ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

note4you 09-04-2012 17:15

เจอรูปเบาะแถว3 มีหมอนลองหัว มีใครทำแล้วแนะนำหน่อยครับ คนข้างหลังบนเมื่อยคอ

ksvisawa 10-05-2012 15:08

ตอนนี้ได้เครื่อง 2โบ มาแล้วครับ สอบถามพี่ๆว่าแคล้งนี่ต้องของ2โบเท่านั้นเลยป่าวคับ พอดีมันมาเป็นแคล้งหลังจะสับแคล้งหน้าอะคับ

fang_p15 26-05-2012 09:11

อยากรบกวนพี่หน่อยครับ รถผมSPORTRIDER ปี2000 5L 4wd วาง2jไม่โบ ชนเกียร์4wd เฟืองท้ายเดิม ตอนออกตัวอืมมาก อยากทราบว่าพี่ๆ เป็นไหมครับ และแก้ไขยังไงกันครับ

ksvisawa 14-06-2012 16:27

ยางขนาดเท่าไหร่อะคับ ของผม30นิ้ว 1jvv เฟืองท้ายเดิม9/41 ก้อไม่อืดนะคับแต่ต้องกดๆหน่อย แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 8/39 แล้วตัวเบาเลย

ksvisawa 14-06-2012 16:29

ว่าแต่พี่ๆหายไปไหนกันหมดเนี่ย

Khanty 22-06-2012 12:56

คงช่วยกันถาม ช่วยกันตอบ จนสภาพรถสมบูรณ์ไม่มีปัญหากวนใจ เลยไม่ค่อยได้แวะเข้ามาคุยกันมากกว่าครับ ไม่ได้หายไไหนกันหรอก:)

ksvisawa 25-06-2012 15:24

แวะมาเรื่อยๆคับ

rider boy 24-07-2012 08:53

สวัสดีชาวสปอร์ตไลเดอร์กินเจหายไปไหนกันหมดครับ

Pong79 24-07-2012 13:31

ยังอยู่ครับ...

แต่ผมว่ามันก็เงียบๆ ไปนะ

ตอนนี้กำลังทำ 3๋๋J ไม่โบอยู่ ไม่รู้ผลออกมาจะเป็นยังไง

rider boy 24-07-2012 13:36

นัดมิตติ้งกันอีกสักทีไหมครับ

:? :? :? :?

volvoman 24-07-2012 23:04

:) :) :)

pot.mtts22 25-07-2012 20:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 (234268 กระทู้)
ผมเพิ่งติดถังแก๊สใต้ท้องรถครับ ยางอะไหล่เลยไม่มีที่อยู่ ใครพอทราบไหมครับว่า ที่ยึดยางอะไหล่ตรงรุ่นของสปอร์ตไรเดอร์ครบชุดราคาเท ่าไร นอกจากที่ศูนย์แล้ว จะหาได้ที่ไหนบ้างครับ มือสองมีไหม ใครเคยเห็นที่ไหนบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

โทรมาคุยกันครับ 0817783028 พจน์(ของอาจจะไม่ครบครับ)

bellcorp 26-07-2012 11:57

เค้าเรียกว่า บานสวิงยางอะไหล่ครับ เบิกศูนย์แพงครับ เคยหาพักนึง หรือไม่มือสองเดิมติดรถ ไม่มีครับ นอกจากครัยถอดออก ส่วนมากเอาของ Surf หรือไม่ก็ Land Cruiser มาใส่ครับ แต่ต้องเทียบตำแหน่งกับตัวรถนะครับ ต้องเจาะตัวถัง และฝาท้ายครับ

wk7000 30-07-2012 10:53

:) :) ...

