ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

เค_คลองสาม 23-07-2010 00:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (553351 กระทู้)
จะว่าไป คันนี้เป็นรถแวน ด้วยนะเนี่ย อิอิ

จริงดิ:confused:

volvoman 23-07-2010 11:41

ปรึกษาหน่อยครับ เพิ่งรู้ว่ารถผมช่างเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งให้น่าจะข องโยโยต้า แต่ใช้แม่ปั๊มเดิมติดรถใส่ให้เพราะไม่อยากขยับตำแหน่ งท่อทางน้ำมันเบรค กลัวว่ามันจะไม่ตรงตำแหน่งและยุ่งยาก....วันนี้มีผู้ รู้บอกว่า เปลี่ยนแต่หม้อลมก็ได้ประโยชน์ไม่เต็มที่ เพราะถ้าไปเอาแม่ปั๊มเดิมมาใส่ก็จะได้เส้นผ่าศูนย์กล างของแม่ปั๊มเท่าเดิม ...เค้าแนะนำเอาพวกชั้นครึ่งของ nissan มาใส่ และบอกว่าถ้าเอามาทั้งชุดจะดีกว่ามากเนื่องจากเส้นผ่ าศูนย์กลางของแม่ปั๊มใหญ่ขึ้น เวลาเหยียบเบรค ความเร็วในการทำลมและการตอบสนองต่อเท้าจะดีรวดเร็วฉั บไวดีกว่าแบบที่ผมทำมา ปรึกษาหน่อยครับว่าอย่าไปยุ่งกับมันเพราะคงมีผลน้อย หรือคำแนะนำนี้ถูกต้องน่าแก้ไขครับ :)

wk7000 23-07-2010 16:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (553743 กระทู้)
ปรึกษาหน่อยครับ เพิ่งรู้ว่ารถผมช่างเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งให้น่าจะข องโยโยต้า แต่ใช้แม่ปั๊มเดิมติดรถใส่ให้เพราะไม่อยากขยับตำแหน่ งท่อทางน้ำมันเบรค กลัวว่ามันจะไม่ตรงตำแหน่งและยุ่งยาก....วันนี้มีผู้ รู้บอกว่า เปลี่ยนแต่หม้อลมก็ได้ประโยชน์ไม่เต็มที่ เพราะถ้าไปเอาแม่ปั๊มเดิมมาใส่ก็จะได้เส้นผ่าศูนย์กล างของแม่ปั๊มเท่าเดิม ...เค้าแนะนำเอาพวกชั้นครึ่งของ nissan มาใส่ และบอกว่าถ้าเอามาทั้งชุดจะดีกว่ามากเนื่องจากเส้นผ่ าศูนย์กลางของแม่ปั๊มใหญ่ขึ้น เวลาเหยียบเบรค ความเร็วในการทำลมและการตอบสนองต่อเท้าจะดีรวดเร็วฉั บไวดีกว่าแบบที่ผมทำมา ปรึกษาหน่อยครับว่าอย่าไปยุ่งกับมันเพราะคงมีผลน้อย หรือคำแนะนำนี้ถูกต้องน่าแก้ไขครับ :)

ต้องดูว่าหม้อลมที่เปลี่ยนใหม่นั้นแม่ปั๊มมันขนาดใหญ ่กว่าเดิมหรือเป่ล่าถ้าใหญ่กว่าแน่นอนว่ามันช่วยผ่อน แรงกดได้ดีกว่า เบรกได้ดีกว่า

แต่ถ้าเอาหม้อลมที่เปลี่ยนมานั้นแม่ปั๊มขนาดใหญ่และม ีสองห้อง หรือชั้นครี่ง แม่ปั๊มแบบนี้จังหวะเบรกครั้งแรกจะค่อย ๆ จับแบบนิ่มนวล ถ้าจะให้เบรกจับดีขึ้นก็ย้ำเบรกอีกครั้งก็จะจับดีขึ้ น

