ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ระบบพัดลมไฟฟ้าหม้อน้ำ เป่าตอนดับเครื่องแล้ว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74767)

kuntoy 10-09-2014 08:17

ระบบพัดลมไฟฟ้าหม้อน้ำ เป่าตอนดับเครื่องแล้ว

ระบบพัดลมไฟฟ้าหม้อน้ำในรถยนต์บางรุ่น เมื่อดับเครื่องแล้ว ยังเป่าลมให้หม้อน้ำเย็นลงระดับหนึ่ง แล้วพัดลมดับเองอัตโนมัติ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

volvoman 10-09-2014 09:02

ถ้าทำงานได้ครบแบบนั้นก็ดีครับ ผมเคยเเห็นรถเพื่อนกันเป็นแบบพัดลมดับพร้อมเครื่อง แต่รถวิ่งมาแรงๆร้อนๆ...น้ำในหม้อน้ำยังมีแรงดันอยู่ มันจะพยายามดันออกทางถังพักน้ำเลอะเต็มไปหมด....สุดท ้ายต้องไปแก้ฝาหม้อน้ำเป็น 1.1 ถึงเอาอยู่

se278 10-09-2014 12:00

มีอยู่ 3 อย่าง
1.ถ้าเป็นมาตั้งแต่รถป้ายแดง ระบบเป็นแบบนั้นคือวิศวกรออกแบบมาแบบนั้น
2.คนต่อตั้งใจทำแบบนั้น
3.แต่เจอๆมาส่วนมากเอาไฟมาผิด เรียกง่ายๆคือต่อผิด

เมื่อดับเครื่องยนต์ผมว่าแม้พัดลมจะทำงานแต่ก็คงแค่ร ะบายความร้อนที่หม้อน้ำกับพัดไล่ไอร้อนของเครื่องออก เท่านั้น ไม่ได้ช่วยระบายความร้อนในระบบหล่อเย็น เพราะปั้มน้ำไม่ปั้มน้ำเย็นเข้าเครื่อง ครับ

รถยนต์ที่มีหม้อน้ำ ระบายความร้อนด้วยน้ำครับไม่ได้ระบายความร้อนด้วยอาก าศ ครับ

kuntoy 10-09-2014 13:47

คือผมจะต่อใช้เองครับ ทำได้ทั้งสองแบบ
ถ้าแบบไหนดีก็จะทำแบบนั้นครับ จึงขอคำแนะนำครับ

essovesso 13-09-2014 19:10

ดึงสายต่อเข้าแบตครับไม่ผ่านสวิทสช์กุญแจ. ก็จะคุมอุหภูมิในช่วงที่เทอร์โมสตัททำงานครับ

se278 14-09-2014 08:53

แบบไหนดีผมไม่รู้ แต่ถ้าจะทำไม่ยาก ง่ายๆ เพียงแต่เปลี่ยนไฟ + ที่ผ่านเทอร์โมสวิทช์ จากที่ต้องผ่านสวิทช์กุญแจคอพวงมาลัยก่อน มาเป็นต่อตรงจากแบตเตอรี่

แต่อย่าหาว่าผมเรื่องมากเลย คือผมว่ามันระบายความร้อนที่หม้อน้ำเท่านั้น น้ำในเครื่องยนต์ยังร้อนเหมือนเดิม ครับพี่ นอกจากพี่จะติดปั้มน้ำไฟฟ้าให้น้ำร้อนในเครื่องมันหม ุนออกมาระบายความร้อนที่หม้อน้ำ ครับ ไอ้ที่จะช่วยก็คือลมที่พัดจะเป่า"เสื้อ"เครื่องยนต์ กลายเป็นระบายความร้อนด้วยอากาศครับ :emo_toon08:

cysc2007 14-09-2014 16:59

ที่จริงมันไม่ได้มีประโยชน์เลย รถผม 940 ก็มีระบบนี้ ตอนนี้วางเจ ผมให้มันตัดตามสวิทกุญแจ

ระบบเดิมต้องมากังวลเมื่อไหร่พัดลมจะหยุด ยิ่งช่วงแบตเตอรี่มีปัญหาด้วยแล้วมีสิทธิ์ลุ้นว่าจะส ตาร์ทติดหรือเปล่า ยิ่งเมื่อไหร่ที่โชคร้ายเทอร์โมสตัทไม่ตัด พัดลมติดค้างตลอดละก็กลับมาถึงรถไฟหมดเกลี้ยง

เมื่อดับเครื่องก็ไม่จำเป็นต้องเร่งระบายความร้อนในห ม้อน้ำ ปล่อยให้เย็นไปเอง ยังไงความร้อนก็ไม่เพิ่มขึ้นอยู่แล้ว

เค_คลองสาม 15-09-2014 17:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (902587 กระทู้)
ที่จริงมันไม่ได้มีประโยชน์เลย รถผม 940 ก็มีระบบนี้ ตอนนี้วางเจ ผมให้มันตัดตามสวิทกุญแจ

ระบบเดิมต้องมากังวลเมื่อไหร่พัดลมจะหยุด ยิ่งช่วงแบตเตอรี่มีปัญหาด้วยแล้วมีสิทธิ์ลุ้นว่าจะส ตาร์ทติดหรือเปล่า ยิ่งเมื่อไหร่ที่โชคร้ายเทอร์โมสตัทไม่ตัด พัดลมติดค้างตลอดละก็กลับมาถึงรถไฟหมดเกลี้ยง

เมื่อดับเครื่องก็ไม่จำเป็นต้องเร่งระบายความร้อนในห ม้อน้ำ ปล่อยให้เย็นไปเอง ยังไงความร้อนก็ไม่เพิ่มขึ้นอยู่แล้ว

นี่แหล่ะคืนเหตุผลที่หลาย ๆ คนไม่ทำกันมากกว่าครับ จะบอกว่ามันไม่ได้ระบายในเครื่องยนต์โดยตรงไม่เถียงค รับ แต่มันก็สามารถช่วยให้ความร้อนในหม้อน้ำ มันได้ระบายความร้อนออกมาได้มากกว่า และตัวเครื่องก็จะได้อนิสงค์คือลมที่พัดช่วยให้เครื่ องเย็นไหวขึ้นด้วย:D

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:47