ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ต้องตัดปั้มติ๊กกับหัวฉีดหรือเปล่า (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15739)

NICKK 12-05-2008 10:04

ต้องตัดปั้มติ๊กกับหัวฉีดหรือเปล่า

ส่วนใหญ่เขาตัดกันหรือเปล่าครับเวลาใช้แกส หมายถึงตัดชั่วคราวนะครับ เฉพาะตอนใช้แกส

แล้วถ้าตัดกัน ทำไมวิ่งๆอยู่ แล้วกดปุ่มเปลี่ยนเป็นน้ำมัน มันไม่สะดุดหละครับ ทำไมน้ำมันมันมาถึงเร็วจัง ของผม ติดแบบดูดครับ

amnat8 12-05-2008 13:34

ปั๊มติ๊กมันจะตัดเฉพาะตอนที่เราใช้แก๊สครับ
และมันจะเริ่มทำงานตอนที่เราใช้น้ำมันครับ

Thammasorn 12-05-2008 19:18

ถ้าตัดปั๊มติ๊กด้วยวิธีทำเองแบบชาวบ้านโดยใส่สวิทซ์ค วบคุมระหว่างสายไฟที่ไปเลี้ยงตัวปั๊มติ๊กจะมีผลกระทบ กับระบบใดของตัวรถหรือเปล่าครับ:emo_toon06:

lyut 12-05-2008 19:27

เป็นกระทู้ที่ดีนะ สงสัยอยู่เหมือนกัน เพราะว่าเวลาใช้แก๊สแล้วรู้สึกว่าน้ำมันที่เกย์วัด ลดลงด้วยเนื่องจากใช้สตาร์ทรถเฉย ๆ ไม่น่าจะลดลงเยอะผิดปกติอยู่เหมือนกัน:emo_toon06:

suksun 12-05-2008 20:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lyut (123568 กระทู้)
เป็นกระทู้ที่ดีนะ สงสัยอยู่เหมือนกัน เพราะว่าเวลาใช้แก๊สแล้วรู้สึกว่าน้ำมันที่เกย์วัด ลดลงด้วยเนื่องจากใช้สตาร์ทรถเฉย ๆ ไม่น่าจะลดลงเยอะผิดปกติอยู่เหมือนกัน:emo_toon06:

ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน (ใช้แก็สเฉพาะเวลาสตาร์ทเท่านั้น) แต่น้ำมันทำไมน้ำมันหายไปด้วย
สงสัยขณะใช้แก๊สปั้มติ๊กก็ทำงานพร้อมกัน อาจทำให้น้ำมันระเหยไปด้วย
หรือเพื่อนๆมีคำตอบ
(ผมเองก็ลืมถามช่างว่าตัดปั้มติ๊กหรือป่าว เพราะใช้กล่องหลอกหัวฉีด)

BIRDBIRD 13-05-2008 00:59

ตัดแต่หัวฉีด ไม่ได้ตัดปั้มติ๊กหรือเปล่าครับ นำมันเลยหายครับ

izujz 13-05-2008 09:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD (123700 กระทู้)
ตัดแต่หัวฉีด ไม่ได้ตัดปั้มติ๊กหรือเปล่าครับ นำมันเลยหายครับ

ของผมตัดทั้งหัวฉีดและปั้มติกด้วย ผมว่าน้ำมันของผมก็ยังหายไปเหมือนเดิม ยังงงอยู่เลยครับ....

satit 13-05-2008 14:35

ที่ไฟไหม้รถตามที่เป็นข่าว สาเหตุหนึ่งคือไม่ได้ตัดปั้มติ๊กและหัวฉีด ทำให้น้ำมันที่ได้แรงอัดส่งจากปั้มติ๊ก มาจ่อรอที่หัวฉีดหรือคาบูลเมื่อเกิดประการไฟหรือความ ร้อนมากๆทำให้เกิดไฟลุกไหม้ที่ห้องเครื่องได้ แล้วข่าวก็จะเขียนว่ารถที่ติดตั้ง lpg ระเบิด ซึ่งที่จริงแล้วถังแก๊สไม่ได้ระเบิดแต่เกิดจากน้ำมัน เป็นสาเหตุ

