ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เอ้า!อ่านมานาน ขอโม้หน่อย Isuzu Elf 2Jz Ge+NGV (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=37859)

bombf50 02-08-2009 14:10

เอ้า!อ่านมานาน ขอโม้หน่อย Isuzu Elf 2Jz Ge+NGV

Isuzu Elf เก่าญี่ปุ่น ใช้มา5-6ปี เดิมๆดีเซลไม่รู้ทำไม วิ่งไม่ค่อยดีตั้งแต่แรก เหมือนไม่ค่อยมีแรง

ไม่บรรทุก วิ่งไม่เกิน 60Km/H 7-8โลลิตร ดีเซล
บรรทุก1.5 ตัน วิ่ง80-90km 5-6โลลิตร:emo_toon10: แต่กว่าจะเหยียบถึง.......เหนื่อยครับ ขึ้นเขาไม่ต้องพูดถึง

ศึกษา......อ่านจาก ClubJz +หาในเวป จึงได้ตัดสินใจวาง 2Jz แต่ใจรัก+รู้จักJzมานานแต่ทางบ้านไม่สนับสนุน ได้แต่ไปศึกษากับรถเพื่อน..... :( จนอายุล่วงเลย.........

บ้านอยู่นครปฐมถ่อไปวางเครื่องแถวรังสิต ตอนแรกอยากไปที่คุณเค แต่!อู่คุณภาพ งานล้นมือ คิวยาวเลยต้องผ่าน

ไปได้อู่คนรู้จักแรกๆก็ไม่มั่นใจ แต่เห็นรถตู้วางกันเต็ม เลยลองวัดดวงดู

ทีแรกเลือกไม่ถูก 2Jz Geหรือ Ge VVTiดี อยากได้เครื่องสดแต่ช่างไม่แนะนำเพราะ บอกช่างว่าจะติด NGVแน่นอน ช่างบอกVVTiประหยัดน้ำมันแต่ทนแก็สสู้ Geธรรมดาไม่ได้ เลยเชื่อช่างดูซะที

รอหาเครื่อง คัดเครื่อง รอ.....จนได้เครื่องที่ถูกใจช่าง วางไปแล้ว ท่าทางดี วางเสร็จ รอช่างวายริ่งอีก รอ...... ไม่รีบครับ ขอคุณภาพ........ ไม่ได้เปลี่ยนเฟืองท้ายแถมไม่รู้ว่า เฟืองท้ายเท่าไหร่อีกต่างหาก ช่างบอกให้ลองดูก่อน

วันรับรถ ลองขับ.....ไม่เสียแรงรอ คุ้มค่าแก่การรอคอย ไฟขึ้นทุกตัว เกียร์เปลี่ยนเนียนมาก ความร้อนปรกติ เสียพัดลมFree Pumpดังพอสมควร ต้องเข้าใจว่านั่งขับอยู่บนเครื่อง.....แนวอีแต๋นเลย

รับมาได้สองวัน ลองรถ.....ลงภูเก็ต ขนของ 1.5ตัน Gasohol 91 ตลอดทาง วิ่งเฉลี่ย90ไม่เกิน120เพราะกลัวพัง ไม่รู้ว่าเกียร์จะรับได้รึเปล่า เฉลี่ย 7.7กม./ลิตร ขับไง่ย สบายๆทำเวลาได้ดีกว่าเดิมอีกเกือบ2ช.ม.

ขากลับรถเปล่า โห.....เด้งยิ่งกว่าขี่ม้า ลองอัดดูเป็นบางช่วง 120-140 7.5กม./ลิตร ทุกอย่างปรกติ

สรุป.....วางเครื่อง........ผ่าน :emo_toon24:

พอรถผ่านก็เลยศึกษาเกี่ยวกับNgv+Lpg สับสนมาก.....ถามคนโน้นคนนี้:confused: ยังไงจะคุ้ม ยังไงถึงดี..........:emo_toon06: งงไปหมด จะดูดหรือจะฉีดดี:emo_toon06:

เคยติด Lpgดูดแล้ว Back จูนไม่Backก็ดันแรงหาย เหยียบไปเหยียบมาหม้อต้มก็พังอีก
มีNgvติดฉีดจากโรงงาน วิ่งสุดเนียน ประหยัดสุดๆ แต่ต้องขยันเติม

สรุปไปอู่พักพวกกัน จบที่NGV ระบบฉีด Bluemec+ถัง100น้ำ ไม่รู้ว่าจะหมู่รึจ่า:emo_toon05: ลุ้น ติดแบบไม่ติดTapดูก่อน

:emo_toon05: :emo_toon05: รอ............รออีกแล้ว........

