ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   Start ช่วง ตี 1 - ตี 5 ไม่ติดอะครับช่วยด้วย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39869)

OHA 16-09-2009 12:57

Start ช่วง ตี 1 - ตี 5 ไม่ติดอะครับช่วยด้วย

เนื่องจากที่บ้านต้องใช้รถช่วงเวลา ตี 1 - ตี 5 เพื่อไปซื้อของที่ตลาดทุกวันพอดีพึ่งไปวางเครื่อง 1 j-gte มาครับ
แรกๆนึกว่าเป็นที่แบต จึงเปลี่ยน แบตให้ประมาณ 2พันกว่า ใช้ start มาประมาณ 3 วัน เป็นอีกแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้หรือป่าวครับ
ช่วยด้วยครับจำเป็นต้องใช้จริงๆๆ พอบอกเพื่อนๆๆก็ว่าอย่ามาล้อเล่นคุยเป็นเรื่องตลกไปอ ะครับ แต่ผมเดือนร้อนจิงๆๆครับ การจอดรถคือจอดรถนอกบ้านครับในบ้านไม่มีที่จอด
:emo_toon06:

aom8817 16-09-2009 13:21

สอบถามนิดนะครับ เมื่อสตาร์ทตอนช่วงเวลาที่เครื่องเย็น ตอนที่เครื่องติดแล้ว มีการวอมม์เครื่องเองไหม

เนื่องจากว่าสาเหตุ เมื่อตอนเครื่องเย็นสตาร์ติดยากนั้นมันมีหลายสาเหตุม าก คุณอาจจะต้องเพิ่มรายละเอียดที่มากกว่านี้อีกนิดครับ

- เช่น คอยย์ ปลั๊กคอยย์ หัวเทียน เซนเซนต์อุณหภูมิน้ำ กล่อง ECU เซนเซอร์ลิ้นเร่ง กล่องช่วยจุดระเบิด มอเตอร์รอบเดินเบา ฯลฯ
เพราะอาการนี้สามารถ เกิดจากอุปกรณ์ต่างๆเหล่านี้ได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนที่ผมถามไปว่า มีการวอมม์ หรือไม่ ผมเอียงไปที่ เซนเซอร์ อุณหภูมิน้ำ (THW) น่าจะมีปัญหา

OHA 16-09-2009 13:52

ปวดหัว

ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่ตัววัดนี้มันอยู่ตรงไหนอะครับ
หรือจะลองหาวิธีทำให้น้ำในหม้อน้ำอุ่นๆๆแล้วลอง start ดูครับ

Moonlight 16-09-2009 14:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA (402007 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่ตัววัดนี้มันอยู่ตรงไหนอะครับ
หรือจะลองหาวิธีทำให้น้ำในหม้อน้ำอุ่นๆๆแล้วลอง start ดูครับ

เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ หรือ (THW) นี้ จะอยู่ใกล้ๆ กับทางออกของท่อน้ำบนครับ บริเวณหน้าเครื่องยนต์ จะเป็นปลั๊ก 2 สาย ตัวเซนเซอร์เจาะฝังเกลียวเข้าไปในเครื่อง

หน้าที่ของมันคือ เป็นตัวบอกอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ เพื่อให้เครื่องยนต์รับรู้ว่า ขณะนั้น เครื่องยนต์เย็นอยู่ หรือว่า ร้อนแล้ว ถ้าร้อน ร้อนกี่องศา แบบนี้เป็นต้นครับ และเป็นตัวการสำคัญของการสตาร์ทเย็น เพื่ออุ่นเครื่องด้วยครับ ถ้าเซนเซอร์ตัวนี้ จับอุณหภูมิได้ว่า ขณะนั้น เครื่องยนต์เย็นตัวอยู่ จะทำการสั่งกล่อง เพิ่มปริมาณน้ำมันเบนซินมากกว่าปกติผ่านหัวฉีด และจะเพิ่มปริมาณการไหลของอากาศให้เพิ่มขึ้นครับ เพราะว่า ช่วงสตาร์ทเย็น เครื่องยนต์ต้องการ 2 ตัวนี้ เป็นปัจจัยให้สตาร์ทรถติดง่ายขึ้น หลังจากนั้น ก็จะสั่งให้ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา เดินเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นกว่าปกติ เพื่อให้ น้ำมันเครื่องไหลเวียนไปหล่อเลี้ยงชิ้นส่วนโลหะต่างๆ ได้เร็วขึ้น ขณะเดียวกัน ก็เป็นการอุ่นเครื่องให้ร้อนเร็วขึ้นด้วยครับ

