ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

volvoman 05-01-2010 12:32

สวัสดีปีใหม่ เพื่อนๆ sportrider ....ช่วงนี้เบื่อๆเซ็งๆ อยากได้ 2jbo ตะงิดๆ สงสัยเร็วๆนี้ได้เสียตังค์แน่เลย....คาใจแค่ว่าจะดีก ว่า 1jbo เยอะหรือเปล่า ถ้าดีกว่าไม่เกิน 15-20% ก็ไม่เปลี่ยนดีกว่า.....:mad:

wk7000 05-01-2010 13:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (461756 กระทู้)
สวัสดีปีใหม่ เพื่อนๆ sportrider ....ช่วงนี้เบื่อๆเซ็งๆ อยากได้ 2jbo ตะงิดๆ สงสัยเร็วๆนี้ได้เสียตังค์แน่เลย....คาใจแค่ว่าจะดีก ว่า 1jbo เยอะหรือเปล่า ถ้าดีกว่าไม่เกิน 15-20% ก็ไม่เปลี่ยนดีกว่า.....:mad:

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ

ในมุมมองผม ผมมองว่าเครื่อง 1 และ 2J BO คงไม่ต่างกันมากมายครับ มันก็มีข้อดีและข้อเสียในตัวมันเอง (ผมอาจจะพูดถึง 2J เยอะหน่อย อ้างอิงข้อมูลจากที่ผมใช้อยู่ครับ)

1J ก็จะได้ในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่า 2J นิดหน่อย รอบกวาดดีกว่า เทอร์โบทำงานพร้อมกันทั้งสองลูก บูสจะเริ่มมาก็ประมาณ 2800 รอบแต่มาแล้วมาหนัก

2J จะได้เปรียบเรื่องของ CC ที่เยอะกว่า แรงบิดมาเร็วและเยอะกว่า แต่ก็กินจุกว่าเช่นกัน

สิ่งที่ทำให้ 2J ต่างจาก 1J ค่อนข้างมากคือระบบซีเควนเชียล

ที่ทำให้เทอร์โบลูกแรกทำงานตั้งแต่ประมาณ 2000 รอบเรียกแรงบิดของเครื่องออกมาได้เร็ว และลูกสองเริ่มทำประมาณ 3800 รอบทำให้รู้ว่าถึงความต่อเนื่อง

แต่มันก็มีข้อเสียของมันคือช่วง 3100 - 3800 ถ้าเป็นคนขับเรื่อย ๆ ค่อย ๆไล่คันเร่ง จะรู้สึกว่าช่วงนี้จะห้อยเพราะช่วงรอบนี้จะแบ่งไอเสี ยไปปั่นลูกที่สอง

ทำให้บูสลูกแรกจะตกลงหน่อย แต่เมื่อลูกสองทำงานก็จะดึงหนัก

ส่วนถ้าขับแบบกดคันเร่งมิดหรือคี๊กดาว์นเรียกรอบ เมื่อรอบกวาดไวลูกสองก็ทำงานไวเช่นกัน

สิ่งที่ทำให้เครื่อง 2J มีแรงบิดมากกว่า 1J ส่วนหนึ่งก็คงเป็นเพราะเทอร์โบ ด้วยขนาดใบเทอร์โบที่โตกว่า 1J เล็กน้อยจึงสร้างแรงบิดช่วงรอบกลางค่อนปลายได้ดีกว่า 1J ครับ

ถ้านำเครื่องทั้งสองมาวางบอดี้หนัก ๆ อย่างสปอร์ตไรเดอร์ซึ่งมีน้ำหนักเดิม 1.9 ตัน แน่นอนว่าเครื่องที่สามารถเรียกแรงบิดมาได้เร็วก็จะไ ด้เปรียบที่มีแรงฉุดตัวถังหนัก ๆ ไปได้ดีกว่า

ส่วนถ้านำไปวางในบอดี้เบาๆ ระดับ 1.3-1.5 ตัน ก็คงจะไม่ต่างกัน เพราะไม่จำเป็นต้องใช้แรงบิดของเครื่องเยอะก็สามารถพ ารถให้เคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้แล้วครับ
:)

volvoman 05-01-2010 13:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (461782 กระทู้)

ในมุมมองผม ผมมองว่าเครื่อง 1 และ 2J BO คงไม่ต่างกันมากมายครับ มันก็มีข้อดีและข้อเสียในตัวมันเอง (ผมอาจจะพูดถึง 2J เยอะหน่อย อ้างอิงข้อมูลจากที่ผมใช้อยู่ครับ)

