ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถอดปลั๊กมอเตอร์เดินเบาสตาทร์ติด (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=42466)

wee18 11-11-2009 06:32

ถอดปลั๊กมอเตอร์เดินเบาสตาทร์ติด

ถอดปลั๊กมอเตอร์เดินเบาสตาทร์ติด ไม่ทราบว่าปกติหรือไม่ครับ รถผมไม่มีวอมเลยครับเป็นตั้งแต่เอารถออกจากอู่ ถอดมอเตอร์เดินเบามาทำความสะอาดก็ไม่หาย
เลยลองสตาทร์ดูเอามือปิดช่องมอเตอร์เดินเบาเครื่องติ ดปกติครับ ลองเสียบปลักแล้วปิดกูญแจมอเตอร์ไม่มีขยับแต่สังเกตุ ดูมีเกรียวโผล่มาจากมอเตอร์ผมเอาไขควงแบนค่อยๆหมุนกล ับตามเข็มนาฬิกาประมาณสี่รอบ แล้วลองบิดกุญแจใหม่มอเตร์ก็ไม่หมุนออกมาเลยใส่กลับไ ปใหม่ขันน็อตเรียบร้อย แต่ไม่เสียบปลักแล้วลองสตาทร์แต่ไม่มีวอมครับดับเครื ่องแล้วเสียบปลักแล้วสตาทร์ก็ไม่วอมครับ

borancar 11-11-2009 19:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wee18 (436061 กระทู้)
ท่านไดเคยลองบ้างครับ..

ยังไม่เคยลองนะครับแต่ดูอาการแล้วน่าลิ้นปีกผีเสื้อป ิดไม่สนิทนะครับถ้าลิ้นปิดไม่สนิทกล่องจะไม่ชดเชยรอบ ให้ครับลองล้างตัว isc และตั้งองศาลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ดูครับได้ผลอย่างไรช่ว ยแจ้งด้วยครับ:? :? :emo_toon05:

Ten_E36 11-11-2009 23:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (436286 กระทู้)
ยังไม่เคยลองนะครับแต่ดูอาการแล้วน่าลิ้นปีกผีเสื้อป ิดไม่สนิทนะครับถ้าลิ้นปิดไม่สนิทกล่องจะไม่ชดเชยรอบ ให้ครับลองล้างตัว isc และตั้งองศาลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ดูครับได้ผลอย่างไรช่ว ยแจ้งด้วยครับ:? :? :emo_toon05:

ตั้งไอเดิลแล้วอ่ะครับ ยังไม่วอมเลย อย่างนี้ตัววอมเสียรึป่าวครับ

parkpoom_p 12-11-2009 08:10

การที่จะให้ตัวมอเตอร์เดินเบา วอร์มได้นั้น มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ครับ เช่นระบบสายไฟเดินมาครบถูกต้องหรือเปล่า แล้วก็ยังมีเรื่องของอุณหภูมิน้ำเข้ามาเกี่ยวข้องด้ว ยนะครับ และอีกจุดนึง มอเตอร์เดินเบาอาจจะเสียก็ได้ อาจคงต้องลองหาเปลี่ยนดูอีกเช่นกันครับ

ลองศึกษาดูในกระทู้หน้าเทคนิค ลุงมูน และก็พี่ปังปอนด์ได้พูดถึงการตัวเช็คมอเตอร์เดินเบา ไ้ว้ค่อนข้างละเอียดทีเดียวครับ ขอให้หายไว้ๆนะครับ:emo_toon03:

เค_คลองสาม 12-11-2009 08:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (436514 กระทู้)
การที่จะให้ตัวมอเตอร์เดินเบา วอร์มได้นั้น มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ครับ เช่นระบบสายไฟเดินมาครบถูกต้องหรือเปล่า แล้วก็ยังมีเรื่องของอุณหภูมิน้ำเข้ามาเกี่ยวข้องด้ว ยนะครับ และอีกจุดนึง มอเตอร์เดินเบาอาจจะเสียก็ได้ อาจคงต้องลองหาเปลี่ยนดูอีกเช่นกันครับ

ลองศึกษาดูในกระทู้หน้าเทคนิค ลุงมูน และก็พี่ปังปอนด์ได้พูดถึงการตัวเช็คมอเตอร์เดินเบา ไ้ว้ค่อนข้างละเอียดทีเดียวครับ ขอให้หายไว้ๆนะครับ:emo_toon03:

