ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ระหว่างหม้อน้าทองแดง กับ อลูมิเนียมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40900)

AIR-CON 07-10-2009 20:15

ระหว่างหม้อน้าทองแดง กับ อลูมิเนียมครับ

อยากรู้ว่าหม้อนำทองแดงกับหม้อนำอลูมิเนียม อันไหนระบายความร้อนดีกว่ากันครับ พอดีหม้อนำเดิมมันรั่ว เลยว่าจะเปลี่ยนใหม่(แต่ของเดิมที่ใช้อยู่เป็นมิเนีย มครับ) เป็นรถโตโยต้าขับ4เครื่อง 2เจ จีทีอี ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

samasun_007 07-10-2009 21:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AIR-CON (416257 กระทู้)
อยากรู้ว่าหม้อนำทองแดงกับหม้อนำอลูมิเนียม อันไหนระบายความร้อนดีกว่ากันครับ พอดีหม้อนำเดิมมันรั่ว เลยว่าจะเปลี่ยนใหม่(แต่ของเดิมที่ใช้อยู่เป็นมิเนีย มครับ) เป็นรถโตโยต้าขับ4เครื่อง 2เจ จีทีอี ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตามความเหนผมน่ะ:) (ส่วนตัว)เท่าที่ใช้มาผมว่าอลูมิเนียมน่าจะระบายดีกว ่าแต่ก็มีข้อแม้อีกล่ะด้านราคาและการซ่อมบำรุง:emo_t oon08: ทองเเดงจะซ่อมได้ง่ายและหาที่ซ่อมง่ายกว่าส่วนมิเนีย มซ่อมแพงกว่าราคาก็สูงกว่า:emo_toon10: แต่การระบายความร้อนของหม้อน้ำนั้นผมว่ามันขึ้นอยู่ก ับหลายองค์ประกอบน่ะคับทั้งทองแดงและมิเนียมต่างก็มี ข้อดีข้อด้วยกันคนล่ะแบบ ขนาดและช่องหม้อน้ำก็มีผลหมด ทุกวันนี้ผมใช้ทองแดง2ช่องซ่อมง่าย ถูกไม่ร้อนด้วยจะ2ปีและวางให้เหมาะพัดลมเจ๋งๆแรงๆต่อ สเตปพัดลมดีๆไม่มีเรื่องความร้อนมากวนใจเลย:emo_toon 08:

โกยเถอะเจ 08-10-2009 10:13

ดันไปครับ

ถ้าถามว่าอันไหนระบายได้ดีกว่ากันผมว่า มีเนียมครับดีกว่า

ส่วนทองแดงนั้นก็ดีครับ หาที่ซ่อมที่ทำง่านกว่า

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับระบบระบายความร้อนเราด้วยครับ
ถึงหม้อน้ำเทพแค่ไหนพัดลมไม่ได้เรื่องก็ ไลฟ์บอยครับ

-snowman- 08-10-2009 10:45

ถ้าเอาจริงๆ ตามคุณสมบัติของโลหะ วัสดุทองแดงจะระบายความร้อนได้ดีกว่าครับ เพียงแต่ว่า ของดีๆ มันแพง อลูมิเนียมระบายความร้อนดี รองจากทองแดงลงมา แต่ว่ามันถูกกว่า และสำคัญเลย มันสวยกว่าด้วย และบริษัทที่ผลิตหม้อน้ำดีๆ เขาก็ออกแบบหม้อน้ำอลูมิเนียมมาค่อนข้างดีทำให้ประสิ ทธิภาพการถ่ายเทความร้อนดีมาก ดีกว่าทองแดงที่ทำในบ้านเรา

มัยลาภ 08-10-2009 12:08

ถ้าวัดกันที่เนื้อโลหะจริงๆ ทองแดง จะดูดและคายความร้อยได้ดีกว่า อลูมิเนียม พอสมควรครับ ลองสังเกตุดูที่ครีบระบายความร้อนพวก computer อันแพงๆนั้นทองแดงหมด
แล้วทำไมหม้อน้ำ อลูมิเนียม มันถึงได้ระบายความร้อนได้ดีกว่าหละ ???
เนื่องจาก หม้อน้ำทองแดงนั้น ไม่ได้ทำมาจากทองแดงนะซิครับ จะเป็นทองแดงเฉพาะส่วนครีบระบายความร้อนเท่านั้นหลอด กับฝาเป็นทองเหลืองและเชื่อมด้วยตะกั่ว จึงมีหลายตัวแปรเข้ามาครับ
ส่วนหม้อน้ำอลูมิเนียมนั้นเป็นอลูมิเนียมทั้งตัวจึงไ ด้เปรียบกว่าในส่วนนี้ไปครับ