ซึ่งแม่ปั๊มแบบนี้จะใช้กับหม้อลมแบบชั้นครึ่งหรือสอง ชั้นและมีขนาดใหญ่ ทำเป็นสองห้องเพื่อป้องกันล้อล๊อคเวลาเหยียบเบรกแรง ๆ

ถ้าจะหาแม่ปั๊มเปลี่ยนแบบไม่ต้องดัดท่อน้ำมันเบรกก็ห าของ NEW SURF เครื่อง KZ ก็ได้ครับ หม้อลมติดรถมันจะเป็นแบบชั้นครึ่ง และใช้แม่ปั๊มขนาดใหญ่มีห้องเดียว

เบรกจับได้ดีกว่าใช้แม่ปั๊มของ 5L ครับ
:)

sompol 23-07-2010 17:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (553914 กระทู้)
ต้องดูว่าหม้อลมที่เปลี่ยนใหม่นั้นแม่ปั๊มมันขนาดใหญ ่กว่าเดิมหรือเป่ล่าถ้าใหญ่กว่าแน่นอนว่ามันช่วยผ่อน แรงกดได้ดีกว่า เบรกได้ดีกว่า

แต่ถ้าเอาหม้อลมที่เปลี่ยนมานั้นแม่ปั๊มขนาดใหญ่และม ีสองห้อง หรือชั้นครี่ง แม่ปั๊มแบบนี้จังหวะเบรกครั้งแรกจะค่อย ๆ จับแบบนิ่มนวล ถ้าจะให้เบรกจับดีขึ้นก็ย้ำเบรกอีกครั้งก็จะจับดีขึ้ น

ซึ่งแม่ปั๊มแบบนี้จะใช้กับหม้อลมแบบชั้นครึ่งหรือสอง ชั้นและมีขนาดใหญ่ ทำเป็นสองห้องเพื่อป้องกันล้อล๊อคเวลาเหยียบเบรกแรง ๆ

ถ้าจะหาแม่ปั๊มเปลี่ยนแบบไม่ต้องดัดท่อน้ำมันเบรกก็ห าของ NEW SURF เครื่อง KZ ก็ได้ครับ หม้อลมติดรถมันจะเป็นแบบชั้นครึ่ง และใช้แม่ปั๊มขนาดใหญ่มีห้องเดียว

เบรกจับได้ดีกว่าใช้แม่ปั๊มของ 5L ครับ

พี่ครับ ขอรบกวนถามดังนี้ครับ
1. เรามีวิธีดูหม้อลมไหมครับว่า เป็นแบบไหน
2. รถผมเดิมเป็นเครื่อง kz หม้อลมเป็นกี่ชั้นครับ
ต้องเปลี่ยนไหมครับ
ขอบคุณครับ

เค_คลองสาม 24-07-2010 07:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (553914 กระทู้)

ตามนั้นครับ ส่วนมากแม่ปั้มจะไม่ค่อยแตกต่างกันน่ะครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (553941 กระทู้)
พี่ครับ ขอรบกวนถามดังนี้ครับ
1. เรามีวิธีดูหม้อลมไหมครับว่า เป็นแบบไหน
2. รถผมเดิมเป็นเครื่อง kz หม้อลมเป็นกี่ชั้นครับ
ต้องเปลี่ยนไหมครับ
ขอบคุณครับ

ส่วนมากแล้วจะเป็นหม้อลมชั้นเดียว จะมีหม้อพักเล็ก ๆ อีกใบ ถ้าจะหาต้องหาให้ตรงรุ่นจะได้ไม่ต้องทำไรมาก เปลี่ยนแค่หม้อ แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็ใส่รุ่นที่แม่ปั้มเป็นสามน๊อต จะหาง่ายกว่าเยอะมาก ๆ แล้วก็มาเปลี่ยนทั้งหมดเลย ไล่น้ำมันเบรคใหม่ ส่วนที่ช่างแนะนำของ nissan ขายึดจะไม่เท่ากันอ่ะ