rider boy 31-07-2012 10:06

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

sompol 02-08-2012 22:30

:emo_toon07: :emo_toon07:

john_2jzgevvti 06-08-2012 10:37

หวัดดีคับพี่ๆ ตอนนี้จะนำ sport rider ไปวาง 2j vv บาง
ขอคำแนะนำด้วยคับ ยังตัดใจไม่ได้ว่าจะเอา ขับสี่ใว้หรือป่าว
แล้วเฟื่องท้ายเดิมมันจะอืดใหม อัตราการกินแก๊สประมาณ
เท่าใหร่ ag หัวฉีด หม้อต้มหลังทอง ขอบคุณครับ

bellcorp 06-08-2012 12:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ john_2jzgevvti (812813 กระทู้)
หวัดดีคับพี่ๆ ตอนนี้จะนำ sport rider ไปวาง 2j vv บาง
ขอคำแนะนำด้วยคับ ยังตัดใจไม่ได้ว่าจะเอา ขับสี่ใว้หรือป่าว
แล้วเฟื่องท้ายเดิมมันจะอืดใหม อัตราการกินแก๊สประมาณ
เท่าใหร่ ag หัวฉีด หม้อต้มหลังทอง ขอบคุณครับ

ลองมองๆ UZ เพิ่มเติมก็ดีนะครับ ราคาค่าวางพอๆกัน แต่แรงบิดต่างกัน แรงปลายไหลต่างกัน Maintenance UZ แพงกว่า ที่ลองรถของชาวบ้านมา Body sportrider กดปลิวครับต้นยันปลายดึงยาวๆ ขับรถใหญ่ๆต้องเอากำลังไว้ก่อน ขับทางไกลจะได้ไม่เหนื่อย :)

101man 11-08-2012 22:21

สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ ใช้สปอร์ไรเดอร์ครับ กินเจ เครื่อง 1 j ไม่โบฝาดำ เครื่องนี้เป็นเครื่องที่สองกำลังวางแทนคัวเดิมที่เด ี้ยงสนิทเนื่องจากความร้อนฝาโก่งชาร์ปละลาย ยังรัก 1 เจฝาดำไม่โบจึงลงตัวเดิม แต่พยายามจะแก้ปัญหาความร้อน เดิมใช้หม้อนำ้เดิมติดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องเป่าสองตัว แผงแอร์ย้ายไปใต้ท้องหลังเฟืองท้าย พัดลมเป่าดูดอย่างละตัว แอร์ไม่เย็นดั่งใจ ติดแก็สครับแบบดูด ระบบแก็สปกติ

เดือดร้อนหนัก พี่พี่ท่านใดแก้ปัญหานี้ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

rider boy 14-08-2012 15:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp (812847 กระทู้)
ลองมองๆ UZ เพิ่มเติมก็ดีนะครับ ราคาค่าวางพอๆกัน แต่แรงบิดต่างกัน แรงปลายไหลต่างกัน Maintenance UZ แพงกว่า ที่ลองรถของชาวบ้านมา Body sportrider กดปลิวครับต้นยันปลายดึงยาวๆ ขับรถใหญ่ๆต้องเอากำลังไว้ก่อน ขับทางไกลจะได้ไม่เหนื่อย :)

ติดใจอ่ะดิ.........555

:redface: :redface: :redface: :redface:

Khanty 20-08-2012 18:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 101man (814173 กระทู้)
สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ ใช้สปอร์ไรเดอร์ครับ กินเจ เครื่อง 1 j ไม่โบฝาดำ เครื่องนี้เป็นเครื่องที่สองกำลังวางแทนคัวเดิมที่เด ี้ยงสนิทเนื่องจากความร้อนฝาโก่งชาร์ปละลาย ยังรัก 1 เจฝาดำไม่โบจึงลงตัวเดิม แต่พยายามจะแก้ปัญหาความร้อน เดิมใช้หม้อนำ้เดิมติดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องเป่าสองตัว แผงแอร์ย้ายไปใต้ท้องหลังเฟืองท้าย พัดลมเป่าดูดอย่างละตัว แอร์ไม่เย็นดั่งใจ ติดแก็สครับแบบดูด ระบบแก็สปกติ