การที่ เซนเซอร์ดังกล่าว ชำรุด หรือ ปลั๊กหลุดหลวม ก็จะทำให้กล่อง ECU ไม่ได้รับสัญญาณ แจ้งบอกอุณหภูมิเครื่อง ผู้ผลิตจึงเซทสัญญาณสำรองให้กล่องรับรู้ว่า ขณะนั้น อุณหภูมิอยู่ที่ 80 องศา (ซึ่งไม่เป็นความจริง แต่ว่าจำเป็นต้องทำเช่นนี้ เพราะว่า เครื่องยนต์ต้องการค่านี้เพื่อทำงานร่วมกับอุปกรณ์ตั วอื่นๆครับ)

เมื่อเครื่องยนต์ได้รับค่า 80 องศา ทั้งๆที่ความร้อนยังไม่ถึง การทำงานต่างๆของเครื่องยนต์ก็จะคิดว่า เครื่องยนต์ร้อนแล้ว จึงฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงปกติ ปล่อยไอดี ปกติ เฉกเช่นเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ทั้งๆที่ตอนนั้นเครื่องยนต์เย็นตัวอยู่ จึงทำให้สตาร์ทติดยากมากขึ้นครับผม

toei 16-09-2009 15:23

เออ...เปลี่ยนแบตใหม่แล้วใช้สตาร์ทได้สามวัน...ถ้าเป ็นที่ตัววัดอุณหภูมิมันน่าจะให้ผลเหมือนกันไม่ว่าแบต ใหม่หรือเก่า คือสตาร์ทไม่ติด รึว่ามีไฟรั่วที่จุดไดจุดหนึ่งครับ...เป็นข้อสังเกตุ ครับ...

Moonlight 16-09-2009 15:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (402056 กระทู้)
เออ...เปลี่ยนแบตใหม่แล้วใช้สตาร์ทได้สามวัน...ถ้าเป ็นที่ตัววัดอุณหภูมิมันน่าจะให้ผลเหมือนกันไม่ว่าแบต ใหม่หรือเก่า คือสตาร์ทไม่ติด รึว่ามีไฟรั่วที่จุดไดจุดหนึ่งครับ...เป็นข้อสังเกตุ ครับ...

คือว่า ที่ผมตอบไปด้านบนนั้น เป็นการตอบคำถามที่ว่า เจ้าเซนเวอร์นี้อยู่ที่ตรงไหน จากนั้น ก็ให้ข้อมูลไปว่า ทำไมจึงคิดว่า น่าจะเป็นเซนเซอร์ตัวนี้ครับ

แต่จริงๆแล้ว มันมีมูลเหตุของการสตาร์ทรถไม่ติดมากมายแทบนับไม่ถ้ว น แต่เนื่องเพราะว่า เจ้าของกระทู้ ให้ข้อมูลไม่เพียงพอ หรืออีกนัยหนึ่งก็อาจจะเป็นเพราะว่า มีพื้นฐานความรู้ทางเครื่องยนต์ไม่เพียงพอ จึงทำให้ บอกข้อมูลมาให้สมาชิกวิเคราะห์เจาะลึกประเด็นไม่ได้ค รับ ผมจึงไม่ได้เจาะตอบตรงประเด็นไงครับ

aom8817 16-09-2009 16:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (402074 กระทู้)
คือว่า ที่ผมตอบไปด้านบนนั้น เป็นการตอบคำถามที่ว่า เจ้าเซนเวอร์นี้อยู่ที่ตรงไหน จากนั้น ก็ให้ข้อมูลไปว่า ทำไมจึงคิดว่า น่าจะเป็นเซนเซอร์ตัวนี้ครับ

