ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เครื่อง 1jz-ge ฝาดำ ออโต้ ติดแก็สแล้วความร้อนขึ้นครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17996)

ต๋องE34-JZ-GE 23-06-2008 07:44

เครื่อง 1jz-ge ฝาดำ ออโต้ ติดแก็สแล้วความร้อนขึ้นครับ

รถผมเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ออโต้ ได้ติดตั้งแก็สแล้ว ความร้อนหม้อน้ำขึ้นจะฮีท เลยนะครับ จะแก้ไขได้ยังงั้ยครับ หม้อน้ำผมแบบสองช่อง ทำงานพร้อมกัน พัดลมแอร์ด้านหน้าเครื่อง 1 พัดลมครับ ตอนนี้ความร้อนขึ้นเอามากๆเลยครับ จะมีวิธีแก้ไขได้มั้ยครับ รถ E34 ครับ แล้ววาว์ลน้ำ หรือ ตราน้ำต้องดูด้วยมั้ย เครื่อง 1 JZ-GE ฝาดำ อยู่ตรงไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ:emo_toon09:

ต๋องE34-JZ-GE 23-06-2008 19:36

-

ปวดหัวครับตอนนี้ กลัวเรื่องพังครับ ใครพอช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม:(

wut vigo jz 24-06-2008 00:06

หม้อน้ำเล็กไปรึเปล่าครับ ของผมตอนแรกไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ฮีตจนหม้อน้ำแตกเลยอ่ะ เปลี่ยนปุ๊บหายเลยครับ

ต๋องE34-JZ-GE 24-06-2008 07:00

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz (142339 กระทู้)
หม้อน้ำเล็กไปรึเปล่าครับ ของผมตอนแรกไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ฮีตจนหม้อน้ำแตกเลยอ่ะ เปลี่ยนปุ๊บหายเลยครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำนะครับ หม้อน้ำผมก็สองช่องแล้วนะครับ แต่พักลมทำงานพร้อมกันเลยครับ หยุดก้หยุดพร้อมกันครับ แล้วของคุณwut vigo jz..เปลื่ยนใช้อหม้อน้ำแบบไหนครับผม:emo_toon08:

เค_คลองสาม 24-06-2008 07:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (142390 กระทู้)
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำนะครับ หม้อน้ำผมก็สองช่องแล้วนะครับ แต่พักลมทำงานพร้อมกันเลยครับ หยุดก้หยุดพร้อมกันครับ แล้วของคุณwut vigo jz..เปลื่ยนใช้อหม้อน้ำแบบไหนครับผม:emo_toon08:

ลองไล่ระบบน้ำให้เต็มระบบก่อนน่ะครับ แล้วลองถอดวาล์วน้ำออกก่อน ครับ แล้วสังเกตุว่ามันยังความร้อนขึ้นหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ขึ้นแสดงว่าวาล์วน้ำอาจจะเริ่มเสื่อมครับ

ต๋องE34-JZ-GE 24-06-2008 12:31

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (142397 กระทู้)
ลองไล่ระบบน้ำให้เต็มระบบก่อนน่ะครับ แล้วลองถอดวาล์วน้ำออกก่อน ครับ แล้วสังเกตุว่ามันยังความร้อนขึ้นหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ขึ้นแสดงว่าวาล์วน้ำอาจจะเริ่มเสื่อมครับ

ขอบครับคุณเค..ที่ช่วยแนะนำครับผม พอดีผมให้ช่างเค่าเช็คดูแล้ว
รถผมความร้อนขึ้น แล้วเอาไปให้ช่างเครื่องถอดหม้อน้ำ แล้วดูวาว์วน้ำ ช่างบอกว่า วาว์ลน้ำไม่มีเป็นไปได้มั้ยครับ ใครๆก็บอกว่าให้ลองเช็ควาว์วน้ำดู แต่ปรากฎว่าวาว์ลน้ำเครื่อง 1j ผมไม่มีอ่ะครับ เป็นงงง...แต่หม้อน้ำผมซึมขอบประมาณ 2-3 ที่ครับ จะเกี่ยวกับความร้อนขึ้นมั้ยครับ แต่กระป๋องน้ำพักผทก็ปกติครับ:emo_toon10:

kene 24-06-2008 12:42

มารอคำตอบด้วยคนครับ รู้ไว้ใช่ว่า...ใส่บ่าแบกหาม

toei 24-06-2008 14:52

เคยมีผู้รู้บอกว่า ถ้าไม่มีวาวน้ำความร้อนอาจขึ้นสูงได้ ทั้งนี้เนื่องจากนำในระบบไหลผ่านหม้อน้ำเร็วเกินไป.. .ทำให้ไม่ผ่านการระบายความร้อนที่หม้อน้ำ...ทำให้ควา มร้อนสะสมมีมากจนเข็มความร้อนขึ้น...ประมาณว่าน้ำจะต ้องมาถ่ายเถความร้อนออกที่หม้อน้ำ...โดยพัดลมน่ะคับ. ..ทีนี้ถ้าไม่มีวาวน้ำคอยควบคุม...น้ำจะไหลผ่านโดยสะ ดวกรวดเร็วจนไม่มีการระบายความร้อน...ประมาณนี้ล่ะคร ับ..