1อาทิตย์ผ่าน ไปรับรถพร้อมรับบัตรเติมจากปตท.เลย

ลองวิ่งดู.....แรงหายนิดหน่อยแต่ก็พอรับได้...... พักอีกวัน แล้วก็ไปลองรถอีก.....

คราวนี้ บรรทุก ประมาณ800กก. นครปฐม-หัวหิน.........ไปยังไม่ถึงราชบุรีเลย วิทยุดับ แอร์กระตุก ไฟใช้ไม่ได้ :eek: งานเข้าแว้ว.......:rolleyes:

bombf50 02-08-2009 15:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bombf50 (372830 กระทู้)
Isuzu Elf เก่าญี่ปุ่น ใช้มา5-6ปี เดิมๆดีเซลไม่รู้ทำไม วิ่งไม่ค่อยดีตั้งแต่แรก เหมือนไม่ค่อยมีแรง

ไม่บรรทุก วิ่งไม่เกิน 60Km/H 7-8โลลิตร ดีเซล
บรรทุก1.5 ตัน วิ่ง80-90km 5-6โลลิตร:emo_toon10: แต่กว่าจะเหยียบถึง.......เหนื่อยครับ ขึ้นเขาไม่ต้องพูดถึง

ศึกษา......อ่านจาก ClubJz +หาในเวป จึงได้ตัดสินใจวาง 2Jz แต่ใจรัก+รู้จักJzมานานแต่ทางบ้านไม่สนับสนุน ได้แต่ไปศึกษากับรถเพื่อน..... :( จนอายุล่วงเลย.........

บ้านอยู่นครปฐมถ่อไปวางเครื่องแถวรังสิต ตอนแรกอยากไปที่คุณเค แต่!อู่คุณภาพ งานล้นมือ คิวยาวเลยต้องผ่าน

ไปได้อู่คนรู้จักแรกๆก็ไม่มั่นใจ แต่เห็นรถตู้วางกันเต็ม เลยลองวัดดวงดู

ทีแรกเลือกไม่ถูก 2Jz Geหรือ Ge VVTiดี อยากได้เครื่องสดแต่ช่างไม่แนะนำเพราะ บอกช่างว่าจะติด NGVแน่นอน ช่างบอกVVTiประหยัดน้ำมันแต่ทนแก็สสู้ Geธรรมดาไม่ได้ เลยเชื่อช่างดูซะที

รอหาเครื่อง คัดเครื่อง รอ.....จนได้เครื่องที่ถูกใจช่าง วางไปแล้ว ท่าทางดี วางเสร็จ รอช่างวายริ่งอีก รอ...... ไม่รีบครับ ขอคุณภาพ........ ไม่ได้เปลี่ยนเฟืองท้ายแถมไม่รู้ว่า เฟืองท้ายเท่าไหร่อีกต่างหาก ช่างบอกให้ลองดูก่อน

วันรับรถ ลองขับ.....ไม่เสียแรงรอ คุ้มค่าแก่การรอคอย ไฟขึ้นทุกตัว เกียร์เปลี่ยนเนียนมาก ความร้อนปรกติ เสียพัดลมFree Pumpดังพอสมควร ต้องเข้าใจว่านั่งขับอยู่บนเครื่อง.....แนวอีแต๋นเลย

รับมาได้สองวัน ลองรถ.....ลงภูเก็ต ขนของ 1.5ตัน Gasohol 91 ตลอดทาง วิ่งเฉลี่ย90ไม่เกิน120เพราะกลัวพัง ไม่รู้ว่าเกียร์จะรับได้รึเปล่า เฉลี่ย 7.7กม./ลิตร ขับไง่ย สบายๆทำเวลาได้ดีกว่าเดิมอีกเกือบ2ช.ม.

