ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เพิ่งได้ใช้ 2j vv เมื่อวาน ออกตัวกระตุก เช็คโค๊ดจะเจอมั้ยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41797)

pakping 01-11-2009 06:42

เพิ่งได้ใช้ 2j vv เมื่อวาน ออกตัวกระตุก เช็คโค๊ดจะเจอมั้ยครับ

เพิ่งไปรับรถมาเมื่อวานครับ bmw e28 แต่มี่จุดที่รู้สึกแปลกใจนิดหน่อยครับ รบกวนถามพี่ๆ คับ ว่ามันปกติรึเปล่า

1. สตาร์ทเครื่องรอบประมาณ600 แล้วลดลงมาประมาณ500 คับ ได้พอขับออกไปลอง กลับมาจอดเข้าเกียร์ N ปรากฏว่ารอบเครื่องขึ้นสูง ไปที่1100 คับ ลองเปลี่ยนไปที่ D กระตุกมากๆ อันนี้ต้องดูที่อะไรคับ
2. ถ้าขับที่ความเร็วประมาณ80 พวงมาลัยสั่นคับ ไม่ว่าขับเกิน 80 แล้วลดลงมา หรือว่า เร่งขึ้นไปถึง 80 อันนี้มาจากเพลาใช่รึเปล่าครับ แล้วต้องทำไงครับ

ช่างบอกว่า ถ้ามีไรผิดปกติให้เอากลับไปแก้คับ

นอกนั้นก็รู้สึกโอเคครับ เกี่ยร์เปลี่ยนดี คิ๊กดาวน์ได้ แต่แอบคิดนิดๆ ว่าออกตัวช้าไปนิด (เฟืองท้ายเดิม 3.91คับ) เดิมขับ mazda bt50 รู้สึกมันออกตัวแรงกว่านี้ หุหุ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

thong960 01-11-2009 10:08

2jz vvti ถ้าวางมาสมบูรณ์รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ650 รอบไม่ว่าแอร์จะตัดหรือต่อ หรือเข้าเกียร์ d,r รอบจะสวิงนิดหน่อยแล้วกลับมาอยู่ที่ประมาณ 650เท่าเดิม เกียร์จะเปลี่ยนนุ่มมากๆไม่มีกระตุกรุนแรง อันนี้เป็นข้อมูลรถผมครับ ไมตี้แวนเฟืองท้าย 4.3 ส่วนการออกตัวขนาดเฟืองท้าย 3.9 ก็ไม่ได้อืดมากมายครับ อย่างอื่นรอท่านอื่นให้ความเห็น

toei 01-11-2009 15:31

2เจ วีวีที ถ้าวายริ่งถูก ออกตัวไม่กระตุกครับ...รอบอยู่ที่ประมาณ 650

TongAE111 01-11-2009 19:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakping (430703 กระทู้)
เพิ่งไปรับรถมาเมื่อวานครับ bmw e28 แต่มี่จุดที่รู้สึกแปลกใจนิดหน่อยครับ รบกวนถามพี่ๆ คับ ว่ามันปกติรึเปล่า

1. สตาร์ทเครื่องรอบประมาณ600 แล้วลดลงมาประมาณ500 คับ ได้พอขับออกไปลอง กลับมาจอดเข้าเกียร์ N ปรากฏว่ารอบเครื่องขึ้นสูง ไปที่1100 คับ ลองเปลี่ยนไปที่ D กระตุกมากๆ อันนี้ต้องดูที่อะไรคับ
2. ถ้าขับที่ความเร็วประมาณ80 พวงมาลัยสั่นคับ ไม่ว่าขับเกิน 80 แล้วลดลงมา หรือว่า เร่งขึ้นไปถึง 80 อันนี้มาจากเพลาใช่รึเปล่าครับ แล้วต้องทำไงครับ