ที่นี้ถ้าหม้อน้ำเป็นทองแดงทั้งหมดจริงๆทองแดงกินขาด แน่นอนครับ(แต่คงแพงมาก)

Godzela 09-10-2009 20:25

การนำความร้อนทองแดงนำความร้อนได้ดีที่สุด (การนำความร้อน (300 K) 401 W/(m·K)) แต่ก็อมความร้อนจึงทำให้คลายความร้อนได้ช้า น้ำจะร้อนนานกว่าครับ ( ร้อนเร็วกว่า แต่เย็นช้า)

ส่่วนอลูมิเนียมนำความร้อนได้ดี ((
การนำความร้อน (300 K) 237 W/(m·K)) แต่ยังเป็นรองทองแดง แต่ข้อได้เปรียบของอลูมิเนียมคือ ไม่อมความร้อน คลายความร้อนได้เร็วกว่ามาก น้ำจะเย็นเร็วกว่าครับ (ร้อนช้ากว่า แต่เย็นเร็ว)

ด้วยเหตุผลที่ อลูมิเนียม คลายความร้อนเร็ว ไม่อมความร้อน รถที่โมดิฟาย หรือ รถที่ต้องการใช้หม้อน้ำแต่งเพื่อระบายความร้อนได้เร็ วที่สุด จึงใช้ หม้อน้ำที่มี ครีบระบายเป็นอลูมีเนียมครับ :?:?

มัยลาภ 10-10-2009 17:40

ถ้าจะวัดกันเฉพาะ โลหะ ทองแดง กับ อลูมิเนียม
ทองแดงนั้นจะมีความร้อนภายในตัวเองสูงกว่าอลูมิเนียม อยู่พอสมควรครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าการระบายความร้อนจะต่ำ เรื่องนี้จะต้องคำนวณ ทั้งความหนาแน่นการขยายตัวและอุณหภูมิ ระหว่างจุดความร้อนที่เท่ากันของทั้งสองอย่าง
ซึ่งผมเองจำตัวเลขทางวิชาการไม่ได้ว่าค่าคำนวณ จูล/องศา นั้นมีค่าเท่าไหรบาง (ท่านใดมีข้อมูลทางวิทย์รบกวนช่วยเสริมด้วยนะครับพอด ีจำไม่ได้) แต่เมื่อทดลองแล้ว ทองแดงจะเย็นเร็วกว่าอลูมิเนียมในสภาพแวดล้อมเดียวกั นและอุณหภูมิที่เท่ากัน
การที่ร้อนเร็วกว่านั้นถ้าอุณหภูมิภายนอกนั้นเย็นกว่ าก็จะสามารถถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่าด้วยเช่นกัน
จะต้องดูที่ตัวแปรภายนอกด้วยอย่าดูที่ค่าการนำความร้ อนเพียงอย่างเดียว ทองแดงใช้งานในอุณหภูมิที่สูงได้ดีกว่าอลูมิเนียม และเมื่ออากาศภายนอกรอบๆเย็นกว่ามาก เท่าใดก็ยิ่งทำให้การระบายความร้อนนั้นดีกว่าอลูมิเน ียมมากเท่านั้น
ดังนี้ ถ้าน้ำภายในหม้อน้ำมีความร้อนกว่าอุณหภูมิภายนอกหม้อ น้ำทองแดงซึ่งนำความร้อนได้ดีกว่านั้นก็จะนำความร้อน ระบายสู่ภายนอกได้ดีกว่าเช่นเดียวกัน
ส่วนเหตุผลที่หม้อน้ำอลูมิเนียมนั้นดีกว่าก็เนื่องด้ วยที่ผมบอกไปใน คห.ก่อนหน้านี้แล้ว และ ที่ได้รับความนิยมในรถซิ่งเนื่องจากน้ำหนักที่เบากว่ าทองแดงมาก กระบวนการผลิตหม้อน้ำอลูมิเนียมและราคาที่ถูกกว่าทอง แดง โรงงานผลิตรถยนต์จึงเปลี่ยนมาใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม
:?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:16