ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพล คนใช้วีโก้ วางเจหน่อยคร๊าบ!!!!!!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17374)

ป้อม_ล้อดุ้ง 25-07-2008 14:04

+ใส่เพลาพร้อมเฟืองท้ายซัก 4.3 โอเชมั๊ยคับ ปลายอืดไม๊>>> น่าจะโอเคครับ...ต้นได้ปลายไหล ครับ
+ของ คราวน์ รึว่าเซดดรอกเปิดหน้าดี คับ >>>> เซดดริกแบบเปดตูดน่าจะโอเคกว่าครับ แต่น่าจะลองเปลี่ยนแค่ เฟืองท้ายดูก่อนนะครับ ยังไม่ต้องไปหาเพลาทั้งเส้นหรอกครับ ค่อนข้างเกินความจำเป็น
++++ จะเอาบ้านเข้าแบงคทำไมงับ >>>> เอาเงินมาทำ 3เจโบ วีวีทีไป ครับ..5 5 5 5+ ล้อเล่นครับ
เอาเงินไปกว้านซื้อเครื่อง j ป่าว :) ........ดอกราวๆ3.5 มั้งคับ ธ.อาคารสงเคราะขวัญใจยอดฮิต >>> อยากมีเงินแต่ไม่อยากติดหนี้ครับ...อิอิ
+++ แทงยู..อิกทีสำหรับคำแนะนำคับ >>>> ไม่เป็นไรครับ...แค่น้ำซัก ขวด 2ขวดพอแล้วครับ...อิอิ

prathan 25-07-2008 14:24

ใช้รถวีโก้รุ่น 3.0 cab อยู่ตอนนี้ไปเปลี่ยนเครื่องเป็น2JZ-GE ติดแก็ส LPG วิ่งใช้งานอยู่ 1.5-1.8 บาท/กิโล ก็ :) OK นะ

Jack`J`bo 27-07-2008 07:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LEK_D_MAX_2500 (157904 กระทู้)
ยังไม่เสร็จลงมาดูกันเล่นๆ

โหววววววววว ไม่ได้เข้ามานาน วีโก้ 2เจโบ เดี่ยว โหด เจงๆๆๆๆ:emo_toon24: :emo_toon24:

m&m 27-07-2008 09:31

วีโก้มีใครลง 1เจโบเเล้วใช้พัดลมฟรีปั้มขอดูรูปบ้างครับ:) :)

ป้อม_ล้อดุ้ง 27-07-2008 11:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (160160 กระทู้)
วีโก้มีใครลง 1เจโบเเล้วใช้พัดลมฟรีปั้มขอดูรูปบ้างครับ:) :)

มีพี่คนนึงอยู่ พิษณุโลกอ่ะครับ....แกทุบห้องเครื่องนิดนึง.....แล้ว ก็ใช้พัดลมไฮโดรลิค....แต่มิสามารถเอารูปมาได้อ่ะครั บ

momotarojz 27-07-2008 22:59

ตกลงใจ vigo pre4Dr ลง 1j gte vvti

vigo pre4Dr ตกลงใจ ลง 1j gte vvti เพราะกลัว2j gte vvti หากล่องไม่ได้ครบ

ตอนนี้สั่งให้พี่ชายไปซื้อเครื่อง และหาร้านลงแล้วครับ

ตอนนี้
เก็บรวบรวมของได้ดังนี้

1.consoul ออโต้
2.พวงมาลัย นิวคัมรี่ กะว่าจะเอามาต่อ กับ 2din ควบคุมด้วยพวงมาลัย
3.เครื่อง1J gte vvti จองไว้แล้วจะไปรับเครื่องอาทิตย์หน้า
4.อู่ลงคิดค่าลงพร้อมของทั้งหมด เปลี่ยนหมด รวมของเหลว น้ำมัน ทั้งหมด inter ประมาณ 35000
อยากจะให้เื่พื่อนๆ ชี้แนะหน่อย
1.คันเกียร์ยันได fortuner ยังหาไม่ได้ เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ
2.เฟืองท้ายต้องทำอย่างไรครับ อยากได้4.1
3.ราคาลง ของผมแพงไหมครับ
4.ถ้าอยากต่อ airbag กับ cruise control จะทำได้ไหมครับ พวงมาลัยมีมาให้ เครื่องj ก็น่าจะต่อได้

เฝ้ารอ การมาของ....พลัง J GTE VVTI จะได้ไปแจมกันเวลา มี ทริป มิตติ้ง

Jack`J`bo 28-07-2008 08:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (160468 กระทู้)
vigo pre4Dr ตกลงใจ ลง 1j gte vvti เพราะกลัว2j gte vvti หากล่องไม่ได้ครบ

