ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   จริงไหมครับ 1jzge vvti ติดgasแบบดูดแล้วจะไม่ดี (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=47625)

nick_bkk007 05-05-2010 10:41

จริงไหมครับ 1jzge vvti ติดgasแบบดูดแล้วจะไม่ดี

ขอเล่าเลยละกันนะครับ ผมเพ่งได้รถมาเป็นVOLVO740 เค้าวางเครื่อง 1JZGE VVTI ติดแกสแบบละบบดูดมา ระบบแกสมีปัญหาเลยเข้าไปร้านแกสแถวบ้าน เค้าบอกเครื่อง 1jge vvti มันไม่ค่อยจะรับระบบแก๊สถ้าติดแบบดูดแล้วมันจะแบ็คฟา ย ผมก้อถามต้องติดแบบหัวฉีดไปเลยจะดีไหมเค้าบอกกลัวตัว เครื่องสายไฟจะมาไม่ครบเลยไม่กล้าติดให้ เค้าบอกถ้าไม่คิดมากก้อขับแกสแบบดูดไปละกันทำใจเรื่อ งแบคฟายหน่อยละกัน ถามเพื่อนๆหน่อยหรือผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครั บจิงจริงใช้แบบไหนได้บ้างไอ้เครื่องตัวนี้ เคยใช้แต่เจฝาดำรถเพิ่งได้มาเมื่อวานเอง ตอนนี้ขับแต่น้ำมันรถต้นวิ่งอืดๆวิ่งแทบไม่ออกเลยต้อ งไปเช็คเครื่องอีกแน่ๆเลยขอผู้รู้ช่วยตอบ2คำถามเลยก้ อได้ครับ

somtao 05-05-2010 12:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick_bkk007 (515172 กระทู้)
ขอเล่าเลยละกันนะครับ ผมเพ่งได้รถมาเป็นVOLVO740 เค้าวางเครื่อง 1JZGE VVTI ติดแกสแบบละบบดูดมา ระบบแกสมีปัญหาเลยเข้าไปร้านแกสแถวบ้าน เค้าบอกเครื่อง 1jge vvti มันไม่ค่อยจะรับระบบแก๊สถ้าติดแบบดูดแล้วมันจะแบ็คฟา ย ผมก้อถามต้องติดแบบหัวฉีดไปเลยจะดีไหมเค้าบอกกลัวตัว เครื่องสายไฟจะมาไม่ครบเลยไม่กล้าติดให้ เค้าบอกถ้าไม่คิดมากก้อขับแกสแบบดูดไปละกันทำใจเรื่อ งแบคฟายหน่อยละกัน ถามเพื่อนๆหน่อยหรือผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครั บจิงจริงใช้แบบไหนได้บ้างไอ้เครื่องตัวนี้ เคยใช้แต่เจฝาดำรถเพิ่งได้มาเมื่อวานเอง ตอนนี้ขับแต่น้ำมันรถต้นวิ่งอืดๆวิ่งแทบไม่ออกเลยต้อ งไปเช็คเครื่องอีกแน่ๆเลยขอผู้รู้ช่วยตอบ2คำถามเลยก้ อได้ครับ

ผมใช้แบบดูดมา3-4เดือนนี้แล้วคัฟ ยังไม่มีปัญหาอะไร...

ban07 06-05-2010 09:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (515255 กระทู้)
ผมใช้แบบดูดมา3-4เดือนนี้แล้วคัฟ ยังไม่มีปัญหาอะไร...

ใช้1JZgte vvti ใช้มา2-3ปี แล้วไม่มีปัญหา
ระบบดูด ตอนแรกใช้แลมด้า ถอดออก ใช้วาวล์มือหมุน
นานจะมีแบ็คไฟเล็กๆ(ตอนถอนคันเร๋งเร็วๆ)

Tanawuth 06-05-2010 22:32

1jgevvt-i เหมือนกัน

กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะติดแบบไหนดี ใจก็อยากติดแบบดูดเพราะมันถูกกว่า

Juomaru 06-05-2010 22:59

กัดฟันหน่อย..หัวฉีดไปเลยครับ...ของผมเก็บตังค์ใกล้ไ ด้แระ:(

เค_คลองสาม 07-05-2010 07:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick_bkk007 (515172 กระทู้)

