ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพลคนใช้ Nissan วางเจ ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20501)

คนเดิม 26-09-2008 11:57

เริ่มเข้ามากันเยอะแล้ว อบอุ่นดีครับ

พี่ Pthatsana ลองเปลี่ยนหัวเทียน ดู ด้วยนะครับ อาการเดินเบาไม่เรียบ แล้วค่อยปรับที่จานจ่ายไฟอีกทีนึง แบบตั้งไฟอ่อน ไฟแก่ ประมาณนี้อะครับ ผมเคยเป็น ทำแบบนี้หายอะครับ เลยแนะนำ

พี่ kai007 1j หรือ 2j ครับ แล้วบิ๊กเอ็มรุ่นไหนครับ เดิมผม 4.1 มาใช้ 4.3 ปลายดีขึ้นครับ
ของบิ๊กเอ็มเครื่องเบนซิล ลองถามเชียงกง ดูนะ เอาแบบเปิดหน้า เพราะ เวลาเปลี่ยนมันเปลี่ยน
ง่าย ยกลูกใส่ เลยครับ ถอดลองได้ด้วย ลูกนี้ไม่ดี เอาลูกโน้นใส่ ง่ายมากครับ

พี่ Lay เจอกันทักบ้างนะครับ พริบไฟ ใส่ก้อได้ อิอิ รถผมจำง่าย เตี้ย สีทอง ขับกวนทีน ๆ อะครับ 5 5 5

kai007 26-09-2008 13:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (194313 กระทู้)
เริ่มเข้ามากันเยอะแล้ว อบอุ่นดีครับ

พี่ Pthatsana ลองเปลี่ยนหัวเทียน ดู ด้วยนะครับ อาการเดินเบาไม่เรียบ แล้วค่อยปรับที่จานจ่ายไฟอีกทีนึง แบบตั้งไฟอ่อน ไฟแก่ ประมาณนี้อะครับ ผมเคยเป็น ทำแบบนี้หายอะครับ เลยแนะนำ

พี่ kai007 1j หรือ 2j ครับ แล้วบิ๊กเอ็มรุ่นไหนครับ เดิมผม 4.1 มาใช้ 4.3 ปลายดีขึ้นครับ
ของบิ๊กเอ็มเครื่องเบนซิล ลองถามเชียงกง ดูนะ เอาแบบเปิดหน้า เพราะ เวลาเปลี่ยนมันเปลี่ยน
ง่าย ยกลูกใส่ เลยครับ ถอดลองได้ด้วย ลูกนี้ไม่ดี เอาลูกโน้นใส่ ง่ายมากครับ

พี่ Lay เจอกันทักบ้างนะครับ พริบไฟ ใส่ก้อได้ อิอิ รถผมจำง่าย เตี้ย สีทอง ขับกวนทีน ๆ อะครับ 5 5 5

1เจ ge ครับพี่ี บิ๊กเอมรุ่นก่อนฟรอนเทียอ่ะครับ เห็นมีคนบอกหลายคนละอ่ะครับให้ใส่ของบิ๊กเอมเบ็นซิน ลูกนึงแพงไหมพี่ถ้าเทียบกะเซดริกอ่ะ

Pthatsana 26-09-2008 14:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (194313 กระทู้)

ขอบคุณครับ กะว่าวันอาทิตย์นี้จะลองทำดูเหมือนกันครับ

คนเดิม 26-09-2008 15:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kai007 (194368 กระทู้)
1เจ ge ครับพี่ี บิ๊กเอมรุ่นก่อนฟรอนเทียอ่ะครับ เห็นมีคนบอกหลายคนละอ่ะครับให้ใส่ของบิ๊กเอมเบ็นซิน ลูกนึงแพงไหมพี่ถ้าเทียบกะเซดริกอ่ะ

ไม่น่าจะแพงอะครับ ผมเอาของเดิมเทิร์นไป เขาใส่ให้ด้วย พร้อมน้ำมัน เขาเอาสามพัน
ของเซดริก เห็นขาย ๆ กัน ในนี้น่าจะประมาณ แปด เก้าพัน นะครับ ลองถามหลาย ๆ ร้านอะครับ
เปรียบเทียบกัน ถ้าถามร้านเดียวโดนฟันแน่ครับ

