ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   วิงทีความเร็ว 120 ทางโล่ง รถไม่ติด ความขึ้น92-100 c ปกติป่าว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40047)

poseidon 20-09-2009 17:29

วิงทีความเร็ว 120 ทางโล่ง รถไม่ติด ความขึ้น92-100 c ปกติป่าว

วิงทีความเร็ว 120 km ทางโล่ง รถไม่ติด ความร้อนขึ้น92-100 c ปกติป่าว
พอลดความเร็ว 80-90 km ความร้อนขึ้น 85-90 c
ถ้าวิงในเมือง รถติด ขึ้นไม่90c
ใช้พัดลม volvo 2สเตป
หม้อน้ำมิเนียม 2 ช่อง
พึงเคยวิงทางยาวๆ ยิงกดยิงขึ้นไม่กล้ากดเลยคับ
อย่างรู้ว่า เป็นทีหม้อน้ำระบาย ไม่ทันใช้ไหมคับ
และถ้าเปลียนหม้อเป็นของเครือง jz ทีเป็นหม้อนอน
จะระบายดีหรอป่าว คับ ใครเคยใข้บ้าง
2jz turbo นะคับ :confused: :confused:

Moonlight 20-09-2009 17:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poseidon (404718 กระทู้)
วิงทีความเร็ว 120 km ทางโล่ง รถไม่ติด ความร้อนขึ้น92-100 c ปกติป่าว
พอลดความเร็ว 80-90 km ความร้อนขึ้น 85-90 c
ถ้าวิงในเมือง รถติด ขึ้นไม่90c
ใช้พัดลม volvo 2สเตป
หม้อน้ำมิเนียม 2 ช่อง
พึงเคยวิงทางยาวๆ ยิงกดยิงขึ้นไม่กล้ากดเลยคับ
อย่างรู้ว่า เป็นทีหม้อน้ำระบาย ไม่ทันใช้ไหมคับ
และถ้าเปลียนหม้อเป็นของเครือง jz ทีเป็นหม้อนอน
จะระบายดีหรอป่าว คับ ใครเคยใข้บ้าง
2jz turbo นะคับ :confused: :confused:

วิ่งที่ความเร็ว 120 ก.ม. ความร้อนขึ้น 92 - 100 องศาเซลเซียสนั้น

ทำไม ความเร็วบอกคงที่ได้ แต่ความร้อนจึงมีช่วงกว้างจัง 92 - 100 องศา มีช่วงความร้อนขึ้นๆลงๆ ตั้ง 8 องศา แบบนี้ วิเคราะห์ให้ไม่ถูกหรอกครับ ความร้อน 92 ก็แบบ หนึ่ง แต่ถ้าขึ้นถึง 100 ก็แบบหนึ่ง

แต่ถ้าความร้อนขึ้นถึง 100 องศา โดยวิ่งที่ความเร็ว 120 ก.ม.เองนั้น ถ้าไม่ใช่ว่าฝากระโปรงไม่มีที่ระบายความร้อนสะสมออกไ ปได้เร็ว (เช่น แง้มฝากระโปง หรือมีสคู๊ป) ให้สังเกตุที่น่าสงสัย อยู่ 3 จุดดังนี้ครับ
  1. วาล์วน้ำเปิดไม่สุด
  2. หม้อน้ำเล็กเกินไป
  3. ปั๊มน้ำทำงานผิดปกติ
ตรวจเช็คจากลงทุนน้อยสุด คือ ข้อ 1 ไล่ไปถึงข้อ 3 ครับ มันต้องมีผิดปกติอย่างใดอย่างหนึ่งแน่ๆครับ

poseidon 20-09-2009 17:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (404725 กระทู้)
วิ่งที่ความเร็ว 120 ก.ม. ความร้อนขึ้น 92 - 100 องศาเซลเซียสนั้น

ทำไม ความเร็วบอกคงที่ได้ แต่ความร้อนจึงมีช่วงกว้างจัง 92 - 100 องศา มีช่วงความร้อนขึ้นๆลงๆ ตั้ง 8 องศา แบบนี้ วิเคราะห์ให้ไม่ถูกหรอกครับ ความร้อน 92 ก็แบบ หนึ่ง แต่ถ้าขึ้นถึง 100 ก็แบบหนึ่ง

