ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปั๊มน้ำ1j Boรุ่นน้ำมันไฮโดริค เริ่มน้ำซึม แก้ไขได้เปล่า (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41847)

tunjo 02-11-2009 23:33

ปั๊มน้ำ1j Boรุ่นน้ำมันไฮโดริค เริ่มน้ำซึม แก้ไขได้เปล่า

สอบถามหน่อยครับ ปั๊มน้ำ 1j Boรุ่นไฮโดริค (ใช้น้ำมันวนเชยๆ เพราะไม่ได้ใช้พัดลมไฮโดริค) ตอนนี้เริ่มมีอาการน้ำซึม มีวิธีแก้ไขเปล่าครับ

มือสองประมาณเท่าไรครับ แล้วของใหม่ละ

ใครพอมีเก็บ ช่วยแจ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ

wk7000 02-11-2009 23:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tunjo (431564 กระทู้)
สอบถามหน่อยครับ ปั๊มน้ำ 1j Boรุ่นไฮโดริค (ใช้น้ำมันวนเชยๆ เพราะไม่ได้ใช้พัดลมไฮโดริค) ตอนนี้เริ่มมีอาการน้ำซึม มีวิธีแก้ไขเปล่าครับ

มือสองประมาณเท่าไรครับ แล้วของใหม่ละ

ใครพอมีเก็บ ช่วยแจ้งด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถอดของเดิมมาเปลี่ยนซีลปั๊มน้ำของไมตี้เอ๊กซ์ได้ครับ ราคาไม่เกิน 200 บาท
แต่ค่ารื้อคงหลายตังค์อยู่เพราะต้องถอดพูเล่ หน้าเครื่องหลายตัว รวมถึงสายพานไทม์มิ่งด้วย
พวกสายพานและซีลหน้าเครื่องต่าง ๆ ถ้าเปลี่ยนมานานแล้วก็จัดการเปลี่ยนซะด้วยเลยก็ได้คร ับ
จะได้ไม่ต้องรื้อออกมาเปลี่ยนบ่อย ๆ

ของผมยังไม่รั่วซึม แต่ถึงเวลาเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง ก็เลยรื้อออกเปลี่ยนซะด้วยเลย
จะได้ใช้งานอย่างสบายใจครับ เพราะของเดิมไม่รู้มันจะรั่ววันไหน

vampire258 03-11-2009 09:44

เปลี่ยนซีลได้ครับ

polm 03-11-2009 17:17

ของผมก็รั่วซึมๆเหมือนกันครับ เลยเปลี่ยนเป็นฟรีปั้ม ของตรงรุ่นเดียวกัน 1j Bo ใช้มาจะ2 ปีแย้วไม่มีปัญาหา....เลยมาแนะนำครับ แต่ต้องตรงรุ่นเดียวกันนะเพราะรุ่นอื่นจะไม่ตรงกัน ไหนๆก็จะรือแล้วก็เลยเปลี่ยนเลย อิ อิ

cpservice 03-11-2009 17:44

5 ไฟล์แนบ
ตามพี่ๆด้านบนบอกเลย
ซ่อมได้ครับ ประหยัดตังได้เยอะครับ
เจโบผม ก็ซ่อมใช้เหมือนกัน 3-4 ปีแล้วยังใช้งานได้ดีอยู่

ขออนุญาตเพิ่มเติมภาพ เครดิตจากกระทู้ของ "พี่หนุ่มโคราช" ครับ

wk7000 03-11-2009 18:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (431936 กระทู้)
ตามพี่ๆด้านบนบอกเลย
ซ่อมได้ครับ ประหยัดตังได้เยอะครับ
เจโบผม ก็ซ่อมใช้เหมือนกัน 3-4 ปีแล้วยังใช้งานได้ดีอยู่

ขออนุญาตเพิ่มเติมภาพ เครดิตจากกระทู้ของ "พี่หนุ่มโคราช" ครับ

เวลาถอดใบพัดปั่นน้ำต้องระวังด้วยนะครับ เพราะน๊อตยึดมันแน่นมาก และใบพัดมันเป็นพลาสติกมีคราบสนิมเกาะดูดติดกับแกนแน ่นมาก ๆ
อีกเช่นกัน เคยเห็นมากะตาช่างใช้ประแจแหวนพยายามถอดแต่ไม่ออกขัน จนแกนขาดติดหัวน๊อตมาเลย แต่ถ้ามีบล๊อคลมยิงออกได้ไม่ยาก
ของผมกว่าจะเอาใบพัดออกได้ก็เสียเวลานานพอสมควร ส่วนซีลซื้อมาแล้วไปให้โรงกลึงอัดให้ได้ครับ:)

cpservice 03-11-2009 18:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (431955 กระทู้)
เวลาถอดใบพัดปั่นน้ำต้องระวังด้วยนะครับ เพราะน๊อตยึดมันแน่นมาก และใบพัดมันเป็นพลาสติกมีคราบสนิมเกาะดูดติดกับแกนแน ่นมาก ๆ
อีกเช่นกัน เคยเห็นมากะตาช่างใช้ประแจแหวนพยายามถอดแต่ไม่ออกขัน จนแกนขาดติดหัวน๊อตมาเลย แต่ถ้ามีบล๊อคลมยิงออกได้ไม่ยาก
ของผมกว่าจะเอาใบพัดออกได้ก็เสียเวลานานพอสมควร ส่วนซีลซื้อมาแล้วไปให้โรงกลึงอัดให้ได้ครับ:)

ตรงนี้ถ้าอู่มีหัวแก๊ส
ก็ให้ใช้ไฟรนก่อนครับ
แต่อย่ารนนานหละ เดี๋ยวจะละลาย
แล้วน็อตจะคลายได้ง่ายขึ้นครับ
และเป็นการช่วยเซฟไม่ให้น็อตขาดด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:42