ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ความร้อนขึ้น (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=71936)

ธนาคม 17-07-2013 12:11

ขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ

ผมจะลองแก้ไขดูครับ

C220 17-07-2013 12:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ธนาคม (874323 กระทู้)
ขอบคุณท่านที่สนใจครับ

พัดลมที่ติดหน้าเครื่องเป็นแบบเป่าครับ แล้วตัวในเครื่องก็ดูดเข้าครับ

แล้วตัววัดอุณหภูมิติดตรงใต้เครื่องครับ ช่างบอกว่าเครื่อง 2jz อยู่ตรงนี้เลยครับ (เวลาเราหันหน้าเข้าหารถเปิดกระโปรงรถจะอยู่ด้านขวาม ือด้านล่างใกล้ๆ กับตัวที่เราเช็คน้ำมันเครื่องนะครับ)

เวลารับขับทางไกลความร้อนนิ่งครับ พอจอดไฟแดงเรื่มขยับขึ้น บางทีออกตัวขึ้นพรวด 2-3 องศาเลย แล้วก็ค่อยๆ ลด ลงมา ประมาณ 90 องศาครับ อ่านค่าจากตัววัดตัวใหม่ครับ ตอนไปซื้อเกจ ที่ร้านให้ใช้หัวที่ใส่กับตัวเครื่องยนต์ รุ่นของมันเลย เค้าบอกว่าจะได้อ่านค่าถูกต้อง

ตอนติดเครื่องผมลองเอามือบังสู้กับลม ลมแรงมาก และตรงพัดลมมีตีโครงเหล็กมิดชิด ผมเอาซิลิโคลนอุดรูรั่วที่มีอยู่ด้วยเผื่อพัดลมจะได้ ดูดลมมาจากด้านหน้ารถเต็มที่

หม้อน้ำช่่างหม้อน้ำบอกเป็นแบบ 3 ช่องครับ

ขอบคุณครับ

ปกติเครื่องรุ่นนี้พัดลมฟรีปั้มจอดทิ้งตากแดด 3 ชั่วโมงก็ไม่ร้อน อุณหภูมินิ่งสนิท
ถ้าอุณหภูมิแกว่งเยอะๆเหมือนไล่ลมไม่หมดครับ
หม้อน้ำที่ไม่มีฝาเติมน้ำด้านบนเต็มไล่ลมยากเหมือนกั น น่าจะลองไล่ลมดูอีกที
ลองถอดท่อยางน้ำในจุดที่คิดว่าสูงที่สุดแล้วเติมน้ำอ ัดให้ล้นออก หากต้องเติมจนน้ำเต็มกระป๋องพักน้ำคงต้องดูดออกทีหลั งครับ

tonge34 17-07-2013 22:29

เหมือนผมเลย

อาการแบบผมเลยครับ แต่ผม 1เจโบ ทำเกี่ยวกับหม้อน้ำนี้แหละหมดไปเยอะมากกับหม้อน้ำ แต่สุดท้ายเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์เยอะขึ้นหาจ๋อมเ ลยครับไอ้ความร้อน อาจเป็นทางเลือกอีกทางครับ:emo_toon08:

off JZ 18-07-2013 02:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tonge34 (874846 กระทู้)
อาการแบบผมเลยครับ แต่ผม 1เจโบ ทำเกี่ยวกับหม้อน้ำนี้แหละหมดไปเยอะมากกับหม้อน้ำ แต่สุดท้ายเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์เยอะขึ้นหาจ๋อมเ ลยครับไอ้ความร้อน อาจเป็นทางเลือกอีกทางครับ:emo_toon08:

ปรกติใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร แล้วเปลี่ยนเป็นเบอร์อะไรคราบ

Pong79 18-07-2013 06:55

พัดลมเครื่อง หม้อน้ำขวาง บังลมครบ ออยเกียร์ ก็ตำแหน่งใกล้เคียงกัน
รถเพื่อนผมก็ประมาณนี้ก็ปัญหาความร้อนไม่มีมากวนใจ

ไม่มีข้อมูลว่าเป็นมาตั้งแต่นำรถมาใช้หรือเปล่า..!

ความเห็นส่วนตัว
รถคันนี้ปาดแคร้งหรือเปล่าครับ
ตะกรันน้ำในเสื้อสูบมาก
ฝาสูบหรือปะเก็นมีปัญหา

tonge34 19-07-2013 23:23

0w40 หรือถ้าเก่าหน่อยก็ 0w50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ (874863 กระทู้)
ปรกติใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร แล้วเปลี่ยนเป็นเบอร์อะไรคราบ

