ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ช่วยด้วยครับ รอบสะดุด แบ๊คบ่อยด้วย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=8953)

ซุปเปอร์ดุ่ย 30-10-2007 14:29

ช่วยด้วยครับ รอบสะดุด แบ๊คบ่อยด้วย

รถ E34 เครื่อง 1เจโบครับ ติดแบบฟิก ใช้หม้อ ไบแกสเทอร์โบ มิก 30 แลมด้าของออโตแก๊สครับ

ปัญหาคือ
1. รอบเดินเบานิ่งไม่มีปัญหาครับ แต่พอรถเคลื่อนตัว รอบมาที่1000-1500 เสียงเครื่องจะสะดุด และไม่ค่อยมีแรง แต่ถ้ากดเกิดช่วงนี้ไปจะวิ่งปกติครับ....อยากทราบสาเ หตุและวิธีแก้ไขครับ

2. หลังจากวิ่งมาแล้วชลอรถลง จะได้ยินเสียงแบ๊คไฟร์ แต่เครื่องไม่ดับครับ ยังสามารถขับต่อได้ ....อยากทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขครับ

ขอบคุณครับ

ชายต้น 30-10-2007 15:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ซุปเปอร์ดุ่ย (69127 กระทู้)
รถ E34 เครื่อง 1เจโบครับ ติดแบบฟิก ใช้หม้อ ไบแกสเทอร์โบ มิก 30 แลมด้าของออโตแก๊สครับ

ปัญหาคือ
1. รอบเดินเบานิ่งไม่มีปัญหาครับ แต่พอรถเคลื่อนตัว รอบมาที่1000-1500 เสียงเครื่องจะสะดุด และไม่ค่อยมีแรง แต่ถ้ากดเกิดช่วงนี้ไปจะวิ่งปกติครับ....อยากทราบสาเ หตุและวิธีแก้ไขครับ

2. หลังจากวิ่งมาแล้วชลอรถลง จะได้ยินเสียงแบ๊คไฟร์ แต่เครื่องไม่ดับครับ ยังสามารถขับต่อได้ ....อยากทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขครับ

ขอบคุณครับ

1.ตอนสดุด ไฟสีอะไรครับ สดุด หรือ สำลักแยกให้ออกนะครับ TPS. บูสเตอร์ ตั้งไว้กี่โวลท์กี่เสต็ปครับ
2.เจาะท่อเดินเบหรือเปล่าครับ

เค_คลองสาม 31-10-2007 07:53

เปลี่ยนหัวเทียนหรือยังคับ

ซุปเปอร์ดุ่ย 31-10-2007 08:44

ยังไม่ได้เปลี่ยนหัวเทียนเลยเลยครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

kkk 31-10-2007 09:57

- คุณชายต้น และคุณเค ครับผมได้แก้ไขอาการเดียวกันนี้ได้แล้วครับ เรียนคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับผมอาการเดียวกันนี้ ผมเปลี่ยนจานจ่ายและเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ครับ และล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยครับกรณีนี้น่าจะตั้งไฟใหม ่ก็นะครับ ตอนนี้หายขาดแล้วครับ แลมด้าก็ใส่กลับเหมือนเดิมแล้วครับตอนนี้ไม่แบ็ค ทุกรอบความเร็วครับ เพราะได้รับคำปรึกษาจาก คุณชายต้นและคุณเค และเพื่อนสามาชิกในเว็ปนี้ครับ ตอนนี้ขับได้อย่างสบายใจแล้วเล่นเอานอนไม่หลับอยู่หล ายวัน

ชายต้น 31-10-2007 12:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (69375 กระทู้)
- คุณชายต้น และคุณเค ครับผมได้แก้ไขอาการเดียวกันนี้ได้แล้วครับ เรียนคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับผมอาการเดียวกันนี้ ผมเปลี่ยนจานจ่ายและเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ครับ และล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยครับกรณีนี้น่าจะตั้งไฟใหม ่ก็นะครับ ตอนนี้หายขาดแล้วครับ แลมด้าก็ใส่กลับเหมือนเดิมแล้วครับตอนนี้ไม่แบ็ค ทุกรอบความเร็วครับ เพราะได้รับคำปรึกษาจาก คุณชายต้นและคุณเค และเพื่อนสามาชิกในเว็ปนี้ครับ ตอนนี้ขับได้อย่างสบายใจแล้วเล่นเอานอนไม่หลับอยู่หล ายวัน

ดีใจด้วยครับ

ซุปเปอร์ดุ่ย 31-10-2007 19:10

สรุปวันนี้แก้หายแล้วครับ หัวเทียนเปลี่ยนใหม่ ย้ายท่อเดินเบามาไว้ที่ท่ออินเตอร์จากเดิมช่างเจาะฝั งไว้ที่ท่อยางรัดอินเตอร์ จูนหม้อต้มกับแลมด้าใหม่

ตอนลองซัดดูแล้วเบรคหยุดกระทันหัน ออกตัวกดซ้ำไปใหม่ เครื่องตอบสนองดีครับ ไม่มีสะดุด ไม่แบคไฟร์แล้ว ก็โอเคครับถือว่าจบซะทีกับเรื่องปวดหัว

เค_คลองสาม 01-11-2007 06:23

ดีใจด้วยครับ ก็ต้องแก้กันไปเรื่อย ๆ ครับ ส่วนหัวเทียนผมจะเน้นว่า 30000 โล ให้เปลี่ยนใหม่เลยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:40