ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   อยากทราบจริงๆครับระหว่าง 2jz-gte กับ 1uz-fe vvti (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58474)

NUM999 02-06-2011 11:37

อยากทราบจริงๆครับระหว่าง 2jz-gte กับ 1uz-fe vvti

ว่าอะไรจะแรงกว่ากันถ้าวางในกระบะ4ประตู....มิได้มีเ จตนามาล่อเป้าใดๆทั้งสิ้นนะครับ ปัจจุบันผมใช้กระบะดีแม็ก4ประตูวางเครื่อง2เจโบ+แก๊ส หัสฉีด เครื่องเดิมๆสนิท ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมเลย ก็พอใจในความแรงอยู่..แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมเอารถไปเ ปลี่ยนผ้าเบรคที่อยู่ที่รู้จักกัน อู่นี้รับวางเครื่องด้วย พอดีมีลูกค้ามารับรถดีแม็ก4ประตูวาง 1uz-fe ไม่ vvti ติดแก๊สหัวฉีดพร้อม ผมก็ดูด้วยความสนใจมาก เจ้าของอู่เลยยุให้ผมเอา2เจโบออกแล้ววาง 1uz-fe vvti หรือไม่ก็ 3uz-fe vvti เลย แรงมากๆเค้าว่างั้น ผมก็สนใจเหมือนกันเพราะ2เจโบของผมมันเดินเบาไม่นิ่ง ไม่รู้เป็นอะไร เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน หาสาเหตุไม่เจอ แต่ก็เป็นไม่มาก อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ แต่ตอนใช้งาน ตอนเร่งไต่ระดับ ไม่มีอาการสะดุดแต่อย่างใด ผมเลยช่างมัน ใช้งานมาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ แต่ตอนนี้ผมก็สนใจเครื่องตระกูล uz เหมือนกัน เลยอยากถามความคิดเห็นจากท่านๆสมาชิกครับว่า

- เครื่อง uz vvti ไม่ว่าจะเป็น 1 หรือ 3 uz-fe vvti มันจะแรงเท่า 2jz-gte มั้ยครับ

- เครื่อง 1 uz-fe vvti และ 3uz-fe vvti ราคาเท่าไหร่บ้างครับ

- มันจะฟังดูบ้ามั้ยครับถ้ายก 2jz-gte ออก แล้ววาง 1 หรือ 3 uz-fe vvti (ข้อนี้ถามเล่นๆอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ

Kun553 02-06-2011 12:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 (685422 กระทู้)
ว่าอะไรจะแรงกว่ากันถ้าวางในกระบะ4ประตู....มิได้มีเ จตนามาล่อเป้าใดๆทั้งสิ้นนะครับ ปัจจุบันผมใช้กระบะดีแม็ก4ประตูวางเครื่อง2เจโบ+แก๊ส หัสฉีด เครื่องเดิมๆสนิท ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมเลย ก็พอใจในความแรงอยู่..แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมเอารถไปเ ปลี่ยนผ้าเบรคที่อยู่ที่รู้จักกัน อู่นี้รับวางเครื่องด้วย พอดีมีลูกค้ามารับรถดีแม็ก4ประตูวาง 1uz-fe ไม่ vvti ติดแก๊สหัวฉีดพร้อม ผมก็ดูด้วยความสนใจมาก เจ้าของอู่เลยยุให้ผมเอา2เจโบออกแล้ววาง 1uz-fe vvti หรือไม่ก็ 3uz-fe vvti เลย แรงมากๆเค้าว่างั้น ผมก็สนใจเหมือนกันเพราะ2เจโบของผมมันเดินเบาไม่นิ่ง ไม่รู้เป็นอะไร เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน หาสาเหตุไม่เจอ แต่ก็เป็นไม่มาก อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ แต่ตอนใช้งาน ตอนเร่งไต่ระดับ ไม่มีอาการสะดุดแต่อย่างใด ผมเลยช่างมัน ใช้งานมาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ แต่ตอนนี้ผมก็สนใจเครื่องตระกูล uz เหมือนกัน เลยอยากถามความคิดเห็นจากท่านๆสมาชิกครับว่า

- เครื่อง uz vvti ไม่ว่าจะเป็น 1 หรือ 3 uz-fe vvti มันจะแรงเท่า 2jz-gte มั้ยครับ

- เครื่อง 1 uz-fe vvti และ 3uz-fe vvti ราคาเท่าไหร่บ้างครับ

- มันจะฟังดูบ้ามั้ยครับถ้ายก 2jz-gte ออก แล้ววาง 1 หรือ 3 uz-fe vvti (ข้อนี้ถามเล่นๆอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ

2JBo ให้อะไรที่ UZ ให้ไม่ได้ UZให้อะไรที่2JBoให้ไม่ได้ ถ้าเดิมๆด้วยกันเเล้วผมว่าไม่ทิ้งกันมากครับ Bodyเดียวกัน เฟืองท้ายเบอร์เดียวกันนะครับ ผมว่าเพื่อไม่เป็นการสิ้นเปลืองมากเกินไปผมว่าควรไล่ เช็คฝาตั้งวาล์วใหม่ ดูพวกระบบจุดระเบิด ใส่F-conให้2Jซักใบผมว่าเนียนเเรงสะใจกว่าUZ vvti เยอะมากครับ ถ้ายกออกวางใหม่ต้องโดนไม่ต่ำกว่าแสนหน่อยๆแน่นอนครั บ UZ Vvtiพวกอะไหล่ค่อนข้างที่จะหายากอยู่ครับ แต่ถ้าจะโดนUZก็เเนะนำฝาครอบก็เพียงพอเเล้วครับ ถ้าขับ2JBoมาก่อนมาขับNAคงจะหงุดหงิดนิดหน่อยนะครับ

มัยลาภ 02-06-2011 13:08

เครื่อง na ซีซีเยอะแรงบิดจะดีในช่วงรอบต่ำทำให้ใช้งานกับรถที่ม ีน้ำหนักค่อนข้างมากได้ดี นี่คือจุดประสงค์หลักๆของเครื่องยนต์ซีซีสูงๆเช่นรถจ ากทางฝั่งอเมริการถเค้าคันใหญ่มากๆซีซีก็เลยมากตาม
ส่วนเครื่องยนต์ turbo เค้าออกแบบมาให้ใช้ ซีซี ที่น้อยกว่าแต่แรงไม่แพ้เครื่องที่มีซีซีมากกว่า เพื่อให้ประหยัดกว่า และได้ความแรงด้วย
ที่นี้ แล้วระหว่าง uz vs jz gte หละ ผมขอเปรียบเทียบแบบนี้หละกันนะครับ(เห็นคนถามบ่อยเรื ่องอันไหนแรงกว่ากัน) uz เปรียบเหมือน ม้าอ้วนตัวใหญ่ กำลังวังชาดีอึดสามารถแบกของหนักบรรทุกสินค้าได้ดี
ส่วน jz gte นั้นเปรียบเหมือน ม้าศึกผอมเพรียว ปราดเปรียวคร่องแคร่วว่องไว ครับ
ที่นี้ถ้าถามว่าอันไหนแรงกว่าเร็วกว่าก็ต้อง 2j gte แต่ถ้าให้ค่อยไปๆดึงดีๆในบอดี้หนักๆก็ต้อง uz ครับ ถ้าเดิมๆด้วยกันคู่ วางในบอดี้เดียวกันและเซตรถมาให้ลงตัวทั่งคู่ยังไง uz ก็ตาม 2jbo ไม่ทันครับ(ถ้าไม่ได้แข่งบรรทุกของนะครับ555)
ส่วนปัญหาเดินเบาสะดุด ลองเช็ดระบบจุดระเบิดทุกตัวดูก่อนแล้วก็เช็คตั้งระยะ วาว์ลใหม่ครับ
ปล.กระบะ4ประตูป้ายดำ ถ้าเป็นเครื่องuz4000cc เสียภาษีเพิ่มอีกไม่ต่ำกว่า3000บาทเลยนะครับ
:)

NUM999 02-06-2011 13:43

ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ ที่อธิบายด้วยหลักเหตุและผล ด้วยแง่มุมต่างๆหลายมุมที่ผมลืมนึกไป ช่วงสองสามอาทิตย์มานี่ผมหมกมุ่นกับเรื่องนี้มากทีเด ียว เคยคิดถึงขนาดจะหาฟอร์จูนเนอร์ปีแรกๆมายกเครื่องเดิม ออกแล้วยัด uz ลงไป คือพอดีมีคนรู้จักจะซื้อคันนี้ต่อและผมชอบบอดี้ฟอร์จ ูนเนอร์มากน่ะครับ...แต่พอคุณขุนบอกว่าถ้าเคยขับ2เจโ บมาก่อนแล้วมาขับn/a อาจจะหงุดหงิดนิดหน่อย อันนี้ชะงักเลยครับ เพราะผมเป็นคนขี้หงุดหงิดมาก 555...กลัวแรงน้อยกว่าเดิม