ช่างบอกว่า ถ้ามีไรผิดปกติให้เอากลับไปแก้คับ

นอกนั้นก็รู้สึกโอเคครับ เกี่ยร์เปลี่ยนดี คิ๊กดาวน์ได้ แต่แอบคิดนิดๆ ว่าออกตัวช้าไปนิด (เฟืองท้ายเดิม 3.91คับ) เดิมขับ mazda bt50 รู้สึกมันออกตัวแรงกว่านี้ หุหุ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรื่องเกียร์กระตุก ตอนเข้า N-->D แรงให้ดูสายไฟเข้า ECU ขั้ว NSW ครับ อาจจะต่อเข้ากล่องไม่ถูกต้อง

zaji 01-11-2009 20:43

หรืออาจจะo2 sensorเสียผมก็เปนอยุ่คับ:frown:

pakping 02-11-2009 07:30

เรื่องเกียร์คับ เมื่อวันที่มาโพสเป็นครับ เมื่อเช้าขับออกมาทำงานก็ยังเป็น แต่พอขับถึงที่ทำงาน ไม่เป็นละคับ งงมาก ลองเปลี่ยนไป เปลี่ยนมาทั้งน้ำมันละก็แก็ส ก็ไม่เป็น รึว่าสายเซนเซอร์มันอาจจะหลวม เดวเย็นนี้ลองอีกที

พี่ๆว่าอาการนี้น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ:emo_toon09:

Moonlight 02-11-2009 08:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakping (431148 กระทู้)
เรื่องเกียร์คับ เมื่อวันที่มาโพสเป็นครับ เมื่อเช้าขับออกมาทำงานก็ยังเป็น แต่พอขับถึงที่ทำงาน ไม่เป็นละคับ งงมาก ลองเปลี่ยนไป เปลี่ยนมาทั้งน้ำมันละก็แก็ส ก็ไม่เป็น รึว่าสายเซนเซอร์มันอาจจะหลวม เดวเย็นนี้ลองอีกที

พี่ๆว่าอาการนี้น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ:emo_toon09:

ไม่ต้องงงครับ

การวายริ่งสายไฟยังไม่ถูกต้อง หรือ วายริ่งไม่ครบครับผม

pakping 02-11-2009 08:56

งั้นเดี๋ยวผมลองเช็คโค๊ดดูดีกว่าครับ ว่าขึ้นอะไรบ้าง แต่อยากถามว่า ถ้าเราได้โค๊ดมาแล้วเนี่ย เราจารู้ได้เลยใช่ป่าวครับ ว่าช่างวายสายมาไม่ครบหรือผิดอ่ะครับ

เเล้วเดี๋ยวจามาแจ้งอีกทีนะครับ หาวิธีเช็คก่อน

ขอบคุณครับ:emo_toon06:

cpservice 02-11-2009 09:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakping (431183 กระทู้)
งั้นเดี๋ยวผมลองเช็คโค๊ดดูดีกว่าครับ ว่าขึ้นอะไรบ้าง แต่อยากถามว่า ถ้าเราได้โค๊ดมาแล้วเนี่ย เราจารู้ได้เลยใช่ป่าวครับ ว่าช่างวายสายมาไม่ครบหรือผิดอ่ะครับ

เเล้วเดี๋ยวจามาแจ้งอีกทีนะครับ หาวิธีเช็คก่อน

ขอบคุณครับ:emo_toon06:

รู้ได้แค่เบื้องต้นเท่านั้นครับ
ไม่ได้ครอบคลุมหมดทุกจุด

ยกตัวอย่างเช่นว่า สัญญาณเบรค ตำแหน่งเกียร์ สวิตช์ต่างๆ
ไฟขั้ว +b ที่ต้องผ่านมาจาก m-rel ฯลฯ

เหล่านี้ถึงเช็คโค้ดก็เช็คไม่เจอครับ
ส่วนของการเช็คโค้ด เป็นการดูคร่าวๆว่าอุปกรณ์หรือเซ็นเซอร์ของเครื่องยน ต์และเกียร์ ต่อไว้ครบมั๊ย และอุปกรณ์เหล่านั้นไม่เสียครับ

ส่วนถ้าอยากทราบว่าวายครบจริงๆมั๊ย ต้องเช็คดูสัญญาณเข้าที่กล่องอย่างเดียวครับ ไล่ทีละขั้วเลย ว่าต่อเข้าถูกต้องและต่อครบมั๊ย??

