ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เติมน้ำยาฟรีปั็มยังไงครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46931)

jackmgm 07-04-2010 21:35

เติมน้ำยาฟรีปั็มยังไงครับ

รู้สึกว่าพัดลมฟรีปั้มมันไม่ค่อยแรงแล้วครับ ว่าจะซื้อน้ำมันมาเติมแต่มันเติมตรงไหนครับแล้วต้องเ ติมเท่าไหร่ครับขอบคุณครับ

tree1show 07-04-2010 21:44

พี่ครับผมว่า อย่าเติมเลยพี่ ลองถามพี่ต๋อยดูดิพี่ :emo_toon07:

jackmgm 08-04-2010 10:07

ผมรู้สึกว่าลมไม่ค่อยแรงแล้วครับ วันนั้นไปเช้งเม้งมารถติดมาก เกือบเดือดครับเซ็นเซอร์ในรถร้องเตือนความร้อนกระดิก ไปเรือยๆๆจนเกือบร้อยเลยต้องรีบเข้าข้างทางครับรอสัก แป๋ปเดินทางต่อ รถวิ่งไม่มีปัญหาครับ

phichai 08-04-2010 21:17

ก่อนอื่นก็เอาบังลมออกมาก่อน ขันน๊อตฐานฟรีปั๊ม ที่ยึดติดกับมูเลย์ 4ตัว(ขั้นตอนนี้ค่อยๆทำ) เดี๋ยวมูเลย์หลุดตามออกมา ที่ใบพัดจะมีน๊อตอยู่ (จำไม่ได้ว่าเบอร์อะไร) จัดการกับน็อต...ซะ พอใบพัดหลุดออกมาได้ก็จะเห็น น็อตหัวแฉก จัดการใช้ไขควงแฉกไขมันออกมา..( ขันตอนนี้สำคัญ ) พอจัดการน็อตทั้งหมดแล้วให้ค่อยๆแกะ ตัวเสื้อฟรีปั๊ม " ระวัง " ซีลยางสีดำๆหลุดด้วยนะครับ จัดการหยอดน้ำยาฟรีปั๊มลงไป " ค่อยๆ เติม "ทีละน้อยๆ ขอย้ำ ทีละน้อยๆ ( ของผมใช้ไปเกือบ3 ส่วน 4 ของหลอดใหญ่ครับ ) เสร็จแล้วประกอบกับเข้าไป " ระวังซีลยางปลิ้น ) ด้วยนะครับ สตาท์รถซักพักลองสังเกตุดูว่าลมมันแรงขึ้นไหมเร่งเคร ื่องดูว่ามันดังน่ารำคาญมากไหม...ถ้าทุกอย่างได้ก็ OK:emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

wee18 08-04-2010 21:26

ถ้าไมถึง100องศาเติมแค่ ครึ่งหลอดก็น่าจะพอครับแล้วหม้อน้ำมีการล้างบ้างหรือ ปล่าวถ้าล้างควรใส่น้ำยาหล่อเย็นแบบเข็มข้น2ขวด

cpservice 08-04-2010 22:48

ขออนุญาตให้ข้อมูล เผื่อมีประโยชน์

ดูดีๆนะครับ
เพราะพวกพัดลมฟรีปั๊ม มันจะปรับความหนืดตามอุณภูิมิที่เปลี่ยนแปลง

ตอนเครื่องเย็น ฟรีปั๊มจะยังไม่หนืด มันจะหมุนแบบเอื่อยๆ ใช้มือจับใบพัดตอนติดเครื่องก็ยังได้เลย เหตุเพราะเพื่อให้เครื่องยนต์ร้อนจนถึงอุณหภูมิทำงาน ได้เร็วขึ้น ยิ่งเครื่องยนต์ร้อนได้เร็วเท่าไร การสึกหรอยิ่งลดลงเท่านั้น เพราะแรงเสียดทานของชิ้นส่วนเครื่องยนต์จะมากที่สุดก ็คือตอนที่มันเย็นตัวครับ

แต่เมื่ออุณหภูมิในห้องเครื่องสูงขึ้น ขดสปริงที่หัวฟรีปั๊มจะขยายตัว เกิดเป็นการบิดกลไกช่องน้ำมันในหัวฟรีปั๊ม เป็นผลให้ฟรีปั๊มมันหนืดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ และเมื่อยิ่งร้อนมันก็จะยิ่งหนืด เพื่อให้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้นนั่นเอง

แค่นี้เค้าก็ออกแบบมาได้นะ ...แม้จะไม่เห็นผลต่างมากนัก แต่ก็มีผลดีระยะยาวครับ
วิศวกรออกแบบมาละเอียดทุกเม็ดจริงๆ

