ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ในห้องเครื่อง เปิดแอร์แล้วมีเสียง ควันขาวท่วมเลย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43530)

+ No bu ta + 14-12-2009 20:42

ในห้องเครื่อง เปิดแอร์แล้วมีเสียง ควันขาวท่วมเลย

เรื่องเป็นไงมาไงเดี๋ยวจะเล่าให้ฟังนะครับบบ

คือว่ารถผมได้จอดอู่อยู่นานพอสมควร พอเอาออกมา แอร์ไม่เย็นครับ เมื่อวาน(13ธค)ก็เลยไปเติมน้ำยาแอร์ เติมเสร็จเย็นดีครับ ขับจากร้านมาถึงบ้าน แอร์ก็ไม่เย็น
พอลงมาดู อ่อ สายครัทช์คอมแอร์หลุด ก็จัดแจงต่อเรียบร้อย สองสตาร์ทดู เออคลัทช์คอมแอร์ทำงานปกติแอร์เย็นดี ก็นั่งตากแอร์ในรถสักพัก เท่านั้นแหละครับ
เอี๊ยดดดดดดด ยาวๆเลย มีควันขาวขึ้นมาด้วย(บริเวณฝั่งไอดี ็มองไม่ทันด้วยเพราะอยู่ในรถ)
ไอ้เราก็นึกว่าครัทช์คอมแอร์ไหม้ ก็กดปุ่ม A/C เพื่อปิดคอมแอร์ มันก็ยังไม่หายดังครับ เลยดับเครื่อง
พอเครื่องดับ เสียงมันยังดังต่ออีกประมาณ2-3 วิ แล้วมันก็หายไป ลองมาดููก็ไม่มีอะไรผิดปกติ
ลองสตาร์ทอีกทีว๊ะ เอี๊ยดดดดด เหมือนเดิม ก็เลยดับเครื่อง มันมืดแล้วด้วย เลยโทรหาช่าง
เค้าบอกว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาดูให้
วันรุ่งขึ้น ลองสตาร์ทอีกที โอ้ววว มันเป็นปกติดีทุกอย่างครับ ลองออกไปขับดู มันด็ไม่ีอาการอะไร (พอดีช่างไม่ว่างเลยไม่ได้เข้ามา)

สรุปตอนนี้รถเป็นปกติแล้วครับ แต่ก็อยากถามผู้รู้ดูว่า
อาการดังกล่าวเกิดจากอะไรได้มั่งครับ เพราะอยู่ดีๆก็หาย ไอ้เราก็ขับรถแบบไม่สบายใจ กลัวมันจะกลับมาเป็นอีก
ปล.น้ำยาแอร์เยอะเกินมันFlowออกมานี่พอจะเป็นไปได้มั ๊ยครับ??

ord6859 14-12-2009 21:02

ตัวลูกปืนตรงลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่องหรือเปล่า ถ้าลูกปืนตายลูกรอกจะไม่หมุนทำให้สายพานมันไหม้ก็ดัง ได้เหมือนกันในกรณีนี้ ถ้าให้สบายใจก็ลองเปลี่ยนลูกปืนลูกรอกตัวนี้ก่อนก็ได ้ครับตับละไม่ถึง 100 บาท

+ No bu ta + 14-12-2009 21:11

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะดับเครื่องแล้วยังมีเสียงอยู่ อีกสักพักจึงหาย ถ้าเป็นที่ลูกลอกดันสายพาน พอดับเครื่องแล้วเสียงก็ต้องหายอ่ะครับ

:( ตอนแรกนึกว่าพัดลมครับ
ลองถอดเทอร์โมสวิชต์ออกแล้วonสวิทช์ให้พัดลมทำงานก็ป กติด

เดี๋ยววันว่างๆจะเข้าอู่ไปเช็คอีกทีเพื่อความสบายใจ

toei 14-12-2009 21:47

ผมเดาว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับสายพานหรือลูกปืนมู่เล่ย์ เหมือนข้างบน....สาเหตุที่ยังดังหลังจากดับเครื่องก็ เป็นได้ เพราะหลังดับเครื่อง เครื่องยนต์น่าจะยังหมุนต่อตามแรงเฉื่อยอีกนิดหน่อย ไม่น่าจะหยุดหมุนทันทีทันได...

