ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   โปรเจค J Bo No Mix !!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=26092)

m&m 16-11-2008 17:56

โปรเจค J Bo No Mix !!!

สวนกระแสน้ำมันถูก แก๊สแพง แรงได้ทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส :) :?

i_golf_kmutt[cef-jza31] 16-11-2008 21:05

ขอรายละเอียดหน่อยครับ ว่าทำอะไรบ้าง

แบบว่าสนใจอ่ะครับ
:)

wk7000 16-11-2008 21:10

แจ่มเลยครับ เอามอเตอร์มาคุมลิ้น Trc ไม่ทราบว่าเป็นมอเตอร์ ครูซคอนโทรล หรือ TRC ครับ
รบกวนช่วยลงรายละเอียดเพื่อเป็นความรู้หน่อยครั บ และตัวมอเตอร์ใช้สัญญาณจากไหนมาคุมหรือทำกล่องขึ้นมา และคุมด้วยมือครับ

izujz 17-11-2008 08:42

ตัวสัญญานไฟก็ต่อพ่วงเข้ากลับไฟที่ไฟเปิดหม้อต้มได้เ ลยครับ..พอสับเป็นน้ำมันtrcก็จะดึงกลับด้วยสปิงตัวมั นเองครับ.....

izujz 17-11-2008 08:48

รายละเอียดอื่นๆรอเจ้าของกระทู้มาตอบล่ะกันน่ะครับ.. ...แต่ระบบนี้ใช้ดีแน่นอน ผมใช้มาปีกว่าแล้วครับ...

m&m 17-11-2008 15:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz (222418 กระทู้)
ตัวสัญญานไฟก็ต่อพ่วงเข้ากลับไฟที่ไฟเปิดหม้อต้มได้เ ลยครับ..พอสับเป็นน้ำมันtrcก็จะดึงกลับด้วยสปิงตัวมั นเองครับ.....

ระบบที่ต่อทำตามด้านบนเลยครับ ส่วนมอเตอร์น่าจะเป็นครูซคอนโทรนของ 1uz ครับพอดีเพื่อนที่อู่ให้มา:)

nye-noei 17-11-2008 16:49

กำลังคิดทำใส่ 3S เหมือนกันครับ
แต่แยก 2 ท่อ
ท่อแรกมี Mix
ท่อที่ 2 ไม่มี Mix แต่มีลิ้นเปิดปิด

ใช้น้ำมัน เปิดท่อที่ 2 โล่ง
ใช้แก๊ซปิดท่อที่ 2 ดูดผ่าน Mix
ใช้ ตัว ครูซคอนโทรล ดึงเปิดปิดลิ้น
แต่เป็นแบบ ใช้ลม

กำลังออกแบบอยู่
แต่ไม่รู้เมื่อไรจะได้ทำ

ป้อม_ล้อดุ้ง 17-11-2008 18:17

โหย...งั้น21นี้ขอชมผลงานหน่อยนะครับน้าโมท..:emo_toon24:

เค_คลองสาม 18-11-2008 07:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (222825 กระทู้)
โหย...งั้น21นี้ขอชมผลงานหน่อยนะครับน้าโมท..:emo_toon24:

ทำแบบนี้จะได้ใช้งานซะกี่ครั้งอ่ะครับ:( ใช้แก๊สมันต้องแรงด้วยแก๊ส ไม่ต้องพึ่งน้ำมันอ่ะครับ :) หัวฉีดแก๊สอย่างเดียวที่จะทำให้เราสนุกกับการใช้แก๊ส แล้วได้ความแรงที่ต้องการอ่ะครับ:?

danny 18-11-2008 20:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (223154 กระทู้)
ทำแบบนี้จะได้ใช้งานซะกี่ครั้งอ่ะครับ:( ใช้แก๊สมันต้องแรงด้วยแก๊ส ไม่ต้องพึ่งน้ำมันอ่ะครับ :) หัวฉีดแก๊สอย่างเดียวที่จะทำให้เราสนุกกับการใช้แก๊ส แล้วได้ความแรงที่ต้องการอ่ะครับ:?