เดือดร้อนหนัก พี่พี่ท่านใดแก้ปัญหานี้ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คงต้องหาทางเปลี่ยนเป็นพัดลมดูดหลังหม้อน้ำซัก2ตัว ก็อยู่แล้วครับ หลายท่านก็ใช้แบบนี้ อย่างของผมก็อยู่หลังหม้อน้ำ แผงแอร์อยู่ที่เดิมพัดลมเป่่าแผงแอร์ตัวเดียว ยังไม่เคยมีปัญหาความร้อน(เฉพาะทางดำนะครับยังไม่เคย ขึ้นดอย) ไม่ลอง2jฝาดำล่ะครับ เรี่ยวแรงตอนออกตัวดีกว่ากันเยอะ

ksvisawa 17-09-2012 13:22

1 ไฟล์แนบ
รายงานความคืบหน้าที่ไม่ค่อยคืบสักเท่าไหร่ 5555 เพราะทำแต่เสาร์อาทิตย์คับ มีเรื่องให้แก้เยอะแยะมากมายจิงจิ๊ง แล้วจะเอามาให้ชมเรื่อยๆคับ

band111 06-10-2012 19:38

อัตตราทดเฟืองท้ายของsurfอยู่ที่เท่าไหร่คับเอามาใส่ 1j no vvti ดีไหม้

ksvisawa 10-10-2012 15:41

5l ของผม 9/41 ชนขับสี่ทางเรียบพอไหวครับ ยาง 30 นิ้ว แต่ถ้าขึ้นเขาขึ้นดอย ผมว่าน่าจะต้อง 2vvti นะแจ่มเลย

band111 11-10-2012 09:02

พิมผิดคับ 1j bo vvti sport rider แล้วเพลาท้ายเป็นของ surf ทั้งแทงเลยคับ

wk7000 11-10-2012 10:38

ผมไม่ได้อัพเดทเสียนาน เพราะเครื่องใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ก่อนหน้านั้นเมื่อปลายปีที่แล้วหลังน้ำท่วม

ได้เอารถไปให้น้าเคคลองสามโอเวอร์ฮอลใหม่เปลี่ยนแหวน ลูกสูบเปลี่ยนชาร์ป ฝาสูบทำการขัดลื่นบดวาว์ลใหม่(อันนี้ทำเอง) หลังโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ตอบสนองดีมากขับสนุก

ใช้งานไปสามหมื่นกว่ากิโล จนเมื่อวันที่ 27 ก.ย 55 มีธุระต้องเดินทางไปประจวบ โดยเริ่มออกเดินทางจากสุพรรณฯ

จนมาถึงนครปฐมจอดเข้าปั๊มเติมแก๊ส รถมีอาการสั่นเหมือนเดินไม่ครบสูบเวลาเดินเบาแต่ไม่ถ ึงกับดับ

ซึ่งตอนแรกผมก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่หัวเทียนซึ่งผมใช ้ Denso Iridium IK24(เบอร์8) ซึ่งใช้งานตั้งแต่ปีที่แล้วตั้งแต่ยังไม่โอเวอร์ฮอลเ ครื่องอายุการใช้งานก็ประมาณเกือบห้าหมื่นกิโล

หลังจากนั้นเดินทางไปประจวบตามกำหนดการปกติ รถมีอาการตื้อเล็กน้อยแต่ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหา

จนกลับมาถึงบ้านจัดการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เช็คโค๊ด ไล่เช็คคอล์ย ปลั๊กคอลย์ ตัวช่วยจุดระเบิด เปิดกล่อง ECU ดู รวมถึงเปิดฝาครอบวาว์ลเช็คระยะห่าง ทุกอย่างก็เป็นปกติหมด

แต่อาการเดินไม่ครบสูบยังเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายไปซื้อชุดวัดกำลังอัดมาลองเทสดูปรากฎว่าสูบสอ งไม่มีกำลังอัด

