ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   สอบถามปัญหาความร้อน กับหม้อน้ำครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74135)

nukenook 06-05-2014 20:58

สอบถามปัญหาความร้อน กับหม้อน้ำครับ

รถ chev colorado ตา 2 ชั้น วาง 2j gte vvti ครับ

หม้อน้ำเดิม ติดเกจ water temp. วัดที่ท่อน้ำบนนะครับ

เวลาติดเครื่องเดินเบา อุณหภูมิอยู่ที่ 90
เวลาวิ่งชิวๆ เรื่อยๆ รถไม่ติด ก็จะอยู่ประมาณ 90
เวลารถติดๆหน่อย หรือวิ่งเรื่อยๆ แต่แดดร้อนๆ ก็จะประมาณ 95
ถ้าวันไหนทั้งติด ทั้งร้อน ตากแดดด้วย บางทีวิ่งไป 100
ล่าสุดวิ่งตากแดด ลองออกตัวแล้วคิกดาวน์ ลากไปแปปเดียว ถึงประมาณ 120 หรือ 130 km/h ไม่แน่ใจ (ตกใจเสียงเกจร้องเตือน) อุณหภูมิจาก 95 วิ่งไป 110 เลยครับ ต้องผ่อนมาเหลือประมาณ 70 km/h วิ่งกินลมเรื่อยๆ สักพักก็กลับลงมา 95

แบบนี้ร้อนไปใช่มั๊ยครับ ควรจะแก้ปัญหายังไงดี ตอนนี้มีพัดลมฟรีปั๊ม 1 ตัว แล้วก็พัดลมไฟฟ้าเป่าเข้าจากด้านหน้า 2 ตัวครับ

ส่วนเรื่องหม้อน้ำ ตอนนี้หม้อน้ำรั่วครับ มีน้ำซึมด้านบนตรงรอยต่อแผงกับฝาพลาสติก ต้องเติมน้ำที่ถังพักทุกวันประมาณ 1นิ้ว ลองไปถามร้านหม้อน้ำ ช่างแนะนำว่า

1. ซ่อม โดยเปลี่ยนฝาพลาสติกออกแล้วเอาฝาอลูมิเนียมเชื่อมแทน ล้างหม้อน้ำใหม่ แล้วเติมน้ำยาพัดลมฟรีปั๊มใหม่ เค้าว่าเท่านี้น่าจะพอ เบ็ดเสร็จไม่เกิน 2000

2. เปลี่ยนลูกใหม่แบบเดิม (เห็นว่าของจีน) แผงอลูมิเนียม ฝาพลาสติก ประมาณ 3500

3. เปลี่ยนลูกใหม่เป็นทองเหลือง ประมาณ 5000 แต่ช่างว่าแบบอลูมิเนียมจะระบายดีกว่า

แบบไหนน่าจะ ok สุดครับ หรือยังไงก็ไม่พอ ต้องเปลี่ยนไปเล่นอลูมิเนียมทั้งลูก ลองอ่านกระทู้เก่าเห็นคุณมูนว่ามันไม่ได้ต่างกันมาก แถมถามมาแต่ละที่ เจอราคาแล้ว :confused:

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Khun_Thian 07-05-2014 18:43

แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำป่ะครับ
ถ้าอุณหภูมิที่ว่ามา เท่าของผมทุกประการแถมของผมต่อน้ำมันเกียร์ไปหม้อน้ำ ด้วยนะ ชินแล้วน่ะ น้ำไม่เคยดันซักทีนะครับ พอขับมาจอดน้ำในหม้อพักก็เท่าเดิมนะ :)

แต่เป็นเนียมทั้งลูกนะครับ

nukenook 07-05-2014 20:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (897015 กระทู้)
แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำป่ะครับ
ถ้าอุณหภูมิที่ว่ามา เท่าของผมทุกประการแถมของผมต่อน้ำมันเกียร์ไปหม้อน้ำ ด้วยนะ ชินแล้วน่ะ น้ำไม่เคยดันซักทีนะครับ พอขับมาจอดน้ำในหม้อพักก็เท่าเดิมนะ :)

