ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   1j vvti ไม่โบ ติด gas ได้ไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15484)

lime 06-05-2008 00:27

1j vvti ไม่โบ ติด gas ได้ไหมครับ

เพื่อนๆ คนไหนใช้ 1j vvti (ไม่โบ) ติด gas แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ รบกวนแนะนำให้นิดนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ

เค_คลองสาม 06-05-2008 00:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lime (121377 กระทู้)
เพื่อนๆ คนไหนใช้ 1j vvti (ไม่โบ) ติด gas แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ รบกวนแนะนำให้นิดนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ

โดยปกติก็ติดได้ครับ แต่จะให้ดีมากที่สุดก็ต้องหัวฉีดครับ แล้วปัญหาต่าง ๆ มันจะน้อยลงมากครับ:emo_toon10:

sri_banyen 06-05-2008 08:58

มีปัญหาน้อย ครับ..

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (121386 กระทู้)
โดยปกติก็ติดได้ครับ แต่จะให้ดีมากที่สุดก็ต้องหัวฉีดครับ แล้วปัญหาต่าง ๆ มันจะน้อยลงมากครับ:emo_toon10:

สนับสนุนคำตอบ พี่ kkk ครับ.ของผมติดมิกเซอร์แบ๊กกรองแตก ไปแล้ว

lime 06-05-2008 15:46

มีปัญหา

คือผม ถามอู่มาเค้าบอกว่า ต้องติด เฉพาะหัวฉีด ติดระบบดูดไม่ได้ เพราะ back fire ที ก้านสูบ พัง ... เลยไม่ทราบว่า มันต้องติดหัวฉีดอย่างเดียวเลยเหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

amnat8 06-05-2008 20:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (121386 กระทู้)

ตามพี่เคเลยครับ:)

คือผม ถามอู่มาเค้าบอกว่า ต้องติด เฉพาะหัวฉีด ติดระบบดูดไม่ได้ เพราะ back fire ที ก้านสูบ พัง ... เลยไม่ทราบว่า มันต้องติดหัวฉีดอย่างเดียวเลยเหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ได้ครับแต่หัวฉีดจะดีที่สุด ตามที่พี่เคบอกครับ

artyoyo 07-05-2008 01:49

ผมก็ว่าติดได้หมดนะครับ

แต่เห็นหลายๆท่านก็บอกแบบพี่เคเลยครับ หัวฉีดดีกว่านะครับ :)

lime 07-05-2008 06:25

อยากทราบปัญหา

ครับแล้วปัญหาต่างๆ ที่พี่ k ว่า นี่เช่น อะไรบ้างเหรอคับ ถ้าติดระบบดูด แล้วจะเจอปัญหาที่จุกจิกมาเกจนต้องใช้ หัวฉีดเหรอคับ ถ้ายังไงรบกวนขยายความอีกนิด ขอบคุณมากครับ

Yew 07-05-2008 07:09

ดุด + lamda ก็ได้ถ้างบจำกัด ผมใช้อยู่ เคยหัวเทียนเสีย คอยเสียแบรคหลายครั้งเลย แต่ไม่รู้อะไรเสียบ้าง ยังขับปกติอยู่

เค_คลองสาม 07-05-2008 07:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yew (121759 กระทู้)
ดุด + lamda ก็ได้ถ้างบจำกัด ผมใช้อยู่ เคยหัวเทียนเสีย คอยเสียแบรคหลายครั้งเลย แต่ไม่รู้อะไรเสียบ้าง ยังขับปกติอยู่

ปัญหาต่าง ๆ เช่น แบ็คไฟท์ รอบเดินเบา อัตราเร่ง แต่ถ้ามีงบจำกัด ก็ต้องเป็นมิกซ์+แรมด้า แต่ต้องหมั่นดูแลเรื่องระบบไฟจุดระเบิดให้ดี ก็สามารถใช้งานระบบมิกซ์ได้เหมือนกันครับ