จะสื่ออะไรครับ พี่เค :)

izujz 19-11-2008 10:44

มันก็ถูกครับที่หัวฉีดมันแรงแน่นอน..และเวลาใช้น้ำมั นก็ยังคงแรงเหมือนเดิม...แต่สำหรับคนงบน้อย..วิธีนี้ ก็เป็นวิธีที่เราสามารถขับ เจโบ ได้อยางเต็มความสามารถของเครื่องอีกวิธีหนึงเหมือนกั นครับ...เพราะรถที่ติดระบบmixจะเจอปัญหาเวลาวิ่งน้ำม ันกำลังจะหายไปมาก..บางคนอาจไม่เคยสำผัสเจโบที่ไม่มี อะไรมาขวางที่IDด้วยซ้ำ..เพราะวางเจโบมาก็ติดแก๊สระบ บMIXมาจากอู่ซะแล้ว...ฮิฮิ..แต่อย่าลืมว่าความแรงมัน สวนทางกลับความประหยัดแน่นอนครับ ...แก๊สหัวฉีดมันแรง...แต่ก็ต้องกินแก๊สด้วยแน่นอนใช ่ไหมครับพี่....(นานาจิตตัง..)

HS9KRM 19-11-2008 17:33

:redface: อยากเห้นรูป ด้านใน ลิ้น ครับ ว่า ทำยังไง อยากทำมานานเเล้วครับ

m&m 19-11-2008 21:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (224184 กระทู้)
:redface: อยากเห้นรูป ด้านใน ลิ้น ครับ ว่า ทำยังไง อยากทำมานานเเล้วครับ

ด้านในไม่ได้ทำอะไรเลยครับ พี่โตเพียงเเค่ทำให้ลิ้นสามารถปิดลงมาได้เเค่นั้นเอง โดยคำนวนดูจาก มิกซ์ที่เราเคยใช้อยู่ครับ ภายในก็เหมือนเราเหยีอบคันเร่งเลยครับ เหยีอบมากเปิดมากเหยีอบน้อยเปิดน้อย เพียงเเต่ระบบนี้ทำอย่างไรก็ได้เเค่ทำให้ลิ้น trc ปิดเหลือรูที่ทำให้อากาศไหล่ผ่านเท่าที่ มิกซ์ของเราที่เคยใช้อยู่ ส่วนถ้ามี lamda เราก็สามารถปรับเพื่อให้ได้ค่า เสต็บเริ่มต้นโดยเปิดเเละปิดลิ้นลงเพื่อให้ค่าที่ใกล ้เคียงมาตรฐานของ lamda ประมาณ 90 ครับ ส่วนผลที่ได้ก็..นาๆจิตตัง..อย่างน้องท่านบนว่าครับเ พราะความพอใจของเเต่ละคนไม่เท่ากันครับ สว่นผมระบบนี้ผมถือว่า ok เเล้วเเรงได้ทั้งน้ำมันเเละวิ่งประหยัดด้วยเเก๊สก็พอ ใจเเล้วในตอนนี้ :) :) เพราะตอนนี้ราคานำ้มันเเละเเก๊สไม่ต่างกันมากเเล้วนะ จ๊ะ:redface:

HS9KRM 27-07-2009 16:04

:) อัพครับ concept;ประหยัดด้วยแกส ถ้าจะเเฮดต้องน้ำมัน อย่างเดียว จ้า:emo_toon07:

m&m 27-07-2009 22:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (368912 กระทู้)
:) อัพครับ concept;ประหยัดด้วยแกส ถ้าจะเเฮดต้องน้ำมัน อย่างเดียว จ้า:emo_toon07:

ขอบคุณครับ พี่โต ตอนนี้ผมเเก้ไขระบบใหม่เเละเก็บท่อเเก็สใหม่ดูเรียบร ้อยเเละประหยัดขึ้นขับดีขึ้นเเละบูสร์มาได้เท่าเดิม ได้ประมาณ 0.7 บาร์ เเก็สก็ไม่บางเพราะสวิตร์เเก็สผมสามรถดูค่า AF ได้
ที่จริงผมว่าจะมาอัพเพื่อเป็นเเนวทางนานเเล้วเเต่พอด ีตอนนี้ไม่มีกล้อง เเล้วยังไงมีกล้องเเล้วจะถ้ายรูปเเละอธิบายการทำอย่า งระเอียดครับ :) :)