คนเดิม 27-09-2008 20:55

ปัญหาเรื่องเกจ ความร้อนขึ้นสูง ขณะที่ใช้งานในความเร็วสูง และ ขับแช่

ตามที่ผมตั้งกระทู้ไว้ ก็เลยมาตอบไว้ในนี้นะครับ ว่าแก้หายแล้ว โดยมีรายละเอียดดังนี้
วันนี้ตื่นเช้า ขับรถไปหาพี่จิ้ง ที่ชลบุรี ก่อนถึง แวะซื้อเกจวัดของ EFI พร้อม 1800 บาท
พร้อมอะแดปเตอร์ 600 บาท ไปถึงก็จอดรถ คุยกับพี่จิ้งสักพัก พี่เขาก็ให้ความรู้เรื่องนั้นเรื่องนี้ไป
อะครับ สักพัก ดูนาฬิกา ตายแล้วเที่ยงแระ ยังไม่ได้กินข้าวเช้าเลย เลยขอตัวกลับครับ
เพื่อจะมาใส่เกจวัด พอมาถึง ไฟแดงอ่าวอุดม เจอวีโก้ (สมใจอยากแระคราวนี้) ผมอยู่ต่อท้าย
พอไฟเขียว ผมขับจี้ตูด พอเขารู้ผมจี้ เขากดหนี (เครื่องสามพัน แต่งรถสวย สไตล์วัยรุ่น)
ผมกดตามติด ๆ ครับ พอถึงสะพานลอยแยกเข้านิคมแหลมฉบัง เขาต้องหลบให้ผมแซงอะครับ
เพราะรถผมจี้ตูดเขามาก เขาหนีไม่ออก ผมมองเห็นควันเขาดำ ท่วมเลยครับ หลังจากนั้น
เขาก็เป็นฝ่ายตามผมอย่างเดียวครับ แซงผมก้อไม่ได้ เพราะผมทิ้งห่างพอสมควร
พอถึงจุดหมาย ผมก็ชลอความเร็ว เขาก็แซงไป พร้อมบีบแตร ยกมือ ขอบคุณผม (ที่ลองรถมั้ง)

เข้าเรื่องต่อครับ ติดตั้งเกจเสร็จแล้ว ช่างไฟไม่อยู่ ผมก็เลยวิ่งไปศูนย์นิสสัน พัทยา
เพื่อขอซื้อ Temp วัดอุณหภูมิ ที่ติดกับเครื่อง 30 Zdi ผมมาครับ ราคาเกือบ 700 บาท
แล้วมาถอด ของเก่าออก เอาไปโรงกลึง ให้เขาจัดการทำให้มันใส่ในเครื่องเจได้
เพราะมันคนละเกลียว พอได้มา เด็กที่ร้านใส่ให้ เวรกำ งานเข้าครับ มันดันขันจนเกลียวขาด
คาอยู่ข้างใน ผมต้องให้เด็กวิ่งไปโรงกลึงใหม่ บอกเขารีบทำใหม่ เด๋วเขาปิดร้าน ให้เงินไปด้วย
จากนั้นเด็กอีกคน ก็ช่วยกันรื้อ รอครับ ช่างไฟมาพอดี ต่อไฟเสร็จแล้ว ก็ใส่ Temp
กว่าจะเสร็จก็ปา เข้าไปทุ่มกว่าอะครับ ผมตัวดำ มอมแมมหมด ต้องช่วยเด็กมันทำด้วย

เสร็จแล้ว ผมก็ไปลองรถ คนเดียวครับ ขับซิ่งสไตล์เดิม ถนนว่างก็อัดยาว 160-180
มืดแล้ว มองไม่ค่อยเห็น ฟิมล์หน้ารถค่อนข้างมืด กลางคืนเลยไม่ค่อยขับเร็วครับ
อาศัย อัดบู๊ซก้อขึ้น แล้ว ก็ถอนคันเร่ง วิ่งช้า สลับเร็ว อะครับ ลองไปลองมาเกือบ 20 กม.
เกจที่แผงหน้าปัดเดิม ขึ้นไม่เกินครึ่งครับ ปกติ เหมือนเดิมที่อยู่กับเครื่อง 2 J GE และ 3.0 Zdi
ส่วนเกจวัดอุณหภูมิที่ซื้อมาใหม่ ความร้อนสูงสุดที่ขึ้น อยู่ที่ 95 องศา ครับ อัดยังไงก็ไม่ขึ้นไป
มากกว่านี้อะครับ เกจหน้าปัดเดิม อัดยังไง ก็ขึ้นไม่เกินครึ่งอะครับ น่าจะใช้ได้นะครับ แบบนี้ค่อยชื่นใจหน่อย พอเสร็จสองทุ่มกว่า ก็รีบหาข้าวเทียงกินเลยครับ แบบว่าหิวมาก ๆ

