ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

บอยบีน 01-08-2010 11:19

ไม่ทราบว่า ราคา กันชนเดิมหน้า+กระจังหน้าและฝากระโปงหน้าของปี 2003 หาซื้อได้ที่ไหนครับ

แล้วสามารถ นำมาใส่ ในตัวรถปี 1999 ได้ไหมครับ รบกวนทีนะครับพี่ๆๆ

wk7000 01-08-2010 11:56

5 ไฟล์แนบ
มา Update สาเหตุหน่อยครับ

เมื่อเช้านี้ ลองไล่เช็คดู

- โดยเริ่มจากรีเลย์ EFI ซึ่งของผมใช้รีเลย์ของเครื่องเดิมและอยู่ตำแหน่งเดิม บิดสวิตช์กุญแจเพื่อฟังเสียงว่ารีเลย์มันทำงานหรือไม ่ ก็ปรากฎว่าเสียงรีเลย์ตัดต่อเป็นปกติ

- เช็คระบบไฟเข้ากล่องต่าง ๆ ทั้ง Emanage กล่องแก๊ส โดยเอาโน๊ตบุ๊คเช็คก็เชื่อมต่อได้เป็นปกติ กล่อง Winning ไฟโชว์สถานะการทำงานปกติ

- สุดท้ายลองสลับกล่อง CDI ที่ซื้อเป็นอะไหล่ติดรถไว้ ลองสตาร์ทดูเครื่องติด ผมวอร์มเครื่องให้ร้อนแล้วออกไปวิ่งดู การตอบสนองได้ดีเป็นปกติ ลองเช็คโค๊ดซ้ำก็ไม่มีฟ้องแล้ว

แนบไฟล์ 49044

เมื่อมาพิจารณาถึงสาเหตุที่ทำให้ CDI เสียแล้วผมมองสองประเด็นคือ

1. ตำแหน่งติดตั้งมันอยู่ใกล้กับแผ่นกันความร้อนชุดไอเส ีย เป็นไปได้ว่าโดนความร้อนค่อนข้างสูงสะสมต่อเนื่องนาน ๆ ก็ทำให้มันเสียได้

2. เสียตามอายุการใช้งาน

ยังไงหาอะไหล่พวกนี้ติดรถไว้ก็ดีนะครับ เวลาเดินทางเกิดปัญหาจะได้ลองสลับดูได้

ของผมเองหาซื้อรีเลย์ติดรถไว้ ทั้งรีเลย์กลมโตโยต้า รีเลย์Bosch และกล่อง CDI เพราะเดินทางค่อนข้างบ่อย

แต่เมื่อวานพอดีมันเสียอยู่ใกล้บ้าน อยู่ริมถนนแดดร้อน เลยเอารถลากกลับมาบ้านดีกว่า

ผมเอาผังตำแหน่งฟิวส์และรีเลย์ต่าง ๆ ของสปอร์ตไรเดอร์มาลงไว้ให้ครับ เป็นของเครื่อง 1KZ แต่คิดว่า 1KD และ 5L ก็คงไม่ต่างกันมาก เผื่อไว้ไล่เช็คดูหากเจอปัญหา(รีเลย์ EFI มีเฉพาะในเครื่อง 1KZ 1KD และ 5L EFI นะครับ)

แต่ทั้งนี้รีเลย์ EFI ต้องสอบถามช่างที่วายสายด้วยนะครับว่า ใช้รีเลย์เดิมหรือวายสายเปลี่ยนรีเลย์ใหม่เลย

แนบไฟล์ 49045
แนบไฟล์ 49046
แนบไฟล์ 49047
แนบไฟล์ 49048

ท่านใดต้องการทั้งคันก็ PM อีเมล์มาเดี๋ยวส่งไปให้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timuaykrit (558096 กระทู้)
หวัดดีครับ ผมใช้ sport rider แต่ใช้เครื่อง 1uz จะร่วม แจม ด้วยได้ไมเนี่ย