แต่ถ้าความร้อนขึ้นถึง 100 องศา โดยวิ่งที่ความเร็ว 120 ก.ม.เองนั้น ถ้าไม่ใช่ว่าฝากระโปรงไม่มีที่ระบายความร้อนสะสมออกไ ปได้เร็ว (เช่น แง้มฝากระโปง หรือมีสคู๊ป) ให้สังเกตุที่น่าสงสัย อยู่ 3 จุดดังนี้ครับ
  1. วาล์วน้ำเปิดไม่สุด
  2. หม้อน้ำเล็กเกินไป
  3. ปั๊มน้ำทำงานผิดปกติ
ตรวจเช็คจากลงทุนน้อยสุด คือ ข้อ 1 ไล่ไปถึงข้อ 3 ครับ มันต้องมีผิดปกติอย่างใดอย่างหนึ่งแน่ๆครับ

ทีผมสังเกตุดูคือช่วง ทีมันขึ้น 92c พอดี และดูทีไมล์รถ ก็120 พอกดคันเร่งคงที
ที่ 120 กม สัก 1-2นาที ความร้อนกระดิกขึ้นไปเรื่อยๆจาก92-93-94-95-96-97 ประมาณนี้ ไมล์120กมตลอด ผมเลยลดความเร็วกลัวมันขึ้นมากก่านี้คับ พอลดความเร็วลงเหลือประมาณ 95กม ความร้อนลดลงเหลือ 89-90 คงทีอยูคับ :? :?
1.ฝากระโปรงจุรูระบายคาวมร้อนแล้ว
2.วาลว์ไม่ได้ใส่คับ
3.ป๊มน้ำพึงเปลียน
4.กลัวเป็นทีหม้อเล็กไปหรือป่าว

Moonlight 20-09-2009 18:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poseidon (404728 กระทู้)
ทีผมสังเกตุดูคือช่วง ทีมันขึ้น 92c พอดี และดูทีไมล์รถ ก็120 พอกดคันเร่งคงที
ที่ 120 กม สัก 1-2นาที ความร้อนกระดิกขึ้นไปเรื่อยๆจาก92-93-94-95-96-97 ประมาณนี้ ไมล์120กมตลอด ผมเลยลดความเร็วกลัวมันขึ้นมากก่านี้คับ พอลดความเร็วลงเหลือประมาณ 95กม ความร้อนลดลงเหลือ 89-90 คงทีอยูคับ :? :?
1.ฝากระโปรงจุรูระบายคาวมร้อนแล้ว
2.วาลว์ไม่ได้ใส่คับ
3.ป๊มน้ำพึงเปลียน
4.กลัวเป็นทีหม้อเล็กไปหรือป่าว

อย่างที่คุณบอกมานั้น ไม่ใช่ความร้อนอยู่ที่ 92 ครับ ตัวเลขความร้อนมันไปหยุดที่เท่าไหร่ ตรงนั้นจึงจะเรียกว่า เป็นความร้อน ที่ ?? องศาที่ความเร็ว 120 ก.ม.ครับ

อาการของคุณนั้น น่าจะเป็นที่ขนาดหม้อน้ำแล้วครับ

และถ้าแก้ไขทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ก็ใส่วาล์วน้ำด้วยนะครับ

wk7000 20-09-2009 19:10

ฟันธงว่าเป็นที่หม้อน้ำเล็กเกินไป เคยลองตวงน้ำบ้างหรือเปล่าครับว่าเติมเต็มระบบได้กี่ ลิตรครับ

apile 20-09-2009 20:31

ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูครับ

Moonlight 20-09-2009 20:45

ก็อยากจะบอกว่า ให้ดูฝาหม้อน้ำเช่นกันครับ ถ้าน้ำในหม้อน้ำหายนะครับ แต่ผมไม่เห็น จขกท.กล่าวถึง จึงเว้นที่จะบอกไปครับ :)

apile 20-09-2009 21:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (404786 กระทู้)
ก็อยากจะบอกว่า ให้ดูฝาหม้อน้ำเช่นกันครับ ถ้าน้ำในหม้อน้ำหายนะครับ แต่ผมไม่เห็น จขกท.กล่าวถึง จึงเว้นที่จะบอกไปครับ :)

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆ จขกท อะครับคุณมูน แล้วน้ำในหม้อพัก ก็ไม่ลดด้วย ก็ไม่รู้จะแก้จากตรงไหนก่อน พอดีที่บ้านมีฝาหม้อน้ำ เก่า ๆอยู่เลยลองมาใส่ อาการที่เคยเป็นก็หาย ยัง งง ถึงทุกวันนี้เลยว่าเกี่ยวกับ ฝาหม้อน้ำจริง ๆหรอ

