ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   อยากวาง Uz ใน Vigo ตัวเตี้ย ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73035)

nontype 07-11-2013 14:02

อยากวาง Uz ใน Vigo ตัวเตี้ย ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ

รบกวนพี่ๆ ใน UZ-JZ Club ด้วยครับ ตอนนี้ผมต้องการจะนำ VIGO 4 ประตูตัวเตี้ย ขับหลัง วางเครื่อง 1UZ-VVT-i ครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

ความต้องการและสาเหตุ
1. ต้องการวางเครื่องใหม่เพราะเครื่องเดิมวิ่งมาแสนต้นๆ เอง แต่คุณพ่อผมไม่ได้บำรุงรักษาเท่าที่ควร จอดนิ่งๆมาเข้าปีที่สามแล้ว
2. ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องไฟฟ้าเนื่องจากหนูเข้าไปกัดสาย ไฟเซ็นเซอร์ต่างๆ รถอยู่ต่างจังหวัด ซึ่งผมมองแล้วคิดว่า อาจจะจบลำบาก (สายไฟที่หนูกัด เป็นสายไฟใต้ฝากระโปรง เท่าที่รื้อเช็คดู สายไฟตัวถังและหัวเก๋งยังไม่โดนกัด โดนแค่สายไฟหน้าเครื่อง)
3. ต้องการติดแก๊ส LPG เพราะเครื่องเดิม 2KD ดีเซลค่อนข้างจะกินน้ำมัน (ด้วยสภาพเครื่อง)
4. ต้องการเกียร์ AT ใช้งานในเมือง รถติดวันละหลายๆชั่วโมง เกียร์ MT สงสัยน่องจะโป่งก่อน -.-"
5. อยากได้ตัว VVT-i เพราะเครื่องปีใหม่ แต่กลัวมีปัญหาอุปกรณ์ไม่ครบ หรือวายริ่งสายไฟไม่ดี

มีคำถามดังนี้ครับ
1. ผมควรเตรียมการกัลรถยังไงบ้างก่อนที่จะวางเครื่องครั บ
2. เครื่องตัว VVT-i เห็นต้องมีกล่อง VSC, TRC มาด้วย ไม่ทราบว่าจะใช้กับ VIGO ได้เหรอครับ เพราะรถผมโฉมแรกสุด ABS ยังไม่มี T_T
3. งบประมาณคร่าวๆ ที่ต้องเตรียม
4. อู่ที่ไว้ใจได้ ราคาสูงไม่เป็นไร ขอรับผิดชอบงานและจริงใจ ไม่ฟันมากครับ บ้านผมอยู่แถวเกษตร-นวมินทร์
5. หากตัดสินใจวางแล้ว ควรจะระมัดระวังอะไรเป็นพิเศษ หรือควรจะเปลี่ยนอะไหล่อะไรก่อนครับ

ขอบคุณมากครับผม :wink:
ต้น

แม็คแม็ค 07-11-2013 23:29

เครื่องเดิมเป็นอะไรครับแค่สายไฟหรือ ผมใช้vigo 4ประตูตัวเตี้ยอยากกับไปใช้เดิมๆอยู่ ตอนนี้ใช้uzฝาครอบเต็มอยุ่ 0959425954

nontype 08-11-2013 10:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แม็คแม็ค (885670 กระทู้)
เครื่องเดิมเป็นอะไรครับแค่สายไฟหรือ ผมใช้vigo 4ประตูตัวเตี้ยอยากกับไปใช้เดิมๆอยู่ ตอนนี้ใช้uzฝาครอบเต็มอยุ่ 0959425954

เครื่องเดิมสายไฟหนูกัดครับ แต่ไม่ชัวร์ว่าเสียหายเยอะแค่ไหน แต่ขับได้ สตาร์ทติดปกติ รถวิ่งมาแสนนิดๆครับ