สรุป วันนี้
- ซื้อเกจวัดอุณหภูมิ EFI พร้อมขาตั้ง หมวก 1,800 บาท
- อะแดปเตอร์ ใส่ตัววัดอุณหภูมิ EFI 600 บาท
- Temp วัดอุณหภูมิ ที่ติดกับตัวเครื่อง Frontier 3.0 Zdi 700 บาท
- ค่าโรงกลึง กลึงสองครั้ง ๆ ละ 150 บาท รวม 300 บาท
- ให้เด็กที่ทำเกลียวขาดคา และ รื้อใส่ไป 200 บาท
- ส่วนหัวหน้าช่าง ที่รับทำงานให้ผมงานนี้ เด๋วเอา Cd Writer ใปให้ เขาขอนานแล้ว
- ค่าเดินไฟ ช่างไฟ คนเก่าที่วายสายรถครั้งแรกให้ผม ไม่ด้ายเสียตังค์ เพราะ เคยเอาโช๊คอีซูสุ ใหม่ ๆ
ถอดจากรถเพื่อน ไปให้เขาฟรี ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ เขาเลยไม่คิดครับ อีกอย่าง คอมมีปัญหาผมก็ดูให้ ฟรี ครับ ต่างคน ต่างพึ่งพาอาศัย ซึ่งกัน และ กัน ถ้าหนักหนา สาหัส ค่อยว่ากันอีกที

สรุป วันนี้ หมดไป 3600 บาท โดยประมาณ ทั้งเหนื่อย ทั้งมันส์ ทั้งคอยลุ้น ว่ามันจะใช้ได้ไหมว๊า
ขอบคุณ ทุก ๆ คนที่ให้คำแนะนำ และ เป็นกำลังใจให้นะครับ เหนื่อยมาก ขอพักก่อน มะกี้
น้าเจค ณ.ลำปาง พึ่งโทรมาคุยด้วย ผมก็กินข้าวเที่ยงเสร็จพอดี มีไรหนุก ๆ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังต่อครับ

marine383 27-09-2008 21:29

แฮ๊ปปี้ แก้ปัญหาได้รวดเร็ว ว่าแต่อัดกะวีโก้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับคุณตี๋
เคยลองกะเพื่อน รถเดิมๆผมมังกรทอง 160 เต็มที่ วีโก้แซงเหมือนจักรยานกะมอเตอร์ไซด์:(
รถผมยังไม่ว่าง ยังไม่ลงเครื่องเลย อยากลองแล้วสิ:redface:

sakda_ 27-09-2008 21:43

ยินดีด้วยครับ คันนี้เห็นแล้วผมคงต้องหลบซ้ายซะแล้ว
ไม่กล้าเล่นด้วย :emo_toon05:

tantan 27-09-2008 22:11

Nissan Frontier + 1UZ

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นแนวทางให้ผมแก้ป ัญหาด้วยนะครับ
1) ไม่ทราบว่า Sensor ที่เปลียนนั้นอยู่ที่ตัวเครื่องหรืออยู่ที่หม้อน้ำคร ับ
2) หม้อน้ำเป็นแบบ 2 แถวหรือเปล่าครับหรือว่ามากกว่า 2 ครับ
3) เป็นแบบทองแดงหรืออลูมิเนียมครับ
4) พัดลมเป็นไฟฟ้าหรือว่าไฮดดรอริกส์ครับ
5) ถ้าเป็นไฟฟ้าใช้กี่ตัวครับ
6) หากเป็นไปได้รบกวนถ่ายรูปตำแหน่งการวางหม้อน้ำได้หรื อไม่ครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าถามหลายข้อนะครับ เพราะผมจะนำมาใช้เป็นแนวทางแก้ไขนะครับ ของผม เหยียบ 160 แช่ แล้วความร้อนเกินครึ่งนะครับ แต่พอเบาลงความร้อนก็ลดลงนะครับ ขอบคุณครับ