ติดน่ะติดได้หมดครับ ทั้งระบบดูด หรือหัวฉีด แต่ร้านทั่ว ๆ ไปคงจะหนีปัญหาเรื่องแบ็คไฟท์ จึงแนะนำให้ติดระบบฉีด เพราะระบบฉีดมันจะแทบไม่เกิดเลย แต่ทั้งนี้มันขึ้นอยู่กับรถมากกว่า การติดแก๊สรถทุกเครื่อง ไม่ว่าจะเป็นตัวไหน ไม่ใช่เครื่องเจ มันต้องการระบบไฟจุดระเบิดที่ดีมาก ๆ เช่น หัวเทียน สายคอล์ย คอล์ย แม้กระทั่ง การซึมของน้ำมันเครื่องที่เป้าหัวเทียนก็ต้องไม่มีให ้เห็นด้วยว่าซึม และการปรับจูน ไม่เน้นประหยัดซ่ะจูนจนบาง สาเหตุพวกนี้ทั้งนั้นที่เป็นตัวแปร ทำให้รถมีปัญหาในการติดแก๊ส:emo_toon08:

zaji 08-05-2010 00:34

copyคำพูดของท่านเคไว้เลยก็ดีนะ พอมีกระทู้ถามเรื่องนี้ก็ยกอันนี้ไปแปะเลย :emo_toon11:

Chili 08-05-2010 12:43

ผมเคยใช้ระบบดูดมาประมาณปีกว่าๆในเครื่อง1เจวีวี ก้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แบ๊คไฟร์มันขึ้นอยู่กับหลายๆองค์ประกอบครับ ตามที่พี่เคบอก ระบบไฟเราสมบูรณ์ไหม เครื่องเป็นยังไง และก็พฤติกรรมการขับขี่ของเรา ถ้าเราศึกษาหาข้อมูลแล้วปรับพฤติกรรมการขับของเราให้ มันเหมาะสมกับระบบมิกเซอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าจะไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับก็มีอีกวิธีคือ เปลี่ยนจากมิกเซอร์เป็นหัวฉีดซะครับ

ขอแนะนำเป็นความรู้นิดนึงครับ เอาประสบการณ์จริงในชีวิตการทำงานมาแนะนำ
1.เราต้องรู้ก่อนว่ารถเรามีอะไรที่ต้องระวัง เราก็ไม่ทำตัวเองจนนำพาไปถึงจุดนั้น ยกตัวอย่าง ระบบมิกเซอร์ถ้าออกตัวโดยการกระทืบคันเร่ง ล้อฟรีดังเอี๊ยดๆๆ มันก็อาจจะมีโอกาสแบ๊คไฟร์ได้ เราก็ระวังไม่ทำอย่างนั้น แล้วมันจะแบ๊คไฟร์ได้ยังไง
2.ขีดจำกัดของระบบเราเป็นอย่างไร เช่น มิกเซอร์มันวิ่งได้แค่ไหน ปรับจูนได้แค่ได้ เราก็ไม่ทำอะไรที่มันเกินขีดจำกัด เราก็จะใช้รถได้อย่างมีความสุข
3.การซ่อมบำรุงเป้นอย่างไร อย่างลืมว่าแต่ละระบบต้องการการซ่อมบำรุงที่ต่างๆกัน เช่น มิกเซอร์อาจจะต้องมีการปรับตั้งวาล์วบ่อยกว่าหัวฉีด ก้ไปทำซะ เปลี่ยนหัวเทียนบ่อยหน่อย เป็นต้น

คร่าวๆครับ พอดีว่างก็เลยนั่งพิมพ์ซะยึดยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

Tanawuth 09-05-2010 18:05

ขอถามหน่อย คับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (516859 กระทู้)
ผมเคยใช้ระบบดูดมาประมาณปีกว่าๆในเครื่อง1เจวีวี ก้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แบ๊คไฟร์มันขึ้นอยู่กับหลายๆองค์ประกอบครับ ตามที่พี่เคบอก ระบบไฟเราสมบูรณ์ไหม เครื่องเป็นยังไง และก็พฤติกรรมการขับขี่ของเรา ถ้าเราศึกษาหาข้อมูลแล้วปรับพฤติกรรมการขับของเราให้ มันเหมาะสมกับระบบมิกเซอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าจะไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับก็มีอีกวิธีคือ เปลี่ยนจากมิกเซอร์เป็นหัวฉีดซะครับ

ขอแนะนำเป็นความรู้นิดนึงครับ เอาประสบการณ์จริงในชีวิตการทำงานมาแนะนำ
1.เราต้องรู้ก่อนว่ารถเรามีอะไรที่ต้องระวัง เราก็ไม่ทำตัวเองจนนำพาไปถึงจุดนั้น ยกตัวอย่าง ระบบมิกเซอร์ถ้าออกตัวโดยการกระทืบคันเร่ง ล้อฟรีดังเอี๊ยดๆๆ มันก็อาจจะมีโอกาสแบ๊คไฟร์ได้ เราก็ระวังไม่ทำอย่างนั้น แล้วมันจะแบ๊คไฟร์ได้ยังไง
2.ขีดจำกัดของระบบเราเป็นอย่างไร เช่น มิกเซอร์มันวิ่งได้แค่ไหน ปรับจูนได้แค่ได้ เราก็ไม่ทำอะไรที่มันเกินขีดจำกัด เราก็จะใช้รถได้อย่างมีความสุข
3.การซ่อมบำรุงเป้นอย่างไร อย่างลืมว่าแต่ละระบบต้องการการซ่อมบำรุงที่ต่างๆกัน เช่น มิกเซอร์อาจจะต้องมีการปรับตั้งวาล์วบ่อยกว่าหัวฉีด ก้ไปทำซะ เปลี่ยนหัวเทียนบ่อยหน่อย เป็นต้น