ละเอียดครับ เน้นเรื่องระบบไฟน่ะครับ เพราะไม่วอมตั้งแต่รับรถมา :rolleyes:

borancar 12-11-2009 09:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (436518 กระทู้)
ละเอียดครับ เน้นเรื่องระบบไฟน่ะครับ เพราะไม่วอมตั้งแต่รับรถมา :rolleyes:

ครับถ้าปรับให้ลิ้นปีกผีเสื้อปิดแล้วยังไม่วอร์มคงต้ องเช็คตัวมอเตอร์และระบบไฟอย่างพี่เคแจ้งไว้ละครับ:) :)
อบอุ่นจังที่อยู่บ้านนี้

Moonlight 12-11-2009 09:50

วิธีการตรวจสอบว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา มีปัญหาหรือไม่ ให้ตรวจเช็ค ตาม Link นี้ครับ

ส่วนถ้าคุณสงสัยว่า ระบบไฟฟ้า มีปัญหาหรือไม่ ให้ไล่สายไฟปลั๊กที่เสียบมอเตอร์ตัวนี้ ไปที่กล่อง ECU ครับ ใช้มัลติมิเตอร์วัดแรงต้านทานตรวจสอบดูว่า สายไฟขาดในหรือไม่ จากนั้นตรวจสอบปลั๊กที่กล่อง ECU ว่า เสียบไว้แน่นดีหรือไม่ครับ

ผมลืมบอกไปอีกเรื่องหนึ่งครับ

ให้ตรวจสอบ เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ (THW) ด้วยครับ ถ้าตัวนี้เสีย หรือ ปลั๊กหลุด หรือ ลัดวงจร หรือ สายไฟขาด เวลาสตาร์ทเย็น เครื่องยนต์ก็ไม่ยอมวอร์มครับผม

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aod123vc (437651 กระทู้)
มันอยู่ตรงไหนคับ ของผมก้อไม่วอม เมื่อก่อนวอมคับ จะได้ไปดู ของผม2j geคับ:(

กรณีของคุณ ให้ล้างมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาก่อนครับ ถ้ามีทักษาด้านช่างนิดหน่อย จะล้างเองก็ได้ครับ โดยหาอ่านวิธีล้างพร้อมรูปที่กระทู้ใน Forum Technical ครับ

แต่ถ้าไม่มั่นใจ ก็บอกให้ช่างตามอู่ซ่อมเครื่องยนต์ล้างให้ได้ครับ และรวมทั้งให้ตรวจสอบ เซนเซอร์ความร้อนเครื่องยนต์ ด้วยครับ

wee18 14-11-2009 20:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (437658 กระทู้)
กรณีของคุณ ให้ล้างมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาก่อนครับ ถ้ามีทักษาด้านช่างนิดหน่อย จะล้างเองก็ได้ครับ โดยหาอ่านวิธีล้างพร้อมรูปที่กระทู้ใน Forum Technical ครับ

แต่ถ้าไม่มั่นใจ ก็บอกให้ช่างตามอู่ซ่อมเครื่องยนต์ล้างให้ได้ครับ และรวมทั้งให้ตรวจสอบ เซนเซอร์ความร้อนเครื่องยนต์ ด้วยครับ

วันนี้ลองทำคือ
1.ปรับตั้งปีกผีเสื้อ
2.ล้างมอเตอร์เดินเบา
3.เช็คระบบไฟตามลุงมูนบอกแต่มีแต่หลอดไฟตามจุดที่ลุง แนะนำ
4.พอสตาทร์ไฟthwดับ
5.แต่เวลาถอดมอเตอร์เดินเบาออกมาแล้วปิดกุญแจมอเตอร์ ออกมาสุดแต่ไม่ถอยกลับ
6.ลองสตาทร์เอามืออุดที่รูแล้วลองค่อยๆเอามือออกและล องเปิดแอร์มอเตอร์ไม่ตอบรับเลยครับ
สรุปมีแค่บิดกุญแจครั้งแรกที่มอเตอร์ตอบรับนอกนั้นไม ่มีอะไรเกิดขึ้น..ยังงงกล่องหรือ.มอเตอร์เสีย..กล่อง เปิดดูปกติไม่มีขี้เกลือหรือตัวซีต่างๆบวมเลยครับ.
ปล.รถขับได้ปกติแต่ได้ถอดขั้วแบตออกเลยขับไม่ปกติสงส ัยกล่องลืมข้อมูลการขับไม่สนุกเหมือนเดิมเลยสงสัยต้อ งพาไปจำข้อมูลใหม่ละมั้ง..ขอบคุณครับที่ช่วยอ่านจนจบ .แต่ผมจะไม่ยอมแค่นี้ต้องหาสาเหตูให้ได้ว่าเกิดอะไรข ึ้น