volvoman 27-07-2010 22:06

เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเห็นหม้อลม 2 ชั้นมา คนขายบอกว่าของ toyota surf ไม่ทราบมันจะใส่ลงมั๊ยโดยไม่ต้องแปลงมั๊ยครับ เห็นแล้วอยากได้มาก สองชั้นแท้ๆหนาๆ ไม่ใช่ชั้นครึ่งด้วยนะครับ

haremcity 29-07-2010 00:42

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ

เพิ่งได้ sport rider 2jz ge auto มาครอบครองครับ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย.....:frown: มีร้านหรืออู่ดีดีแนะนำบ้างไหมครับ จะเอาไปเช็คทุกอย่างเลย

haremcity 29-07-2010 00:58

อยู่แถวรามอินทราครับ ...ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ:emo_toon09:

jzryder 29-07-2010 09:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (556443 กระทู้)
อยู่แถวรามอินทราครับ ...ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ:emo_toon09:

ยินดีต้อนรับครับ ผมอยู่แถวรัชโยธิน ไปแถวรามอินทราบ่อยเหมือนกัน

เค_คลองสาม 29-07-2010 20:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (556437 กระทู้)
เพิ่งได้ sport rider 2jz ge auto มาครอบครองครับ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย.....:frown: มีร้านหรืออู่ดีดีแนะนำบ้างไหมครับ จะเอาไปเช็คทุกอย่างเลย

ยินดีตอนรับครับ เครื่องตัวเดียวกันเลยครับ 2j-ge auto ครับ

เบื้องต้นก็เช็คพวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย สายพานต่าง ๆ หัวเทียน ฯลฯ ประมาณเนี้ยครับ เพราะเราไม่รู้และไม่มั่นใจว่าเจ้าของเก่าได้เปลี่ยน มาหรือยัง

ผมได้มาผมก็จัดการใหม่หมดครับ ลองอ่านกระทู้ย้อนขึ้นไปหน่อยครับ จะเห็นว่าผมทำอะไรไปบ้างครับ :)

haremcity 30-07-2010 00:05

ขอบคุณครับ คุณ เค คลองสาม

คุณเค ทำอู่เองเหรอครับ

จะได้ไปให้ดูให้บ้างครับ:)

tapan 30-07-2010 13:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (538515 กระทู้)
ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยน่ะครับ:emo_toon08: เพิ่งได้รถมาอ่ะครับ เป็นเครื่อง 2j-ge สภาพโดยรวมตัวรถ OK สวย เครื่องกำลัวเปิดฝาเปลี่ยนประเก็น เปลี่ยนซีล เช็ควาล์ว ทำพัดลมสองเสต็ป วายสายไฟใหม่ (ของเดิมไม่มีไฟเบรคเข้ากล่อง) เปลี่ยนแก๊สมิกช์เป็นหัวฉีด ถังติดใต้ท้องรถแล้ว กะว่าเสร็จ จะใช้สักพักใหญ่ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วค่อยลงสองเจโบอ่ะ หรือสามเจ(เพราะกำลังทำอยู่ตัว) แต่ตอนนี้ขับ ge ไปก่อนครับ :emo_toon08:

เพิ่งแอบมาเห็น นึกว่ามีตัวน้อยและ ของน้องอ่ะสองแล้ว :redface: เอาลุงเขียวของน้องไปเซ็ตแบบสเต็ปของพี่ให้มั่งดิ่ คริ ๆ ๆ เคไรเดอร์ เว้ยยยยยยยยยยยยยยยเฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย:emo_toon24 : :emo_toon24:

nummeter 30-07-2010 15:50

ผมก็เป็นลูกค้าของคุณเคเหมือนกัน

เอารถไปติดเเก๊สระบบดูดที่ร้าน ตอนนี้ใช้มาจะปีเเล้วครับ

haremcity 31-07-2010 11:10

รถติดแก๊สอยู่แล้วครับ ติดข้างใต้ตัวถัง แต่ขับประมาณ 200 กิโลมันก็จะหมด เอาไปติดถังเพิ่งอีกถังได้รึป่าวครับเป็นสองถัง

wk7000 31-07-2010 15:28

วันนี้ผมงานเข้าครับ ขับ ๆ อยู่ไฟเอนจิ้นโชว์ แล้วก็ดับไป สตาร์ทไม่ติด

เช็คโค๊ดแล้วขึ้น 14 โทรไปสอบถามน้าเค ได้ความว่า 14 โค๊ดของระบบจุดระเบิด

ดีว่ามันเสียไม่ไกลจากบ้าน ตอนนี้เลยลากกลับมาไว้ที่บ้านก่อน เดี๋ยวไว้ว่าง ๆ ค่อยไล่เช็คดูอีกที