+ No bu ta + 14-12-2009 22:03

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดู

ขอบคุณทุกท่านครับ:emo_toon24:

somjit 14-12-2009 22:55

1.อาการแรกน่าจะสายพานหย่อนเกินไป ทำให้ลื่นขณะเปิดแอร์ เพราะสายพานแอร์จะต้องตึงกว่าสายพานเครื่อง ขณะเครื่องยนต์ทำงานคองแอร์จะเป็นฝ่ายฉุดการทำงานจึง เกิดอาการลื่น แต่ถ้าเป็นสายพานเส้นเดียวใช้ทั้งหมดก็ต้องตั้งตีงกว ่าปกติ
2.ถ้าทุกอย่างปกติ ต่อไปคือ ลูกปืนรอกตั้งสายพานเสียชีวิตแล้ว คือ จะไม่หมุนเมื่อติดเครื่องยนต์สายพานจะถูไปบนรอกที่ไม ่หมุนตามก็จะเกิดความร้อนมากๆจนเกิดควันขึ้นได้ ความเห็นน่าจะเป็นที่ลูกปืนรอกนี้แน่แน่ เพราะเมื่อเย็นแล้วไม่เป็น แนะนำให้เปลี่ยนเพราะลูกปืนตัวนี้ทำงานหนักจริงๆ ทั้งรับแรงกดและหมุนรอบตัวเองเท่ากับรอบของเครื่องยน ต์ที่หมุนคงจะทนไม่ไหว
3.ถ้าปกติทั้ง 2 ข้อ ต่อไป คอมแอร์
3.1 ลูกปืนหน้าคลัชแตก ถ้าปกติ
3.2 เติมน้ำยาแอร์เกินมาตรฐาน หรือผิดชนิด ถ้าปกติ ไม่ผิด
3.3 ลูกปืนคอมแอร์แตก สำหรับคอมแอร์มี 2 ยี่ห้อ คือ
3.3.1 เวลาเสียจะส่งเสียงหอนจนน่ารำคาญ แต่ไม่พัง เสียงร้องคล้ายๆเสียงหวอเบาๆ
3.3.2 เวลาเสียไม่พิรี้พิไร น๊อกเลย แนะนำถ้าเป็นคอมแอร์เสียให้เปลี่ยนอย่าซ่อมไม่คุ้มเส ียอารมย์:emo_toon07:

changyes 15-12-2009 08:14

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
น่าจะมาจากแรงดันน้ำยาในระบบเกินมาตราฐาน
ซึ่งสาเหตุมาจากหลายตัวแปรนะครับ
ของผมให้พี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริงผู้โด่งดัง-เสียชีวิตแล้ว)
ทำการตรวจซ่อม-พบว่าระบบระบายความร้อนของน้ำยา
ไม่ดีพอ ทำให้น้ำยาที่จะผ่านช่วงดรายเออร์ยังมีความร้อน
สะสมอยู่มาก(มือจับแทบไม่ได้)
ยิ่งถ้ารถวิ่งไปแล้วเกิดเจอสถานการณ์รถติดนานๆตอนบ่า ยๆแดดร้อนๆ ซักพักเดียวแหละครับ..
จะมีเสียงร้องวี๊ด..ด.. และควันสีขาวพวยพุ่งออกมาจากใต้ฝากระโปรงรถ..ดูเป็นท ี่น่าตกใจกับคนรอบข้าง
นั่นคือ น้ำยาถูกดันทิ้งผ่านทางซีลข้อต่อ(ที่ไม่ดี)
หรือทางจุ๊บลูกศร(แรงดันเกิน)
เมื่อดับเครื่องยนต์หรือปิดแอร์แล้วก็ยังคงมีเสียงขอ งแรงดันน้ำยาอยู่อีกสักพักหนึ่ง จนแรงดันลดลงเองจึงหยุด
ของผม..หลังจากเปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนเป็นของVolv o แล้วยังเอาไม่อยู่..พี่เขาจัดการย้ายแผงแอร์ไว้ใต้กร ะบะ แล้วจัดการไล่ระบบน้ำยาใหม่
..คราวนี้..หนาวแบบสบายใจจนบัดนี้เลยครับ
ลองดูนะครับ..อาจจะเป็นอาการเดียวกัน..
ขอให้หายไวๆครับ

+ No bu ta + 15-12-2009 18:51

:emo_toon08:

ได้ความรู้เยอะจริงๆเลยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ :emo_toon24:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:48