใช้ลดopt ลงครับ อย่างเช่น ตั้งตอนแรก 70 ก็ลองให้ปรับเหลือ 69 แล้วดูว่าช่วงที่มันสวิงไฟแดง ส้ม เขียว แล้วรอบมันสวิงหรือเปล่าครับ ใช้วิธีนี้จะทำให้รอบเดินเบาใช้แก๊สอย่างประหยัดครับ เป็นอีกทางเลือกในการปรับจูนน่ะครับ หรือจะปรับจูนที่หม้อต้มแทนก็ได้ครับ โดยปรับให้เครื่องยนต์กินแก๊สมากขึ้นอีกนิดครับ จะนิ่งขึ้นครับ

pooturbo 18-09-2007 16:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (56963 กระทู้)
ใช้วิธีการบีบ แก๊สรอบเดินเบาจะหนาน่ะครับ ลองใช้ลดopt ลงครับ อย่างเช่น ตั้งตอนแรก 70 ก็ลองให้ปรับเหลือ 69 แล้วดูว่าช่วงที่มันสวิงไฟแดง ส้ม เขียว แล้วรอบมันสวิงหรือเปล่าครับ ใช้วิธีนี้จะทำให้รอบเดินเบาใช้แก๊สอย่างประหยัดครับ เป็นอีกทางเลือกในการปรับจูนน่ะครับ หรือจะปรับจูนที่หม้อต้มแทนก็ได้ครับ โดยปรับให้เครื่องยนต์กินแก๊สมากขึ้นอีกนิดครับ จะนิ่งขึ้นครับ

ได้เลยครับ เดี๋ยวจะเอาไปลองมั่วๆ ดูอีกทีครับ เป็นอีกแนวทางนึง :)
ขอบคุณครับพี่เค

และขอบคุณคุณต้นด้วยค้าบบบบบบบบบบ

งานราชบุรี รถตาต้นแรงจิงๆ รถแก๊สวิ่ง 15 เลย

Chai 18-09-2007 19:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (56963 กระทู้)

อันนี้เห็นด้วยกับพี่เคครับ เพราะผมเคยลองแล้ว มันกินแก๊สอ่ะ (แต่ก็ไม่แน่นะ) แล้วอีกอย่างตัวสเต็ปมอเตอร์น่าจะทำงานหนักมากเพราะข ึ้นลงเร็ว ผมใช้วิธีจูนที่หม้อต้มแทนครับก็ดีขึ้นนะ แต่ถ้าเครื่องยังไม่ร้อนพอก็ไม่ค่อยเนียนอ่ะ อาจเป็นเพราะหม้อต้มของผมใช้มานานแล้วโดยที่ยังไม่ได ้เปลี่ยนพวกผ้าไดอะแฟรมกับสปริงมั้งครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:41