ยินดีครับ JZ หรือ UZ ก็ได้ไม่มีปัญหาครับ

haremcity 01-08-2010 12:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (558073 กระทู้)
คำนวณแล้วตกที่ 4.70 กม/ลิตร ผมว่ากินไปนิดครับ น่าจะได้อย่างน้อย 5.5 กม/ลิตร อะครับ ลืมถามไป gas เป็นระบบไหนครับ ครับ

เป็นที่กล่อง CDI หรือเปล่าครับ แก้ไขหายแล้ว update ให้ฟังบ้างนะครับ

แก๊สเป็น LPG ครับ ....ต้องเอาไปจูนใช่มั้ยครับเนี่ย

rider boy 01-08-2010 17:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (558177 กระทู้)
แก๊สเป็น LPG ครับ ....ต้องเอาไปจูนใช่มั้ยครับเนี่ย

หัวฉีดหรือมิกส์เซอร์ครับ :emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

เค_คลองสาม 01-08-2010 23:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (557111 กระทู้)
ขอบคุณครับ คุณ เค คลองสาม

คุณเค ทำอู่เองเหรอครับ

จะได้ไปให้ดูให้บ้างครับ:)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (557401 กระทู้)
ผมก็เป็นลูกค้าของคุณเคเหมือนกัน

เอารถไปติดเเก๊สระบบดูดที่ร้าน ตอนนี้ใช้มาจะปีเเล้วครับ

เป็นอู่ครับ เพิ่งได้รถมาไม่นานเหมือนกัน เพราะเห็นแฟนพาแม่ไปเที่ยวที่ ก็ต้องใช้รถสองคัน และเป็นจังหวะพอดีที่มีลูกค้าเข้ามาทำ เลยขอซื้อซ่ะเลย:emo_toon24:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (557708 กระทู้)
รถติดแก๊สอยู่แล้วครับ ติดข้างใต้ตัวถัง แต่ขับประมาณ 200 กิโลมันก็จะหมด เอาไปติดถังเพิ่งอีกถังได้รึป่าวครับเป็นสองถัง

ผมก็ติด(ติดมาแล้ว)ถังเดียว แต่วิ่งได้เกือบสามร้อยโลน่ะ แต่ส่วนมากจะเติมซ่ะก่อนครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (558030 กระทู้)
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

เติมเต็มถัง 600 บาท ราคาแก็ส 11.30

วิ่งในเมืองได้ 250 โล

เปลืองรึป่าวครับ:confused:

ของผมเองยังกินโลละ 2 บาทกว่า เลยครับ :rolleyes:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timuaykrit (558096 กระทู้)
หวัดดีครับ ผมใช้ sport rider แต่ใช้เครื่อง 1uz จะร่วม แจม ด้วยได้ไมเนี่ย

ถ้ามองตัวรถ ก็เหมือนกัน มองเครื่อง ก็เครื่องพี่ต้าเหมือนกัน :)

เค_คลองสาม 01-08-2010 23:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บอยบีน (558122 กระทู้)
ไม่ทราบว่า ราคา กันชนเดิมหน้า+กระจังหน้าและฝากระโปงหน้าของปี 2003 หาซื้อได้ที่ไหนครับ

แล้วสามารถ นำมาใส่ ในตัวรถปี 1999 ได้ไหมครับ รบกวนทีนะครับพี่ๆๆ

น่าจะเยอะน่ะ เพราะเห็นต้องเปลี่ยนคานหน้าด้วยมั่ง

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (558145 กระทู้)

- โดยเริ่มจากรีเลย์ EFI ซึ่งของผมใช้รีเลย์ของเครื่องเดิมและอยู่ตำแหน่งเดิม บิดสวิตช์กุญแจเพื่อฟังเสียงว่ารีเลย์มันทำงานหรือไม ่ ก็ปรากฎว่าเสียงรีเลย์ตัดต่อเป็นปกติ

- เช็คระบบไฟเข้ากล่องต่าง ๆ ทั้ง Emanage กล่องแก๊ส โดยเอาโน๊ตบุ๊คเช็คก็เชื่อมต่อได้เป็นปกติ กล่อง Winning ไฟโชว์สถานะการทำงานปกติ