ตอนนี้สั่งให้พี่ชายไปซื้อเครื่อง และหาร้านลงแล้วครับ

ตอนนี้
เก็บรวบรวมของได้ดังนี้

1.consoul ออโต้
2.พวงมาลัย นิวคัมรี่ กะว่าจะเอามาต่อ กับ 2din ควบคุมด้วยพวงมาลัย
3.เครื่อง1J gte vvti จองไว้แล้วจะไปรับเครื่องอาทิตย์หน้า
4.อู่ลงคิดค่าลงพร้อมของทั้งหมด เปลี่ยนหมด รวมของเหลว น้ำมัน ทั้งหมด inter ประมาณ 35000
อยากจะให้เื่พื่อนๆ ชี้แนะหน่อย
1.คันเกียร์ยันได fortuner ยังหาไม่ได้ เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ
2.เฟืองท้ายต้องทำอย่างไรครับ อยากได้4.1
3.ราคาลง ของผมแพงไหมครับ
4.ถ้าอยากต่อ airbag กับ cruise control จะทำได้ไหมครับ พวงมาลัยมีมาให้ เครื่องj ก็น่าจะต่อได้

เฝ้ารอ การมาของ....พลัง J GTE VVTI จะได้ไปแจมกันเวลา มี ทริป มิตติ้ง

1.consoul ออโต้ ครับหาได้ล้วก้สวยดีครับ
2.พวงมาลัย นิวคัมรี่ กะว่าจะเอามาต่อ กับ 2din ควบคุมด้วยพวงมาลัยโห..อันนี้สวยเข้าไปอีก
3.เครื่อง1J gte vvti จองไว้แล้วจะไปรับเครื่องอาทิตย์หน้าครับดีใจด้วยครับที่หาเครื่องได้
อยากจะให้เื่พื่อนๆ ชี้แนะหน่อยอยากรู้ว่า 35000นั้น มีพวกท่ออินเตอร์เลสหรืออลูให้มั้ย แล้วอินเตอร์ของไรครับ ถ้ามีให้ ก้ไม่น่าจะแพงเท่าไรครับ พอรับได้ครับ
1.คันเกียร์ยันได fortuner ยังหาไม่ได้ เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับตอนนี้หายากครับ สมาชิคบางท่าน เบิก 0 เลยครับ
2.เฟืองท้ายต้องทำอย่างไรครับ อยากได้4.1 หาง่ายครับ ของตัว2.5 no icครับ10/41
3.ราคาลง ของผมแพงไหมครับ พอรับได้งับ
4.ถ้าอยากต่อ airbag กับ cruise control จะทำได้ไหมครับ พวงมาลัยมีมาให้ เครื่องj ก็น่าจะต่อได้แอแบคต่อได้อยู่แล้วนิครับ แต่cruise control ผมไม่มีความรู้ครับ

ผิดถูกประการใด ผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ:)

pomsena 28-07-2008 13:38

งานเข้า เล่าให้ฟังครับ

เย็นวันศุกร์ขับรถไปมอลล์ปิ ดับกลางลานจอดรถเลย ตอนแรกนึกว่าจูนแก็สบางไป
เช้าวันเสาร์ สตาร์ทติดยาก พอติดแล้วไม่เหยียบคันเร่งก็ดับ ต้องเบิ้ลเครื่องนานพอสมควร พอออกตัวได้ แอร์ไม่เย็น เดินมาดูหน้ารถ ปรากฏว่าคอมแอร์มันตัดต่อตลอด เลยแวะร้านแอร์ข้างถนน มันบอกว่าน้ำยาแอร์เยอะไป คอมเลยอัดไม่ออก เอาเกจ์มาเอาน้ำยาออกไป เอาน้ำมาราดหม้อน้ำ คอมทำงานปกติ เสียไป 200 พอขับออกมาจากร้านแป็บเดียวก็เป็นอีก เซ้งเป็ด รถเปิดแอร์ไม่เย็น เบาดับ ไปกันใหญ่แล้ว
เช้าวันอาทิตย์ ลองถอดแบต รีเซ็ตกล่อง อาการเหมือนเดิม และหนักขึ้นเรื่อย ๆ เบาดับกว่า 20 ครั้ง ต้องปิดแอร์วิ่ง รอบเครื่อง 4-500 รอบเท่านั้น

เช้าวันจันทร์ วิ่งไปอู่ล้างมอเตอร์เดินเบา ตั้งรอบที่ 8-900 รอบ อาการทุกอย่างหายไปเป็นปลิดทอ้ง