1J ก็จะได้ในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่า 2J นิดหน่อย รอบกวาดดีกว่า เทอร์โบทำงานพร้อมกันทั้งสองลูก บูสจะเริ่มมาก็ประมาณ 2800 รอบแต่มาแล้วมาหนัก

2J จะได้เปรียบเรื่องของ CC ที่เยอะกว่า แรงบิดมาเร็วและเยอะกว่า แต่ก็กินจุกว่าเช่นกัน

สิ่งที่ทำให้ 2J ต่างจาก 1J ค่อนข้างมากคือระบบซีเควนเชียล

ที่ทำให้เทอร์โบลูกแรกทำงานตั้งแต่ประมาณ 2000 รอบเรียกแรงบิดของเครื่องออกมาได้เร็ว และลูกสองเริ่มทำประมาณ 3800 รอบทำให้รู้ว่าถึงความต่อเนื่อง

แต่มันก็มีข้อเสียของมันคือช่วง 3100 - 3800 ถ้าเป็นคนขับเรื่อย ๆ ค่อย ๆไล่คันเร่ง จะรู้สึกว่าช่วงนี้จะห้อยเพราะช่วงรอบนี้จะแบ่งไอเสี ยไปปั่นลูกที่สอง

ทำให้บูสลูกแรกจะตกลงหน่อย แต่เมื่อลูกสองทำงานก็จะดึงหนัก

ส่วนถ้าขับแบบกดคันเร่งมิดหรือคี๊กดาว์นเรียกรอบ เมื่อรอบกวาดไวลูกสองก็ทำงานไวเช่นกัน

สิ่งที่ทำให้เครื่อง 2J มีแรงบิดมากกว่า 1J ส่วนหนึ่งก็คงเป็นเพราะเทอร์โบ ด้วยขนาดใบเทอร์โบที่โตกว่า 1J เล็กน้อยจึงสร้างแรงบิดช่วงรอบกลางค่อนปลายได้ดีกว่า 1J ครับ

ถ้านำเครื่องทั้งสองมาวางบอดี้หนัก ๆ อย่างสปอร์ตไรเดอร์ซึ่งมีน้ำหนักเดิม 1.9 ตัน แน่นอนว่าเครื่องที่สามารถเรียกแรงบิดมาได้เร็วก็จะไ ด้เปรียบที่มีแรงฉุดตัวถังหนัก ๆ ไปได้ดีกว่า

ส่วนถ้านำไปวางในบอดี้เบาๆ ระดับ 1.3-1.5 ตัน ก็คงจะไม่ต่างกัน เพราะไม่จำเป็นต้องใช้แรงบิดของเครื่องเยอะก็สามารถพ ารถให้เคลื่อนที่ไปข้างหน้าได้แล้วครับ

แล้วถ้าผมซื้อ boost controller แบบไฟฟ้ามาใส่กับเครื่อง1jbo เดิมๆ ไม่โมอะไรเพิ่มเลย....มันมีประโยชน์มั๊ยครับ

wk7000 05-01-2010 14:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (461790 กระทู้)
แล้วถ้าผมซื้อ boost controller แบบไฟฟ้ามาใส่กับเครื่อง1jbo เดิมๆ ไม่โมอะไรเพิ่มเลย....มันมีประโยชน์มั๊ยครับ

ถ้าปรับบูสเพิ่มประมาณ 12-14 ปอนด์(เกิน 14.7 กล่องมันก็จะตัด) เพิ่มแรงบิดขึ้นได้หน่อยครับแต่ม้าคงไม่เพิ่ม

ขับสนุกขึ้นเพราะกล่องเดิมๆ ของรถจะจ่ายน้ำมันค่อนข้างหนาเพิ่อเซฟเครื่องไว้ เราปรับบูสเพิ่มขึ้นอัตราส่วนผสมมันก็จะพอดีและได้กำ ลังมากขึ้น

กล่องเดิม ๆ บูสไม่เกิน 1 บาร์ไม่มีปัญหาปรับเพิ่มได้เลยครับ ถ้าบูสเกินกล่องมันจะตัดหัวทิ่มเลยล่ะ