แต่จริงๆแล้ว มันมีมูลเหตุของการสตาร์ทรถไม่ติดมากมายแทบนับไม่ถ้ว น แต่เนื่องเพราะว่า เจ้าของกระทู้ ให้ข้อมูลไม่เพียงพอ หรืออีกนัยหนึ่งก็อาจจะเป็นเพราะว่า มีพื้นฐานความรู้ทางเครื่องยนต์ไม่เพียงพอ จึงทำให้ บอกข้อมูลมาให้สมาชิกวิเคราะห์เจาะลึกประเด็นไม่ได้ค รับ ผมจึงไม่ได้เจาะตอบตรงประเด็นไงครับ

เช่นกันครับผมถึงได้ถามเจ้าของกระทู้กลับไปว่า เมื่อสตาร์ทติดแล้วมีอาการวอมม์ เครื่องหรือเปล่าไงครับ มันจะได้หาสาเหตุอื่นๆได้

ส่วนที่บอกว่า เมื่อมีการเปลี่ยนแบตฯใหม่แล้วอาการนั้นหายไป คงจะเกิดจากแบตฯใหม่มีแรงเคลื่อนของกระแสไฟฟ้าที่มาก กว่าแบตฯเดิมอยู่ครับ และเมื่อใช้งานไปซักระยะแรงเคลื่อนกระแสไฟฟ้าก็จะกลั บมาอยู่ในระดับปกติ จึงเกิดปัญหาอีก
ซึ่ง แบตฯใหม่จะมีค่า ถ.พ.(ค่าความถ่วงจำเพาะ)ประมาณ 1.26 ที่อุณหภูมิ 22 องศา C คือนำกระแสไฟฟ้าได้ดี
ซึ่งมันก็อาจจะช่วยให้รถสตาร์ทติดง่ายขึ้น เพราะว่าอาจจะมีไฟรั่วจริงก็เป็นได้

ส่วนวิธีการเช็คไฟรั่ว อืมเดียวมาตอบนะถ้าไม่ลืม งานเข้ามืดๆมาใหม่นะ

OHA 16-09-2009 17:21

ปวดหัว

ขอขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามารับรู้ปัญหา
ที่ยากจะเข้าใจและช่วยหาสาเหตุ มีอะไรแนะนำได้ครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์สักเท่าไหร่
เดี๋ยวจะลองไปหาดูอย่างที่พี่ๆๆบอกก่อนครับ
แล้วจะ update อีกครั้ง

club นี้สุดยอดครับ

toei 16-09-2009 20:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (402074 กระทู้)

ครับอ.มูน ข้อมูลน้อยแบบนี้คงจะตอบตรงประเด็นยาก...ซึ่งอ.ก็ได้ ขยายความตรงที่มีการสงสัยกันให้เข้าใจ...ยังไงเจ้าขอ งกระทู้เพิ่มเติมข้อมูลแบบละเอียดๆ...จะทำให้การวิเค ราะห็ปัญหาของท่านตรงประเด็น ของผมก็ได้อาสัยอ่านข้อมูลจากอ.ผู้รู้ทุกท่าน เอาไว้แก้ปัญหารถตัวเอง...ความรู้ทั้งนั้นครับ..:emo _toon24:

OHA 16-09-2009 21:29

ปวดหัว

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat (402148 กระทู้)
เอาใจช่วยครับ ยังไงลองเล่าอาการให้ฟังอีกครับ ว่ามันสตาร์ทไม่ติด นี่ตอนเช้านี่สตาร์ทติดเหมือนปกติป่าวครับ แล้วเสียงไดสตาร์ทมันหมุนยังไงครับ หรือว่าไม่หมุนนะครับ

เสียงไดสตาร์ท ปกติครับคือเหมือนตอนสตาร์ทตอนเช้าเลย น่าจะทำงานปกติครับ

ต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มบอกได้ครับ

Moonlight 16-09-2009 22:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA (402280 กระทู้)
เสียงไดสตาร์ท ปกติครับคือเหมือนตอนสตาร์ทตอนเช้าเลย น่าจะทำงานปกติครับ

ต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มบอกได้ครับ

ถ้าเวลาสตาร์ทรถแล้ว มีเสียงไดสตาร์ท ซึ่งฟังแล้ว เสียงแรงไดสตาร์ทดี นั่นแสดงว่า แบตเตอร์รี่ มีกำลังไฟ เพียงพอครับ