สรุปว่ามอเตอร์เดินเบาสกปรก ทำให้ไม่ชดเชยรอบเดินเบา ทำให้เบาดับ และคอมแอร์ทำงานไม่ได้เพราะรอบต่ำเกินไป

อยากเอาระเบิดไปขว้างร้านแอร์คับ :eek:

Jack`J`bo 28-07-2008 13:51

เสียดายน้ำยาแอร์มั้ยครับ :mad: เก็บมันเลยมั้ย เสี่ย:emo_toon11:

nap_ta 28-07-2008 14:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena (160834 กระทู้)
งานเข้า เล่าให้ฟังครับ

เย็นวันศุกร์ขับรถไปมอลล์ปิ ดับกลางลานจอดรถเลย ตอนแรกนึกว่าจูนแก็สบางไป
เช้าวันเสาร์ สตาร์ทติดยาก พอติดแล้วไม่เหยียบคันเร่งก็ดับ ต้องเบิ้ลเครื่องนานพอสมควร พอออกตัวได้ แอร์ไม่เย็น เดินมาดูหน้ารถ ปรากฏว่าคอมแอร์มันตัดต่อตลอด เลยแวะร้านแอร์ข้างถนน มันบอกว่าน้ำยาแอร์เยอะไป คอมเลยอัดไม่ออก เอาเกจ์มาเอาน้ำยาออกไป เอาน้ำมาราดหม้อน้ำ คอมทำงานปกติ เสียไป 200 พอขับออกมาจากร้านแป็บเดียวก็เป็นอีก เซ้งเป็ด รถเปิดแอร์ไม่เย็น เบาดับ ไปกันใหญ่แล้ว
เช้าวันอาทิตย์ ลองถอดแบต รีเซ็ตกล่อง อาการเหมือนเดิม และหนักขึ้นเรื่อย ๆ เบาดับกว่า 20 ครั้ง ต้องปิดแอร์วิ่ง รอบเครื่อง 4-500 รอบเท่านั้น

เช้าวันจันทร์ วิ่งไปอู่ล้างมอเตอร์เดินเบา ตั้งรอบที่ 8-900 รอบ อาการทุกอย่างหายไปเป็นปลิดทอ้ง

สรุปว่ามอเตอร์เดินเบาสกปรก ทำให้ไม่ชดเชยรอบเดินเบา ทำให้เบาดับ และคอมแอร์ทำงานไม่ได้เพราะรอบต่ำเกินไป

อยากเอาระเบิดไปขว้างร้านแอร์คับ :eek:

หวัดดีครับป๋อม หายเป็นปกติแล้วก้อดีใจด้วยครับ //แล้วของป๋อมได้ใบคุมเครื่องไปแจ้งเปลี่ยนใช้แกสรึย ังครับ //วุธครับ

pomsena 28-07-2008 14:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (160853 กระทู้)
หวัดดีครับป๋อม หายเป็นปกติแล้วก้อดีใจด้วยครับ //แล้วของป๋อมได้ใบคุมเครื่องไปแจ้งเปลี่ยนใช้แกสรึย ังครับ //วุธครับ

ยังเลยครับพี่ มีแต่ที่ร้านโทรมาให้บอกเลขเครื่องเค้า เห็นเค้าบอกว่าต้องแจ้งไปที่ขนส่งที่เราจดทะเบียน ตัดเลขเครื่องเก่าก่อน อะไรประมาณเนี้ยครับ เสร็จแล้วเค้าจะโทรแจ้ง ของผมทะเบียนชลบุรี ยิ่งนานใหญ่ :confused:

pomsena 28-07-2008 14:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• (160846 กระทู้)
เสียดายน้ำยาแอร์มั้ยครับ :mad: เก็บมันเลยมั้ย เสี่ย:emo_toon11:

เสียดายสิครับ ท่านปาทานแจ็ค เสียความรู้สึกด้วย ทำแป็บเดียวเอาตังค์ 200 แล้วยังมาทิ้งน้ำยาแอร์กรูอีก :emo_toon06:

zxc99 28-07-2008 14:44

VIGO ของผมว่าง 1JZ GTE อยากถามว่า(น้องใหม่ครับ)
1.ต้องเปลื่ยนหัวเทียนเบอร์อะไร
2.หม้อน้ำเดิมได้ยินมาว่าต้องเปลื่ยนฝาหม้อน้ำใช้เบอ ร์อะไรครับ
3.แล้วน้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรดีกี่ลิตรครับ
4.แล้วเครื่องตัวนี้ว่างในvigoเพื่องท้าย4.1วิ่งกันเ ท่าไร