HS9KRM 29-07-2009 10:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (369135 กระทู้)
ขอบคุณครับ พี่โต ตอนนี้ผมเเก้ไขระบบใหม่เเละเก็บท่อเเก็สใหม่ดูเรียบร ้อยเเละประหยัดขึ้นขับดีขึ้นเเละบูสร์มาได้เท่าเดิม ได้ประมาณ 0.7 บาร์ เเก็สก็ไม่บางเพราะสวิตร์เเก็สผมสามรถดูค่า AF ได้
ที่จริงผมว่าจะมาอัพเพื่อเป็นเเนวทางนานเเล้วเเต่พอด ีตอนนี้ไม่มีกล้อง เเล้วยังไงมีกล้องเเล้วจะถ้ายรูปเเละอธิบายการทำอย่า งระเอียดครับ :) :)

:) เป็นกำลังใจ ให้ครับพี่โมทย์ พัฒนาปรับปรุงไปเรื่อยๆ ทางเลือก สำหรับ คนที่มีงบจำกัดคราบ:) รอชมรูป ครับ

tont_kub 29-07-2009 21:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (369135 กระทู้)

รอชมแบบเต็มรูปแบบอยู่นะครับ

แต่ไม่ทันแล้วอ่ะครับ T T ของผมเอาไปติด วาริเอเบิ้ลแล้วอ่ะครับ T T

อยากทราบวิธีการทำแบบละเอียดอ่ะครับ เผื่อได้ไปทำมั่งครับ

ban-l200 04-08-2009 18:27

รอด้วยคน

bmwsalapao 10-08-2009 00:36

ขอแสดงความนับถือครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
เอาใจช่วยอย่างเต็มที่ครับ

ชุดนี้รวมค่าแรงราคาต่างกับติดหัวฉีดครึ่งๆ เลย
ถ้าหัวฉีดราคาแพงกว่า fix mix นิดหน่อย ติดหัวฉีดเถอะครับ
แต่ถ้าราคายังปัจจุบัน เรามารวมใจเชียร์ ให้กำลังใจ
คนหรืออู่ที่คิดสูตรประหยัดเถอะครับ

เงินทองไม่ได้หากันง่ายๆ

อยากให้อู่ดังๆ ในนี้ ช่วยกันสักนิด คิดกันสักหน่อย
ท่านล้วนแต่เป็นที่เคารพนับถือของเพื่อนพ้อง
และมีประสบการณ์
หากท่านคิดชุดที่มาตราฐานได้
ท่านก็จดลิขสิทธิ์ในนามของท่าน ผลิตในนามของท่าน
ดีมั้ยครับเจ้านาย

บางคนยอมรับไม่ได้หรือยังมีความเข้าใจเดิมๆ ไม่พัฒนา
เราติดแก๊สเพื่ออะไรครับ ถ้าไม่ใช่ความประหยัด

วิ่งด้วยแก๊ส คุณจะทำให้วิ่งทะลุ 200 ก็ได้
แต่เครื่องมันจะรับไหวหรือเปล่า

คิดง่ายๆ ขนาดเครื่องที่ไม่ติดแก๊ส อัดมากๆ
พังมั้ย ต้องซ่อมมั้ย ก็ยังต้องซ่อม
ไม่งั้นจะมีอู่รถเต็มบ้านเต็มเมืองหรือ ถ้าใช้รถไม่ต้องซ่อมเลย

พอติดแก๊สได้ ประหยัดได้แล้ว ก็จะเอาแรงๆ อีก
สุดท้าย เครื่องก็พังไวขึ้น ก็ต้องมานั้งซ่อมเครื่องอีก

สูตรประหยัด วิ่งแก๊สขับเรื่อยๆ กินลมชมวิว ไปทำงาน
วิ่งได้เท่าไร อืดนิดอืดหน่อย ช่างมัน

อยากซิ่ง วิ่งน้ำมันอย่างเดียว

skymera 22-08-2009 01:58

รอดูรูปอยู่นะคับ อยากลองทำเองบ้างคับ หรือมีรับติดตั้งมั้ยคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:58