- สุดท้ายลองสลับกล่อง CDI ที่ซื้อเป็นอะไหล่ติดรถไว้ ลองสตาร์ทดูเครื่องติด ผมวอร์มเครื่องให้ร้อนแล้วออกไปวิ่งดู การตอบสนองได้ดีเป็นปกติ ลองเช็คโค๊ดซ้ำก็ไม่มีฟ้องแล้ว

เมื่อมาพิจารณาถึงสาเหตุที่ทำให้ CDI เสียแล้วผมมองสองประเด็นคือ

1. ตำแหน่งติดตั้งมันอยู่ใกล้กับแผ่นกันความร้อนชุดไอเส ีย เป็นไปได้ว่าโดนความร้อนค่อนข้างสูงสะสมต่อเนื่องนาน ๆ ก็ทำให้มันเสียได้

ยังไงหาอะไหล่พวกนี้ติดรถไว้ก็ดีนะครับ เวลาเดินทางเกิดปัญหาจะได้ลองสลับดูได้

ของผมเองหาซื้อรีเลย์ติดรถไว้ ทั้งรีเลย์กลมโตโยต้า รีเลย์Bosch และกล่อง CDI เพราะเดินทางค่อนข้างบ่อย

แต่เมื่อวานพอดีมันเสียอยู่ใกล้บ้าน อยู่ริมถนนแดดร้อน เลยเอารถลากกลับมาบ้านดีกว่า

ผมเอาผังตำแหน่งฟิวส์และรีเลย์ต่าง ๆ ของสปอร์ตไรเดอร์มาลงไว้ให้ครับ เป็นของเครื่อง 1KZ แต่คิดว่า 1KD และ 5L ก็คงไม่ต่างกันมาก เผื่อไว้ไล่เช็คดูหากเจอปัญหา(รีเลย์ EFI มีเฉพาะในเครื่อง 1KZ 1KD และ 5L EFI นะครับ)

แต่ทั้งนี้รีเลย์ EFI ต้องสอบถามช่างที่วายสายด้วยนะครับว่า ใช้รีเลย์เดิมหรือวายสายเปลี่ยนรีเลย์ใหม่เลย

ท่านใดต้องการทั้งคันก็ PM อีเมล์มาเดี๋ยวส่งไปให้ครับ

ยินดีครับ JZ หรือ UZ ก็ได้ไม่มีปัญหาครับ

โชคดีครับ ที่หาเจอครับ :)

tungba2007 02-08-2010 01:12

งานเข้าครับ....วิ่งอยุ่ดีๆ..ก่วิ่งไม่ขึ้นสะงัน.... ก่เลยจอดตับเครื่อง..แล้วติดใหม่...วิ่งได้อีก1 กม. ...ก่เปนอีก...อยางนี้ใช่อาการครัชหมดป่าวตรับ....2j z ge auto...ครับ

volvoman 02-08-2010 07:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (558145 กระทู้)

คุณวุฒิ ช่วยส่ง version แบบทั้งคันให้ด้วยครับ gpsthai2u@hotmail.com

haremcity 02-08-2010 16:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy (558274 กระทู้)
หัวฉีดหรือมิกส์เซอร์ครับ :emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

เป็นระบบมิกส์เซอร์ครับ:)

wk7000 02-08-2010 16:47

โชคดีครับ ที่หาเจอครับ :)[/quote]

ขอบคุณน้าเคอีกครั้งนะครับ เมื่อวานนี้ยังอุตส่าห์โทรมาสอบถามว่าเป็นยังไงบ้าง
:)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tungba2007 (558510 กระทู้)
งานเข้าครับ....วิ่งอยุ่ดีๆ..ก่วิ่งไม่ขึ้นสะงัน.... ก่เลยจอดตับเครื่อง..แล้วติดใหม่...วิ่งได้อีก1 กม. ...ก่เปนอีก...อยางนี้ใช่อาการครัชหมดป่าวตรับ....2j z ge auto...ครับ

ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ วิเคราะห์ยาก

อาการที่ว่า วิ่งด้วยแก๊สหรือน้ำมันครับ

และลองเช็คโค๊ดดูบ้างหรือเปล่า อาจจะขาดสัญญาณ Speed Sensor เข้ากล่องเป็นช่วง

ซึ่งอาจเป็นได้ที่เฟืองปั่นไมล์มันรูด

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (558545 กระทู้)
คุณวุฒิ ช่วยส่ง version แบบทั้งคันให้ด้วยครับ gpsthai2u@hotmail.com

ส่งให้เรียบร้อยครับ

haremcity 02-08-2010 16:49

ผมก็ติด(ติดมาแล้ว)ถังเดียว แต่วิ่งได้เกือบสามร้อยโลน่ะ แต่ส่วนมากจะเติมซ่ะก่อนครับ

ของผมวิ่งแก๊สหมดถังได้ 250 โลเองครับ

ของผมเองยังกินโลละ 2 บาทกว่า เลยครับ :rolleyes:

แสดงว่าอัตราการบริโภคแก๊สของผมก็ปรกติใช่ป่าวครับ คุณเค :)

เค_คลองสาม 03-08-2010 00:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tungba2007 (558510 กระทู้)

ใช่คันที่ผมให้ลองเอาปลั๊กโซลินอล์ยเกียร์ออกหรือเปล ่า เพราะถ้าเอาออกแล้ว ยังวิ่งไม่ได้ เข้าเกียร์แล้วไม่วิ่ง ก็แสดงว่าเกียร์ไปซ่ะแล้ว

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (558849 กระทู้)

ของผมวิ่งแก๊สหมดถังได้ 250 โลเองครับ

แสดงว่าอัตราการบริโภคแก๊สของผมก็ปรกติใช่ป่าวครับ คุณเค :)

มันมีตัวแปรหลายตัวหน่อยครับ เช่น ล้อ ยาง เฟืองท้าย น้ำหนักรถ การขับ การปรับจูนครับ แต่ผมก็พอใจครับ เพราะผมวิ่งทุกครั้ง (ผมใช้) จะไม่ค่อยมีใคร คันอื่นแซงผมอ่ะ :emo_toon24:

haremcity 03-08-2010 01:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (559102 กระทู้)
มันมีตัวแปรหลายตัวหน่อยครับ เช่น ล้อ ยาง เฟืองท้าย น้ำหนักรถ การขับ การปรับจูนครับ แต่ผมก็พอใจครับ เพราะผมวิ่งทุกครั้ง (ผมใช้) จะไม่ค่อยมีใคร คันอื่นแซงผมอ่ะ :emo_toon24:

งั้นผมคงต้องไปหาที่อู่ซะแล้วครับ

อยู่ทุกวันรึป่าวครับ:)

Pong79 03-08-2010 08:32

คุณ วุฒิ ครับ

รบกวนช่วยกรุณาส่งแบบทั้งคันให้ผมด้วยครับ
pt252002@yahoo.com

ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

sompol 03-08-2010 19:32

รายงานครับ

วันนี้ช่างไฟโทรมาแจ้งข่าวร้ายครับ ว่ารถผมไม่มีชุดสายไฟเดิมเหลือครับ ทำให้ไม่สามารถวายริ่งได้ครับ (ลืมบอกครับว่าผมเอารถไปเปลี่ยนจากเกียร์ธรรมดาเป็นA uto ครับ)
ตอนแรกมืดมนเลยครับไม่รู้ทำอย่างไรดี นึกถึงน้าเค คนแรกเลยโทรปรึกษาครับ แล้วก็โล่งใจครับ พอดีน้าเคหาให้ได้ครับ (ต้องขอบพระคุณอย่างสูงครับ น้า )
ปล. ผมตู่ ครับ ที่วันนี้โทรหาน้าครับ:)

tungba2007 03-08-2010 20:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (559102 กระทู้)
ใช่คันที่ผมให้ลองเอาปลั๊กโซลินอล์ยเกียร์ออกหรือเปล ่า เพราะถ้าเอาออกแล้ว ยังวิ่งไม่ได้ เข้าเกียร์แล้วไม่วิ่ง ก็แสดงว่าเกียร์ไปซ่ะแล้ว

