ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ขอวิธีถอดปั้มน้ำ 1jz-gte (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72476)

Bird-RedZone 07-09-2013 16:10

ขอวิธีถอดปั้มน้ำ 1jz-gte

ใครมีวิธีถอดปั้มน้ำ 1jz-gte บ้างมั้ยครับ พอดีถอดไปบางส่วนแล้ว ถอดต่อไม่ได้ รบกวนหน่อยครับมันต้องมีวิธียังไงบ้างครับ มีรูปประกอบจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

borancar 07-09-2013 17:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bird-RedZone (880200 กระทู้)
ใครมีวิธีถอดปั้มน้ำ 1jz-gte บ้างมั้ยครับ พอดีถอดไปบางส่วนแล้ว ถอดต่อไม่ได้ รบกวนหน่อยครับมันต้องมีวิธียังไงบ้างครับ มีรูปประกอบจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

ต้องถอดพลูเล่หน้าเครื่อง ถอด timing belt ด้วยนะครับถึงจะเข้าหา ปั๊มน้ำได้ คือน้องเค้าเล่นตัว ชอบแอบอยู่ในซอกเล็กๆ เวลาถอดต้องผ่านหลายด่าน:emo_toon08:

Bird-RedZone 07-09-2013 18:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (880210 กระทู้)
ต้องถอดพลูเล่หน้าเครื่อง ถอด timing belt ด้วยนะครับถึงจะเข้าหา ปั๊มน้ำได้ คือน้องเค้าเล่นตัว ชอบแอบอยู่ในซอกเล็กๆ เวลาถอดต้องผ่านหลายด่าน:emo_toon08:

งั้นขอถามต่อนะครับ ว่าพลูเล่หน้าเครื่องถอดยังไงครับ

i_herejoke 07-09-2013 19:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bird-RedZone (880211 กระทู้)
งั้นขอถามต่อนะครับ ว่าพลูเล่หน้าเครื่องถอดยังไงครับ

เปิดฝาครอบสายพานออก หมุนพลูเล่หน้าตัวใหญ่ ให้มาร์คทามมิ่งมันตรงก่อนนะครับ ค่อยถอด วิธีถอดก็ใช้ปืนลม หรือประแจบล็อค อ่ะครับ เห็นจะสะดวกที่สุด ไม่ก็เอาประแจบล็อคด้ามยาวๆๆ ไปขัดไว้แล้วก็สตาร์ทเครื่องสัก2-3แชะ น่าจะออกอ่ะครับ

Bird-RedZone 07-09-2013 21:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (880216 กระทู้)
เปิดฝาครอบสายพานออก หมุนพลูเล่หน้าตัวใหญ่ ให้มาร์คทามมิ่งมันตรงก่อนนะครับ ค่อยถอด วิธีถอดก็ใช้ปืนลม หรือประแจบล็อค อ่ะครับ เห็นจะสะดวกที่สุด ไม่ก็เอาประแจบล็อคด้ามยาวๆๆ ไปขัดไว้แล้วก็สตาร์ทเครื่องสัก2-3แชะ น่าจะออกอ่ะครับ

ผมลองหมุนพูลเล่ให้ตรงมาร์คแล้วครับ แต่พอเอาประแจหมุน เรียบร้อยครับมันหมุนตาม ทำไงดีครับ รื้อเองแล้วด้วยครับมาไกลเกินกว่าจะกลับแล้วครับ ช่วยผมด้วยยยยย

borancar 07-09-2013 22:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bird-RedZone (880220 กระทู้)
ผมลองหมุนพูลเล่ให้ตรงมาร์คแล้วครับ แต่พอเอาประแจหมุน เรียบร้อยครับมันหมุนตาม ทำไงดีครับ รื้อเองแล้วด้วยครับมาไกลเกินกว่าจะกลับแล้วครับ ช่วยผมด้วยยยยย

ตามพี่ข้างบนครับ ส่วนถ้ามันหมุนตามก็ปล่อยมันไปก่อนเอาพลูเล่ออกให้ได ้เท่านั้นพอ เพราะถ้าสังเกตดีมันจะมีมาร์คด้านในอีกทั้งข้อเหวี่ย งและแคมชาร์ฟจัดการเอาประแจใขหัวน๊อตตัวที่ยึดแคมชาร ์ฟหมุนให้ตรงมาร์คก่อนทุกตัวแล้วค่อยถอดสายพาน Timing ครับ ลองดูไม่ยาก :emo_toon08:

เค_คลองสาม 08-09-2013 06:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (880228 กระทู้)
ตามพี่ข้างบนครับ ส่วนถ้ามันหมุนตามก็ปล่อยมันไปก่อนเอาพลูเล่ออกให้ได ้เท่านั้นพอ เพราะถ้าสังเกตดีมันจะมีมาร์คด้านในอีกทั้งข้อเหวี่ย งและแคมชาร์ฟจัดการเอาประแจใขหัวน๊อตตัวที่ยึดแคมชาร ์ฟหมุนให้ตรงมาร์คก่อนทุกตัวแล้วค่อยถอดสายพาน Timing ครับ ลองดูไม่ยาก :emo_toon08:

ถ้าเขียนคงยาวครับ ผมแนะนำโทรหาเลยครับ สมาชิกหลายคนลงเบอร์โทรไว้แล้ว :D

Bird-RedZone 09-09-2013 06:55

มันหมุนตามยังไงก็ไม่ออกครับ :( :confused:

chen1jzgte 12-09-2013 08:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bird-RedZone (880323 กระทู้)
มันหมุนตามยังไงก็ไม่ออกครับ :( :confused:

หาท่อแป๊ปต่อด้ามปะแจให้ยาว แล้วเอามาดันพื้นใว้ด้านขวามือ(หันหน้าเข้ารถ) แล้วก็ไปบิดกุญแจเอาแค่แชะเดียวนะครับ (ถ้าไม่แน่ใจว่าเครื่องหมุนทางไหนก็ลองแชะก่อนใส่ปะแ จนะครับ)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:31