BIRDBIRD 13-05-2008 23:30

แล้วที่บางคนบอกว่าตัดติ๊กแล้วทำให้น้ำมันในรางหัวฉี ดแห้ง โอริงหัวฉีดแข็ง พอกลับมาใช้น้ำมันเลยรั่วเมื่อเกิดประกายไฟทำให้เกิด ไฟใหม้หละครับ จริงเท็จแค่ใหนใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ

white126 14-05-2008 20:45

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ ส่วนของผมใช้แก๊สหัวฉีดเหมือนกัน ถามช่างติดบอกว่า กล่องแก๊สจะสั่งตัดการทำงานของหัวฉีด แต่ไม่ได้ตัดปั๊มติ๊ก ในความหมายคือ เมื่อกล่องเครื่องเดิมสั่งการในหัวฉีดน้ำมันทำงาน สัญญาณที่ถูกตัดไปที่กล่องแก๊สในแก๊สฉีดแทน ส่วนปั้มติ๊กยังทำงานปกติวิ่งมาหัวฉีดแล้วก็วนกลับถั ง โดยมีเรกกูเลเตอร์ความควบคุมแรงดันอยู่ เพราะฉะนั้นไม่ควรปล่อยให้น้ำมันแห้งถัง ควรมีไว้อย่างน้อย 5-10 ลิตร อันนี้เป็นสิ่งที่ผมทำนะครับ

lyut 14-05-2008 21:35

ถ้าปั๊มติ๊กทำงานอยู่และปล่อยให้น้ำมันวนกลับลงถัง ในทางทฤษฎีแล้วน้ำมันไม่ควรหายไปจากระบบใช่เปล่า จะเป็นไปได้มั๊ยที่ระบบการไหลเวียนน้ำมันจะทำให้เกิด การระเหยออกจากถังไปด้วยถ้าเป็นอย่างนั้น เราสามารถแก้ไขด้วยการสั่งให้มีการตัดปั๊มติ๊กไปด้วย จะมีผลต่อระบบหรือเปล่าครับ

jing 14-05-2008 22:21

เมื่อเราใช้แก้ส เราก็ควรตัดระบบน้ำมันทั้งระบบไปเลยครับ แต่เราควรจะสตาร์ท-วอร์ม ตอนเช้า ด้วยน้ำมัน สักนิดนึง เพื่อป้องกันปัญหาหลายๆอย่างตามมาครับ...ไหนๆก็ประหย ัดแล้ว ยอมจ่ายค่าน้ำมันตอนสตาร์ทสักนิดเถอะครับ

เค_คลองสาม 14-05-2008 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (124569 กระทู้)
เมื่อเราใช้แก้ส เราก็ควรตัดระบบน้ำมันทั้งระบบไปเลยครับ แต่เราควรจะสตาร์ท-วอร์ม ตอนเช้า ด้วยน้ำมัน สักนิดนึง เพื่อป้องกันปัญหาหลายๆอย่างตามมาครับ...ไหนๆก็ประหย ัดแล้ว ยอมจ่ายค่าน้ำมันตอนสตาร์ทสักนิดเถอะครับ

โดยปกติแล้วระบบแก๊สมิกซ์เซอร์จะตัดทั้งหัวฉีดและปั้ มติ๊กด้วยครับ แต่ระบบหัวฉีดไม่ตัดปั้มติ๊ก แต่หัวฉีดจะหยุดทำงานครับ :emo_toon05:

jing 14-05-2008 23:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (124594 กระทู้)
โดยปกติแล้วระบบแก๊สมิกซ์เซอร์จะตัดทั้งหัวฉีดและปั้ มติ๊กด้วยครับ แต่ระบบหัวฉีดไม่ตัดปั้มติ๊ก แต่หัวฉีดจะหยุดทำงานครับ :emo_toon05:

อ้อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับพี่เค แล้วถ้าติดระบบหัวฉีดแล้วตัดติ๊กด้วย ได้มั้ยละครับ ?

เค_คลองสาม 14-05-2008 23:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (124603 กระทู้)
อ้อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับพี่เค แล้วถ้าติดระบบหัวฉีดแล้วตัดติ๊กด้วย ได้มั้ยละครับ ?

ถามว่าทำได้มั้ย บางช่างเขาก็ทำกันน่ะครับ แต่เวลาระบบมันตัดกับไปกับมา มันจะสะดุด ยิ่งถ้าใช้ความเร็วสูง ๆ มันจะสะดุดหัวทิ่มเลยครับ ซึ่งมันอาจจะไม่ดีครับสำหรับเครื่องยนต์ที่กำลังวิ่ง โดยใช้ความเร็ว และระบบหัวฉีดเองของ ต่างประเทศเองเขาก็ไม่ตัดหัวฉีดกันอ่ะครับ:confused:

BIRDBIRD 16-05-2008 00:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (124626 กระทู้)
ถามว่าทำได้มั้ย บางช่างเขาก็ทำกันน่ะครับ แต่เวลาระบบมันตัดกับไปกับมา มันจะสะดุด ยิ่งถ้าใช้ความเร็วสูง ๆ มันจะสะดุดหัวทิ่มเลยครับ ซึ่งมันอาจจะไม่ดีครับสำหรับเครื่องยนต์ที่กำลังวิ่ง โดยใช้ความเร็ว และระบบหัวฉีดเองของ ต่างประเทศเองเขาก็ไม่ตัดหัวฉีดกันอ่ะครับ:confused:

ขอบคุณครับความรู้ใหม่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:18