ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ทำเพลามาใหม่ทั้งเส้น แต่ไม่หายสั่น ทำไงดีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72528)

boost 12-09-2013 22:44

ทำเพลามาใหม่ทั้งเส้น แต่ไม่หายสั่น ทำไงดีครับ

ไปทำเพลาที่ร้านมีชื่อแห่งนึง นั่งรอไปหลายชั่วโมง ทำเสร็จลองวิ่งพบว่านิ่งขึ้น ขับลองได้แค่ 0-120 เพราะรถเยอะ แต่ไปวิ่ง ตจว.ความเร็ว 140+ ยิ่งเร็วยิ่งสั่น ลองหลายรอบหลายเส้นทาง บางครั้งก็สั่น บางครั้งก็ไม่ค่อยสั่น แบบนี้ต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ ที่ผมเดาก็มี

1 เพลา อันนี้คิดว่าต้องแก้แน่ๆ
2 ยางรองแท่นเครื่อง
3 สาเหตุอื่นๆ?

แกัไม่จบซักที อาการสั่น หมดไปเป็นหมื่นละ อู่ทั่วไป อู่bmwโดยตรง จนมาที่นี่เป็นร้านที่3 ร้านดัง ประวัติดี มีรับประกัน ไม่รู้เมื่อไรจะจบ :rolleyes:

bai teoy W123 12-09-2013 23:59

เบื้องต้น กลับไปที่ร้านทำเพลา แล้วแจ้งปัณหาที่เกิดกับทางร้านให้แก้ไขครัย ส่วนประกอบอื่นๆก็มี จากประสพการณืตรง เช็คทุกอย่างก็ไม่พบสาเหตุ สุดท้ายมาพบว่าหน้ายางหลังด้านซ้ายบวมครับ ค่อยๆแก้ไขไป เอาใจช่วยให้แก้ไขจบโดยเร็วครับ

:cool: :cool:

maverickman 13-09-2013 09:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost (880775 กระทู้)
ไปทำเพลาที่ร้านมีชื่อแห่งนึง นั่งรอไปหลายชั่วโมง ทำเสร็จลองวิ่งพบว่านิ่งขึ้น ขับลองได้แค่ 0-120 เพราะรถเยอะ แต่ไปวิ่ง ตจว.ความเร็ว 140+ ยิ่งเร็วยิ่งสั่น ลองหลายรอบหลายเส้นทาง บางครั้งก็สั่น บางครั้งก็ไม่ค่อยสั่น แบบนี้ต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ ที่ผมเดาก็มี

1 เพลา อันนี้คิดว่าต้องแก้แน่ๆ

แกัไม่จบซักที อาการสั่น หมดไปเป็นหมื่นละ อู่ทั่วไป อู่bmwโดยตรง จนมาที่นี่เป็นร้านที่3 ร้านดัง ประวัติดี มีรับประกัน ไม่รู้เมื่อไรจะจบ :rolleyes:

ถ่วงเพลาหรือยังครับ:smile:

anan naksiri 13-09-2013 09:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost (880775 กระทู้)

ถ่วงเพลายังครับ
รถผมก็เป็นไปถ่วงที่ชลบุรีมาหายเลยครับ

มังกรกินเจ 13-09-2013 10:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anan naksiri (880805 กระทู้)
ถ่วงเพลายังครับ
รถผมก็เป็นไปถ่วงที่ชลบุรีมาหายเลยครับ

แนะนำให้ถ่วงครับ

FighterJz 13-09-2013 10:31

ร้านดี ๆ ที่ตัดต่อเพลากลางที่ทำมาน่าจะทำดีครับ

แต่สาเหตุที่ไม่หายอาจจะมาจากอย่างอื่นครับ

ซึ่งเค้าไม่ได้ตรวจเช็คครับ

รถผมตัดต่อเพลากลางมาคด เอามาให้อู่ดี ๆ ที่น้องแนะนำ เค้าเอารถไปวิ่งเช็คหาสาเหตุปัญหาที่สั่น ก็มี

1. เพลางกลางคด
2. ล้อหน้าใส่อะแดปเตอร์มีกันสั่นแต่มันไม่ฟิตพอดีกับแม ็กและดุมล้อ
3. พัดลมหม้อน้ำกำลังแรงและเสียสมดุลเวลาคอมแอร์ทำงานจะ สั่นลงตัวถังรถ