คนเดิม 27-09-2008 22:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan (195093 กระทู้)
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นแนวทางให้ผมแก้ป ัญหาด้วยนะครับ
1) ไม่ทราบว่า Sensor ที่เปลียนนั้นอยู่ที่ตัวเครื่องหรืออยู่ที่หม้อน้ำคร ับ ตัวเครื่องครับ2) หม้อน้ำเป็นแบบ 2 แถวหรือเปล่าครับหรือว่ามากกว่า 2 ครับ
3) เป็นแบบทองแดงหรืออลูมิเนียมครับ ทองแดงครับ สองช่อง
4) พัดลมเป็นไฟฟ้าหรือว่าไฮดดรอริกส์ครับ พัดลมไฟฟ้าครับ 5) ถ้าเป็นไฟฟ้าใช้กี่ตัวครับ 2 ตัวครับ6) หากเป็นไปได้รบกวนถ่ายรูปตำแหน่งการวางหม้อน้ำได้หรื อไม่ครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าถามหลายข้อนะครับ เพราะผมจะนำมาใช้เป็นแนวทางแก้ไขนะครับ ของผม เหยียบ 160 แช่ แล้วความร้อนเกินครึ่งนะครับ แต่พอเบาลงความร้อนก็ลดลงนะครับ ขอบคุณครับ

ไงพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ลองดูจากหน้าหนึ่ง ถึงหน้าสุดท้ายดู ไม่แน่ใจว่าเคยลงไว้หรือยัง

คนเดิม 27-09-2008 23:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marine383 (195069 กระทู้)
แฮ๊ปปี้ แก้ปัญหาได้รวดเร็ว ว่าแต่อัดกะวีโก้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับคุณตี๋
เคยลองกะเพื่อน รถเดิมๆผมมังกรทอง 160 เต็มที่ วีโก้แซงเหมือนจักรยานกะมอเตอร์ไซด์:(
รถผมยังไม่ว่าง ยังไม่ลงเครื่องเลย อยากลองแล้วสิ:redface:

วีโก้ ปกติ น่าจะวิ่งอยู่ 190 อะครับ บางคันอาจจะใส่กล่องแต่ง ของสำนักต่าง ๆ พ่วงไปอีก
เจโบเดิม ๆ ถ้าเจอพวกเครื่องสามพัน ใส่กล่องแต่ง หืดขึ้นคอเหมือนกันนะครับ

jing 27-09-2008 23:36

5555 เส้นผมบังภูเขานิดเดียวเอง...อิอิ ยังไงก็เป็นวิทยาทานให้กับพี่น้องชาวเจแซดนะครับ ว่า เปลี่ยนเครื่องข้ามสายพันธ์ เซนเซอร์ต่างๆควรเลือกใช้ให้ถูกต้องครับบบบบบ....ยิน ดีด้วยนะครับ จะได้แฟ๊ดดดดดอย่างสบายใจ.......................... .อ้ออออ เอาวาล์วน้ำกลับมาใส่อย่างเดิมด้วยนะครับ จะได้สมบูรณ์ครับ

N1SPECII 28-09-2008 09:53

แล้วสรุปที่มันร้อนเพราะอะไรอ่ะครับ :eek:

คนเดิม 28-09-2008 10:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (195242 กระทู้)
แล้วสรุปที่มันร้อนเพราะอะไรอ่ะครับ :eek:

เซ็นเซอร์ ที่วัดอุณหภูมิ ตัวที่ติดกับเครื่อง แล้วต่อไปหาเกจ หน้าแผงไมล์เดิม อะครับ
เราต้องใช้ของเดิม ที่ติดมากับเครื่อง เช่น ฟรอนเทียร์ ก็ต้องถอดจากเครื่อง 3.0 Zdi อะครับ
พูดง่าย ๆ ถอดจากเครื่องเดิม ก่อนที่จะวางเจ มาใส่แหละครับ แต่ถ้าอยากให้ชัวร์จริง ๆ
ให้ซื้อเกจ วัดความร้อนน้ำ หรือ Water temp มาใส่เพิ่มครับ เพื่อดูอุณหภูมิ น้ำประกอบกันไปครับ
ถ้าไม่ยอมเอาของเดิม มาใส่ มันก็จะขึ้นไม่ตรงกับความเป็นจริง อย่างกรณีของผมแหละครับ
ผมตัดสินใจไปซื้อที่ศูนย์ นิสสัน เลยครับ รวมแวทแล้วตัวนึง เกือบ เจ็ดร้อยบาทครับผม