มัยลาภ 02-06-2011 13:50

บางอารมณ์ขับ turbo มันกว่าจิงๆครับ
บ้านผมมี benz ตาตั้ง w114/8 วาง 1j gte เฟืองท้ายเดิมๆ บูสมาทีไร ยังมันดีจัง
uz / jz gte มันคนละอารมณ์กัน จิงๆครับ

Kun553 02-06-2011 14:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 (685474 กระทู้)
ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ ที่อธิบายด้วยหลักเหตุและผล ด้วยแง่มุมต่างๆหลายมุมที่ผมลืมนึกไป ช่วงสองสามอาทิตย์มานี่ผมหมกมุ่นกับเรื่องนี้มากทีเด ียว เคยคิดถึงขนาดจะหาฟอร์จูนเนอร์ปีแรกๆมายกเครื่องเดิม ออกแล้วยัด uz ลงไป คือพอดีมีคนรู้จักจะซื้อคันนี้ต่อและผมชอบบอดี้ฟอร์จ ูนเนอร์มากน่ะครับ...แต่พอคุณขุนบอกว่าถ้าเคยขับ2เจโ บมาก่อนแล้วมาขับn/a อาจจะหงุดหงิดนิดหน่อย อันนี้ชะงักเลยครับ เพราะผมเป็นคนขี้หงุดหงิดมาก 555...กลัวแรงน้อยกว่าเดิม

งั้นอย่าลงUZเลยครับ รับรองว่าหงุดหงิดเเน่นอน^^ 2jกล่องF con 2.1 บูส1.2 ต้องมีไม่ต่ำกว่า320แรงม้าเลยนะครับ ปั่นๆๆๆๆๆๆๆ^^

tong 02-06-2011 15:48

ถ้าไดชาร์จไม่ดี เช่น จากไดเริ่มเสื่อม อาจมีผลกับการจุดระเบิดโดยเฉพาะอย่างยิ่งในรอบเดินเบ า แต่ถ้าไฟชาร์จดี ก็ตัดปัญหานี้ทิ้งไปได้เลยครับ

(คุณหนุ่ม หวัดดีครับ ผมคือคนที่โทรคุยด้วยเรื่องท่อไอเสียวีโก้/ดีแม็ก เมื่อวานนี้อะครับ)

tongtom 02-06-2011 16:09

กระบะ บรรทุก Uz ได้แรงบิดเหลือ ติดแก๊สได้ดีกว่าดีเซลหน่อย ถ้ายามไร้ของในกระบะ หรือถ้าอยู่เขาค้อ วิ่ง ขึ้น-ลงดอยสุเทพฯ ก็เอาเหอะครับ ผมว่าได้เปรียบ

Jz เหมาะกับเก๋ง หรือ กระบะซ่า เน้นกระทืบเท้าที่ 60-120 หรือเน้นวิ่ง160+ Jz-gte ก็ได้เปรียบ Uz นิดๆ เพราะแรงบิด UZ มากกว่า ไม่นานเฟืองท้าย มีหวังไปเหมือนกัน ถ้าไม่ลงตัว (ตอบรวมๆนะ บางคันก็เฟืองท้ายเหมาะแต่หายากหน่อย)

ถ้าวิ่งเร็วๆ แล้วไม่ใช่รถที่ทำมาให้รับกับแรงบิด ของ Uz มันก็ไปแน่ๆ ระบบขับเคลื่อน บางคันหน้าเบาเลยก็มี ถ้ารถน้ำหนักเบา แล้วคนขับ กดคันเร่งลงไปมิดๆ

popcitygame 02-06-2011 20:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (685488 กระทู้)
งั้นอย่าลงUZเลยครับ รับรองว่าหงุดหงิดเเน่นอน^^ 2jกล่องF con 2.1 บูส1.2 ต้องมีไม่ต่ำกว่า320แรงม้าเลยนะครับ ปั่นๆๆๆๆๆๆๆ^^