โทรปรึกษาน้าเคดูน้าเคก็สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่วาว ์ลแตกเพราะเครื่องเจออาการนี้มาหลายตัวแล้ว

ตอนแรกก็กะว่าจะส่งไปให้น้าเคทำให้เหมือนเดิมแต่ติดท ี่อู่น้าแกรถเยอะยังไม่รู้ว่าจะได้คิวเข้าทำวันไหน เลยตัดสินใจลงมือทำเอง

เมื่อรื้อออกมาพบว่าวาว์ลไอเสียสูบสองแตกไปหนึ่งตัว

เลยจัดการส่งโรงกลึง(เงากลการบางบัวทอง)ให้เปลียนวาว ์ลใหม่เฉพาะด้านไอเสีย ค่าใช้จ่ายในการทำดังนี้
เปลี่ยนวาว์ลไอเสียทั้งหมด 12 ตัว = 2,400 บาท
ยางตีนวาว์ล 12 ตัว = 600 บาท
ค่าล้างประกอบฝาสูบ = 500 บาท
ถ้าจะตั้งวาว์ลด้วยเขาคิดเพิ่ม 1,000 เลยพอแค่นี้

ตอนแรกก็กะจะทำบ่าวาว์ลด้วยเลยเพราะผมใช้รถวิ่งระยะท างไกลประจำแต่เห็นทางร้านแจ้งว่าบ่าวาว์ลเจค่อนข้างแ ข็งมากอยู่แล้วเปลียนเฉพาะวาว์ลก็พอ

เครื่องเจส่งฝามาทำเพราะวาว์ลแตกแบบนี้ก็มีอยู่หลายร ายเหมือนกัน

ผมส่งฝาไปให้ทำวันเสาร์ก่อนเที่ยง ได้รับฝาวันจันทร์ (ถ้าไม่ติดว่าวันอาทิตย์ร้านหยุด ส่งฝาวันนี้วันรุ่งขึ้นก็ไปรับได้

ช่วงที่ส่งฝาไปทำก็ทำการขูดเศษปะเก็น ขัดหัวลูกสูบ และล้างทำความสะอาดท่อร่วมไอดีทั้งหมด

เมื่อได้รับฝามาก็ลองเทสวาว์ลดูว่ารั่วหรือเปล่า ก็ไม่พบว่าวาว์ลรั่วแสดงว่าโรงกลึงก็ทำฝามาได้เรียบร ้อยดี เมื่อได้รับประเก็นฝามาก็จัดการประกอบ จนเสร็จเรียบร้อย

ตอนนี้เครื่องเดินเป็นปกติ นิ่งมาก แต่ต้องดูกันยาว ๆ ว่าวาว์ลที่เปลี่ยนมาจะทนได้ดีแค่ไหนครับ:)

ksvisawa 11-10-2012 15:00

เงียบหายไปนานเลยนะคุณวุฒิ แวะมาบ่อยๆนะคับมีเรื่องปรึกษาเยอะเลย

Khanty 11-10-2012 17:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (826767 กระทู้)
ผมไม่ได้อัพเดทเสียนาน เพราะเครื่องใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ก่อนหน้านั้นเมื่อปลายปีที่แล้วหลังน้ำท่วม

ได้เอารถไปให้น้าเคคลองสามโอเวอร์ฮอลใหม่เปลี่ยนแหวน ลูกสูบเปลี่ยนชาร์ป ฝาสูบทำการขัดลื่นบดวาว์ลใหม่(อันนี้ทำเอง) หลังโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ตอบสนองดีมากขับสนุก

ใช้งานไปสามหมื่นกว่ากิโล จนเมื่อวันที่ 27 ก.ย 55 มีธุระต้องเดินทางไปประจวบ โดยเริ่มออกเดินทางจากสุพรรณฯ