ขากลับรถเปล่า โห.....เด้งยิ่งกว่าขี่ม้า ลองอัดดูเป็นบางช่วง 120-140 7.5กม./ลิตร ทุกอย่างปรกติ

สรุป.....วางเครื่อง........ผ่าน :emo_toon24:

พอรถผ่านก็เลยศึกษาเกี่ยวกับNgv+Lpg สับสนมาก.....ถามคนโน้นคนนี้:confused: ยังไงจะคุ้ม ยังไงถึงดี..........:emo_toon06: งงไปหมด จะดูดหรือจะฉีดดี:emo_toon06:

เคยติด Lpgดูดแล้ว Back จูนไม่Backก็ดันแรงหาย เหยียบไปเหยียบมาหม้อต้มก็พังอีก
มีNgvติดฉีดจากโรงงาน วิ่งสุดเนียน ประหยัดสุดๆ แต่ต้องขยันเติม

สรุปไปอู่พักพวกกัน จบที่NGV ระบบฉีด Bluemec+ถัง100น้ำ ไม่รู้ว่าจะหมู่รึจ่า:emo_toon05: ลุ้น ติดแบบไม่ติดTapดูก่อน อ่อ.....ต้องย้ายแบตด้วย

:emo_toon05: รอ............รออีกแล้ว........

1อาทิตย์ผ่าน ไปรับรถพร้อมรับบัตรเติมจากปตท.เลย

ลองวิ่งดู.....แรงหายนิดหน่อยแต่ก็พอรับได้...... พักอีกวัน แล้วก็ไปลองรถอีก.....

คราวนี้ บรรทุก ประมาณ800กก. นครปฐม-หัวหิน.........ขาไป ไปยังไม่ถึงราชบุรีเลย วิทยุดับ แอร์กระตุก ไฟใช้ไม่ได้ :eek: งานเข้าแว้ว.......:rolleyes:

หาอู่ใกล้ๆ ช่างมาดู บอกว่าน่าจะไดชาร์จเสีย เราเองต้องไปส่งของ ช่างเลยให้ยืมเช่าแบต
วิ่ง150กม. เติม Ngv 130บาท
ขากลับ อาการเดิม เลยหาอู่ไดนาโมแถวชะอำ ตอนแรกจะไม่ยอมทำให้แต่แล้วก็ทำ ฟังอาการแล้วไม่พูดพล่ำทำเพลง ถอดไดเปลี่ยนก่อนเลย แล้วค่อยไล่อย่างอื่น "ไดเจไม่ทน กลัวน้ำ เจ๊งง่าย"(ช่างพูด)
พอไล่ไปไล่มา "โห....ช่างNgvชุ่ยแน่ๆๆ...ไฟเข้าตูดไดทุกเส้น เดี๋ยวแปลงให้...." แต่แล้วพอเช็คดู ไฟก็ไม่ชาร์จเหมือนเดิม......ช่างเริ่มงงงงงงงง เห็นเขามุดใต้ท้องผมก็มุดมั่ง ช่างมามองก้อนฟิวส์อะไรซักก้อน แล้วก็งงงงง:emo_toon06:

แต่ด้วยความช่างสงสัยและบ้าถ่ายรูปเก็บ(ด้วยมือถือ)ข องผม+พอดีจำได้......."อ้าวช่าง อันนี้ต้องติดกับขั้วบวกนี่ผมจำได้" เท่านั้นแหละครับ ถึงบางอ้อเลย ช่างNgvย้ายแบตแต่ไม่ต่อสายจายชาร์จไปให้ด้วย แต่ช่างไดก็ยังบอกว่าต่อผิด สายช็อต ไดพัง โดยไม่ได้ใช้อะไรตรวจสอบเลย แถมโมสายให้ผมจน ไฟแบต+Engineไม่ขึ้นเลย..........เอาครับผมยอม เสียค่าไดใหม่เป็นค่าความรู้ ตัวเก่าไว้เป็นอะไหล่ พังไม่พังไม่รู้

:mad: พอกลับมาถึงนครปฐมก็เลยโทรไปโวยพักพวก ว่าต่อสายผิด แถมลืมต่อไฟชาร์จ....:mad:
เค้าก็เลยบอกให้เอามาดู และขอโทษที่ได้ต่อสายชาร์จให้ ไม่ถึงชั่วโมง ไฟทุกเส้นกลับมาติดเหมือนเดิม:emo_toon05: :emo_toon05:

Jzนี่บล็อคเทพจริงๆนะครับ แต่ไม่รู้จะอยู่รับใช้กันไปอีกนานรึเปล่า?