ผมเห็นด้วยครับกับกล่องf-conแล้วดันบูท1.2ครับ เครื่อง2jzgteมันต้องทำต่อครับถ้าเดิมๆๆฟิวในการดึงม ันสู้พวก1jzgteไม่ได้ 2jzgteมันดึงแบบไม่หนักมากแต่ต่อเนื่องครับ แต่ถ้ารถใหญ่อย่าง4ประตูเฟืองท้ายเล็กไปมันก็ไม่ดึงม ากนะครับ เพลอๆๆอาจไม่ดึงเท่ากระบะวาง uzแต่เฟืองท้ายลงตัวนะครับ ถ้ายังไม่แน่ใจอีกว่างๆมาลองนั่งรถผมก็ได้ครับกระบะ4 ประตูเหมือนกันครับ ดึงงายเงิบแต่เฟืองท้ายผม8.39นะครับ

มัยลาภ 03-06-2011 05:24

แรงบิด2jz-gte มากกว่า 1uz มากเลยนะครับ แต่ที่รู้สึกว่า uz ดึงดีกว่าเพราะว่ากราฟแรงม้ามันมาที่รอบต่ำกว่าด้วยข นาดซีซีที่สูงกว่าครับ
Spec.
1uz-fe 260/5400 36/4600
2nd-gte 280/5600 46/3600

C220 03-06-2011 06:18

ตั้งชื่อหยั่งงี้มันก็น่าจะล่อเป้าอยู่เหมือนกัน
แต่ไม่เป็นไร club เรามีแต่พี่น้องไม่มีเครียด แต่ละเครื่องย่อมมีคนเชียร์เหมือนบอลแหละครับ จะแพ้กูก็เลือก :emo_toon04:

ถ้าคิดเพิ่มแรงม้าผมว่า 2J BO แน่นอนครับ ขยับง่าย
ต้องลองนั่งรถคุณ pop วันแกรนด์มีตติ้งออกท้ายดิ้นตลอด ผมขอนั่งด้วยคนนะครับ :)

แต่ถ้าจะขับเดิมๆทั้งคู่ ผมว่าไม่ต่างกันมากครับที่เฟืองท้ายเดียวกัน ลองนั่งรถผมดูก็ได้แต่ตอนนี้เป็นเฟือง 3.26 มันจะไม่จี้ดเท่าไหร่
ต้องรออีกซักพัก เดี๋ยวผมจะหา U VV ที่ลงเฟืองท้าย 4.1 มาให้ลองกัน :emo_toon08:

chpattana 03-06-2011 09:54

พี่ตู่งั้น uz ใส่กล่อง f con ได้ป่าวอะแล้วใส่ได้จะดีมากมั้ยอะคัป

NUM999 03-06-2011 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (685672 กระทู้)

ตั้งชื่อหยั่งงี้มันก็น่าจะล่อเป้าอยู่เหมือนกัน
แต่ไม่เป็นไร club เรามีแต่พี่น้องไม่มีเครียด แต่ละเครื่องย่อมมีคนเชียร์เหมือนบอลแหละครับ จะแพ้กูก็เลือก :emo_toon04:

ถ้าคิดเพิ่มแรงม้าผมว่า 2J BO แน่นอนครับ ขยับง่าย
ต้องลองนั่งรถคุณ pop วันแกรนด์มีตติ้งออกท้ายดิ้นตลอด ผมขอนั่งด้วยคนนะครับ :)

แต่ถ้าจะขับเดิมๆทั้งคู่ ผมว่าไม่ต่างกันมากครับที่เฟืองท้ายเดียวกัน ลองนั่งรถผมดูก็ได้แต่ตอนนี้เป็นเฟือง 3.26 มันจะไม่จี้ดเท่าไหร่
ต้องรออีกซักพัก เดี๋ยวผมจะหา U VV ที่ลงเฟืองท้าย 4.1 มาให้ลองกัน :emo_toon08:

ต้องขออภัยจริงๆถ้าหัวข้อผมทำให้เข้าใจไปอย่างนั้น.. .ไว้มีโอกาสขอลองบ้างนะครับ ว่าแต่ถ้าเฟืองท้าย 4.55 ล้อ 265/50/20 เจ้าuzนี่จะเป็นไงครับ

Kun553 03-06-2011 12:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chpattana (685728 กระทู้)
พี่ตู่งั้น uz ใส่กล่อง f con ได้ป่าวอะแล้วใส่ได้จะดีมากมั้ยอะคัป