lime 07-05-2008 09:22

ถามเรื่องการ backfire

แสดงว่าถ้าติดระบบดูด ก็จะมีโอกาศเกิด การ back fire ได้ แล้วถ้าเกิดแต่ละครั้งน่ะคับ จะเกิดผลกระทบต่อเครื่องยนตร์ขนาดไหนเหรอคับ ถึงกับขนาด ก้านสูบหัก ต้องยกเครื่องใหม่เลยไหมคับ การเกิด back fire ระหว่างเครื่อง 2j ge กับ เครื่อง 1j vvti ผลกระทบมันเกิดขึ้นร้ายแรงเท่ากันไหมคับ เพราะผมก็ติดระบบดูด ที่ 2j ge ก็เคยมีเกิดอาการ back บ้าง ตอนเช้า ที่สลับ จากน้ำมันเป็น gas ซึ่งหาก เหยียบ กระแทกเร่งจ่าย gas ตอนสลับ น้ำมัน เป็น gas ก็จะเกิด back ทันที (ตอนนี้กะจังหวัดได้แล้ว ไม่มี back แล้วคับ ) แต่ back fire ขณะขับไม่เคยเกิดครับ แต่คือผลกระทบที่เกิดจาก การ back fire ของเครื่อง 2j ge ของผม ก็ประมาณว่า กรองอากาศทะลุ .. น่ะคับ ก็ยัง start ติดได้ น่าจาดีอยุ่ ....แต่อยากรุ้จริงๆ ว่าถ้า เป็นเครือง 1j vvti เกิด back ขึ้นมา เนี่ยคับ ผลกระทบมันจะมากกว่า ge มากไหมคับ รบกวนเพื่อนๆ และพี่ K ช่วยให้ความกระจ่าง ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

apinui 07-05-2008 12:53

ไปติดระบบ "วาริเอเบิล" ครับ ...

และจะรู้ว่า .... ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง ......

Tatpong 08-05-2008 00:47

ของผม 1jz ge vvti ครับ ติดระบบ lambda มีอาการแบ็คไฟร์ตอนจูนแก๊สบางไปแล้วกระทืบคันเร่ง กับตอนหัวเทียนมีปัญหาเท่านั้นครับ ใช้มาครบปีแล้วครับเปลี่ยนชุด ECU กับ Stepper motor ไป 1 ชุด ราคา 1500 บาทครั้งเดียวครับ อัตราความสิ้นเปลือง ที่ Mixer 35 mm ความเร็ว 80 - 100 กม/ชม เร่งแซงบ้างเป็นบางช่วง เน้นทางไกล = 7.5 - 8.2 กม/ลิตร หรือ 1.4 - 1.5 บาท/กม ที่แก๊สราคาประมาณ 11.70 บาท (ผมจะบันทึกเลขไมล์ จำนวนเงิน แล้วคำนวณอัตราการกินทุกครั้งที่เติมแก๊สครับ เพื่อหลีกเลี่ยงปั๊มแก๊สที่โกงหัวจ่าย) ยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน ว่าติดแก๊สมาครบปีแล้ว vvti ไม่มีปัญหา แถมราคาถูกด้วยครับ

K_AMG 08-05-2008 09:29

ผมใช้อยู่ ตอนแรกๆก็กังวลเหมือนคุณละครับแต่ ใช้มา มิก 30 มม หม้อต้มโทมาเซทโต้ ก็ปกติวิ่งดีครับ ติดได้ครับ เราติดแก๊สเพื่อให้ประหยัดลงแต่ใช้งานได้ปกติครับ แล้วที่ติดหัวฉีด มันก็ใช่ว่าไม่มีปัญหาเลยนะครับ ที่มีปัญหาก็เยอะแยะครับหรือ ใครบอกว่า Vvt-i มีปัญหาแล้ว แท็กซี่ รุ่น อัลติส ที่เครื่องเป็น Vvt-i ติดแบบ บ้านๆเลยยังวิ่งทำเงินได้ 24 ชม. ละครับ ผมว่าบางอู่ที่คุณไปปรึกษาแล้วไม่แนะนำ อาจเป็นเพราะ Vvt ระบบไฟมันเยอะกว่า ช่างไม่มีความชำนาญพอครับ เลยไม่กล้าทำครับ

siwa 08-05-2008 15:41

ผมก็ติดแบบดูด มาเป็นปีแล้วครับ ไม่มีแรมด้าด้วยตอนแรกก็ใส่มิก 30 ตอนหลังมาใส่มิก Tosaki วิ่งดีเนียนขึ้นเยอะ ยืนยันว่าไม่มีปัญหาครับ

sxy 11-05-2008 01:21

ของผม 28 มิล 2Jz no Bo วาง Vigo 4 Door ปรับบางเบ็คเช่นกัน ตอนกดคันเร่ง เพราะปรับบางไปหน่อย ตอนนี้กำลังคว้านเป็น 30 มิล เพื่อให้วิ่งเนียนขึ้นและกินประมาณ 1.5-1.8 ต่อกม.ครับ
วิ่งแถวตะวันตก หม้อต้ม toma เช่นกัน :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:38