ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วิธีแก้เครื่อง 2j ร้อน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58225)

ao.photo 23-05-2011 20:30

วิธีแก้เครื่อง 2j ร้อน

ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง:(

bigbadboy 23-05-2011 20:47

ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา

ao.photo 23-05-2011 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigbadboy (681877 กระทู้)
ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา

เห็นมี 3 ตัวครับ ในตัวรถ มี 2 ตัว นอก 1 ตัว

nick p-car (JZ) 23-05-2011 23:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (681868 กระทู้)
ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง:(

ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ

ตี๋ 3BB 24-05-2011 00:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (681945 กระทู้)
ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ

ผมก็พึ่งเปลี่ยนเหมือนกันครับ หายครับ

ao.photo 24-05-2011 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (681945 กระทู้)

วิ่งแล้วร้อนครับ ถ้าจอดไม่ร้อน

Chili 24-05-2011 10:46

ถ้าพูดเรื่องความร้อนมันก็จะมีปัจจัยไม่กี่อย่างเข้า มาเกี่ยวข้อง หม้อน้ำ วาล์วน้ำ พัดลม

1. หม้อน้ำ : ดูว่าหม้อน้ำขนาดเล็กไปไหม ติดตั้งอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมหรือเปล่า หม้อน้ำตันก็อาจเป็นได้
2. วาล์วน้ำ : เปิดไม่สุด เปิดค้างไม่ปิด
3. พัดลม : พอไหม ส่วนใหญ่ที่ใช้กันก็ดูดหม้อน้ำ 2 เป่าแผงแอร์ 1 แต่ถ้าพื้นที่พอใช้ฟรีปั้มได้ก็ยิ่งดี

กรณีนี้ถ้าจอดไม่ร้อน วิ่งร้อน ตัดเรื่องพัดลมออกไปได้เลยครับ เพราะรถวิ่งลมปะทะหน้ารถยิ่งเป่าช่วยอยู่แล้ว ลองแง้มฝากระโปรงดูครับ น่าจะช่วยให้อากาศผ่านได้ดีขึ้น

Khun_Thian 24-05-2011 10:52

สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ :)

ao.photo 24-05-2011 19:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (682082 กระทู้)
สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ :)

ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ

jamevigo 24-05-2011 21:53

อยากเล่าประสบการณ์ตรงเลยคับ รถผมวีโก้สี่ประตูขับสอง วาง 1j ge ความร้อนขึ้นจนยันเกจ์ น้ำในหม้อพักเดือดปุดๆๆๆ จอดทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นไปต่อได้ ลองเปลี่ยนปั๊มน้ำ คิดว่าจะหาย วันต่อมาขับจากโคราชไปปากช่อง หม้อน้ำโอเวอร์ฮีท จอดรถข้างทาง เปิดกระโปรงหน้า ควันเต็มหน้ารถ ใจหายแว้ป เอาแล้วไงถึงคราวตรูซวยแล้ว และก็เป็นเช่นนั้นจิงๆ ลากคับ ลากเข้าอู่ที่วางเครื่อง สรุปหม้อน้ำตันครับพี่น้อง ผลพวงจากหม้อน้ำตันคือ ฝาสูบโก่ง แล้วก็ซ่อมตามสเต็ป เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย ตัวเบาหวิวเลยคับ

Khun_Thian 25-05-2011 10:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (682254 กระทู้)
ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ

จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม :emo_toon08:

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249

tooman 25-05-2011 12:33

:emo_toon10: ของผมรถวาง 1j โบ ช่างให้เปลี่ยนเป็นพัดลมไฮโดริค ของน้อง2j โบ ก็ใช้เหมือนกันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ

:) :) :)

ao.photo 26-05-2011 21:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (682511 กระทู้)
จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม :emo_toon08:

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249

เดี๋ยวลองถามช่างก่อนนะครับว่าอย่างไงบ้างรู้แต่ว่า

ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงข้างล่างเครื่อง ขาเข้าใช่ไหม

:(

Khun_Thian 27-05-2011 12:07

ฝังไว้ข้างล่างขาเข้าถูกแล้วครับ :)

ao.photo 27-05-2011 21:09

วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ:(

La-Z-BoY 27-05-2011 23:06

2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม

ao.photo 28-05-2011 07:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ La-Z-BoY (683666 กระทู้)
2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม

ผมเคยเป็นครับ เอารถไปโหลดลง เกียร์ติดห้องโดยสาร ให้ช่างทำให้ใหม่ หายเลยครับ ลองดูนะครับ บ้างที่ยางรองแท่นสึก:confused:

Khun_Thian 28-05-2011 11:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (683615 กระทู้)
วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ:(

พัดลมตัวหน้าก็เป่าออกเนี่ยหมายถึงเวลายืนหน้ารถมันจ ะเป่าลมหาเราใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ไปต่อใหม่ให้มันดูดลมเข้าไปแทนครับน่าจะหายร้อ นเวลาวิ่ง ต่อให้ลมไม่แรงแต่มันก็ต้านลมอ่ะครับเหมือนเอาอะไรไป บังหม้อน้ำไว้ทำให้ได้ลมฝั่งเดียวถูกไหมครับและจะทำใ ห้พัดลมเสียเร็วด้วยครับ :emo_toon03:

ao.photo 01-06-2011 17:27

สรุป ที่ทำมา ก็ยังไร้ผล ร้อยเหมือนเิดิม

วันที่ 5/5 เปลี่ยนพัดลมตัวใน 2 ตัว 3500.-
วันที่ 30/5 เพิ่มพัดลมหน้าอีกตัว ล้างหม้อน้ำ 3900.-
วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-

ผลคือไม่หายวิ่งแล้วยังร้อนอยู่ ความร้อนอยู่ที่ 100-110

ไม่กล้าเข้าร้อนเดิมแล้ว :(

pyf 01-06-2011 20:06

มีรูปประกอบเปล่าครับ อยากเห็นจัง เห็นเปลี่ยนไปหลายอย่างแล้วก็ไม่หายสักที เกจ์ที่ว่าเนี่ยเป็นเกจ์แยกใช่มั๊ยครับ แล้วเกจ์ตรงหน้าปัดใช้งานได้มั๊ยครับ

น้ำในหม้อน้ำขาดหายหรือเปล่าครับ

ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดูครับ จะหายมั๊ย (ทางลมเข้า)

ตอนที่ความร้อนไป 110 เนี่ย น้ำเดือดมากเลยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้นึกไม่ออก แหะๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:51