ปล ของเก่า blitz 1.3 ครับ เปลี่ยนเป็น spac 0.9 หายเลย

Moonlight 20-09-2009 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (404802 กระทู้)
ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆ จขกท อะครับคุณมูน แล้วน้ำในหม้อพัก ก็ไม่ลดด้วย ก็ไม่รู้จะแก้จากตรงไหนก่อน พอดีที่บ้านมีฝาหม้อน้ำ เก่า ๆอยู่เลยลองมาใส่ อาการที่เคยเป็นก็หาย ยัง งง ถึงทุกวันนี้เลยว่าเกี่ยวกับ ฝาหม้อน้ำจริง ๆหรอ

ปล ของเก่า blitz 1.3 ครับ เปลี่ยนเป็น spac 0.9 หายเลย

ครับ ถูกต้องแล้วครับ ถ้าใช้ฝาที่มีขนาดรับแรงดันน้ำได้ 0.9 บาร์ จะช่วยระบายความร้อนได้ระดับหนึ่งครับ เพราะว่า จะมีน้ำจากถังพักน้ำเป็นตัวช่วยระบายได้ดีระดับหนึ่ง ทีเดียวครับ

ถ้าถ้า เป็นสาเหตุจาก ฝาหน้อน้ำ 1.3 บาร์ พอเปลี่ยนมาเป็น 0.9 บาร์แล้ว ความร้อนลดลงได้นั้น ขอบอกครับว่า สาเหตุหลักๆ อยู่ที่หม้อน้ำระบายความร้อนเล็กเกินไปครับ ถ้านำรถไปใช้งานหนัก เช่น ขึ้นเขาสูงชัน จะรู้เลยว่า ความร้อนขึ้นสูง น้ำในถังพักน้ำหายได้เลยครับผม ซึ่งวิธีแก้ไข เหลือวิธีเดียวเท่านั้นคือ เปลี่ยนขนาดหม้อน้ำครับ (ถ้าจำเป็นต้องใช้งานหนักประจำนะครับ)

Ass@hole 20-09-2009 21:31

ยังงงๆ เรื่องฝาหม้อที่รับความดันได้ไม่เท่ากัน มันมีผลกับการระบายความร้อนยังไงครับ

มันปล่อยความร้อน ( ไอ) ออก เหมือนหม้ออบความดันหรือเปล่า ฟู่ๆ

ช่วยอธิบายนิดนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ยังนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ

Moonlight 20-09-2009 21:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ass@hole (404820 กระทู้)
ยังงงๆ เรื่องฝาหม้อที่รับความดันได้ไม่เท่ากัน มันมีผลกับการระบายความร้อนยังไงครับ

มันปล่อยความร้อน ( ไอ) ออก เหมือนหม้ออบความดันหรือเปล่า ฟู่ๆ

ช่วยอธิบายนิดนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ยังนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ

เวลาความร้อนขึ้นสูง ยิ่งสูงมาก แรงดันก็จะยิ่งสูงตาม

ถ้าฝาหม้อน้ำ ที่รับแรงดัน 0.9 บาร์ แล้ว ฝาจะเปิดเพื่อระบายแรงดันออกมานั้น กับ ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดัน 1.3 บาร์ จะรับความร้อนสูงกว่าที่จะเปิดระบายแรงดันที่ฝา

ณ จุดระบายแรงดันออกมานี่เองครับ ที่ถังพักน้ำ นั้น จะมีน้ำอยู่ระดับ Max และจะมีช่องว่างอีกช่วงหนึ่งก่อนที่จะถึงฝาถังพักน้ำ