SUNCHAINC 28-07-2008 16:17

งานเข้า อีกแว้ว
หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ตัวแรกไปเมื่อ สองอาทิตย์ก่อน
และแล้ว อาการเดิมก้อกลับมาอีกแว้ว ครับ จากการตรวจสอบเบื้องต้น พบว่า
1.ตัวตัดคอมแอร์ ใช้งานได้ปกติครับ
2.น้ำยาแอร์ขาด หรือบาง เกินไปทำให้เซนเซอร์ตัดคอมแอร์ไม่ทำงาน
3.ท่อส่งแอร์ อาจมีการรั่วซึม
4.มีความชื้นค้างอยู่ในระบบ

ถ้าได้เปลี่ยนคอมแอร์ ตัวใหม่มา อาจจะต้อง รอบคอบกว่าเดิมซะแล้ว ครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ ลองดูอาการเบื้อง ต้นพวกนี้ดีๆนะครับ ขับรถไม่มีแอร์ ลำบากจัง ร้อน สุดๆ :confused:

nap_ta 28-07-2008 16:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (160917 กระทู้)
หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ตัวแรกไปเมื่อ สองอาทิตย์ก่อน
และแล้ว อาการเดิมก้อกลับมาอีกแว้ว ครับ จากการตรวจสอบเบื้องต้น พบว่า
1.ตัวตัดคอมแอร์ ใช้งานได้ปกติครับ
2.น้ำยาแอร์ขาด หรือบาง เกินไปทำให้เซนเซอร์ตัดคอมแอร์ไม่ทำงาน

ถ้าได้เปลี่ยนคอมแอร์ ตัวใหม่มา อาจจะต้อง รอบคอบกว่าเดิมซะแล้ว ครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ ลองดูอาการเบื้อง ต้นพวกนี้ดีๆนะครับ ขับรถไม่มีแอร์ ลำบากจัง ร้อน สุดๆ :confused:

เอาใจช่วยนะน้า ขอให้หายไวไว

SUNCHAINC 28-07-2008 16:33

ขอบคุณครับ น้า วุธ ทำไมคอมแอร์ ร้านนี้ไปไวจัง ขนาดไม่ได้อัดเลยนะเนี่ย อัด ก้อปิดแอร์ด้วย ผมละงง:emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

TOY_Cef-white 28-07-2008 16:52

อื้อหือ.... แอบมาดูคับ ผู้อ่านสองหมื่นกว่า ร้อนแรงจิงๆเร้ย Vigo เนี่ย...:?

อย่าให้เจอข้างนอกนะ ฮึ่มๆๆ

จาให้ช่วยลากรถซะให้เข็ดเลยยยยย......แว๊บๆๆ ไปละ เด๋วโดนตื้บ...ฟิ้ววววๆๆๆ...

อบอุ่นดีคับทู้นี้ :)

Jeab Klong7 28-07-2008 16:56

บางทีกดปู๊ดดดดดด...ลืมทุกทีว่าไม่ได้ปิดแอร์ นึกได้เลยยก...แล้วมาดูแอร์ เจ๋งยังหว่า...:confused:

SUNCHAINC 28-07-2008 16:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jeab Klong7 (160935 กระทู้)
บางทีกดปู๊ดดดดดด...ลืมทุกทีว่าไม่ได้ปิดแอร์ นึกได้เลยยก...แล้วมาดูแอร์ เจ๋งยังหว่า...:confused:

ยังไงก้อระวังหน่อยแระกานครับ น้าเจี๊ยบ เดวขับ วิโก้ เหงื่อแตก แบบผม :redface:

Jack`J`bo 28-07-2008 18:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (160936 กระทู้)
ยังไงก้อระวังหน่อยแระกานครับ น้าเจี๊ยบ เดวขับ วิโก้ เหงื่อแตก แบบผม :redface:

สงสัย มันจะอยู่ที่หน้าตาคนขับ+กับความหล่อ แล้วก้ ทรงผมนะครับ :emo_toon08: เพราะของผมแซ๊ด มา กี่หนก้ไม่เคยปิดแอร์เลย ก้ยังไม่เห็นพัง :emo_toon11: :emo_toon11: ล้อเล่นนะครับ:emo_toon04:

Jack`J`bo 28-07-2008 19:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxc99 (160872 กระทู้)
VIGO ของผมว่าง 1JZ GTE อยากถามว่า(น้องใหม่ครับ)
1.ต้องเปลื่ยนหัวเทียนเบอร์อะไร
2.หม้อน้ำเดิมได้ยินมาว่าต้องเปลื่ยนฝาหม้อน้ำใช้เบอ ร์อะไรครับ
3.แล้วน้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรดีกี่ลิตรครับ
4.แล้วเครื่องตัวนี้ว่างในvigoเพื่องท้าย4.1วิ่งกันเ ท่าไร