อู่เค้าแก้ไขโดย
1. ส่งโรงกลึงตรวจเช็คและตัดต่อใหม่
2. ส่งโรงกลึง กลึงอะแดปเตอร์ใหม่ แต่ต้องถอดล้อ และดุมล้อ มาพร้อม
3. ข้อนี้ไม่ได้ทำ แต่ช่างเค้าบอกและทดสอบให้ดูว่าสั่นประมาณนี้ครับ

ก่อนหน้านี้วิ่ง 110 กม/ชม ตาม gps ไม่กล้าไปต่อเพราะสั่นไปทั้งรถ หลังจากทำ 1 + 2 เสร็จ นิ่งวิ่งสบายขึ้นเยอะ :)

cysc2007 14-09-2013 20:32

อีกสาเหตุที่เคยพบเอง คือลูกปืนกากะบาทฝืด(ตาย) อู่เซฟต้นทุนไม่เปลี่ยนให้ ตอนถ่วงเพลาก็วางในแนวตรงแต่พอใส่ในรถมันจะต้องงอตาม โครงรถ และมุมเปลี่ยนไปไม่เหมือนกับตอนใช้เครื่องเดิม ทำให้ติดขัดเพลาแก่วงเพราะฝืนแรงฝืดของกากะบาท

Khun_Thian 16-09-2013 12:03

ลองไปร้าน"เงากลการ"ท่าพระดูครับ เรื่องเพลาผมจบที่นี่แต่ราคาแรงอยู่ครับ :smile:

toursport 16-09-2013 19:07

..

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (881084 กระทู้)
ลองไปร้าน"เงากลการ"ท่าพระดูครับ เรื่องเพลาผมจบที่นี่แต่ราคาแรงอยู่ครับ :smile:

รับประกันทุกแรงม้า เริ่มต้นที่5000+-แล้วแต่งานครับ
ของผม5ถ้วน+ค่าน้ำชาอีกหน่อยครับ เรียบลื่นๆเลย

boost 16-09-2013 23:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maverickman (880797 กระทู้)
ถ่วงเพลาหรือยังครับ:smile:

ที่ร้านถ่วงให้แล้วครับ

boost 16-09-2013 23:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toursport (881125 กระทู้)
รับประกันทุกแรงม้า เริ่มต้นที่5000+-แล้วแต่งานครับ
ของผม5ถ้วน+ค่าน้ำชาอีกหน่อยครับ เรียบลื่นๆเลย

ร้านนี้ละครับที่ผมไปทำมา เพิ่งไปแก้มารอบ2 เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ช่างลองเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลาง เปลี่ยนเสร็จยังไม่ได้ลองซัดเกิน 120เลยไม่รู้อาการ เด๊วพรุ่งนี้วิ่งยาวๆคงได้ลองอีกที แล้วจะมารายงานครับ

maverickman 18-09-2013 09:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost (881144 กระทู้)
ที่ร้านถ่วงให้แล้วครับ

อยู่ กทม แนะนำให้ขับมาถ่วงเพลาที่ชลบุรี ราคาไม่เกิน 1000 บาท ร้านเยื้อง ธ กสิกรไทย (ถ้าจำไม่ผิด) ก่อนถึง makro ชลบุรี เส้นสุขุมวิท อยู่ทางขวามือ ถ้ามาจากกรุงเทพ:smile:

Zong 30-09-2013 22:54

บ๒งท๕เ๊้นผแบ๑งเ๙เข๒ ถ่็งโ๒งๅ้ํคใ๑บ

Apple JZ Power 01-10-2013 22:20

ยางยอย กากบาทเพลา
ล้อ ยาง น่าจะวนเวียนอยู่แถวๆนี้แหละครับ
ผมยางไม่กลมซะงั้น
หมดไปสารพัดแบบ... เปลี่ยนยางเลิกเลย fight

เค_คลองสาม 02-10-2013 10:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Apple Power (882683 กระทู้)
ยางยอย กากบาทเพลา
ล้อ ยาง น่าจะวนเวียนอยู่แถวๆนี้แหละครับ
ผมยางไม่กลมซะงั้น
หมดไปสารพัดแบบ... เปลี่ยนยางเลิกเลย fight