cpservice 15-11-2009 22:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wee18 (437800 กระทู้)
วันนี้ลองทำคือ
1.ปรับตั้งปีกผีเสื้อ
2.ล้างมอเตอร์เดินเบา
3.เช็คระบบไฟตามลุงมูนบอกแต่มีแต่หลอดไฟตามจุดที่ลุง แนะนำ
4.พอสตาทร์ไฟthwดับ
5.แต่เวลาถอดมอเตอร์เดินเบาออกมาแล้วปิดกุญแจมอเตอร์ ออกมาสุดแต่ไม่ถอยกลับ
6.ลองสตาทร์เอามืออุดที่รูแล้วลองค่อยๆเอามือออกและล องเปิดแอร์มอเตอร์ไม่ตอบรับเลยครับ
สรุปมีแค่บิดกุญแจครั้งแรกที่มอเตอร์ตอบรับนอกนั้นไม ่มีอะไรเกิดขึ้น..ยังงงกล่องหรือ.มอเตอร์เสีย..กล่อง เปิดดูปกติไม่มีขี้เกลือหรือตัวซีต่างๆบวมเลยครับ.
ปล.รถขับได้ปกติแต่ได้ถอดขั้วแบตออกเลยขับไม่ปกติสงส ัยกล่องลืมข้อมูลการขับไม่สนุกเหมือนเดิมเลยสงสัยต้อ งพาไปจำข้อมูลใหม่ละมั้ง..ขอบคุณครับที่ช่วยอ่านจนจบ .แต่ผมจะไม่ยอมแค่นี้ต้องหาสาเหตูให้ได้ว่าเกิดอะไรข ึ้น

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ

จริงๆแล้ว หลังจากที่สตาร์ทเครื่อง แล้วบิดสวิตชฺกุญแจ off นั้น มอเตอร์เดินเบาต้องเลื่อนตัวเข้าสุดนะครับ เพราะมันจะเซ็ทตัวหลังจากดับเครื่องประมาณ 2 วินาที
ลองเช็คไฟเลี้ยงมอเตอร์ตามนี้ดูนะครับ ผมก็อปมาจากอีกกระทู้

วิธีเช็ค ว่าวายสายมอเตอร์ เดินเบาถูกต้องหรือไม่

1. ให้ถอดปลั๊กมอเตอร์เดินเบาออก
2. สตาร์ทเครื่องยนต์
3. ใช้หลอดเช็คไฟ ที่ขั้วกลาง ของปลั๊ก มี 2 เส้น สายไฟสี ดำ-แดง เช็คเส้นไหนก็ได้เพราะสายันพ่วงหากันอยู่แล้ว ต้องมีไฟ เป็น + (หลอดเช็คไฟต้องติด)
4. อย่าเพิ่งเอาหลอดเช็คไฟออก เสียบคาไว้ก่อน แล้วดับเครื่องยนต์ทันที
สังเกตที่หลอดเช็คไฟ หลอดต้องติดสว่าง ประมาณ 2 วินาที แล้วหลอดจึงจะดับ หลังจากดับเครื่องยนต์

ถ้าเป็นลักษณะนี้ แสดงว่ามอเตอร์เดินเบาพร้อทำงาน แต่ถ้ารอบยังไม่วอร์ม ก็เป็นที่ตัวมอเตอร์เองที่ปัญหา

เหตุผล ที่ดับเครื่องยนต์แล้ว(สวิตช์กุญแจ ตำแหน่ง off) ยังมีไฟเลี้ยงที่มอเตอร์เดินเบาประมาณ 2 วินาที ก็เพราะว่า ช่วงเวลาดับเครื่องนี่แหละ เป็นช่วงที่มอเตอร์เดินเบา ทำกำลังทำงาน คือ ตัวมอเตอร์ กำลังเปิดช่องทางให้อากาศเข้าได้มาก เพื่อว่า เวลาสตาร์ทเครื่องใหม่ เครื่องยนต์จะได้เร่งรอบสูงให้ เครื่องติดง่ายโดยไม่ต้องเหยียบคันเร่ง หรือก็คือ การวอร์มให้นั่นเอง

ถ้าคุณพี่วี18 ลองเช็คไฟเลี้ยงแล้วไม่ได้ตามนี้ ก็แสดงว่าช่างเค้าวายสายมาผิดตั้งแต่แรกครับ ต้องได้ไล่ไฟจุดนี้ใหม่ครับ
ส่วนวิธีไล่ไฟใหม่ เดี๋ยวจะมาบอกทีหลังนะครับ อยากให้ลองเช็คดูก่อนครับ

wee18 29-11-2009 17:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (438373 กระทู้)
เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ

จริงๆแล้ว หลังจากที่สตาร์ทเครื่อง แล้วบิดสวิตชฺกุญแจ off นั้น มอเตอร์เดินเบาต้องเลื่อนตัวเข้าสุดนะครับ เพราะมันจะเซ็ทตัวหลังจากดับเครื่องประมาณ 2 วินาที
ลองเช็คไฟเลี้ยงมอเตอร์ตามนี้ดูนะครับ ผมก็อปมาจากอีกกระทู้

วิธีเช็ค ว่าวายสายมอเตอร์ เดินเบาถูกต้องหรือไม่

1. ให้ถอดปลั๊กมอเตอร์เดินเบาออก
2. สตาร์ทเครื่องยนต์
3. ใช้หลอดเช็คไฟ ที่ขั้วกลาง ของปลั๊ก มี 2 เส้น สายไฟสี ดำ-แดง เช็คเส้นไหนก็ได้เพราะสายันพ่วงหากันอยู่แล้ว ต้องมีไฟ เป็น + (หลอดเช็คไฟต้องติด)
4. อย่าเพิ่งเอาหลอดเช็คไฟออก เสียบคาไว้ก่อน แล้วดับเครื่องยนต์ทันที
สังเกตที่หลอดเช็คไฟ หลอดต้องติดสว่าง ประมาณ 2 วินาที แล้วหลอดจึงจะดับ หลังจากดับเครื่องยนต์

ถ้าเป็นลักษณะนี้ แสดงว่ามอเตอร์เดินเบาพร้อทำงาน แต่ถ้ารอบยังไม่วอร์ม ก็เป็นที่ตัวมอเตอร์เองที่ปัญหา

เหตุผล ที่ดับเครื่องยนต์แล้ว(สวิตช์กุญแจ ตำแหน่ง off) ยังมีไฟเลี้ยงที่มอเตอร์เดินเบาประมาณ 2 วินาที ก็เพราะว่า ช่วงเวลาดับเครื่องนี่แหละ เป็นช่วงที่มอเตอร์เดินเบา ทำกำลังทำงาน คือ ตัวมอเตอร์ กำลังเปิดช่องทางให้อากาศเข้าได้มาก เพื่อว่า เวลาสตาร์ทเครื่องใหม่ เครื่องยนต์จะได้เร่งรอบสูงให้ เครื่องติดง่ายโดยไม่ต้องเหยียบคันเร่ง หรือก็คือ การวอร์มให้นั่นเอง

ถ้าคุณพี่วี18 ลองเช็คไฟเลี้ยงแล้วไม่ได้ตามนี้ ก็แสดงว่าช่างเค้าวายสายมาผิดตั้งแต่แรกครับ ต้องได้ไล่ไฟจุดนี้ใหม่ครับ
ส่วนวิธีไล่ไฟใหม่ เดี๋ยวจะมาบอกทีหลังนะครับ อยากให้ลองเช็คดูก่อนครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษลุงมูนและคุณปังปอนด์ก่อนครับงานผม เยอะเลยไปหาสาเหตุไม่ได้

วันนี้งานลดลงผมได้มีโอกาสทดลองสายมอเตอร์เดินเบาแล้ วครับ
1.ดึงปลักออกลองเสียบสายดำดูไฟไม่ติดครับ
2.สตาทร์เครื่องแล้วเสียบไฟสายดำไฟติดครับ
3.ดับเครื่องโดยยังเสียบสายไฟคาไว้พอบิดกุณแจดับเครื ่องไฟก็ดับทันทีเลยครับ
ไฟที่สายเป็นไฟบวกนะครับ..

cpservice 30-11-2009 08:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wee18 (445972 กระทู้)
ใช่ครับวายสายไม่ครบเพราะวันนั้นเข้าไปแก้งานเขาก็หา ครับแต่หาไม่เจอเขาก็บอกตรงๆ ต้องหาที่แก้ใหม่แล้วครับ..