1.ต้องเปลื่ยนหัวเทียนเบอร์อะไร>>อันนี้ไม่ทราบว่ารถคุณติดแก๊สป่าวนะครับ
2.หม้อน้ำเดิมได้ยินมาว่าต้องเปลื่ยนฝาหม้อน้ำใช้เบอ ร์อะไรครับ>>0.9บาร์ครับ
3.แล้วน้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรดีกี่ลิตรครับน่าจะ5w-40ครับ ซินเทติกนะครับ รวมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย ก้5.5ครับ
4.แล้วเครื่องตัวนี้ว่างในvigoเพื่องท้าย4.1วิ่งกันเ ท่าไร>>ปลดล๊อคแล้วก้ ทะลุ200+ทุกคันละครับ ผมว่า ใจหมดก่อนเครื่องครับ

nap_ta 29-07-2008 07:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (160927 กระทู้)
ขอบคุณครับ น้า วุธ ทำไมคอมแอร์ ร้านนี้ไปไวจัง ขนาดไม่ได้อัดเลยนะเนี่ย อัด ก้อปิดแอร์ด้วย ผมละงง:emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

มันคงใช้คอมบิวส์มั้งครับชัย บางตัวมันเอามาอาจทำความสะอาดไม่ดีหรือตอนที่คอมลูกเ ดิมไหม้ร้านมานไม่ล้างภายในระบบให้สะอาดก้ออาจจะมีปั ญหาน้ำมันคอม+น้ำยาแอร์เก่าตกค้างภายในได้(คอมแอร์ถ้ าไหม้หรือลงกราวน์ น้ำยาแอร์จะแปรสภาพเป็นกรดอ่อนๆถ้าล้างไม่สะอาด ก้อจะทำให้คอมแอร์ลูกใหม่พังได้ครับ)

JIRASAKPO 29-07-2008 07:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (160917 กระทู้)

น้าชัยคอมตัวที่สองของผม เปลี่ยนมาแล้วของผมก็เป็นมันเย็นนะ เมื่อวันหยุดเข้าพรรษาที่ผ่านมา วิ่งไปพิษณุโลก 400 โล แบบขั้นต่ำ 120-160 นะครับ(ไม่พักเลยไปเช้า-เย็นกลับ) พอไปถึงวัดหลวงพ่อใหญ่ ปรากฏว่าคอมแอร์ก็ยังเย็นเหมือนเดิมแต่ลงรถไป:? จะทิ้งขยะมันมีดังกิ๊กๆๆๆๆๆตอนคอมแอร์ทำงาน ก็เลยไปเคมล์ใหม่อีก1รอบเป็นรอบที่ 3แล้ว ไม่รู้ว่าวิ่งนานๆแล้วจะเป็นอีกหรือป่าว

due_jBo 29-07-2008 09:26

มารายงานตัวครับผม

สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 3.0 พรีรันเนอร์ CAB 4X2 ยาง 265/70R/16

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : วางตามงบครับเลือกดีที่สุด ของผม 1JZ-GTE

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ผมเลือกที่ใกล้บ้านไว้ก่อน ไปมาสะดวกดี ประหยัดน้ำมัน

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ เพราะยังไม่ได้ติด

ติดแก๊สแบบไหนดี : ถ้าจะให้ดี หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ

เทอนเครื่องเท่าไร : แล้วแต่ทางร้านจะให้ครับ ถามเอาเอง

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ผมไม่ใช้ครับ เพราะอยากได้เกียร์ AUTO

จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม : ไม่ทราบครับ ของผมขับคนเดียว อิอิ...

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 3.0 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนเลยนะครับ ผมยางโต จะใส่ 4.5

ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : หม้อน้ำเดิมแปลงเอาครับ

มังกรไฮโซ 29-07-2008 13:44

รับรถวันแรก....ได้ของแถมกลับบ้าน คับ

วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
รับรถเมื่อวาน กลับมาถึงบ้าน
1.ตอนเช้าสตาร์ท ขับแปบเดียวความร้อนขึ้น
ในห้องเครื่องมีพัดลมเป่า หน้าหม้อน้ำผ่านรังผึ้งแอร์ 2ตัว
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????
2.คันเร่ง โคตะระแข็ง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต้องเบิ้ลเครื่อง หรือกระทืบรถถึงออกตัว ช่างปรับสายแล้ว,ใช้สายคันเร่งของแทช่างบอก
หยอดน้ำมันเครื่องในสายคันเร่งช่วย..........เหมือนเ ดิมแข็งเหมือนหิน
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????
3.ทำไมออกตัวอืดยังงี้ ตอนจะขับออกจากซอยข้ามถนน ต้องกระทืบๆๆคันเร่ง
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.
4. รูฝาสกูปที่ฝากะโปรง พี่ๆอุดกันยังงัย คับ ที่ไหน รับทำ.....
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกมาก ช่างว่าคิด300
ถ้าล้าง ดูดฝุ่น...........รอยนิ้วมือ+น้ำมันเครื่องเต็มประต ู ,คอนโซล ทิ้งไว้ยังงัน
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****