ถ้าผมถามดังนั้นะครับ

1. สตาร์ทติดยาก หรือสตาร์ทไม่ติดเลยครับ
  2. ใช้เกียร์ออโต้ หรือ เกียร์ธรรมดาครับ
  3. ถ้าสมมุติว่าสตาร์ทติดยาก ต้องสตาร์ทกี่ครั้งจึงติดครับ
  4. ถ้าสตาร์ทติดแล้ว รอบเครื่องยนต์ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
  5. แล้วช่วงเวลาอื่นๆ สตาร์ทรถติดยากมั้ยครับ
  6. เวลาสตาร์ทรถ ใช้แก๊ส หรือ ใช้น้ำมันเบนซินครับ
  7. ตอนที่ยังไม่ทันสตาร์ท เคยลองกดแตรแล้วดังมั้ยครับ
ที่ผมถามไปทั้งหมดนั้น เพียงแค่อยากได้คำตอบ เพื่อหาประเด็นอื่นๆนะครับ เพราะว่า ผมไม่มีข้อมูลอะไรเลย นอกจากว่า เป็นเครื่องยนต์ 1JZ-GTE สตาร์ทรถตอนเช้ามืด ไม่ติด และได้มีการเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ใหม่แล้ว เพียงแค่นั้นจริงๆ

OHA 17-09-2009 00:00

1. ช่วงเวลาดังกล่าวไม่ติดเลยครับ
2.เกียร์ auto ครับ
3. ถ้าไม่ใช้ช่วงเวลาดังกล่าวทีเดียวติดเลยครับ
4.เรื่องรอบเครื่องไม่แน่ใจครับเพราะไมล์ยังใช้ไม่ได ้เลยอะครับ
5.ทีเดียวติดเลยครับ
6.ใช้น้ำมันครับ
7.ยังไม่เคยลองเลยครับเพราะมันเป็นช่วงเวลาข้างบ้านเ ขานอนกันเดี๋ยววันนี้ลองดูครับ

ขอบคุณครับ
คุณ Moonlight

Moonlight 17-09-2009 00:20

ปัญหาของคุณสรุปรวมๆออกมาดังนี้ครับ

• เป็นรถใช้เครื่องยนต์ 1JZ-GTE เกียร์ออโต้ ใช้ระบบน้ำมันเบนซิน
  • เกจ์วัดรอบใช้ไม่ได้
  • ช่วงเวลาไหนๆ ก็สตาร์ทติดง่าย
  • ยกเว้นช่วง ตี1 - ตี5 ไม่ว่าจะลองสตาร์ทกี่ที ก็ไม่ติ แต่ว่ามีเสียงไดสตาร์ททำงาน
  • แบตเตอร์รี่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ไม่นาน

ที่สรุปด้านบนถูกต้องมั้ยครับ

ถ้าถูกต้อง ผมอยากให้คุณทดลองทำตามผมสักครั้งหนึ่ง ดังนี้ครับ

ช่วงเวลา เที่ยงคืน ทดลองสตาร์ทรถดูครับ ถ้าสมมุตสตาร์ทรถติด ก็ติดเครื่องไว้อย่างนั้น ประมาณ 15 นาที แล้ว ดับเครื่องยนต์ครับ จากนั้น เวลาตี 1 หรือตี 1 เศษๆ อย่าให้เลยตี 1ครึ่ง ลองสตาร์ทรถครับ ผลเป็นอย่างไร ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ

สิ่งที่ต้องการทราบคือ
  • สตาร์ทรถทีเดียวติดมั้ย?
  • ถ้าทีเดียวติด ต้องลากสตาร์ทยาวมั้ยกว่าจะติด? (อย่าลากสตาร์ทเกิน 3 วินาที/ครั้ง)
  • หลังจากสตาร์ทรถติดแล้ว เครื่องยนต์สั่นแรงมั้ยครับ?
  • ถ้าทีเดียวสตาร์ทไม่ติด สตาร์ทภายใน 3 ครั้ง จะติดมั้ย? (เกินจาก 3 ครั้ง ไม่ต้องสตาร์ทแล้วครับ)

apile 17-09-2009 02:00

เป็นอาการที่แปลกมากครับ สตาร์ทไม่ติดเฉพาะช่วงเวลา ตี 1 - ตี 5 ไม่เคยเจอแหะ แล้วเปลี่ยนแบตดันสตาร์ทติดอีก งง เลย

aom8817 17-09-2009 08:45

จากข้อมูลที่ได้เพิ่มมา ทำให้ผมคิดไป เยอะมากเลย อ้ะครับ น้ามูน แต่ผมมีประเด็นในใจอยู่นิดนึ่งแล้ว นะครับ