ตอนนี้เดาว่ามันอาจจะเป็นที่รีเลย์ EFI กล่อง CDI และมันพ่วงกล่องที่เกี่ยวกับการจุดระเบิดหลายอย่าง เลยเอามาไล่เองที่บ้านดีกว่า ทั้ง กล่องแก๊ส emanage และwinning

แต่ตอนนี้จอด ใช้รถคันอื่นไปก่อน และขอขอบคุณน้าเคคลองสามด้วยครับ ไว้แก้ไขเรียบร้อยเมื่อไหร่จะมาแจ้งให้ทราบถึงสาเหตุ อีกทีครับ
:frown:

sompol 31-07-2010 22:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (557831 กระทู้)
วันนี้ผมงานเข้าครับ ขับ ๆ อยู่ไฟเอนจิ้นโชว์ แล้วก็ดับไป สตาร์ทไม่ติด

เช็คโค๊ดแล้วขึ้น 14 โทรไปสอบถามน้าเค ได้ความว่า 14 โค๊ดของระบบจุดระเบิด

ดีว่ามันเสียไม่ไกลจากบ้าน ตอนนี้เลยลากกลับมาไว้ที่บ้านก่อน เดี๋ยวไว้ว่าง ๆ ค่อยไล่เช็คดูอีกที

ตอนนี้เดาว่ามันอาจจะเป็นที่รีเลย์ EFI กล่อง CDI และมันพ่วงกล่องที่เกี่ยวกับการจุดระเบิดหลายอย่าง เลยเอามาไล่เองที่บ้านดีกว่า ทั้ง กล่องแก๊ส emanage และwinning

แต่ตอนนี้จอด ใช้รถคันอื่นไปก่อน และขอขอบคุณน้าเคคลองสามด้วยครับ ไว้แก้ไขเรียบร้อยเมื่อไหร่จะมาแจ้งให้ทราบถึงสาเหตุ อีกทีครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ ส่วนของผมเอาไปแก้ไขให้ใช้ออโต้อยู่ครับเหลือแต่ระบบ ไฟฟ้า พอดีคุรพ่อของพี่ช่างไฟป่วยนะครับเลยยังไม่ได้ทำอะไร
ว่าแต่พี่วุฒิ ซ่อมเองเลยหรือครับ:)

haremcity 01-08-2010 06:08

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

เติมเต็มถัง 600 บาท ราคาแก็ส 11.30

วิ่งในเมืองได้ 250 โล

เปลืองรึป่าวครับ:confused:

rider boy 01-08-2010 07:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (556437 กระทู้)

ร้านพี่เค คลอง3 เลยครับ รับประกันผลงาน:p :p :p

volvoman 01-08-2010 09:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haremcity (558030 กระทู้)
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

เติมเต็มถัง 600 บาท ราคาแก็ส 11.30

วิ่งในเมืองได้ 250 โล

เปลืองรึป่าวครับ:confused:

คำนวณแล้วตกที่ 4.70 กม/ลิตร ผมว่ากินไปนิดครับ น่าจะได้อย่างน้อย 5.5 กม/ลิตร อะครับ ลืมถามไป gas เป็นระบบไหนครับ ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (557831 กระทู้)

เป็นที่กล่อง CDI หรือเปล่าครับ แก้ไขหายแล้ว update ให้ฟังบ้างนะครับ

timuaykrit 01-08-2010 10:34

หวัดดีครับ ผมใช้ sport rider แต่ใช้เครื่อง 1uz จะร่วม แจม ด้วยได้ไมเนี่ย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:20