ใช่ครับ..เมื่อวานเน็ตเน่าครับ.:rolleyes: ..ผมคงต้องให้..พี่เค..จัดเกียร์ให้ด้วย..ของผมเป็นย อยสวมนะครับ...เกียร์ลูกที่พังเพิ่งใช้ได้ไม่ถึง 6 เดือนเลยครับ.:rolleyes: ..ผมอยุ่สิงห์บุรี...พรุ้งนี้ผมจะโทรไปนะครับ...

เค_คลองสาม 04-08-2010 07:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (559518 กระทู้)
วันนี้ช่างไฟโทรมาแจ้งข่าวร้ายครับ ว่ารถผมไม่มีชุดสายไฟเดิมเหลือครับ ทำให้ไม่สามารถวายริ่งได้ครับ (ลืมบอกครับว่าผมเอารถไปเปลี่ยนจากเกียร์ธรรมดาเป็นA uto ครับ)
ตอนแรกมืดมนเลยครับไม่รู้ทำอย่างไรดี นึกถึงน้าเค คนแรกเลยโทรปรึกษาครับ แล้วก็โล่งใจครับ พอดีน้าเคหาให้ได้ครับ (ต้องขอบพระคุณอย่างสูงครับ น้า )
ปล. ผมตู่ ครับ ที่วันนี้โทรหาน้าครับ:)

เดี๋ยวจัดให้ครับ ขอเวลาวันหนึ่งครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tungba2007 (559536 กระทู้)
ใช่ครับ..เมื่อวานเน็ตเน่าครับ.:rolleyes: ..ผมคงต้องให้..พี่เค..จัดเกียร์ให้ด้วย..ของผมเป็นย อยสวมนะครับ...เกียร์ลูกที่พังเพิ่งใช้ได้ไม่ถึง 6 เดือนเลยครับ.:rolleyes: ..ผมอยุ่สิงห์บุรี...พรุ้งนี้ผมจะโทรไปนะครับ...

ยอยสวม สายไฟโซลินอลย์กี่เส้นครับ :)