จนมาถึงนครปฐมจอดเข้าปั๊มเติมแก๊ส รถมีอาการสั่นเหมือนเดินไม่ครบสูบเวลาเดินเบาแต่ไม่ถ ึงกับดับ

ซึ่งตอนแรกผมก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่หัวเทียนซึ่งผมใช ้ Denso Iridium IK24(เบอร์8) ซึ่งใช้งานตั้งแต่ปีที่แล้วตั้งแต่ยังไม่โอเวอร์ฮอลเ ครื่องอายุการใช้งานก็ประมาณเกือบห้าหมื่นกิโล

หลังจากนั้นเดินทางไปประจวบตามกำหนดการปกติ รถมีอาการตื้อเล็กน้อยแต่ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหา

จนกลับมาถึงบ้านจัดการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เช็คโค๊ด ไล่เช็คคอล์ย ปลั๊กคอลย์ ตัวช่วยจุดระเบิด เปิดกล่อง ECU ดู รวมถึงเปิดฝาครอบวาว์ลเช็คระยะห่าง ทุกอย่างก็เป็นปกติหมด

แต่อาการเดินไม่ครบสูบยังเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายไปซื้อชุดวัดกำลังอัดมาลองเทสดูปรากฎว่าสูบสอ งไม่มีกำลังอัด

โทรปรึกษาน้าเคดูน้าเคก็สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่วาว ์ลแตกเพราะเครื่องเจออาการนี้มาหลายตัวแล้ว

ตอนแรกก็กะว่าจะส่งไปให้น้าเคทำให้เหมือนเดิมแต่ติดท ี่อู่น้าแกรถเยอะยังไม่รู้ว่าจะได้คิวเข้าทำวันไหน เลยตัดสินใจลงมือทำเอง

เมื่อรื้อออกมาพบว่าวาว์ลไอเสียสูบสองแตกไปหนึ่งตัว

เลยจัดการส่งโรงกลึง(เงากลการบางบัวทอง)ให้เปลียนวาว ์ลใหม่เฉพาะด้านไอเสีย ค่าใช้จ่ายในการทำดังนี้
เปลี่ยนวาว์ลไอเสียทั้งหมด 12 ตัว = 2,400 บาท
ถ้าจะตั้งวาว์ลด้วยเขาคิดเพิ่ม 1,000 เลยพอแค่นี้

ตอนแรกก็กะจะทำบ่าวาว์ลด้วยเลยเพราะผมใช้รถวิ่งระยะท างไกลประจำแต่เห็นทางร้านแจ้งว่าบ่าวาว์ลเจค่อนข้างแ ข็งมากอยู่แล้วเปลียนเฉพาะวาว์ลก็พอ

เครื่องเจส่งฝามาทำเพราะวาว์ลแตกแบบนี้ก็มีอยู่หลายร ายเหมือนกัน

ผมส่งฝาไปให้ทำวันเสาร์ก่อนเที่ยง ได้รับฝาวันจันทร์ (ถ้าไม่ติดว่าวันอาทิตย์ร้านหยุด ส่งฝาวันนี้วันรุ่งขึ้นก็ไปรับได้

ช่วงที่ส่งฝาไปทำก็ทำการขูดเศษปะเก็น ขัดหัวลูกสูบ และล้างทำความสะอาดท่อร่วมไอดีทั้งหมด

เมื่อได้รับฝามาก็ลองเทสวาว์ลดูว่ารั่วหรือเปล่า ก็ไม่พบว่าวาว์ลรั่วแสดงว่าโรงกลึงก็ทำฝามาได้เรียบร ้อยดี เมื่อได้รับประเก็นฝามาก็จัดการประกอบ จนเสร็จเรียบร้อย

ตอนนี้เครื่องเดินเป็นปกติ นิ่งมาก แต่ต้องดูกันยาว ๆ ว่าวาว์ลที่เปลี่ยนมาจะทนได้ดีแค่ไหนครับ:)