****ขอความรูเจากพี่ๆวางj หน่อยคับ
กราบขอบพระคุณ

minispy 29-07-2008 14:42

วางเสร็จแล้ว

สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 4 ประตู เครื่อง 2.5

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : ผมวาง 1jz vvti

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ของผมช่างจักร์ ที่นครปฐมอ่ะ

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ แต่ปรับแต่งลำบากอ่ะ

เทอนเครื่องเท่าไร : 30,000 เอง ไม่ได้ขายเกียร์ไปนะ

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ใช้ได้คับ ซื้อหัวหมูหล่อเพิ่ม

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนครับ ผมใส่ 4.3

ปล. ใช้แล้วไม่ถูกใจกะว่าจะขายดาวน์ถูกๆให้เพื่อนไปใช้แล ้ว เฮ้อ....ทำแล้วขายเซ็งเลย

Jack`J`bo 29-07-2008 15:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (161448 กระทู้)
วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
1.ตอนเช้าสตาร์ท ขับแปบเดียวความร้อนขึ้น
ในห้องเครื่องมีพัดลมเป่า หน้าหม้อน้ำผ่านรังผึ้งแอร์ 2ตัว
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????
2.คันเร่ง โคตะระแข็ง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต้องเบิ้ลเครื่อง หรือกระทืบรถถึงออกตัว ช่างปรับสายแล้ว,ใช้สายคันเร่งของแทช่างบอก
หยอดน้ำมันเครื่องในสายคันเร่งช่วย..........เหมือนเ ดิมแข็งเหมือนหิน
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????
3.ทำไมออกตัวอืดยังงี้ ตอนจะขับออกจากซอยข้ามถนน ต้องกระทืบๆๆคันเร่ง
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.
4. รูฝาสกูปที่ฝากะโปรง พี่ๆอุดกันยังงัย คับ ที่ไหน รับทำ.....
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกม าก ช่างว่าคิด300
ถ้าล้าง ดูดฝุ่น...........รอยนิ้วมือ+น้ำมันเครื่องเต็มประต ู ,คอนโซล ทิ้งไว้ยังงัน
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****

****ขอความรูเจากพี่ๆวางj หน่อยคับ
กราบขอบพระคุณ

[quote=มังกรไฮโซ;161448]วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????>>ทำไมไม่ลองทำเป่า1ดูด2อะครับ ผมก้ใช้แบบนี้กันอยู่หลายท่าน ความร้อนปกติดีครับ
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????>>น่าจะลองเปลี่ยนใหม่เองนะครับสายคันเร่งอ่าครับ แล้วทำไมรอบเครื่องสูงจังครับ เวลาออกตัว ปกติ เค้าอยู่กันที่600-800 นะครับ
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.>>เฟืองท้ายได้เปลี่ยนหรือยังครับ ไม่ทราบว่ารถคุณ เฟืองท้ายเดิมเท่าไรนะครับ
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก>>ผมใช้แผ่น อคิลิคใส่ ปิด ด้านในฝากระโปง แล้วใช้ ซีลิโคลนทาเอาครับเด๋วไว้ผมจะเอารูปมาให้ดูครับ DIY เองเลยครับ แผ่นอคิลิคผมก้ได้ ความอนุเคราะห์ มาจากพี่ ICE_VIGO พี่บ๊อบครับ อิอิ):emo_toon08:
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ>>อันนี้อธิบายยาวครับ รบกวนหน้าเทคนิคเลยครับ มีบอกหมดครับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว>>วัดรอบผมก้ไม่รู้จะเอาไรวัดให้มันแน่นอนอะครับ แต่ความเร็ว สามารถจับกับ GPSหรือไม่ก้ หลัก กิโล ข้างทางได้นิครับ
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกม าก ช่างว่าคิด300
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก>>อันนี้ผมไม่ทราบครับ:emo_toon08:
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ>>ทำไมอยากขายรถอ่าครับ ใจเย็นๆครับ เครื่องเจโบ มีแต่คนใฝ่ฝันอยากได้ แสดงว่ารถคุณ วางมาคงไม่ สมบุรณ์ละมั้งครับ เพราะปกติแล้ว จะขับสนุกมากครับ เจโบเนี่ย อิอิ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****>>อันนี้ผมคิดว่าผมได้เจอมา มากกว่าคุณครับ อิอิ