เพิ่มเติม ได้มีโอกาศไปชั่งน้ำหนักรถเปล่ามา.......ขำๆพร้อมถัง ....... 2465กก.ครับ

ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านครับ พอดีกำลังเห่อ.....

ขอบคุณครับ

tont_kub 02-08-2009 20:38

ยินดีด้วยครับ อ่านแล้วยิ้มตามเลย รถผมยังรออยู่เลย -*-

bombf50 02-08-2009 21:02

ครับผม......ขอบคุณครับ

JZ_P_MAYIM 02-08-2009 21:08

แหล่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Chai 02-08-2009 21:33

ยินดีด้วยครับ ประหยัดกันไปอีกราย :) เรื่อง Tap เท่าที่ลองศึกษาดูก็น่าจะเข้าที่าดีครับ แต่ผมไม่เคยลองเพราะใช้ Lpg เลยไม่จำเป็น

สอง 03-08-2009 09:58

ผมว่าเป็นกระทู้ที่น่าอ่านอีกหนึ่งกระทู้ เจ้าของรถคงเป็นคนอารมณ์ดีมากๆ

kkk 03-08-2009 10:07

-ลุ้นแก้งานได้ตลอดเลย :)

minispy 06-08-2009 21:23

อยู่นครปฐมแถวไหนอ่ะ เจอกันจาได้ทัก

bombf50 08-08-2009 10:34

แยกท่านาครับ.....ผมบอมบ์ครับ

HS9KRM 10-08-2009 22:55

:) :) เขียนได้ดีครับ น่าอ่าน น่าติดตาม ยินดีต้อนรับสู่คลับเจเเซดครับ

bombf50 11-08-2009 07:31

ขอบคุณครับ

ลุงเหน่ง 13-08-2009 23:51

อยู่ท่านาเหรอครับ ช่วยบอกทีว่าเป็ดพะโล้ที่ตลาดท่านาร้านไหนอร่อยที่สุ ด จะแวะไปกิน :emo_toon04: พอดีผมผ่านบ่อยน่ะครับเพราะต้องไปดูงานที่ดอนตูมอยู่ เรื่อยๆ เจอกันทักได้ครับ Ford Ranger 4x4 สีน้ำเงินเข้ม 2J-GE

bombf50 14-08-2009 07:56

:redface: :redface: :redface: เป็ดพะโล้เจียมจันทร์ อร่อยทุกร้าน เพราะพี่น้องกัน สูตรเดียวกันหมดครับผม

kunsue 14-08-2009 09:50

:) :) :)

wee18 15-08-2009 03:44

ยินดีด้วยครับ ลองจับngv กับระยะทางดูหน่อยครับหาอัตราสิ้นเปลือง และจะได้กะระยะทางเติมถูก ทุกครังที่ผมเตอมเต็มถังผมจะกด0 ตลอดอย่างน้อยจะได้ดูความผิดปกติไปในตัวครับ

bombf50 15-08-2009 07:50

ผมก็กดครับ ปกรติเติมน้ำมันก็จะกดทุกครั้งอยู่แล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

บอมบ์

แมลงปอ 15-08-2009 22:01

อ้าวคิดว่าใครที่ไหน..

ว่าจะโทรไปสอบถามอยู่เหมือนกัน ว่าเป็นไงบ้าง
มี email ไหมครับ จะส่งรูป Innova ไปให้ดู ผมเองครับ.
พล

cho_1 15-08-2009 22:21

ยินดีด้วยครับ นครปฐมเหมือนกันครับ (นครปฐมเยอะเหมือนกันนะครับ):redface:

bombf50 16-08-2009 06:34

ล่าสุดติด Tap มาแล้วครับ แล้วจะมาโม้ให้ฟังนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:00