pudrom 04-08-2010 10:58

สวัสดีน้าวุฒ(ที่เคยโทรไปคุยด้วยเรื่องหม้อน้ำนะครับ ) น้าเค(ที่ไปวายสาย)
ขอสอบถามท่านกูรูนะครับ
ผมใช้sport rider วาง 2jz-vvTi ปลดชุดขับสี่ แล้วใช้เกียร์ติดเครื่องเป็นขับสอง ออโต้ ไวร์สายที่น้าเค (น่าจะสี่ห้าเดือนที่แล้ว ช่วงร้อนโคตรๆ)ติดแก็สหัวฉีด ขอถามดังนี้ครับ
1.ถัง 76 อ้วน เติมโดยปกติอยู่ที่ 550-600 บาท วิ่งได้ประมาณ 250-300 โล ถือว่าปกติไหม เฟืองท่าย 4.5 ยาง 235/70/15
2.ตอนนี้ เวลารถเคลื่อนตัว ตั้งแต่ความเร็วที่ 40/km ขึ้นไป สีเสียงฮึ่งๆ(ยางผมเช็คแล้ว มีเสียง แต่ไม่ใช่เสียงนี้ ยางจะเสียงแหลมกว่า และความเร็วเกิน 60 ขึ้นไป จะดัง ลองจากวิ่งเรียบถนนที่มีแผงกั้นข้าง แล้วลองฟัง)เพลากลางเป็นสองท่อน มียอยกากบาท ตัวนี้มีผลทำให้เกิดเสียงหรือไม่ ท่านอื่นๆ มีเสียงมากไหมครับ ผมต้องตรวจเช็คครงไหนไหม ตอนนี้รำคาญเสียงนี้มากครับ เพราะยิ่งวิ่งไป มันกวนหูมากๆ
3.มีอาการคล้ายแบ็ค ครั้งนึง เป็นตอนจังหวะเร่งอยู่แล้วถอนคันแร่ง มีเสียงดังปุ แล้วก็หายไป(ใช้แก็ส)เลยลองเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ก็ไม่มีเสียง สลับกลับมาใช้แก็ส ก็ไม่มีได้ยินอีกเลย ถามว่าน่ากังวลใจไหมครับ(เปลี่ยนหัวเทียน+ตั้งวาวล์ มาแล้วครับ)
4.ใช้แก็สหัวฉีด เวลาใกล้หมดถัง ไฟสัญญาณระดับแก็ส เริ่มกระพริบ รถจะวิ่งไม่ออกเลย เหยียบไม่ไป รถมีแต่ความเร็วตกลง ถือว่าปกติไหม เพราะในคันอื่นๆของผม ที่เป็นแก็ส ก็ไม่เคยเจอ จะเจอตอนมันหมดสุดๆ ก่อนตัดเข้าน้ำมัน แต่คันนี้ ยังเหลือแก็สในถังประมาณร้อยนึง อย่างนี้จะทำอะไร เช็คอย่างไรบ้างครับ(หัวฉีด AG)
4.แหนบหลัง ของเดิม ผมถอดแหนบบรรทุกออก แล้วดัด ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องกับติดถังลงไป หลังห้อย ยิ่งนั่งหลายๆคนแล้วด้วย ตูดห้อยสะใจ ไม่ทราบว่า ผมควรดัดกลับแล้วเสริมแหนบ หรือว่าเสริมแหนบอย่างเดียวพอ หรือทำอย่างไรไม่ให้มันห้อยครับ อีกอยาง เวลาลงสะพาน มันเด้งแบบยวบครับ(โช๊ค โคนี่ แข็งโป็ก ยังไม่รั่วไม่ซึมครับ)ขับทางไกล คนนั่งสบาย แต่คนขับเหนื่อยครับ
5.พวก ลูกหมาก ช่วงล่าง แนะนำหน่อยว่า ใช้ของอะไรดีครับ ร้านแนะนำตองห้า(ของในนี้)แต่ผมเคยรู้สึกไม่ประทับใจ พวกลูกหมากไม่แท้มาก่อน ตอนนี้เลยอยากทราบว่ามีตัวไหนใช้ได้ดีครับ
6.O2 censor เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เสียหรือไม่ และควรเปลี่ยนเมื่อใดครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหม ของติดรถมา ก็ใช้เกินแสนโลแล้ว มาต่อที่เราอีก
ึ7.ความร้อนสะสมในห้องเครื่องของผม ผมว่าร้อนครับ มันอวล ไม่ค่อยระบาย ผมเลยอยากติดสคูปฝากระโปรง น่าจะช่วยได้ไหม ควรติดแบบไหน มีที่แนะนำไหมครับ ย่านฝั่งธน พระรามสองครับ

ตอนนี้แฮปปี้อยู่ครับ นอกจากเสียงฮึ่งๆกับความร้อนในห้องเครื่อง แต่ถ้ามีตรงไหนที่จะต้องดุูเพิ่มเติม ยินดีรับคำแนะนำครับ เผื่อผมจะตกหล่นตรงไหนไปบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับ:emo_toon07:

tungba2007 04-08-2010 12:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (559750 กระทู้)
เดี๋ยวจัดให้ครับ ขอเวลาวันหนึ่งครับ

ยอยสวม สายไฟโซลินอลย์กี่เส้นครับ :)

6สายครับ

wk7000 04-08-2010 19:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (559182 กระทู้)
คุณ วุฒิ ครับ