ต๋องE34-JZ-GE 25-06-2008 15:37

-

ผมไปเอารถมาแล้วครับ แต่ความร้อนผมวิ่งอยู่ปนะมาณ90-93 ครับ แต่ทำมัยตอนติดไฟแดง ความร้อนขึ้นไปที่ 100 องศาเลยล่ะครับ โทรไปคุยกับช่างเค้าก้บอกว่า ทำให้ทุกอย่างแล้วเช่น ซ่อมหม้อน้ำที่รั่ว แล้วก็ล้างหม้อน้ำด้วย เปลื่ยนฝาหม้อน้ำอีกต่างหากครับของใหม่ๆเลย แล้วทำมัยความร้อนยังขึ้นอยู่อีกล่ะครับ จะเกี่ยวกับวาว์ลน้ำไม่มีหรือป่าว ช่างบอกว่าถ้าไม่มีวาว์ลน้ำแล้ว จะดีกว่ามีวาว์ล ล่ะครับ แล้วยังงั้ยผมต้องทำอะไรเพิ่มครับ ให้ความร้อนลดลงครับ ใช้ชี้แนะ หน่อยนะครับผม ขอบคุณครับ :(

wut vigo jz 26-06-2008 07:19

ของผมเปลี่ยนเป็น 2 ชั้น ทองเหลือง หัวเหล็กครับ ของคุณลองดูว่าพวกเซนเซอร์ขึ้นตรงรึเปล่าครับ ลองไปหาวัดความร้อนดีๆๆซักตัวมาต่อดูว่าเป็นยังไง เท่าทีคุณเล่ามามันน่าจะหายร้อนแล้วน่ะครับ ลองดูครับ เอาใจช่วย:emo_toon06: :emo_toon06:

ต๋องE34-JZ-GE 26-06-2008 07:47

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz (143479 กระทู้)
ของผมเปลี่ยนเป็น 2 ชั้น ทองเหลือง หัวเหล็กครับ ของคุณลองดูว่าพวกเซนเซอร์ขึ้นตรงรึเปล่าครับ ลองไปหาวัดความร้อนดีๆๆซักตัวมาต่อดูว่าเป็นยังไง เท่าทีคุณเล่ามามันน่าจะหายร้อนแล้วน่ะครับ ลองดูครับ เอาใจช่วย:emo_toon06: :emo_toon06:

ขอบคุณนะครับที่ช่ยวแนะนำอีกนะครับ หม่อน้ำผมก้ซ่อมมาปกติแล้วครับ เซ็นเซอร์ ก๋ใช้ของเดิมๆครับ ผมก้ต่อเกจวัดความร้อนเพิ่มแล้วครับ เป็นของเกจเก็กดี้เอ็กซ์ ครับแต่ตอนนี้รถผม สรุปตอนนี้ความร้อนผมขึ้นอยู่ประมาณ 90-97 พอได้มั้ยครับกับเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ออโต้ ติดแก็ส LPG ครับ ขอบคุณครับ

chan625 26-06-2008 08:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz (143479 กระทู้)

เห็นด้วยคับแล้วก็ผมว่าเช็คปั้มนำด้วยก็ดีนะคับผมเคย เพลาปั้มนำขาดอะคับไม่รู้มันขาดได้ไงสงสัยมีอะไรในระ บบไปขัดปั้มน้ำปั้มผมขาดเลยเครื่องฮีตเลยคับลองดูละก ันช่วยกันออกความคิดเพื่อจะเป็นประโยชน์(((บางที่เส้ นผมมันบังภูเขางิ)))).....อิอิ:emo_toon08: :emo_toon08:

ต๋องE34-JZ-GE 27-06-2008 08:52

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chan625 (143499 กระทู้)
เห็นด้วยคับแล้วก็ผมว่าเช็คปั้มนำด้วยก็ดีนะคับผมเคย เพลาปั้มนำขาดอะคับไม่รู้มันขาดได้ไงสงสัยมีอะไรในระ บบไปขัดปั้มน้ำปั้มผมขาดเลยเครื่องฮีตเลยคับลองดูละก ันช่วยกันออกความคิดเพื่อจะเป็นประโยชน์(((บางที่เส้ นผมมันบังภูเขางิ)))).....อิอิ:emo_toon08: :emo_toon08:

ตอนนี้ความร้อนผมอยู่ที่ 90-98 ปกติมั้ยครับ:emo_toon10:

pomsena 27-06-2008 10:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (144073 กระทู้)
ตอนนี้ความร้อนผมอยู่ที่ 90-98 ปกติมั้ยครับ:emo_toon10:

ไม่น่าจะปกตินะครับ ผมเคยเจอปัญหาตอนวางเครื่องใหม่ ๆ ไล่ไปไล่มาเจอกับการต่อขั้วพัดลมผิด เป่าตัว ดูดตัว ตอนแรกหาไม่เจอเพราะพัดลมแอร์มันเป่าเข้ามาทำให้ไม่ร ู้ว่าพัดลมหม้อน้ำ 2 ตัว มันหมุนคนละข้าง ปัจจุบันความร้อนอยู่ไม่เกินขีดกลาง

กระทู้เก่า
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17298

wut vigo jz 27-06-2008 23:22

ของผมก็ขึ้นประมาณนี้และครับ ลองถ่ายน้ำออกดูครับอาจช่วยได้นีสนึง

ต๋องE34-JZ-GE 28-06-2008 08:10

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz (144420 กระทู้)
ของผมก็ขึ้นประมาณนี้และครับ ลองถ่ายน้ำออกดูครับอาจช่วยได้นีสนึง

ขอบคุณครับ ถ่ายน้ำในหม้อน้ำหรือครับ พอดีผมซ่อมแล้ว ล้างหม้อน้ำไปแล้วนะครับ ถ่ายน้ำแบบไหนครับผม:emo_toon10:

ต๋องE34-JZ-GE 30-06-2008 07:18

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (144514 กระทู้)
ขอบคุณครับ ถ่ายน้ำในหม้อน้ำหรือครับ พอดีผมซ่อมแล้ว ล้างหม้อน้ำไปแล้วนะครับ ถ่ายน้ำแบบไหนครับผม:emo_toon10:

up....ครับ:(

kkk 30-06-2008 22:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (145361 กระทู้)
up....ครับ:(

- ผมเจโบใน e-34 เหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ น่าจะเป็นหม้อน้ำเดิมครับ(ซื้อรถต่อจากพี่ชาย) เป็นพัดลมไฮโดลิก แต่เคยเจอกะตัวเองในเครื่อง2 เจ ฝาดำใน สตร้าด้า น่าจะเติมน้ำไม่เต็มระบบนะครับเพราะต้องค่อยๆ เติมครับในตอนเช้าก่อนstrat เครื่องจนกว่าจะน้ำไม่ลดครับ ถ้าไม่เติมตอนเช้าก็ strat จนเครื่องร้อนแล้วเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเปิดเติมน้ำไปเรื ่อยๆ จนกว่าจะเต็มครับ กรณีหม้อน้ำไม่พอขับใช้งานธรรดาเครื่องน่าจะฮีตแล้วค รับ ผมว่าน่าจะเป็นแบบพี่ เคตอบครับ คือเติมน้ำไม่เต็มระบบครับ(เอาใจช่วยครับให้หายร้อน)

ต๋องE34-JZ-GE 01-07-2008 07:35

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (145891 กระทู้)
- ผมเจโบใน e-34 เหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ น่าจะเป็นหม้อน้ำเดิมครับ(ซื้อรถต่อจากพี่ชาย) เป็นพัดลมไฮโดลิก แต่เคยเจอกะตัวเองในเครื่อง2 เจ ฝาดำใน สตร้าด้า น่าจะเติมน้ำไม่เต็มระบบนะครับเพราะต้องค่อยๆ เติมครับในตอนเช้าก่อนstrat เครื่องจนกว่าจะน้ำไม่ลดครับ ถ้าไม่เติมตอนเช้าก็ strat จนเครื่องร้อนแล้วเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเปิดเติมน้ำไปเรื ่อยๆ จนกว่าจะเต็มครับ กรณีหม้อน้ำไม่พอขับใช้งานธรรดาเครื่องน่าจะฮีตแล้วค รับ ผมว่าน่าจะเป็นแบบพี่ เคตอบครับ คือเติมน้ำไม่เต็มระบบครับ(เอาใจช่วยครับให้หายร้อน)

ผมขอบคุณนะครับ ที่ช่วยแนะนำอีกครับ เดี๋ยวงั้ยจะลองทำตามคำแนะนำมานะครับผม:emo_toon05:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:57