อื่นๆ รอผู้รู้ท่านอื่นๆมาช่วยตอบนะครับ

มังกรไฮโซ 29-07-2008 21:50

ขอบคุน คับ+++จารย บีเจ

รับแก้งานให้ผมป่าวละคับ จารย บีเจ.......คิวว่างยังคับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 30-07-2008 06:49

มีไรถามได้ครับ....เดี๋ยวพี่ๆเค้าก็มาช่วยกันตอบเองค รับ..ส่วนผมเข้ามาหาข้อมูลครับ... :(

nap_ta 30-07-2008 10:05

ใช้ไปก่อนครับค่อยๆปรับค่อยๆแก้ เดียวดีเอง

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minispy (161481 กระทู้)
สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 4 ประตู เครื่อง 2.5

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : ผมวาง 1jz vvti

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ของผมช่างจักร์ ที่นครปฐมอ่ะ

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ แต่ปรับแต่งลำบากอ่ะ

เทอนเครื่องเท่าไร : 30,000 เอง ไม่ได้ขายเกียร์ไปนะ

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ใช้ได้คับ ซื้อหัวหมูหล่อเพิ่ม

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนครับ ผมใส่ 4.3

ปล. ใช้แล้วไม่ถูกใจกะว่าจะขายดาวน์ถูกๆให้เพื่อนไปใช้แล ้ว เฮ้อ....ทำแล้วขายเซ็งเลย

ใช้บอดี้ตัวเดียวกันเครื่องก้อน่าจะตัวเดียวกัน กับผมนะใจเย็นๆครับ ลองใช้ไปก่อนค่อยๆปรับแก้ไขจุดที่เราไม่พอใจหรือจุดบ กพร่องของมันครับ แก้ให้จบนี่ขับสนุกนะครับ แฟนผมเมื่อก่อนแอนตี้ไม่กล้าให้เปลี่ยนเครื่องนะครับ กลัวสาระพัดแต่ตอนนี้ ยิ่งติดแกสไปแล้วนี่เดี่ยวนี้ชอบครับ เดินทางไกลหรือใช้งานประวันนี่ประหยัดต่างกันเห็นๆคร ับ มีเวลาว่างลองอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มต้นของท่านปร ะธานแจ๊คได้นะครับ มีปัญหาของหลายๆคนช่วยคิดช่วยปรึกษา ก้อแก้ไขจบไปหลายคนแล้วครับ//มีปัญหาอะไร สำหรับพวกเราชาว วีโก้กินเจ ก้อช่วยกันได้***ขอให้สนุกกับการกินเจครับ**:emo_too n11: :emo_toon05:จริงมั๊ยครับท่านประธาน

due_jBo 30-07-2008 10:55

ค่อยๆ แก้ไขไปครับ
ยังไงก็ทำมาแล้ว
ทำให้ถึงที่สุด

ผมก็ยังคิดเลยพอทำเสร็จ
ดีเซล ราคาก็ลงมาอีก
ถ้าไปติดแก็สอีก มันจะลงอีกมั้ย
:(

คนฝั่งธน 30-07-2008 11:08

1 ไฟล์แนบ
:) เอาใจช่วยครับ..:)

เปเป้จัง 30-07-2008 14:16

สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 2.5 CAB Limited

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : วางตามงบครับ ผมวาง 1JZ-GTE ออโต้

วางเครื่องที่อู่ไหนดี : เลือกใกล้บ้าน เผื่อแก้งานคับ (ผมวางอู่ช่างจิน)

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : อืดกว่าน้ำมันหน่อยคับ สงสัยต้องจูนใหม่

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดคับ (ผมใช้ Versus )

เทิร์นเครื่องได้เท่าไร : 2-3 เดือนที่แล้ว 57000

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ไม่ได้ใช้คับ ช่างบอกว่าไม่แมทต์

จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม : -

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.9 (มั้งคับ)

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : น่าจะต้องเปลี่ยนนะครับ ซัก 4.3-4.5

ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : ใช้หม้อน้ำเดิม พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว

Kangk 30-07-2008 16:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (161699 กระทู้)
รับแก้งานให้ผมป่าวละคับ จารย บีเจ.......คิวว่างยังคับ

ค่อยๆแก้ไปที่ละจุดนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
ถ้าสมบูรณ์เมื่อไรแล้วจะรู้ว่า J-bo ขับสนุกมากครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 30-07-2008 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (161699 กระทู้)

ใจเย็นๆครับ....ลองอ่านตามที่พี่แจ๊คตอบดูนะครับ
แล้วก็ค่อยแก้ไปทีล่ะอย่างก็ได้ครับ...ดูซิว่าอันไหน จำเป็นต้องแก้ก่อน....(กางเกงในหรือ เข็มขัด)..:redface:

แต่อันดับแรก ลองแก้เรื่อง ความร้อนก่อนดีกว่า....แล้วเป็นไงก็มาบอกผลล้วกันครั บ...ส่วนจะแก้อะไรต่อไป...แล้วค่อยปรึกษากันต่อครับ. ..