ของผมก็วางกับพี่เคเหมือนกัน ตั้งแต่เปลี่ยนคอมแอร์ตอนวางเครื่องไปใหม่ๆ วิ่งมาจะเจ็ดหมื่นโลแล้ว ยังไม่เคยต้องซ่อมอะไรเลยครับ

wk7000 11-10-2012 20:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (826833 กระทู้)
เงียบหายไปนานเลยนะคุณวุฒิ แวะมาบ่อยๆนะคับมีเรื่องปรึกษาเยอะเลย

มีคำถามอะไรก็โพสทิ้งไว้ครับผม

ถ้าผมเข้ามาแล้วเป็นเรื่องที่ผมพอทราบก็จะช่วยตอบให้ ครับ
:)

chon_a31 12-10-2012 11:10

รถผมมีอาการเบรคแข็งคับตอนแรกคิดว่าหม้อลมเสียก็เปลี ่ยนหม้อลมไปแต่ก็ไม่หายเลยไม่รู้จะแก้ไขตกไหนต่อ คือมันจะไม่เป็นตลอดนะ จะเป็นตอนเริ่มออกตัวแล้วก็ขับช้าๆตามๆกันไปพอคันหน้ าเบรคผมก็เบรคแต่เบรคผมแข็งไปซะง้ัน ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยแก้ไขยังไงดีคับ

bellcorp 12-10-2012 11:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 (827011 กระทู้)
รถผมมีอาการเบรคแข็งคับตอนแรกคิดว่าหม้อลมเสียก็เปลี ่ยนหม้อลมไปแต่ก็ไม่หายเลยไม่รู้จะแก้ไขตกไหนต่อ คือมันจะไม่เป็นตลอดนะ จะเป็นตอนเริ่มออกตัวแล้วก็ขับช้าๆตามๆกันไปพอคันหน้ าเบรคผมก็เบรคแต่เบรคผมแข็งไปซะง้ัน ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยแก้ไขยังไงดีคับ

ลองเช็ค one way value แถวๆหม้อลมเบรค อ่ะครับ แล้วลองไล่ลมใหม่:)

band111 12-10-2012 13:56

คิ้วล้อสปอร์ตไรเดอร์ยกชุดที่ไหนมีขายมั้งคับ ใครพอรู้บางคับ

wk7000 12-10-2012 19:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 (827011 กระทู้)

ลองจอดไว้ข้ามคืนตอนเช้าลองเหยียบเบรกดูครับว่ามันแข ็งหรือนิ่ม

ถ้าเบรกแข็งแสดงว่าระบบหม้อลมอาจจะรั่ว เพราะปกติหม้อพักลมจะกักเก็บลมไว้

สามารถเหยียบได้ 1-2 ครั้ง กรณีถ้าเบรกนิ่มก็ไล่เช็ค check valve เป็นที่น้าเบลว่า

อีกจุดที่ลองตรวจสอบดูคือ จุดที่เชื่อมต่อท่อร่วมไอเดียเข้าหม้อลมเบรก เชื่อมต่อตรงจุดไหน

ท่อมันเล็กไปหรือไม่ เพราะถ้ามันเล็กมากแรงแวคคั่มจากเครื่องที่จะทำให้เก ิดแรงสุญกาศในหม้อลม

ก็จะน้อยประสิทธิภาพการเบรกก็จะน้อยลงไปด้วย หรือเรียกง่าย ๆ ว่าลมมันเต็มช้าครับ

ksvisawa 15-10-2012 16:10

สอบถามครับ เครื่อง2โบรอบเดินเบามัน900บ้าง 600บ้าง แต่ไม่ได้สวิงนะคับแบบ900สักพักก้อ600บางทีก้อนิ่งได ้นานๆ แต่รอบวอมอัพเครื่องปรกตินะครับ แล้วรอบตอนเปิดแอร์ชดเชยนะครับแต่เวลาตอนตัดการทำงาน เครื่องแทบดับ สอบถามผู้รู้ด้วยครับผม