yongsak 28-09-2008 11:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ komchak12 (167946 กระทู้)
วันนี้ไปร้านท่อไปเปลี่ยนหม้อพัก ร้านเอามาให้เลือก 2 ใบ อันแรกไส้เยื้อง อีกอันตรง ฟังเสียงแล้วไม่ต่างกันมาก ตัดสินใจเลือกอันไส้เยื้อง โดนไป 1,700 ตอนเหยียบคันเร่งผมว่าเสียงมันก็ Ok นะ แต่ทำไมตอนวิ่งเสียงมันดังครับ ดังมากด้วย พอรอบสูงเหมือนมันจะดีขึ้น ใครรู้สาเหตุช่วยอธิบายหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ของผมตอนแรกใส่เยื้อง1 ตรง1 ปรากฏว่าเสียงยังไม่เงียบพอสำหรับผม ก็เลยเพิ่ม ตรงอีก1 รวมแล้วรถผมมีท่อพัก 3 ท่อเลย แต่เงียบดีเป็นที่พอใจ

yongsak 28-09-2008 11:42

ของผม frontier เครื่องเดิม ZDI30 ปัจจุบันเครื่อง 1JZ-GE + LPG ฟิกมิกซ์ + Lambda + เฟืองท้ายเดิม 4.1
ตอนเส็จใหม่ๆเอาไปวิ่งทางไกลด้วยน้ำมันเบนซิน91 ความเร็ว 90-100 กม/ชม. สิ้นเปลือง 12กม/ลิตร (คลาดเคลื่อน -5% เมื่อเทียบกับเครื่อง GPS)
วิ่งแก๊สความเร็ว 100-140 กม/ชม สิ้นเปลือง 7.5-8.5 กม/ลิตร
ตอนทำเสร็จใหม่ๆเจอปัญหาเพียบ ต้องหาช่างบ้าง แก้ไขเองบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะมาแก้จบตอนทำเองทุกที ปัจจุบันรถสมบูรณ์ดีไม่มีปัญหาอะไร

Jz_teAm 28-09-2008 20:57

รถใครหว่า คุ้น ๆ

Pthatsana 29-09-2008 09:34

อ้างถึง:

เมื่อวานตรวจระบบไฟจุดระเบิด เจอแล้วครับทีฝาจานจ่าย ขั้วข้างในสกปรกทั้ง6ขั้วเลยครับ แถมมีรอยแตกที่ฝาด้วย เลยเปลี่ยนใหม่ เครื่องเดินเรียบเลยครับ ถ้าหลงเชื่อช่างตอนแรกคงโดนเปิดฝาไปแล้วครับ ทีนี้เหลือรอเก็บงานเรื่องอื่นต่อไปครับ

คนเดิม 29-09-2008 09:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pthatsana (195756 กระทู้)
เมื่อวานตรวจระบบไฟจุดระเบิด เจอแล้วครับทีฝาจานจ่าย ขั้วข้างในสกปรกทั้ง6ขั้วเลยครับ แถมมีรอยแตกที่ฝาด้วย เลยเปลี่ยนใหม่ เครื่องเดินเรียบเลยครับ ถ้าหลงเชื่อช่างตอนแรกคงโดนเปิดฝาไปแล้วครับ ทีนี้เหลือรอเก็บงานเรื่องอื่นต่อไปครับ

ดีใจด้วยคร๊าบ พี่

คนเดิม 30-09-2008 18:14

วันนี้เอารถไปทำสายคันเร่งใหม่ครับ มันค่อนข้างแข็ง เหยียบทีก็ลงไปเยอะเลย
ช่างถอดมา แล้วเอาน้ำมันหยอด ๆ ลงไป ค่อยลื่นหน่อย รู้สึกดีขึ้นครับ
แต่ไม่แน่ใจ น้ำมันหมด มันจะแข็งอีกเหมือนเดิมปล่าว ช่างบอกให้หาของแท้
ค่อนข้างจะหายากครับ มันจะนิ่ม เลยครับ ในเครื่องเจ หรือ พวกเครื่องโตโยต้าอะครับ

Jack`J`bo 30-09-2008 18:16

แอบบบบบบบบบบบบบ!!!!!!มาดูรถแรง:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:47