ผมยกตัวอย่างให้น่ะครับ ผมเองใช้ a31 ตุ๊กกาเพลากลางเดิมใช้มาไม่เคยสั่นแม้แต่น้อย วางเครื่องก็ตัดต่อเพลากลางปกติ แต่พอตุ๊กตาขาด ก็เปลี่ยน แต่ผมเปลี่ยนเป็นของtoyota เพราะมันแข็งแรงทนทานกว่า แค่นั้นครับ สั่นที่45ครับ แต่หลังจากนั้นไปก็ไม่สั่นแล้ว นึกกันเองน่ะครับว่าเพราะสาเหตุไรที่ทำให้สั่นได้ จุดยึด ความสูงต่ำ การเยื้องหน้าหลังของตุ๊กตา ความแข็งของยางตุ๊กตา มันมีประมาณนี่ครับ เพราะตุ๊กตาที่มาใส่ใหม่ ไม่ต้องตัดต่อเพลากลาง ไม่ต้องแก้ไขอะไร ถอดออกแล้วใส่ใหม่

ที่ผมยกตัวอย่างก็จะแค่บอกว่า ลักษณะของเพลากลางที่สั่นได้นั้น มันจะมีตัวแปรเยอะ นิดหน่อยก็เป็นสาเหตุ บางคันแค่แหวนอีแป๊ะตัวเดียวก็หายสั่นได้ fight

boost 02-10-2013 20:26

สรุปว่ายังไม่หายสั่นครับ ตอนนี้ทนๆขับไปก่อนเพราะยังไม่ว่างไปแก้อีกรอบ :redface:

C220 02-10-2013 22:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost (882786 กระทู้)
สรุปว่ายังไม่หายสั่นครับ ตอนนี้ทนๆขับไปก่อนเพราะยังไม่ว่างไปแก้อีกรอบ :redface:

ใจเย็นๆครับเดี๋ยวก็หาเจอ :smile:

ส่วนที่เกี่ยวกับเพลากลางส่วนใหญ่จะสั่นที่ความเร็วต ่ำ
ที่ผมเคยเจอก็ตัดต่อมาไม่ได้ศูนย์ ไม่ได้ฉาก ตุ๊กตาใหม่ยางแข็งเกินไป ระดับหิ้วตุ๊กตาไม่เป๊ะัที่พี่เค้าว่ารองแหวนตัวเดีย วก็หาย แปลงเฟืองท้ายมาไม่ได้ศูนย์ต้องเช็คทั้งซ้ายขวาแหงนข ี้นลง วางเครื่องหน้าเชิืด เป็นไปได้หมด

แต่ถ้าเป็นการสั่นที่ความเร็วสูง แนวโน้มจะมาจากล้อ ยิ่งเร็วยิ่งสั่น หลักๆ ก็บ่าดุมล้อไม่ฟิตต้องกลึงแหวนรอง ยางไม่กลมนี่ก็เจอเยอะมาก สาเหตุ 2 อย่างนี้ตอนถ่วงล้อไม่รู้เพราะเค้าอัดล้อลอยอยู่กับเ ครื่องถ่วงยังไงมันก็นิ่ง พอเอาล้อมาวางกับพื้นถนนมันก็คนละเรื่อง จานเบรคคดก็เคยเจอ

♀~เสือกินJ~♂ 02-10-2013 23:18

อยากให้วิเคราะห์เป็นสเตปอย่างงี้ก่อนครับ

1. เริ่มสั่นมาจากช่วงไหน (ท้ายรถ/กลาง/หน้า) สั่นท้ายเช็คยาง สั่นกลางเช็คเพลาจุดหมุนต่างๆ แท่นเกียร์ สั่นหน้าเช็คยาง ระบบบังคับเลี้ยว

2.ลักษณะการสั่นอย่างไร (สั่นแบบเต้นขึ้นลง / สั่นรถสะเทือนทั้งคัน / สั่นรถโยกซ้ายขวา) สั่นเต้นขึ้นลงเช็คยาง สั่นทั้งคันเพลากับจุดยึดแท่นต่างๆ สั่นซ้ายขวาเช็คหน้ายางและมุมล้อ

หากสามารถวิเคราะห์ได้ คำตอบจุดบกพร่องอยู่ไม่ไกลครับ อีกอย่างอย่าลืมดูโช๊คอัพด้วยนะครับ โช๊คตายก็สามารถทำให้สั่นได้เหมือนกัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:35