wk7000 15-10-2012 17:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (827670 กระทู้)
สอบถามครับ เครื่อง2โบรอบเดินเบามัน900บ้าง 600บ้าง แต่ไม่ได้สวิงนะคับแบบ900สักพักก้อ600บางทีก้อนิ่งได ้นานๆ แต่รอบวอมอัพเครื่องปรกตินะครับ แล้วรอบตอนเปิดแอร์ชดเชยนะครับแต่เวลาตอนตัดการทำงาน เครื่องแทบดับ สอบถามผู้รู้ด้วยครับผม

ลองถอดมอเตอร์คุมรอบเดินเบามาล้างดูครับ

อาการเหมือนมันจะค้างเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง
:)

ksvisawa 16-10-2012 09:46

เสา-อาทิตนี้ จะลองถอดดูครับ

อีกเรื่อง-ตัวปั่นเพาเวอร์ มันเหมือนหอนๆอะคับ ตอนก่อนมาลงคันนี้ก้อไม่ดัง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไร เห็นอ่านบางกระทู้บอกน้ำมันเพาเวอร์มีส่วน เท็จจริงอย่างไรบ้างคับ หรือว่าน่าจะมาจากสาเหตุอื่น:(

Pong79 16-10-2012 10:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (827826 กระทู้)
เสา-อาทิตนี้ จะลองถอดดูครับ

อีกเรื่อง-ตัวปั่นเพาเวอร์ มันเหมือนหอนๆอะคับ ตอนก่อนมาลงคันนี้ก้อไม่ดัง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไร เห็นอ่านบางกระทู้บอกน้ำมันเพาเวอร์มีส่วน เท็จจริงอย่างไรบ้างคับ หรือว่าน่าจะมาจากสาเหตุอื่น:(

ท่อน้ำมันสายส่งที่ออกจากตัวปั่น (ท่ออ่อน) การหักมุมของท่อก็มีผลครับ

Pong79 16-10-2012 10:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (826767 กระทู้)

ผมส่งที่เงาบางไผ่ตอนทำ 3J ไม่โบ กะว่าแค่เอาไปตั้งวาวล์กับเปลี่ยนยางตีนวาวล์ ร้านแจ้งว่าวาวล์ไม่ดี ทั้งไอดีและไอเสียรวมแล้ว 8 ตัว+หลอดวาวล์ โดนไปหย่อนหมื่นหน่อยดียว แต่ก็ดีตรงที่ได้ฝาฃัวร์ๆ

กลัวก็คุณภาพของวาวล์ที่เปลี่ยนมาใหม่นี่แหละ (เหมือนในรูปของคุณวุฒิ) เพราะมันไม่ใช่ของแท้

wk7000 16-10-2012 11:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (827843 กระทู้)
ผมส่งที่เงาบางไผ่ตอนทำ 3J ไม่โบ กะว่าแค่เอาไปตั้งวาวล์กับเปลี่ยนยางตีนวาวล์ ร้านแจ้งว่าวาวล์ไม่ดี ทั้งไอดีและไอเสียรวมแล้ว 8 ตัว+หลอดวาวล์ โดนไปหย่อนหมื่นหน่อยดียว แต่ก็ดีตรงที่ได้ฝาฃัวร์ๆ

กลัวก็คุณภาพของวาวล์ที่เปลี่ยนมาใหม่นี่แหละ (เหมือนในรูปของคุณวุฒิ) เพราะมันไม่ใช่ของแท้

ผมก็กังวลอยู่เหมือนกันครับ ของผมมันเครื่องเทอร์โบด้วย

แต่มันก็มองได้อีกด้านคือ ในแง่ของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีการผลิตโลหะปัจจุบั นกับเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว

อาจจะทำให้ตัววัสดุมีความทนทานมากกว่าก็เป็นได้(ถ้าผ ลิตได้มาตรฐาน)โดยเฉพาะเมื่อต้องมาใช้ LPG หรือ NGV เป็นเชื้อเพลิง

เพราะของแท้เดิมวาว์ลออกแบบมาใช้สำหรับเชื้อเพลิงน้ำ มันความแห้งของเชื้อเพลิงมีน้อยกว่า แต่เมื่อเราเอามาใช้กับก๊าซไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มันแห้ง

และมีความร้อนที่ค่อนข้างสูงมากถ้าไม่สลับมาเป็นน้ำม ันบ้างทั้งบ่าและตัววาว์ลมันก็ทนไม่ไหวสึกหรอเร็ว

ซึ่งวาว์ลที่ผลิตออกมาใหม่อาจจะรองรับตรงนี้ก็ได้ครั บ

ตัววาว์ลด้านไอดีผมไม่กังวลเลยเนื่องจากใช้งานเครื่อ งตัวนี้มาร่วมสองแสนกิโล(ฝาสูบเดิม) ไม่เคยเจอวาว์ลด้านไอดียันเลย

มันได้ไอน้ำมันเครื่องช่วยเลี้ยงได้บ้างรวมถึงผมเองส ลับใช้น้ำมันเป็นระยะ แต่ไอเสียนี่จะยันต้องคอยตั้งวาว์ลเป็นระยะครับ

Pong79 16-10-2012 17:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (827862 กระทู้)

ผมก็กังวลอยู่เหมือนกันครับ ของผมมันเครื่องเทอร์โบด้วย

แต่มันก็มองได้อีกด้านคือ ในแง่ของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีการผลิตโลหะปัจจุบั นกับเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว

อาจจะทำให้ตัววัสดุมีความทนทานมากกว่าก็เป็นได้(ถ้าผ ลิตได้มาตรฐาน)โดยเฉพาะเมื่อต้องมาใช้ LPG หรือ NGV เป็นเชื้อเพลิง

เพราะของแท้เดิมวาว์ลออกแบบมาใช้สำหรับเชื้อเพลิงน้ำ มันความแห้งของเชื้อเพลิงมีน้อยกว่า แต่เมื่อเราเอามาใช้กับก๊าซไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มันแห้ง

และมีความร้อนที่ค่อนข้างสูงมากถ้าไม่สลับมาเป็นน้ำม ันบ้างทั้งบ่าและตัววาว์ลมันก็ทนไม่ไหวสึกหรอเร็ว

ซึ่งวาว์ลที่ผลิตออกมาใหม่อาจจะรองรับตรงนี้ก็ได้ครั บ

ตัววาว์ลด้านไอดีผมไม่กังวลเลยเนื่องจากใช้งานเครื่อ งตัวนี้มาร่วมสองแสนกิโล(ฝาสูบเดิม) ไม่เคยเจอวาว์ลด้านไอดียันเลย

มันได้ไอน้ำมันเครื่องช่วยเลี้ยงได้บ้างรวมถึงผมเองส ลับใช้น้ำมันเป็นระยะ แต่ไอเสียนี่จะยันต้องคอยตั้งวาว์ลเป็นระยะครับ

ใช่ครับ เครื่องคุณวุฒิมีโบด้วย ของผมมันไม่มีโบ

ผมตอนนี้ก็ตั้งแก๊สหนาหน่อย หม้อน้ำ 2 ลูก ออยเกียรก็ 2 ระบบ ป้องกันไว้หมด ก็หวังว่ามันคงทนคุ้มค่า

ร้านนี้เขามีประสพการณ์ค่อนข้างสูง สมัยเล่นโฟลค์เต่าผมส่งเครื่องทำฝา-เสริมเมนข้อเหวี่ยงก็ที่นี่ตั้งแต่ 24-25 ปีก่อน ร้านก็ย้งอยู่ที่เดิม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:40