ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   เพิ่งวาง uz vvti เสร็จ รายงานปัญหาครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74342)

Joe280 12-06-2014 23:07

เพิ่งวาง uz vvti เสร็จ รายงานปัญหาครับ

ปัญหาที่พบเจอนะครับ :rolleyes:
1.ออกตัวมีอาการสะดุดนิดๆ
2.วิ่งประประมาณ 60 km/hr เวลาเหยียบไล่ความเร็วก็มีอาการสะดุดครับ เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน แต่น้ำมันจะน้อยกว่า:emo_toon06:
3.รอบสวิงเฉพาะตอนเข้าเกียร์ D และ R ครับ ต้องเบรคตลอดเวลา แต่ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หายครับ:(
4.กลิ่นเข้ารถ อันนี้เป็นก่อนวางเครื่องละครับ พอจะมีวิธีไม่ให้กลิ่นเข้ามาภายในบ้างมั้ยครับ:emo_t oon03:

เป็นรถ benz w126 ครับ กำลังจะชุบชีวิตให้งามดังเดิมครับ :Emo-korea_060:

pongcalibra 23-06-2014 00:24

ได้เปลี่ยนสายพานtimingรึป่าวครับ ถ้าเปลี่ยน ลองเช็คดูว่าอาจจะใส่แล้วข้ามร่อง ถ้าไม่ได้ไปแตะต้องก็คงต้องดูพวกหัวเทียนและคอยล์

C220 23-06-2014 01:01

ข้อ 1-2-3 ช่างวางเครื่องมีความเห็นอย่างไรครับ เค้าน่าจะรู้ดีที่สุดอย่าปล่อยไหล เอากลับไปให้เค้าแก้ก่อน ใจเย็นๆอย่าเพิ่งเอาออกจากอู่เพราะงานยังไม่เสร็จ สภาพนี้ทนใช้ไม่ได้หรอกครับ

ทีนี้หากเราจะช่วยออกความเห็นก็ไล่เช็คตามลำดับ
เช็คไฟก่อน หัวเทียนกับคอยล์จุดระเบิดครบมั้ย

หากไฟปกติ ผมแนะนำว่าควรจะ Check code ก่อนค่อยว่ากันเรื่องอื่น

ส่วนข้อ 4 น่าจะเป็นตู้แอร์ปิดไม่สนิท อากาศภายนอกเข้าได้ และเช็คอุดรูตามรูสายไฟ สายคันเร่ง

C220 23-06-2014 11:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Joe280 (898856 กระทู้)
ปัญหาที่พบเจอนะครับ :rolleyes:
1.ออกตัวมีอาการสะดุดนิดๆ
2.วิ่งประประมาณ 60 km/hr เวลาเหยียบไล่ความเร็วก็มีอาการสะดุดครับ เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน แต่น้ำมันจะน้อยกว่า:emo_toon06:
3.รอบสวิงเฉพาะตอนเข้าเกียร์ D และ R ครับ ต้องเบรคตลอดเวลา แต่ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หายครับ:(
4.กลิ่นเข้ารถ อันนี้เป็นก่อนวางเครื่องละครับ พอจะมีวิธีไม่ให้กลิ่นเข้ามาภายในบ้างมั้ยครับ:emo_t oon03:

เป็นรถ benz w126 ครับ กำลังจะชุบชีวิตให้งามดังเดิมครับ :Emo-korea_060:

ขอตอบไล่ทีละข้ออีกทีครับ

1+2 ออกตัวมีอาการสะดุด สงสัยตามลำดับนะครับ หัวเทียน, คอยล์, สายไฟหรือจุดต่อไม่แน่น หากจะเปลี่ยนหัวเทียนอยู่แล้วก็น่าจะเปลี่ยนเลยครับ ใช้ NGK อีรีเดียม เบอร์ 7-8 เหมาะกับแก๊ส

3 รอบสวิง ไม่แน่ใจว่ามากแค่ไหน 1UZ vvti ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าคุมคันเร่งและรอบเดินเบาด้วย สงสัย wiring สายไฟ หรืออุปกรณ์ control บางตัวเช่น air flow meter หรือท่อไอดีระหว่าง air flow กับลิ้นเร่งมีรูรั่วหรือไม่

ผมแนะนำให้ติด OBD2 ของ KKT สามารถดู error code ต่างๆ และข้อมูลต่างๆของเครื่องยนต์ค่อนข้างละเอียด เช่น ความเร็ว รอบเครื่อง ความร้อน %ลิ้นเร่ง อัตราส่วนผสมเชื้อเพลิง องศาไฟ ฯลฯ ราคาประมาณ 3500 ติดได้ที่อู่ช่างศักดิ์ ลาดพร้าว 101 ชาว Benz รู้จักดี ผมก็ติดแล้วเก็บไว้ในช่องเก็บของเผื่อดูตอนผิดปกติ

4 กลิ่นเข้ารถเหมือน Benz ทุกคัน เนื่องจากตู้แอร์มีประตู vent เปิดให้อากาศภายนอกเข้ามาในรถตามมาตรฐานเยอรมัน พออุปกรณ์เก่าขอบฟองน้ำก็เปื่อยขาด รถเก่าส่วนใหญ่จึงให้ร้านแอร์ช่วยปลดขาและปิดช่อง vent แบบถาวรยิงซิลิโคนกันไปเลย
ส่วนจุดอื่นมักจะเกิดรูตอนวางเครื่องให้ดูรูสายไฟ สายคันเร่ง แล้วอุดด้วยโฟมดำ หรือซิลิโคน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:33