จะใช้ปรับบูสมือหรือปรับไฟฟ้าก็ได้แล้วแต่ จะให้ประหยัดก็ลองแหวนที่เวสเกตครับ

ปล.ดูแก๊สด้วยนะครับว่าพอหรือเปล่าเพราะ 1J มันทำพร้อมกัน 2 ลูก แก๊สจ่ายไม่พอเดี๋ยวจะบางไป

volvoman 09-01-2010 20:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (461806 กระทู้)

ถ้าปรับบูสเพิ่มประมาณ 12-14 ปอนด์(เกิน 14.7 กล่องมันก็จะตัด) เพิ่มแรงบิดขึ้นได้หน่อยครับแต่ม้าคงไม่เพิ่ม

ขับสนุกขึ้นเพราะกล่องเดิมๆ ของรถจะจ่ายน้ำมันค่อนข้างหนาเพิ่อเซฟเครื่องไว้ เราปรับบูสเพิ่มขึ้นอัตราส่วนผสมมันก็จะพอดีและได้กำ ลังมากขึ้น

กล่องเดิม ๆ บูสไม่เกิน 1 บาร์ไม่มีปัญหาปรับเพิ่มได้เลยครับ ถ้าบูสเกินกล่องมันจะตัดหัวทิ่มเลยล่ะ

จะใช้ปรับบูสมือหรือปรับไฟฟ้าก็ได้แล้วแต่ จะให้ประหยัดก็ลองแหวนที่เวสเกตครับ

ปล.ดูแก๊สด้วยนะครับว่าพอหรือเปล่าเพราะ 1J มันทำพร้อมกัน 2 ลูก แก๊สจ่ายไม่พอเดี๋ยวจะบางไป

คุณวุฒิ...ถ้าไม่ใส่ตัวปรับบูส แต่เปลี่ยนไปหากล่องแต่งพวก mines มาใส่ อะไรจะดีกว่ากันครัย

wk7000 10-01-2010 14:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (463728 กระทู้)
คุณวุฒิ...ถ้าไม่ใส่ตัวปรับบูส แต่เปลี่ยนไปหากล่องแต่งพวก mines มาใส่ อะไรจะดีกว่ากันครัย

กล่องแต่งน่าจะดีกว่าครับ เพราะมันปลดล็อคทุกอย่าง

ปรับไฟจุดระเบิด และ ปรับตารางการจ่ายเชื้อเพลิงให้ดีขึ้น ในอัตราที่ยังเซฟตัวเครื่องอยู่

โดยรวมแล้วขับได้มันและลื่นขึ้นจนรู้สึกได้

แต่กล่องแต่งของสำนักต่าง ๆ มันเซ็ตมาไม่เหมือนกัน

ต้องลองเสียบแล้ววิ่งดูเลย ว่าเหมาะกับเครื่องเราหรือเปล่า ถ้าพอใจค่อยซื้อ

ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น ใส่กล่องแต่ง + ปรับบูสเพิ่ม ครับ

denier 11-01-2010 23:44

คุณwk7000 ติดตั้งแก๊สที่ใหนครับ แล้วค่าติดตั้งเท่าใหร่ครับ :?

wk7000 11-01-2010 23:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denier (464659 กระทู้)
คุณwk7000 ติดตั้งแก๊สที่ใหนครับ แล้วค่าติดตั้งเท่าใหร่ครับ :?

ผมติดกับคนใน Club นี่แหละครับ ของผมถัง 58 ลิตร 2 ถัง ราคาค่อนข้างสูงหน่อย สี่กว่า ๆ และมาเปลี่ยนหม้อต้มเองทีหลังครับ

praphany 13-01-2010 11:54

ขออนุญาติเข้า club ด้วยคนครับ
sportrider เดิม 1kz ---> 2jz-ge 4wd

wk7000 13-01-2010 14:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ praphany (465367 กระทู้)
sportrider เดิม 1kz ---> 2jz-ge 4wd

ยินดีต้อนรับครับ:)

praphany 17-01-2010 18:53

ขอทราบอัตราเฉลี่ยกินแก๊สของ sport rider ที่ใช้ 4wd เดิมหน่อยครับ ไว้เป็นข้อมูลเรียบเทียบกับรถผมเองครับ:?

volvoman 19-01-2010 23:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ praphany (465367 กระทู้)

ยินดีต้อนรับครับ

rider boy 24-01-2010 09:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (461782 กระทู้)