Kangk 30-07-2008 16:53

ใครคำนวนได้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่าถ้าไมล์อยู่ที่100กม/ชม ความเร็วที่แท้จริงเป็นเท่าไรครับผมใช้ VIGO 4door 3.0 ขับ2
วางเครื่อง 1J-Bo auto
เฟืองท้าย 4.3
ยาง A/T 235/70/R15

Jack`J`bo 30-07-2008 18:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kangk (162206 กระทู้)
ใครคำนวนได้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่าถ้าไมล์อยู่ที่100กม/ชม ความเร็วที่แท้จริงเป็นเท่าไรครับผมใช้ VIGO 4door 3.0 ขับ2
เฟืองท้าย 4.3
ยาง A/T 235/70/R15

ง่ายๆเลยครับพี่กั้ง พี่ลองหาทางตรงๆ ยาวๆซัก10โล แล้ว จับกับ หลัก กม.อะครับว่า พี่วิ่งไป 10กม.ตามระยะทางจริง แล้วดูใน ไมล์พี่ว่ามันขึ้น กี่ กม.ครับ ถ้าพี่วิ่งไป ครบ10กม.ตามระยะทางจริงแล้ว ในไมล์พี่ขึ้น12กม. ก้แสดงว่าไมล์พี่อ่อนไป20% อะครับ แบบตอนที่ผมเป็น เพราะเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วไมล์มักจะอ่อนตามนะครับ ต้องให้ จารย์ บีเจ แก้ให้ครับ อิอิ///ตอนนั้นผมได้พี่ BOBใจดีเอาGPSมาวัดให้ รถผมวิ่ง100ในGPSขึ้น80เองครับ วิ่ง120ในGPSขึ้น100:(

sakda_ 30-07-2008 21:33

หวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน และท่านประธานแจ๊คด้วยครับ

รถวางนานตอนนี้แก้เรื่องเกียร์บวกเก็บงานจะปาเข้าไปเ ป็นเดือนแล้วครับ
เซ็งครับ เพื่อนวางทีหลังเขาวิ่งกันหมดแล้ว ติดปัญหาว่าเกียร์มันเป็นแบบคล้าย ทิปโทรนิค
นะครับแต่ไม่ได้ปุ่มเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยมาด้วยท ำให้ยังวายสายไม่สมบูรณ์รถวิ่งแปลก
ตอนนี้กำลังโมอยู่ครับไม่รู้เมื่อไรรถจะเสร็จ :(

sakda_ 30-07-2008 21:35

เสร็จแล้วยังไม่รู้ว่าช่างวายสายจะสามารถปลดล็อกได้ห รือเปล่ายังไม่รู้คงต้องไปต่อคิวรออาจารย์
บีเจจัดการให้ได้ข่าวคิวยาวว:confused:

มังกรไฮโซ 30-07-2008 21:52

ถึงคุณ Kangk

รถผม VIGO 4door 3.0 ขับ2
เหมือนกันเลยคับ ยางแมกซิส 235/75/R15 ไซส์ใกล้เคียง
ตอนนี้เฟืองท้ายเดิม อืดมาก กำลังจะไปเปลี่ยนเฟืองท้าย แบบของคุณ Kangk
+++4.3ใช้ดีไม๊คับ ออกตัวกับ เร็วปลายเป็นงัย มั่ง
+++ถ้าผมทดแค่4.1 ละ จะดีมั๊ย
+++อีกใจก้ออยากได้เพลาทั้งเส้นที่มี ดิสหลังอ่ะ จะของ คราว รึ เซดดริก ก้อแล้วแต่
มาใส่แทนเลยจะดีมั๊ยคับ
+++รึว่าทดแค่เฟืองพอดิสค่อยมาใส่เพิ่มทีหลัง
+++ ที่ไหนรับทำ ราคาไม่แรงงานจบมั่งคับ แนะนำที
+++สุดท้า่นวันนี้ ช่างเอารถไปลองปรากฎว่า มู่เลย์หน้าเครื่องหลุดออกมา
พัง......เปลี่ยนทั้งชุด ช่างว่า 4000- ....ราคานี้เลยเร้อคับ ถามผู้รู้

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:26