ประมาณนี้ครับ เพราะต่อไปผมคงต้องขยับขึ้ 50 แล้วหละครับมันเก่ามากแล้ว 555

nprapt 21-07-2013 09:59

ผมใช้ 960 วาง 1j bo vvti แนะนำให้ย้ายออยเกียร์ อื่นๆ หน้าแผงคอยล์ร้อนของแอร์ ออกให้โล่ง แลัว พัดลมหน้าคอลย์ร้อน เปลี่ยนใหม่เป็นของ BENZ ตัวใบกว้างกว่าของเดิมของคุณมาก ตัวบางๆ แต่แรงมาก เสียงลมจะดังสักหน่อย เมื่อก่อนผมใช้ฟรีปั้มอย่างเดียว วิ่งไม่มีปัญหา แต่ถ้ารถติดๆ ความร้อนขี้นเกิน 100 องศาเลย แค่ติดพัดลมตัวนี้ รถจะติดหนักอากาศร้อนอย่างไร ก็ไม่เกิน92 องศา แต่ถ้าปกติจะไม่เกิน 86 องศา จากประสบการณ์ส่วนตัวจริงๆครับ

se278 21-07-2013 11:06

รถท่านใช้ออยเกียร์ ทั้งแบบฝังหม้อน้ำและแบบแผง หรือครับ

tom.4wd 24-07-2013 22:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ธนาคม (874306 กระทู้)
เรียนท่านผู้มีความรู้
ผมเอารถญาติ มาจาก กทม. มา ใช้ได้ 10 กว่าเดือนแล้ว เป็นรถ VOLVO 960 วาง 2jz ge ติด LPG เวลาวิ่งความร้อนปกติ (89-95 องศา) พอจอดติดไฟแดง ความร้อนขึ้นไปเรื่อย ๆ เกิน 100 นิดๆ พอวิ่งไปความร้อนก็ลดลง เหลือประมาณ 95 ไม่รู้จะแก้ยังไง พอดีผมอยู่เชียงใหม่ รถติดไม่ค่อยนานก็เลยไม่รู้ว่าจะเกิน 100 มากไหม เวลาจอดนานๆ (ไม่กล้าทดลองจอดนานๆ กลัวเครื่องพัง) ผมแก้ไขแล้วดังนี้
1.ล้างหม้อน้ำแล้วแบบใช้เหล็กแทงด้วย (หม้อน้ำไม่รั่ว)
2.เปลี่ยนกระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
3.เปลี่ยนฝากระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
4.เปลี่ยนวาล์วน้ำเป็นเปิดที่ 78 องศากว่าๆ (จำตัวเลขไม่ได้) ของเครื่อง jz แท้เลย (ร้านบอก) และทดลองต้มดูแล้วก่อนใส่แล้ว
5.เปลี่ยนปั๊มน้ำใหม่แล้ว
6.เปลี่ยนสายพาน ไทมมิ่งใหม่แล้ว
7.ใส่น้ำยาคูลแลนท์ 2 ขวด
8.ใส่พัดลมหน้าหม้อน้ำขนาด 8 นิ้ว สวิทซ์ เปิดปิดด้วยมือเมื่อต้องการ (แต่เปิดแล้วความร้อนไม่ลดเลย)

อ้อลืมบอก หม้อน้ำเป็นหม้อน้ำแบบไม่มีที่เติมน้ำ ของเดิมวอลโว่ เติมน้ำที่กระป๋องพัก พัดลมติดจากเครื่อง (ไม่ใช่ไฟฟ้า) แรงลมแรงมาก
ตอนเอามาใหม่ ตัววัดความร้อนไม่ดี ญาติบอกว่าไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อนขับรถติดใน กทม. 2-3 ชม. สบาย แต่ผมกังวลเลยซื้อตัววัดความร้อนมาติด ยี่ห้อ Autogauge ตอนนี้เลยกังวลมากกว่าเดิมอีกขับไปดูไปตลอดทาง
จึงใคร่ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยผมลองผิ ดลองถูกมา 3 เดือนเห็นจะได้

อาการนี้เหมือนถ้าฟรีปั้มเเรงดีอยู่ เท่าที่ดูทุกอย่างก็OK นะแต่ ผมคิดว่าเอาง่ายๆก่อนทดลองถอดวาล์วน้ำดูครับ แล้วเดินเบาแบบติดไฟแดงลองใช้งานจริงๆ ดูว่าอุณหภูมิเป็นยังไงก่อน เพราะผมเคยเจอมา วาวน้ำมันเปิดน้อยหมายถึงมันยกตัวได้น้อยกว่าที่ควรจ ะเป็น หรือใส่วาวน้ำของก๊อปมาไม่มียี่ห้อตอนซื้อก็บอกว่าขอ งเเท้แต่ใส่ไปแล้วมันไม่แท้มันร้อน อาการเป็นแบบที่คุณว่ามาเลยครับ อันนี้เจอมากับตัว ถ้าเป็นที่วาวน้ำค่อยไปหาของแท้ตรงรุ่นมาใส่ครับ วาวน้ำต้องแน้นของแท้ๆเท่านั้น ลองดูเป็นแนวทางครับ:cool: (เพราะของผมไล่ทำทุกอย่างหมดเบี่ยไปกับความร้อนก็เยอ ะเอาการสุดท้ายมาตายที่วาวน้ำมันเปิดไม่สุดเจ็บใจจิง ๆ..)

A(RT131) 08-10-2013 11:17

--- Update ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:16