พี่วุฒิครับผมอยากได้ใบ CT26 ซัก 1 คู่ครับ ผมจะติดต่อพี่ได้อย่างไรคับ ผมบอย 08-6789-2456 ครับ

modXv4 25-01-2010 23:01

เตรียมเป็นน้องใหม่เต็มตัว

ผมใช้ sport rider prerunner 5L วันเสาร์หน้าว่าจะไปเลือกเครื่อง J ครับ สนใจเครื่อง 2J ge vvti อยากถามพี่ๆ ในบอร์ดว่าตอนนี้เครื่องประมาณเท่าไรครับ และค่าวางเครื่องตอนนี้ตกประมาณเท่าไรอะครับ รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ:)

dragonballz 28-01-2010 09:28

ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับคุณ มดX วี4 (สงสัยจะชอบมาก):emo_toon24:

หลังจากเปลี่ยนเครื่องแล้ว นิสัยการขับขี่จะเปลี่ยนไปจากเดิม เช่น 5L เดิมผมเองก็ไม่กล้าเหยียบเยอะเพราะว่าซดจริงๆ ถึงเหยียบเยอะก็ไม่ไป ถ้าจำไม่ผิด 89 แรงม้า จะไปเอาอะไรกับม้าแค่นี้

เครื่อง J ไม่ผิดหวังแน่นอน:emo_toon11:

คำถามที่ถามมารอ Speciallist มาตอบล่ะกัน:redface:

modXv4 02-02-2010 11:43

กำลังเตรียมเปลี่ยนหัวใจให้sport rider

ตอนนี้ได้ติดต่อกับช่างเคคลอง3ไว้แล้วครับ เอาเครื่อง 2jge vvti เกีร์ยออโต้ รวมราคาคุยไว้ 60000 เปลี่ยนสายพาน น้ำมันทุกอย่างใหม่ และอีกหลายอย่าง เปลี่ยนไมล์หน้าปัดความเร็วรถใหม่ด้วยนะครับ เหลือแต่รอขายเครื่อง 5L เดิมหวังว่าจะได้สัก 30000 สุดสัปดาห์นี้จะเอารถไปทิ้งให้แล้วอะครับ โหยยย ลุ้นๆ ว่าจะออกมาเป็นไงงงงงงง กลัวว่าจะดีไหม โอออออออ:emo_toon06:

wk7000 02-02-2010 17:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modXv4 (474713 กระทู้)
ตอนนี้ได้ติดต่อกับช่างเคคลอง3ไว้แล้วครับ เอาเครื่อง 2jge vvti เกีร์ยออโต้ รวมราคาคุยไว้ 60000 เปลี่ยนสายพาน น้ำมันทุกอย่างใหม่ และอีกหลายอย่าง เปลี่ยนไมล์หน้าปัดความเร็วรถใหม่ด้วยนะครับ เหลือแต่รอขายเครื่อง 5L เดิมหวังว่าจะได้สัก 30000 สุดสัปดาห์นี้จะเอารถไปทิ้งให้แล้วอะครับ โหยยย ลุ้นๆ ว่าจะออกมาเป็นไงงงงงงง กลัวว่าจะดีไหม โอออออออ:emo_toon06:

ทำที่คุณเคน่าจะจบแบบไม่มีปัญหาครับ

@rtheon 06-02-2010 11:29

หวัดดีครับใกล้วันแห่งความรักแล้วอย่าลืมรักรถของเรา ด้วยนะครับ

wk7000 08-02-2010 11:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @rtheon (476616 กระทู้)
หวัดดีครับใกล้วันแห่งความรักแล้วอย่าลืมรักรถของเรา ด้วยนะครับ

หายไปนานเลยนะครับคุณทร :)

dragonballz 08-02-2010 20:07

เรื่องความร้อน

คุณวุฒิครับ ทราบว่าคุณวุฒิย้ายแอร์ไปไว้ที่ใต้ท้อง แล้วมีใส่อะไรเพิ่มเติมที่บริเวณแผงแอร์เดิมหรือเปล่ า เพื่อให้เครื่องยนต์การระบายความร้อนดีขึ้น เช่น เพิ่มพัดลม หรือ... เพื่อให้เวลาขึ้นเขาแล้วความร้อนไม่ heat

กำลังดูรปที่คุณวุฒิเคย post ไว้ เรื่องแอร์ แต่กระทู้เยอะมาก หากคุณวุฒิยังมีรูปอยู่ช่วยลงให้ดูด้วยครับ :)

ขอบคุณล่วงหน้า

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:07