รูป : ตรงขดสปริงนี่แหละ ที่ใช้ควบคุมความหนืดของฟรีปั๊ม

แต่สำหรับ จขกท. ถ้าหากเครื่องร้อน มันก็ยังหมุนเอื่อยๆไม่หนืดอยู่ดี ก็ลองถอดมาเติมน้ำยาฟรีปั๊มได้ครับ อย่าเติมเยอะเกินนะครับ ไม่งั้นจะกินแรงเครื่องแถมเสียงดังอีกตะหาก

jackmgm 08-04-2010 23:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phichai (504588 กระทู้)
ก่อนอื่นก็เอาบังลมออกมาก่อน ขันน๊อตฐานฟรีปั๊ม ที่ยึดติดกับมูเลย์ 4ตัว(ขั้นตอนนี้ค่อยๆทำ) เดี๋ยวมูเลย์หลุดตามออกมา ที่ใบพัดจะมีน๊อตอยู่ (จำไม่ได้ว่าเบอร์อะไร) จัดการกับน็อต...ซะ พอใบพัดหลุดออกมาได้ก็จะเห็น น็อตหัวแฉก จัดการใช้ไขควงแฉกไขมันออกมา..( ขันตอนนี้สำคัญ ) พอจัดการน็อตทั้งหมดแล้วให้ค่อยๆแกะ ตัวเสื้อฟรีปั๊ม " ระวัง " ซีลยางสีดำๆหลุดด้วยนะครับ จัดการหยอดน้ำยาฟรีปั๊มลงไป " ค่อยๆ เติม "ทีละน้อยๆ ขอย้ำ ทีละน้อยๆ ( ของผมใช้ไปเกือบ3 ส่วน 4 ของหลอดใหญ่ครับ ) เสร็จแล้วประกอบกับเข้าไป " ระวังซีลยางปลิ้น ) ด้วยนะครับ สตาท์รถซักพักลองสังเกตุดูว่าลมมันแรงขึ้นไหมเร่งเคร ื่องดูว่ามันดังน่ารำคาญมากไหม...ถ้าทุกอย่างได้ก็ OK:emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

ขอบคุณครับในขั้นตอนการทำว่าสงกรานต์ไม่ไปไหนจะลองทำ ดูครับ ขอบคุณมากครับ

jackmgm 08-04-2010 23:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wee18 (504595 กระทู้)
ถ้าไมถึง100องศาเติมแค่ ครึ่งหลอดก็น่าจะพอครับแล้วหม้อน้ำมีการล้างบ้างหรือ ปล่าวถ้าล้างควรใส่น้ำยาหล่อเย็นแบบเข็มข้น2ขวด

คงไม่กล้าให้มันถึงอะครับเพิ่งเคยประสบเหตุการณ์แบบน ี้ครั้งแรกครับ เพราะรถติดมากครับ หม้อน้ำสั้งทำใหม่ครับแต่เป็นทองแดงสามช่องครับ น้ำยาใช้ของโตต้าครับแต่ใส่แค่แกลลอนเดียวครับที่เหล ือผสมน้ำเปล่าเอาครับ

jackmgm 08-04-2010 23:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (504630 กระทู้)
ขออนุญาตให้ข้อมูล เผื่อมีประโยชน์

ดูดีๆนะครับ
เพราะพวกพัดลมฟรีปั๊ม มันจะปรับความหนืดตามอุณภูิมิที่เปลี่ยนแปลง

ตอนเครื่องเย็น ฟรีปั๊มจะยังไม่หนืด มันจะหมุนแบบเอื่อยๆ ใช้มือจับใบพัดตอนติดเครื่องก็ยังได้เลย เหตุเพราะเพื่อให้เครื่องยนต์ร้อนจนถึงอุณหภูมิทำงาน ได้เร็วขึ้น ยิ่งเครื่องยนต์ร้อนได้เร็วเท่าไร การสึกหรอยิ่งลดลงเท่านั้น เพราะแรงเสียดทานของชิ้นส่วนเครื่องยนต์จะมากที่สุดก ็คือตอนที่มันเย็นตัวครับ

แต่เมื่ออุณหภูมิในห้องเครื่องสูงขึ้น ขดสปริงที่หัวฟรีปั๊มจะขยายตัว เกิดเป็นการบิดกลไกช่องน้ำมันในหัวฟรีปั๊ม เป็นผลให้ฟรีปั๊มมันหนืดขึ้นเองโดยอัตโนมัติ และเมื่อยิ่งร้อนมันก็จะยิ่งหนืด เพื่อให้ระบายความร้อนได้เร็วขึ้นนั่นเอง

แค่นี้เค้าก็ออกแบบมาได้นะ ...แม้จะไม่เห็นผลต่างมากนัก แต่ก็มีผลดีระยะยาวครับ
วิศวกรออกแบบมาละเอียดทุกเม็ดจริงๆ

รูป : ตรงขดสปริงนี่แหละ ที่ใช้ควบคุมความหนืดของฟรีปั๊ม

แต่สำหรับ จขกท. ถ้าหากเครื่องร้อน มันก็ยังหมุนเอื่อยๆไม่หนืดอยู่ดี ก็ลองถอดมาเติมน้ำยาฟรีปั๊มได้ครับ อย่าเติมเยอะเกินนะครับ ไม่งั้นจะกินแรงเครื่องแถมเสียงดังอีกตะหาก

ใช่ครับเวลาเครื่องเย็นนี่สามารถหมุมพัดลมแบบไม่มีแร งต้านเลยครับเบามือมากแต่เวลาเครื่องร้อนนี่ก็ไม่มีค วามหนืดเลยครับเพราะเคยลองหลายทีแล้วครับ ลองหมุนฟรีปั้มของรถดีแม็กที่ใช้อยู่อีกคันนี้หนืดมา กยิ่งเวลาเครื่องร้อนแล้วดับเครื่องนี้หมุนพัดลมไม่ค ่อยไปเลยครับ ขอขอบคุณในข้อมูลดีๆๆครับ

A(RT131) 29-10-2010 17:39

--- update ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:35