Moonlight 02-11-2009 10:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (431193 กระทู้)
รู้ได้แค่เบื้องต้นเท่านั้นครับ
ไม่ได้ครอบคลุมหมดทุกจุด

ยกตัวอย่างเช่นว่า สัญญาณเบรค ตำแหน่งเกียร์ สวิตช์ต่างๆ
ไฟขั้ว +b ที่ต้องผ่านมาจาก m-rel ฯลฯ

เหล่านี้ถึงเช็คโค้ดก็เช็คไม่เจอครับ
ส่วนของการเช็คโค้ด เป็นการดูคร่าวๆว่าอุปกรณ์หรือเซ็นเซอร์ของเครื่องยน ต์และเกียร์ ต่อไว้ครบมั๊ย และอุปกรณ์เหล่านั้นไม่เสียครับ

ส่วนถ้าอยากทราบว่าวายครบจริงๆมั๊ย ต้องเช็คดูสัญญาณเข้าที่กล่องอย่างเดียวครับ ไล่ทีละขั้วเลย ว่าต่อเข้าถูกต้องและต่อครบมั๊ย??

ขอเสริมจากคุณปังปอนด์ เพื่อความเข้าใจเรื่องระบบการเช็คโค๊ด หน่อยนึงครับ

ระบบการเช็คโค๊ดนั้น ในระบบ ECU จะมีระบบหนึ่งที่คอยรับ สัญญาณ ที่เกิดการผิดปกติในระบบครับ

ตัวสัญญาณนี้เอง มันมีประเภท สื่อสารทางเดียว และสื่อสารสองทางครับ

สื่อสารทางเดียว แบ่งออกเป็น 2 ประเภทคือ จะส่งสัญญาณแจ้งเมื่อถูกเรียกหา และ จะส่งสัญญาณเมื่อเกิดสิ่งผิดปกติ ก็หมายความว่า ECU จะรอรับสัญญาณเข้ามา เมื่อเกิดความผิดปกติของอุปกรณ์ ดังนั้น ถ้าอุปกรณ์ที่ส่งสัญญาณทางเดียวตัวนั้น ไม่ได้รับการติดตั้ง หรือวายริ่งสายไฟไว้ ก็จะไม่มีการส่งสัญญาณ ไปให้ ECU เลย ไม่ว่า ECU จะเรียกขอสัญญาณหรือไม่ ซึ่งปกติแล้ว ถ้าไม่มีสิ่งผิดปกติ ECU จะไม่เรียกขอสัญญาณ เวลาเช็คโค๊ด จะไม่มี โค๊ดผิดปกติขึ้นมา จึงดูเหมือนว่า ทุกอย่างดีหมด ทั้งๆที่ไม่ได้วายริ่งสายไฟ ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็คือ เกิดปัญหาเครื่องยนต์ผิดปกติ แล้ว ECU เรียกขอสัญญาณจากอุปกรณ์นั้นๆ แล้วถ้าอุปกรณ์นั้นๆ ไม่ได้ถูกติดตั้ง หรือไม่ได้ถูก วายริ่งสายไฟไว้ จึงไม่ได้ส่งสัญญาณไปให้ ECU จึงเกิดโค๊ดขึ้นมาครับ เช่น โค๊ด 78 FPC ซึ่ง อุปกรณ์ตัวนี้นั้น ถ้าไม่ได้มีการติดตั้ง และ ไม่มีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นกับเครื่องยนต์ เวลาตรวจเช็คโค๊ดก็จะไม่ขึ้นหมายเลขนี้ครับ แต่เมื่อไหร่เกิดผิดปกติของเครื่องยนต์ ECU จะร้องเรียกขอสัญญาณ เมื่อไม่มีสัญญาณนี้จากอุปกรณ์ดังกล่าว ECU จึงจะขึ้นโค๊ด 78 ขึ้นมาครับผม

สื่อสารสองทาง หมายถึง มีการส่งสัญญาณป้อน ECU ตลอดเวลา ไม่ว่า จะมีสิ่งผิดปกติ หรือไม่ก็ตาม ส่วนใหญ่สัญญาณสื่อสารสองทางพวกนี้ จะส่งเป็นช่วงของตัวเลขครับ ซึ่งจะมีตัวเลข Min. และ Max. ถ้าสัญญาณส่งมา ต่ำกว่า Min. หรือสูงกว่า Max. และ/หรือ ไม่ส่งสัญญาณ ช่วงเวลาหนึ่ง ECU ก็จะแจ้งส่งสัญญาณผิดปกติเป็นรูปเครื่องยนต์กระพริบท ี่หน้าปัด เวลาเช็คโค๊ดก็จะขึ้นตัวเลขมาครับ เช่น โค๊ด 21, 22, 24, 42, 61 เป็นต้นครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:01