ช่องว่างอากาศช่วงนั้น จะมีแรงดันเท่ากับแรงดันอากาศที่ได้รับอุณหภูมิปกติ

เมื่อฝาหม้อน้ำปล่อยแรงดันออกมา แรงดันนั้นจะถูกปล่อยออกมาพร้อมๆกับไอน้ำ (ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงกาต้มน้ำครับ) ไอน้ำนั้น เมื่อผสมกับแรงดันที่เย็นกว่าในถังพักน้ำ จะกลายเป็นหยดน้ำ (ให้คิดถึง เมฆฝนที่ถูกไปเย็นกลั่นจนกลายเป็นหยดน้ำฝน) ทำให้แรงดันในถังพักน้ำสูงขึ้นก็จริง แต่ว่า ยังสูงน้อยกว่า ในหม้อน้ำ จะเป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั่ง น้ำในถังพักน้ำดันขึ้นมาจนสูงกว่าขีด Max จนกระทั่งมีการถ่ายเท เข้าไปในหม้อน้ำซึ่งฝาหม้อน้ำยังเปิดอยู่ เพราะว่า แรงดันในหม้อน้ำสูงกว่า จึงเกิดการถ่ายเทน้ำจากถังพักน้ำที่แรงดันน้อยกว่า เข้าไปผสมจนกระทั่ง แรงดันในหม้อน้ำลดลง ฝาหม้อน้ำก็จะปิดตัวลงครับ (น้ำในถังพักน้ำก็จะลดปริมาณลงด้วย จนถึงขีด Max เช่นเดิมครับผม)

เมื่อไหร่ที่ความร้อนที่หม้อน้ำร้อนขึ้นมาอีก ก็จะเกิดกระบวนการเดิมวนไปมาเช่นนี้ เป็นการช่วยลดภาระการระบายความร้อนหม้อน้ำได้ระดับหน ึ่งครับ (ระดับเดียวเท่านั้นครับ) ตราบใดที่ น้ำในถังพักน้ำยังรับมือไหว แต่ถ้าเกิดแรงดันสูงมากๆ (จะด้วยเหตุใดก็ตาม) จนถังพักน้ำรับมือไม่ไหว ส่วนผสมของน้ำที่เย็นกว่าในถังพักน้ำผสมน้ำที่ร้อนกว ่าที่ระบายจากหม้อน้ำออกมาผสมนั้น ไม่ทันกัน จนกระทั่ง น้ำในถังพักน้ำร้อนขึ้นสูงๆ สูงพอๆกับระดับแรงดันในหม้อน้ำ ผลทีจะเกิดก็คือ น้ำจะล้นออกมาจากฝาถังพักน้ำเรื่อยๆครับ เมื่อนั้น เท่ากับว่า ความร้อนของเครื่องจะถึงขีด ฮีท จนเกิดอันตรายแล้วครับ

เรามามองในระบบ ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดัน 1.3 บาร์บ้าง ถ้าฝารับแรงดันได้มากขนาดนั้น แสดงว่า จะมีการผลักภาระการระบายความร้อนมาที่ พัดลมระบายความร้อนของหม้อน้ำ ซึ่งในระดับนี้ ขนาดหม้อน้ำ ก็มีส่วนสำคัญเช่นกันครับ ถ้ามีหม้อน้ำมีขนาดใหญ่พอที่จะรับน้ำมากพอ การระบายความร้อนก็จะช่วยได้มากขึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าความร้อนถึงขีดที่ฝาหม้อน้ำเปิด (ความร้อนสูงกว่า ใช้ฝาหม้อน้ำ 0.9 บาร์) เรายังมีถังพักน้ำ เป็นกระบวนการช่วยลดระบายความร้อนอีกระดับหนึ่งด้วยค รับ แต่ว่าต้องคำนึงถึง อุปกรณ์ร่วมอื่นๆด้วยนะครับว่า จะรับแรงดันขนาดนั้นไหวหรือไม่ด้วยครับ

poseidon 20-09-2009 22:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ simply (404847 กระทู้)
ยังไม่หายอีกเหรอแป๊ะ...อาการเก่าน่ะ....นึกว่าทำไปเ ยอะจะแก้จบไปแล้ว..เอาใจช่วยครับ

รถไม่ได้ วิงเลยคับ ไม่ค๋อยได้วิงด้วย
1-2เดือนวิงสักทีคับ
:frown: :frown:

ตอนนี้ว่าจะเปลียน หม้อน้ำคับ แนะนำหน่อยได้ไหม
ทำใหม่เลยดีไหม
หรือชื้อเชียงกงดีคับ เห็นมี koyo นี้ของซิงใช้ไหมคับ
ดีไหม เห็นแพงจัง
และมีร้านแนะนำหน่อยได้ไหม
ผมอยูรามอินทราคับ
ฝาหม้อน้ำผม 1.3คับ
ขับแล้วความร้อนขึ้นผมเลยไม่ค๋อยได้ขับเลยคับ

HS9KRM 21-09-2009 10:43

:) น้ำเดือดที่อยู่ใต้ความดันที่สูงขึ้น มันจะช่วยเพิ่มจุดเดืือด ของน้ำ ให้สูงขึ้นครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:15