ขอตอบแทนพี่ตู่ครับ ลื่นขึ้น ประหยัดขึ้นนิสหน่อย แรงม้าขึ้นมาไม่เยอะ เเต่ถ้าเพิ่มพวกระบบไฟ ระบบน้ำมัน ก็จะดีขึ้นไปอีกครับ ครับเเต่กับเม็ดเงิน3หมื่นนิดๆ น่าจะไม่คุ้ม^^ LPGเวริคสุดๆครับ^^
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 (685742 กระทู้)
ต้องขออภัยจริงๆถ้าหัวข้อผมทำให้เข้าใจไปอย่างนั้น.. .ไว้มีโอกาสขอลองบ้างนะครับ ว่าแต่ถ้าเฟืองท้าย 4.55 ล้อ 265/50/20 เจ้าuzนี่จะเป็นไงครับ

ผมว่ายังไง2Jbo ขึ้นไวกว่าครับ เเต่vvtiตามมาติดๆๆๆ UZฝาครอบตามมาติดๆเช่นกัน ถ้าเฟืองเบอร์นี้กับล้อขนาดนี้นะครับ

chpattana 03-06-2011 12:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (685787 กระทู้)
ขอตอบแทนพี่ตู่ครับ ลื่นขึ้น ประหยัดขึ้นนิสหน่อย แรงม้าขึ้นมาไม่เยอะ เเต่ถ้าเพิ่มพวกระบบไฟ ระบบน้ำมัน ก็จะดีขึ้นไปอีกครับ ครับเเต่กับเม็ดเงิน3หมื่นนิดๆ น่าจะไม่คุ้ม^^ LPGเวริคสุดๆครับ^^

lpg เวริคสุดๆ ยังงัยอะแรงขึ้นเหรอคัป หรือว่าประหยัด

Kun553 03-06-2011 12:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chpattana (685791 กระทู้)
lpg เวริคสุดๆ ยังงัยอะแรงขึ้นเหรอคัป

ถ้าเปรียบเทียบกับเบนซิล 91 หรือจะเป็น โซฮอล95 LPGวิ่งกว่าเยอะครับถ้าทุกอย่างPerfectครับ เบนซิล95ก็สู้ไม่ได้ถ้าปั้มติ๊กเเรงดันไม่แรงพอครับ LPGถ้าจูนดีๆ วิ่งมักๆ

chpattana 03-06-2011 12:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (685793 กระทู้)
ถ้าเปรียบเทียบกับเบนซิล 91 หรือจะเป็น โซฮอล95 LPGวิ่งกว่าเยอะครับถ้าทุกอย่างPerfectครับ เบนซิล95ก็สู้ไม่ได้ถ้าปั้มติ๊กเเรงดันไม่แรงพอครับ LPGถ้าจูนดีๆ วิ่งมักๆ

แล้วlpg ต้องเป็นระบบไหนอะ ราคาประมาณเท่าไหร่
ของขุนก็ LPG เหรอคัป

Kun553 03-06-2011 12:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chpattana (685796 กระทู้)
แล้วlpg ต้องเป็นระบบไหนอะ ราคาประมาณเท่าไหร่
ของขุนก็ LPG เหรอคัป

LPG หัวฉีดครับ ของขุนใช้ ECU Gas ของAgis หม้อต้มKME Glod ขุนใช้LPGมาเเสนโลเเล้วจ้า^^ เรื่องราคาติดใหม่เลยน่าจะราวๆ3ปลายๆนะครับ ขุนว่านะ^^

chpattana 03-06-2011 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (685802 กระทู้)
LPG หัวฉีดครับ ของขุนใช้ ECU Gas ของAgis หม้อต้มKME Glod ขุนใช้LPGมาเเสนโลเเล้วจ้า^^ เรื่องราคาติดใหม่เลยน่าจะราวๆ3ปลายๆนะครับ ขุนว่านะ^^

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:
ไม่รู้ว่าระบบที่ขุนทำและอุปกรณ์มันมีทั่วไปหรือป่าว อะแถวๆชลบุรี-ระยองมีมั้ย หรือเค้ารับติดตั้งนอกสถานที่ด้วย
:emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13:

Kun553 03-06-2011 13:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chpattana (685814 กระทู้)
:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:
ไม่รู้ว่าระบบที่ขุนทำและอุปกรณ์มันมีทั่วไปหรือป่าว อะแถวๆชลบุรี-ระยองมีมั้ย หรือเค้ารับติดตั้งนอกสถานที่ด้วย
:emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon13:

ลองดูในlinkเลยครับ เค้าเป็นผู้จำหน่ายเเล้วก็ติดตั้งครับ เเต่ขุนทำเเถวพระราม5
http://www.progas.co.th/index.aspx?C...80306144311485

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:27