รบกวนช่วยกรุณาส่งแบบทั้งคันให้ผมด้วยครับ
pt252002@yahoo.com

ขอบคุณครับ

ส่งให้เรียบร้อยครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pudrom (559894 กระทู้)
สวัสดีน้าวุฒ(ที่เคยโทรไปคุยด้วยเรื่องหม้อน้ำนะครับ ) น้าเค(ที่ไปวายสาย)
ขอสอบถามท่านกูรูนะครับ
ผมใช้sport rider วาง 2jz-vvTi ปลดชุดขับสี่ แล้วใช้เกียร์ติดเครื่องเป็นขับสอง ออโต้ ไวร์สายที่น้าเค (น่าจะสี่ห้าเดือนที่แล้ว ช่วงร้อนโคตรๆ)ติดแก็สหัวฉีด ขอถามดังนี้ครับ
1.ถัง 76 อ้วน เติมโดยปกติอยู่ที่ 550-600 บาท วิ่งได้ประมาณ 250-300 โล ถือว่าปกติไหม เฟืองท่าย 4.5 ยาง 235/70/15

- วิ่งความเร็วเฉลี่ยเท่าไหร่ครับ และวิ่งในเมืองหรือนอกเมือง ถ้าวิ่งนอกเมืองความเร็วอยู่ช่วง 110-130 กินมากไปหน่อยครับ ถ้าวิ่งในเมืองเป็นหลักก็ถือว่าปกติ

2.ตอนนี้ เวลารถเคลื่อนตัว ตั้งแต่ความเร็วที่ 40/km ขึ้นไป สีเสียงฮึ่งๆ(ยางผมเช็คแล้ว มีเสียง แต่ไม่ใช่เสียงนี้ ยางจะเสียงแหลมกว่า และความเร็วเกิน 60 ขึ้นไป จะดัง ลองจากวิ่งเรียบถนนที่มีแผงกั้นข้าง แล้วลองฟัง)เพลากลางเป็นสองท่อน มียอยกากบาท ตัวนี้มีผลทำให้เกิดเสียงหรือไม่ ท่านอื่นๆ มีเสียงมากไหมครับ ผมต้องตรวจเช็คครงไหนไหม ตอนนี้รำคาญเสียงนี้มากครับ เพราะยิ่งวิ่งไป มันกวนหูมากๆ

-ถ้ามั่นในว่าไม่ได้เกิดมาจากเสียงยางหรือเพลากลาง ลองเช็คพวกลูกปืนล้อ โดยยกรถให้ล้อลอยและลองหมุนล้อดูว่ามีเสียงบ้างหรือเ ปล่า

อีกอย่างคือลูกปืนเฟืองท้าย เพราะมันมีอายุการใช้งานของมัน เป็นตามดนิดเดียวก็ดังแล้วครับ

3.มีอาการคล้ายแบ็ค ครั้งนึง เป็นตอนจังหวะเร่งอยู่แล้วถอนคันแร่ง มีเสียงดังปุ แล้วก็หายไป(ใช้แก็ส)เลยลองเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ก็ไม่มีเสียง สลับกลับมาใช้แก็ส ก็ไม่มีได้ยินอีกเลย ถามว่าน่ากังวลใจไหมครับ(เปลี่ยนหัวเทียน+ตั้งวาวล์ มาแล้วครับ)

- ถ้า BackFire เกิดขึ้นบ่อย ๆ ก็ไม่ดีครับ มีผลเสียแน่นอนจะมากหรือน้อยแค่นั้น ส่วนใหญ่จะเกิดกับแก๊สระบบดูด เนื่องจากเชื้อเพลิงบางจนชิงจุดระเบิดก่อน บางครั้งลามออกมายังท่อร่วมไอดีก็มี

เครื่อง VVTI เคยอ่านเจอข้อมูลเก่า ๆ BackFire แล้วเสื้อสูบทะลุเลยก็มีครับ (น้าเจคลำปาง)

4.ใช้แก็สหัวฉีด เวลาใกล้หมดถัง ไฟสัญญาณระดับแก็ส เริ่มกระพริบ รถจะวิ่งไม่ออกเลย เหยียบไม่ไป รถมีแต่ความเร็วตกลง ถือว่าปกติไหม เพราะในคันอื่นๆของผม ที่เป็นแก็ส ก็ไม่เคยเจอ จะเจอตอนมันหมดสุดๆ ก่อนตัดเข้าน้ำมัน แต่คันนี้ ยังเหลือแก็สในถังประมาณร้อยนึง อย่างนี้จะทำอะไร เช็คอย่างไรบ้างครับ(หัวฉีด AG)