ผมช่วยถามเสริม
1.เมื่อสตาร์ทรถติดแล้วเน้นว่าติดแล้วนะครับตอนที่ยั งเป็นน้ำมันอยู่ ช่วยเดินไปที่ท่อไอเสียหลัง แล้วดูว่าพบ ว่ามีควันดำๆ บ้างหรือไม่
2.อันนี้ผมให้ลองทำดูครับ ผมจะได้ตัดประเด็นออกไป
เมื่อสตาร์ทรถติดแล้ว ลองถอดขั้วแบตฯ ขั้ว -(ลบ) ออกดูครับว่ารถดับไหม แล้วเปิดแอร์เปิดไฟ ทั้งหมด วิทยุด้วยนะ แล้วดูครับว่ารถดับไหม ผมจะไปตัดประเด็นเรื่องได ออกไป

kunsue 17-09-2009 10:20

พึ่งเปลี่ยนแบตมา ใช้ได้3วัน ขั่วแบตใส่ไม่แน่นหรือป่าวครับ

OHA 17-09-2009 17:25

ปวดหัว

เดี๋ยวคืนนี้ลอง
-start ช่วงเที่ยงคืนและ ตี 1 ครับ
-ดูควันออกปลายท่อ
-การสั่นของเครื่องยนต์
-ถอดสายแบตและเปิดไฟ(วิทยุพังอะครับฟังไม่ได้)

ขอขอบคุณครับ:)

OHA 18-09-2009 23:38

ปวดหัว

ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

วันนี้จอดรถเวลา 19:30
และจะ start เวลา 05:00 ครับ

ขอบคุณครับ

Nai jz 19-09-2009 09:01

รถผมก็สตาร์ทไม่ติดครับ เพิ่งเป็นตอน6โมงเช้านี้เองครับ เป็นเครื่อง 1j-gte auto ติดแก๊สหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้สตาร์ทปกติทุกอย่างครับ จอดไว้ 1วันเองครับ มาตอนเช้าจะขับไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดเฉยเลย สตาร์ทน้ำมัน ก็ไม่ติด สตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด ไดสตาร์ทก็ปกติครับ ช่วยผมวิเคราะหน่อยนะครับ ว่าสาเหตมาจากอะไรบ้างครับ ขอบคุนมากครับ

Moonlight 19-09-2009 09:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA (403846 กระทู้)
ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

วันนี้จอดรถเวลา 19:30
และจะ start เวลา 05:00 ครับ

ขอบคุณครับ

อาการควันขาวตอนสตาร์ทใหม่ๆ นั้น ส่วนใหญ่ เกิดกับรถที่ใช้เครื่องยนต์เทอร์โบ ให้หมั่นดู ระดับน้ำมันเครื่องด้วยครับ

อาการควันดำ ส่วนใหญ่เกิดจาก อัตราส่วนของการสันดาบ ไม่ถูกต้อง เชื้อเพลิงมากกว่าอากาศ ทำให้ การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ หรือพูดง่ายๆว่า ตอนสตาร์ท อากาศอาจจะเข้าน้อย หรือว่า จ่ายเชื้อเพลิงมากเกินไปก็ได้ ให้ลองถอดกรองอากาศมาเป่า หรือล้างทำความสะอาดครับ (ถ้าเป็นกรองเปลือย)

สตาร์ทตอนตี 5 เครื่องยนต์เย็น น้ำมันเครื่องตกลงก้นแคร้งหมดแล้ว การสตาร์ทครั้งแรก รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงว่า เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ ทำงานปกติครับ

การถอดขั้วแบตฯตอนที่สตาร์ทรถติดแล้ว เครื่องยนต์ไม่ดับ เปิดใช้งานระบบไฟฟ้าได้ แสดงว่า ไดชาร์จของคุณทำงานปกติ ครับ

ครั้งนี้ เท่ากับว่า ทุกอย่างปกติ ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:41