คร่าวๆครับ พอดีว่างก็เลยนั่งพิมพ์ซะยึดยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

การตั้งวาล์วบ่อยนี้ บ่อยแค่ไหนคับ หรือว่าตั้งทุกๆกี่ ก.ม คับ

zaji 09-05-2010 22:38

ใช้ลืมๆเลยครับ40-60k กิโลค่อยตั้งก็ยังได้หรือเมื่อรถมีอาการ :)

ton-kk4 11-05-2010 20:56

ผมว่าหัวฉีดไปเลยดีกว่า

Chili 12-05-2010 16:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (517522 กระทู้)
ใช้ลืมๆเลยครับ40-60k กิโลค่อยตั้งก็ยังได้หรือเมื่อรถมีอาการ :)

ตามนั้นครับ

sri_banyen 13-07-2010 10:30

ตั้งแต่ติด แก๊สมาก็ยัง ไม่เคยตั้งเหมือนกันครับ...อาการที่บอกว่าต้องตั้งวา ล์วแล้ว มันแสดงอาการยังงัยครับ...:frown:

ชายต้น 13-07-2010 13:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawuth (517380 กระทู้)
การตั้งวาล์วบ่อยนี้ บ่อยแค่ไหนคับ หรือว่าตั้งทุกๆกี่ ก.ม คับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sri_banyen (548569 กระทู้)
ตั้งแต่ติด แก๊สมาก็ยัง ไม่เคยตั้งเหมือนกันครับ...อาการที่บอกว่าต้องตั้งวา ล์วแล้ว มันแสดงอาการยังงัยครับ...:frown:

อยากตั้ววาวล์ลองคลิกกระทู้นี้นะครับ JZ ต้องตั้งกับตานี่ เนียนๆ ราคาไม่แรงครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=49300

focus 14-07-2010 00:51

5 ไฟล์แนบ
ใช้มา 2 ปี แล้วครับระบบดูด mix 32 หม้อต้ม tomaseto super 1jz Ge vvti เปลี่ยนหัวเทียน iridium แบบเข็ม ไม่มีปัญหาใดๆ กินแก๊ส 1.4-1.8 แล้วแต่กำลังเท้า ความเร็ว 120-150 อยากแรงกว่านั้นกดเป็นน้ำมันครับ สอบถามได้ครับ 083 3386098

spiderman 14-07-2010 05:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ focus (548918 กระทู้)
ใช้มา 2 ปี แล้วครับระบบดูด mix 32 หม้อต้ม tomaseto super 1jz Ge vvti เปลี่ยนหัวเทียน iridium แบบเข็ม ไม่มีปัญหาใดๆ กินแก๊ส 1.4-1.8 แล้วแต่กำลังเท้า ความเร็ว 120-150 อยากแรงกว่านั้นกดเป็นน้ำมันครับ สอบถามได้ครับ 083 3386098

วางเครื่องเรียบร้อยดีนะ...ไปวางที่ไหนมาครับเนี่ย:)

nuhm 15-07-2010 08:56

ผมเครื่อง 2j vvt-i ติด ngv ระบบดูด แรกๆ ก็มี backfire แต่จะเป็นเฉพาะจังหวะเลี้ยว พอไปดูปรากฏว่าช่างแก๊สไม่ได้ต่อเอาแก๊สเข้าตัวชดเชย รอบเลี้ยว ผมก็เลยลองดัดแปลงเอง หายเลยครับ ไม่มี backfire อีกเลย

tantan 16-07-2010 22:34

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ผมแนะนำลองใช้ Variable Mixer ดูนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรนะครับ แต่อาจจะเปลืองแก๊สมากกว่า Mixer นิดนะครับ ของผมใช้มา 6 หมื่นโลแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่มี Back ครับ

สำหรับเครื่อง 1UZ กินแก๊สอยู่ประมาณ 1.8 - 2.0 บาทต่อกิโล นะครับ แก๊ส 11.25 - 11.45 นะครับ

phasin 29-07-2010 21:11

อ้างถึง:

1JZ VVTI ติดแก๊ส ระบบ มิกเซอร์ ติดแลมด้า ใช้มา 6 ปี ก็ดีนี่ครับ มีจามเมื่อ 5-6 เดือนที่แล้วหน่อยนึง เปลี่ยน สายไฟหัวเทียน สายคอยล์ เปลี่ยนหัวเทียน เงียบไม่จาม ลองหาช่างที่เข้าใจ ระบบ VVTI น่าจะ โอเค

Tanawuth 04-08-2010 14:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ focus (548918 กระทู้)

ไม่ติดพัดลมดูด ความร้อนเป็นอย่างไร บ้าง คับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:15