- ต้องตั้งในโปรแกรมแก๊สใหม่ให้ตัดเป็นน้ำมัน ที่แรงดันแก๊สสูงขึ้นกว่าเดิมก็จะช่วยได้ อีกประเด็นคือถ้าใช้งานระบบแก๊สมานานแล้วลองกลับไปจู นใหม่ดู

เพราะใช้งานไปสักระยะผ้าไดอะเฟรมในหม้อต้มเริ่มยืดแร งดันเดิมที่ตั้งไว้ก็ไม่สามารถคุมได้ตามนั้น

ต้องขันหม้อต้มเพิ่มแรงดันให้ได้ค่าเท่าเดิมและจูนเก ็บรายละเอียดอีกครั้งครับ

4.แหนบหลัง ของเดิม ผมถอดแหนบบรรทุกออก แล้วดัด ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องกับติดถังลงไป หลังห้อย ยิ่งนั่งหลายๆคนแล้วด้วย ตูดห้อยสะใจ ไม่ทราบว่า ผมควรดัดกลับแล้วเสริมแหนบ หรือว่าเสริมแหนบอย่างเดียวพอ หรือทำอย่างไรไม่ให้มันห้อยครับ อีกอยาง เวลาลงสะพาน มันเด้งแบบยวบครับ(โช๊ค โคนี่ แข็งโป็ก ยังไม่รั่วไม่ซึมครับ)ขับทางไกล คนนั่งสบาย แต่คนขับเหนื่อยครับ

- จริง ๆ ไม่ควรดัดแหนบเลยครับเพราะค่า K มันจะเสียไป กรณีถ้าไม่เปลี่ยนยกตับเลย เอาไปดัดกลับให้เหมือนเดิมก็พอได้ อาจจะดัดให้มากกว่าเดิมหน่อยเพื่อชดเชยน้ำหนักถังแก๊ สที่ติดตั้งเข้าไปก็ได้ครับ

5.พวก ลูกหมาก ช่วงล่าง แนะนำหน่อยว่า ใช้ของอะไรดีครับ ร้านแนะนำตองห้า(ของในนี้)แต่ผมเคยรู้สึกไม่ประทับใจ พวกลูกหมากไม่แท้มาก่อน ตอนนี้เลยอยากทราบว่ามีตัวไหนใช้ได้ดีครับ

- เน้นของแท้ไว้ก่อนดีกว่าครับ ส่วนพวกบุชยางเดิมถ้าหมดสภาพแล้ว เปลี่ยนเป็นแบบยูรีเทนก็ช่วยให้เฟิร์มได้อีกหน่อยครั บ

6.O2 censor เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เสียหรือไม่ และควรเปลี่ยนเมื่อใดครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหม ของติดรถมา ก็ใช้เกินแสนโลแล้ว มาต่อที่เราอีก

- ลอง Search ดูในเวปครับ รู้สึกว่าต้องถอดมาวัดค่าความต้านทานครับ

ึ7.ความร้อนสะสมในห้องเครื่องของผม ผมว่าร้อนครับ มันอวล ไม่ค่อยระบาย ผมเลยอยากติดสคูปฝากระโปรง น่าจะช่วยได้ไหม ควรติดแบบไหน มีที่แนะนำไหมครับ ย่านฝั่งธน

- ไม่ควรติดสคู๊ปครับเพราะเครื่องเบนซินมันกลัวน้ำ แง้มฝากระโปรขึ้นนิดหน่อยช่วยได้ครับ

ตอนนี้แฮปปี้อยู่ครับ นอกจากเสียงฮึ่งๆกับความร้อนในห้องเครื่อง แต่ถ้ามีตรงไหนที่จะต้องดุูเพิ่มเติม ยินดีรับคำแนะนำครับ เผื่อผมจะตกหล่นตรงไหนไปบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนนะครับ:emo_toon07:

ค่อย ๆ ไล่เช็คดูเดี๋ยวก็เจอสาเหตุครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:33