แต่เป็นเนียมทั้งลูกนะครับ

โอ้เท่าของพี่เลยหรอครับค่อยโล่งอกหน่อย แล้วเวลาซัดเข็มความร้อนมีเกินจุดกลางมั่งมั๊ยครับ ของผมแผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำครับ น้ำมันเกียร์ไปหม้อน้ำเหมือนกันครับ

se278 08-05-2014 07:45

ท่อบนมันท่อน้ำฝั่งร้อนครับ

KIMCHK 08-05-2014 09:24

หม้อน้ำรั่วมีผลครับ
มันมีอากาศเข้าไป
ทำให้เวลาซัดแล้วความร้อนขึ้น
ลองซีเมนเหล็กซ่อมชั่วคราวดูก่อนแล้วเติมน้ำให้เต็มร ะบบ

ปล.ประสบการณ์ตรงผมรั่วตะเข็บฝาบน ว่าจะเปลี่ยนๆ
ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย :emo_toon08: :frown:

แต่อุดซีเมนเหล็กไว้ไม่รั่ว ซัดแล้วความร้อนไม่ขึ้นแล้วนะ

Khun_Thian 08-05-2014 10:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook (897024 กระทู้)
โอ้เท่าของพี่เลยหรอครับค่อยโล่งอกหน่อย แล้วเวลาซัดเข็มความร้อนมีเกินจุดกลางมั่งมั๊ยครับ ของผมแผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำครับ น้ำมันเกียร์ไปหม้อน้ำเหมือนกันครับ

จุดวัดถูกต้องแล้ว
หม้อน้ำเอาไปทำฝาบนล่างได้ก็ทำเลยครับควรรีบซ่อม ฝาพลาสติกมันจะแตกได้ แต่ต้องให้ช่างรับประกันงานให้ด้วยเผื่อไว้ครับ
ตอนซัดเข็มเกินครึ่งไปหน่อยนึงครับพอพัดลมไฟฟ้าทำงาน จะลดลง แต่ว่าของพี่เป็นฟรีปั๊มไม่น่าจะร้อนขนาดนี้จริงๆนะ
พัดลมฟรีปั๊ม1กะเป่าแผงแอร์1ตัวน่าจะพอแล้วนะครับ เยอะไปมันก็ไปขวางทางลมเปล่าๆน่ะ

ManJz 08-05-2014 12:56

อาการซัดแล้วความร้อนขึ้น วาล์วน้ำเปิดไม่สุดครับ ลองเช็คดู

nukenook 08-05-2014 13:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (897038 กระทู้)
จุดวัดถูกต้องแล้ว
หม้อน้ำเอาไปทำฝาบนล่างได้ก็ทำเลยครับควรรีบซ่อม ฝาพลาสติกมันจะแตกได้ แต่ต้องให้ช่างรับประกันงานให้ด้วยเผื่อไว้ครับ
ตอนซัดเข็มเกินครึ่งไปหน่อยนึงครับพอพัดลมไฟฟ้าทำงาน จะลดลง แต่ว่าของพี่เป็นฟรีปั๊มไม่น่าจะร้อนขนาดนี้จริงๆนะ
พัดลมฟรีปั๊ม1กะเป่าแผงแอร์1ตัวน่าจะพอแล้วนะครับ เยอะไปมันก็ไปขวางทางลมเปล่าๆน่ะ

ครับผม กำลังดูๆอยู่ว่าจะเปลี่ยนใหม่ทำเป็นทองแดงไปเลย กลัวซ่อมแล้วใช้ได้ไม่นานรั่วอีก

khanyou 08-05-2014 15:00

ขอชมห้องเครื่อง และห้องโดยสารเต็มๆ ด้วยครับผม เชฟเหมือนกัน
:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

nukenook 08-05-2014 18:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khanyou (897054 กระทู้)
ขอชมห้องเครื่อง และห้องโดยสารเต็มๆ ด้วยครับผม เชฟเหมือนกัน
:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

ห้องเครื่องไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยครับ เดิมสนิท มีแค่พัดลมเป่าแผงแอร์เพิ่มมาเท่านั้นเอง น่าอายจัง ส่วนห้องโดยสารยิ่งเข้าไปใหญ่ มีแค่หุ้มเบาะใหม่อย่างอื่นเดิมหมด คันเกียร์ยังของเดิมเลย แหะๆ เดี๋ยวไว้ถ่ายให้ดูครับ

khanyou 08-05-2014 21:33

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:13