C220 08-11-2013 11:21

ถ้าต้องการประหยัดงบ
เฟืองท้ายเดิมน่าจะเหมาะกับ 1UZ-FE มากกว่า
จะได้ไม่ต้องตามเปลี่ยนเฟืองท้ายอีก
ความใหม่ของเครื่องพอๆกันปีต่อเนื่องกัน
UZ ฝาครอบปี 96 มีเยอะ
UZ vv ส่วนใหญ่ในเซียงกงปี 97

nontype 09-11-2013 08:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (885700 กระทู้)
ถ้าต้องการประหยัดงบ
เฟืองท้ายเดิมน่าจะเหมาะกับ 1UZ-FE มากกว่า
จะได้ไม่ต้องตามเปลี่ยนเฟืองท้ายอีก
ความใหม่ของเครื่องพอๆกันปีต่อเนื่องกัน
UZ ฝาครอบปี 96 มีเยอะ
UZ vv ส่วนใหญ่ในเซียงกงปี 97

แล้ว 1UZ ตัว VVT-i กับไม่มี VVT-i ต่างกันเยอะใหมครับด้านความรู้สึกในการใช้งาน เพราะเห็นตัว VVT-i จะเป็นเกียร์ AT 5 Speed + แรงม้ามากกว่า FE เล็กน้อย

อีกเรื่องหนึ่งก็จะเป็นอู่ที่วางครับ ไม่ทราบว่าพอแนะนำได้บ้างใหมครับ ผมจะได้ลองไปเลียบๆ เคียงๆดูครับ

ขอบคุณมากครับ ;)

ohayo_o 12-11-2013 17:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nontype (885801 กระทู้)
แล้ว 1UZ ตัว VVT-i กับไม่มี VVT-i ต่างกันเยอะใหมครับด้านความรู้สึกในการใช้งาน เพราะเห็นตัว VVT-i จะเป็นเกียร์ AT 5 Speed + แรงม้ามากกว่า FE เล็กน้อย

อีกเรื่องหนึ่งก็จะเป็นอู่ที่วางครับ ไม่ทราบว่าพอแนะนำได้บ้างใหมครับ ผมจะได้ลองไปเลียบๆ เคียงๆดูครับ

ขอบคุณมากครับ ;)

แนะนำ 1uz-fe vvti at 5speed
หาตัวเครื่องที่มาจาก UZS151 กล่อง 5ปลัก3แถวครับ
สายกล่องยาว ออกหลังเครื่อง COILใหญ่ นะครับ
uz ตัวนี้ กับ vigo สายไฟเข้ากล่อง เสียบกันได้เลย
ย้ายสายไฟในปลักนิสหน่อย ติดเครื่องได้เลย
งานเนียนแน่นอน abs ไม่มีปัญหา ไม่ติดemoก็พอ
ระบบแอร์ สั่งงานกับระบบvigoได้เลย ระบบวัดความร้องหน้าปัดไม่ต้องแปลง
ของเล่น ทำ(cruise control)ได้ ที่วง vigoใส่ได้เลย .... มีคำถามเพี่มเติมโทรมาแล้วกันนะครับ ยินดีครับ 082-2026213 จิ๊บครับ welcome

nontype 13-11-2013 00:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (886039 กระทู้)
แนะนำ 1uz-fe vvti at 5speed
หาตัวเครื่องที่มาจาก UZS151 กล่อง 5ปลัก3แถวครับ
สายกล่องยาว ออกหลังเครื่อง COILใหญ่ นะครับ
uz ตัวนี้ กับ vigo สายไฟเข้ากล่อง เสียบกันได้เลย
ย้ายสายไฟในปลักนิสหน่อย ติดเครื่องได้เลย
งานเนียนแน่นอน abs ไม่มีปัญหา ไม่ติดemoก็พอ
ระบบแอร์ สั่งงานกับระบบvigoได้เลย ระบบวัดความร้องหน้าปัดไม่ต้องแปลง
ของเล่น ทำ(cruise control)ได้ ที่วง vigoใส่ได้เลย .... มีคำถามเพี่มเติมโทรมาแล้วกันนะครับ ยินดีครับ 082-2026213 จิ๊บครับ welcome

ต้องขอบคุณมากเลยครับ แต่จะจบที่งบเท่าไหร่นี่สิ :frown:

แต่ครบทุกอย่างที่ใจอยากได้เลย ทั้ง Direct Coil, 5AT, VVT-i :biggrin:

C220 13-11-2013 11:21

UZS151 อยู่ใน crown ตัวต่ำสุด อาจไม่รู้ว่าตัวไหน
ให้ดูที่เบอร์กล่องนะครับ

ECU 89661-3A300

ลองหาดูผมก็เคยเห็นอยู่บ้างที่เซียงกงบางนา

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:11