ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   - หาสายไฟถอยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44558)

kkk 19-01-2010 09:21

- หาสายไฟถอยครับ

- พอดีรถญาติเขาไปวางเครื่อง 1เจ จีอี มาแล้วช่างไม่ต่อสายไฟถอยมาให้ครับเราไปหาได้จากตรงไ หนง่ายสุดครับ หรือต้องดึงมาจากท้ายเกียร์อย่างเดียวครับ คือว่าปลั๊กตรงท้ายเกียร์มันเเคบมากครับ:frown:

bunnakon2 19-01-2010 09:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (468178 กระทู้)
- พอดีรถญาติเขาไปวางเครื่อง 1เจ จีอี มาแล้วช่างไม่ต่อสายไฟถอยมาให้ครับเราไปหาได้จากตรงไ หนง่ายสุดครับ หรือต้องดึงมาจากท้ายเกียร์อย่างเดียวครับ คือว่าปลั๊กตรงท้ายเกียร์มันเเคบมากครับ:frown:

หาที่ชุดสายไฟนั้นแหละครับ สายสีแดงคาดดํา แต่ต้องมีไฟเข้าสวิตย์ด้วยนะครับ สายสีน้ำเงินคาดแดง(ดูให้ดีครับสีนี้จะมีช้ำกันกับสา ยอื่น)

OTTO940 19-01-2010 10:43

รถผมจากเกียร์ออโต้ เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา
ช่างไม่ได้ต่อไฟถอยให้เหมือนกัน บอกต่อไม่เป็น

รบกวนขอวิธีต่อละเอียดๆหน่อยคับ

cefred 19-01-2010 12:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OTTO940 (468248 กระทู้)
รถผมจากเกียร์ออโต้ เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา
ช่างไม่ได้ต่อไฟถอยให้เหมือนกัน บอกต่อไม่เป็น

รบกวนขอวิธีต่อละเอียดๆหน่อยคับ

ใช้หน้าปัดเดิมอยู่หรือป่าวครับ (เกียร์ออโต้) ถ้าใช้ของเดิมอยู่ไปไล่สายจากหลังเรือนไมล์ได้เลย ในตำแหน่งปลั๊กที่เข้าชุดบอกไฟเกียร์ สีของสายไฟถอยจะเป็นสีเดียวกัน แต่สำคัญที่ว่าส่วนใหญ่ช่างไม่ได้ต่อสายไฟจากเกียร์ม าให้
ให้ต่อเองเลยครับ มุดลงไปใต้ท้องรถดูเลยครับ แล้วหาสายไฟไปจ้ำที่ขั้วสวิทย์เกียร์ถอยและเก็บสายไฟ ให้เรียบร้อย พร้อมใช้งาน(จะได้ไม่ต้องมุดลงไปทำอีก)
เมื่อได้สายไฟที่ต่อแล้วก็ลากขึ้นไปที่ห้องโดยสาร (ปกติถ้าเข้าเกียร์ถอยไฟจะติด เกียร์ว่างไฟจะดับ นั่นหมายความว่าใช้สวิทย์ที่เกียร์ถอยเป็นสวิทย์ตัดต ่อไฟ)ส่วนใหญ่ช่างจะตัดชุดสายไฟเกียร์ออโต้เเละพันซุ กไว้ใต้พรมแถวๆเกียร์หรือคอนโชลนั่นล่ะครับ (เท่าที่เคยเจอมานะ) จากนั้นให้ไล่สีตามปลั้กหลังเรือนไมล์เลยครับว่าสายท ี่เข้าตำแหน่งไฟถอยนั้นสีอะไร ให้ไปดูที่ชุดสายที่ซุกไว้ ถ้าเจอเเล้ว ก็จ้ำสายเข้าไป1เส้น อีก1เส้นไปเข้าไฟ+ และลองเช็คดูครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมาเป็นรถ Cefiro A31 ซึ่งสีของไฟถอยจะเป็นสีเขียว แต่รถยี่ห้ออื่นนี่ไม่แน่ใจครับ แต่หลักการและวิธีการต่อก็คล้ายๆกัน ไม่ต่างกันมา จะต่างกันก็ตรงสีนี่ล่ะครับ ยังไงก็ลองต่อดูนะครับ พอเป็นได้แค่แนวทางครับ จะให้ชัวร์ต้องดูนำแนะนำจากเพื่อนๆท่านอื่นประกอบด้ว ยครับ

kkk 19-01-2010 12:48

- ขอบคุณมากครับ:) เดี๋ยวจะลองดูครับ (มือสมัครเล่นครับ):)

kang960 19-01-2010 18:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OTTO940 (468248 กระทู้)

งะ... แค่นี้ช่างบอกต่อไม่เป็น แล้วเป็นช่างไฟได้ยังไง อย่างอื่นจะครบไหมหนะ

OTTO940 20-01-2010 13:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kang960 (468504 กระทู้)
งะ... แค่นี้ช่างบอกต่อไม่เป็น แล้วเป็นช่างไฟได้ยังไง อย่างอื่นจะครบไหมหนะ

เป็นช่างที่ยกเกียร์สลับให้น่ะคับ...
ของเดิมผมเป็นออโต้ไฟติดดีคับ
พอเปลี่ยนเป็นธรรมดาแล้วไม่ติดคับ

:frown:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:49