ถ้าไม่มีไฟ 2 วิเลี้ยงมอเตอร์เดินเบา มอเตอร์เดินเบาก็จะไม่ทำงาน
แสดงว่าวายสายมาผิดตั้งแต่แรกครับ
ต้องวายสายจุดนี้ใหม่นะครับ

ถ้าอยากจะลองไล่ดูเอง ก็ไล่ตามวายริ่งเลย
ต้องมีไฟ batt(ไฟตรง) ไฟ igsw (ไฟไอจี)เข้ากล่องครับ
จากนั้นเอาขั้ว mrel ส่งไฟออกมาเปิดรีเลย์เมน
ให้รีเลย์เมนตัวนี้จ่ายไฟ เข้าขั้ว +b ของกล่องทั้ง 2 ขา และพ่วงเข้ากับสายไฟเลี้ยงมอเตอร์เดินเบาด้วยครับ

แค่นี้มอเตอร์เดินเบาก็พร้อมทำงานแล้วครับ

wee18 02-12-2009 06:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (447185 กระทู้)
ผมอยู่ซอยวัดโรมันครับแต่ตอนนี้ ซอยวัดโรมันทำถนน เลยต้องเค้าซอยวัดเทียนดัดครับ พี่วี

ต้องเอารายการที่คุณปังปอนด์แนะนำไปให้ช่างคนเดิมแก้ ไขแล้วครับอู่เขาอยู่แถวเพชรเกษม 110 แต่โดยรวมงานเขาใช้ได้แต่ช่วงผมลงเครื่องน้ำมันขึ้น4 0กว่าบาทเครื่องขาดตลาดช่างวายสายไม่ยอมมาทำให้..
ที่ทำงานผมครับอย่าบอกนะว่าขับรถผ่านทุกวัน.อิอิ

http://www.siamfoods.com/

wee18 07-12-2009 16:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (446151 กระทู้)
ถ้าไม่มีไฟ 2 วิเลี้ยงมอเตอร์เดินเบา มอเตอร์เดินเบาก็จะไม่ทำงาน
แสดงว่าวายสายมาผิดตั้งแต่แรกครับ
ต้องวายสายจุดนี้ใหม่นะครับ

ถ้าอยากจะลองไล่ดูเอง ก็ไล่ตามวายริ่งเลย
ต้องมีไฟ batt(ไฟตรง) ไฟ igsw (ไฟไอจี)เข้ากล่องครับ
จากนั้นเอาขั้ว mrel ส่งไฟออกมาเปิดรีเลย์เมน
ให้รีเลย์เมนตัวนี้จ่ายไฟ เข้าขั้ว +b ของกล่องทั้ง 2 ขา และพ่วงเข้ากับสายไฟเลี้ยงมอเตอร์เดินเบาด้วยครับ

แค่นี้มอเตอร์เดินเบาก็พร้อมทำงานแล้วครับ

หลังจากหาข้อมูลมานานและได้ข้อมูลจากคุณลุงมูนและคุณ ปังปอนด์จนได้เป็นแนวทาง+ทางสว่างให้ผม
จากที่ทดลองตามขั้นตอนต่างๆ จนคุณปังปอนด์ฟันธงว่าช่างวายสายผิดมาตั้งแต่ที่แรก+ ช่างเองก็ยอมรับและให้ผมช่วยหาข้อมูลสุดท้ายขอ้มูลที ่คุณปังปอนด์ฟันธงและแนะนำวิธีไปให้ช่างแก้ไขสรุปช่า งต่อสายผิดและแก้ไขได้ภายใน15 นาทีตอนนี้รถผมมีรอบเดินเบาแล้วครับ.
ต้องขอบคุณลุงมูน คุณปังปอนด์ ที่ช่วยแนะนำและแก้ไขได้เรียบร้อย คุณเค คุณจิ๊บที่ช่วยเป็นกำลังใจมาตลอดคุณkene และหลายๆที่เข้ามาอ่าหาความรู้ครับเว็บที่อบอุ่นมีแต ่มิตรภาพ ขอปิดกระทู้ครับและย้ายไปหน้าเทคนิคได้ก็ดีครับ

wee18 09-12-2009 09:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (450475 กระทู้)
ยินดีด้วยครับคุณพี่วี
ผมเองตามกระทู้นี้มานาน
และสุดท้ายก็จบลงด้วยดี เย้ๆๆๆๆ
:)
.
.
.
.
รบกวนย้ายไว้หน้าที่เห็นว่าสมควรครับ
เพราะกระทู้นี้น่าจะยังเป็นประโยชน์แก่สมาชิกต่อไปคร ับ

ขอบคุณ คุณปังปอนด์มากเลยครับที่ช่วยแนะนำครับผมเองต้องขอโท ษด้วยที่ปล่อยกระทู้นานไป งานเยอะเลยไม่มีเวลาตรงกับช่างผมว่างช่างไม่ว่าง แต่งานนี้ไม่มีค่าเสียหายครับมีแต่สินน้ำใจ 1 เมา..ช่างฝากขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำแก้ได้แล้วเสร ็จ มีอีก2คันต้องตามแก้ให้ลูกค้าเขา

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:17