ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   อยากทราบว่า เครื่อง 2j ติดแก๊ส ทำไม วิ่งเร็วไป พอเริ่มเบาเครื่อง เครื่องก้อดับอะค่ะ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=6280)

pinpony 08-08-2007 14:33

อยากทราบว่า เครื่อง 2j ติดแก๊ส ทำไม วิ่งเร็วไป พอเริ่มเบาเครื่อง เครื่องก้อดับอะค่ะ

อยากรบกวนถามผู้รู้อะค่ะ ว่า รถของคุณพ่อค่ะ ISUZU D-MAX 3000 CC วางเครื่อง 2J ธรรมดา ไม่ turbo เวลาวิ่งไปที่ความเร็ว 120 หรือ มากกว่านี้แล้ว พอเริ่มชะลอตัวเพราะจะติดไฟแดง หรือ จะเบรคอะค่ะ เครื่องชอบดับอยู่เสมอ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด รบกวนผู้ที่เคยมีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ชายต้น 08-08-2007 15:02

แก๊สท่วมครับ ลองล้างชุดลิ้นปีกผีเสื้อ ล้างมอเตอร์เดินเบา จูนแก๊สใหม่ครับ ประมาณว่าตอนขับแก๊สดูดเข้าเครื่องปกติ พอยกคันเร่ง ลิ้นปิดแก๊สเลยมาออเต็มที่หน้าลิ้นครับ

Dittapong 08-08-2007 21:23

น้ำมัน ไม่เป็น ใช่ไหมครับ
รอบเดินเบา ของแก๊ส เท่าไหร่ ลองดูรอบเดินเบาของแก๊สก่อนปรับให้
สูงหน่อย สัก 800-900 แล้วลองดู ก่อนน่ะ

sonicshort 09-08-2007 08:27

อาการนี้น่าจะเป็นเพราะ การปรับรอบช่วงเดินเบาไม่เหมาะสมครับ มันอาจจะไปทางบาง หรือ หนาก็ได้

ครับ มันถึงได้เบาดับ อันนี้ผมก็ไม่สามารถบอกได้ ต้องได้สัมผัสก่อนถึงจะทราบครับ แต่ต้องบอกราย

ละเอียดมากกว่านี้อีกนิดนึงครับ ข้อมูลมันน้อยไปหน่อย แล้วตอนเดินเบาตอนติดเครื่องอยู่กับที่เดิน

เบาเรียบมั๊ยครับ รอบมันสวิง ขึ้น-ลงบ้างหรือเปล่าครับ แล้วเร่งออกตัวมีวูบบ้างหรือเปล่า แบบว่า

เร่งออกตัวเหมือนไม่ค่อยมีแรง ถ้ามีอาการดังกล่าวต่อไปนี้ ต้องลองจูนใหม่ ค่อยๆเพิ่ม Sen ให้

มากกว่าเดิมหน่อยครับ เพื่อช่วยให้อัตราเร่งในช่วงรอบต้นๆของการออกตัวดีขึ ้น(หงายหลัง) แล้วก็จู

นเดินเบาที่ Idle ให้เครื่องเดินเรียบก่อน แล้วค่อยเปิดแอร์เพื่อเพิ่ม Load ของเครื่องยนต์ ถ้าหลัง

จากเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่น แสดงว่าอัตราการจ่ายแก๊สในช่วงเดินเบาไม่พอ เราต้องค่อยๆเปิด Idle

เพิ่มแก๊สเข้าไปทีละนิดจนเครื่องยนต์เดินเรียบ ก็พอ ที่กล่าวมาข้างต้น เป็นการจูนโดยใช้ Power

valve นะครับ มีอะไรอยากสอบถามก็โทรมาได้เลยครับยินดีให้คำปรึกษาค รับ :)

ชายต้น 09-08-2007 09:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sonicshort (46650 กระทู้)
อาการนี้น่าจะเป็นเพราะ การปรับรอบช่วงเดินเบาไม่เหมาะสมครับ มันอาจจะไปทางบาง หรือ หนาก็ได้

ครับ มันถึงได้เบาดับ อันนี้ผมก็ไม่สามารถบอกได้ ต้องได้สัมผัสก่อนถึงจะทราบครับ แต่ต้องบอกราย

ละเอียดมากกว่านี้อีกนิดนึงครับ ข้อมูลมันน้อยไปหน่อย แล้วตอนเดินเบาตอนติดเครื่องอยู่กับที่เดิน

เบาเรียบมั๊ยครับ รอบมันสวิง ขึ้น-ลงบ้างหรือเปล่าครับ แล้วเร่งออกตัวมีวูบบ้างหรือเปล่า แบบว่า

เร่งออกตัวเหมือนไม่ค่อยมีแรง ถ้ามีอาการดังกล่าวต่อไปนี้ ต้องลองจูนใหม่ ค่อยๆเพิ่ม Sen ให้

มากกว่าเดิมหน่อยครับ เพื่อช่วยให้อัตราเร่งในช่วงรอบต้นๆของการออกตัวดีขึ ้น(หงายหลัง) แล้วก็จู

นเดินเบาที่ Idle ให้เครื่องเดินเรียบก่อน แล้วค่อยเปิดแอร์เพื่อเพิ่ม Load ของเครื่องยนต์ ถ้าหลัง

จากเปิดแอร์แล้วเครื่องสั่น แสดงว่าอัตราการจ่ายแก๊สในช่วงเดินเบาไม่พอ เราต้องค่อยๆเปิด Idle

เพิ่มแก๊สเข้าไปทีละนิดจนเครื่องยนต์เดินเรียบ ก็พอ ที่กล่าวมาข้างต้น เป็นการจูนโดยใช้ Power

valve นะครับ มีอะไรอยากสอบถามก็โทรมาได้เลยครับยินดีให้คำปรึกษาค รับ :)

เป็นไงบ้างครับบี สบายดีเปล่า

nakhonsawancar 09-08-2007 10:26

ผู้ชายโทรปรึกษาบ้างได้ไหมครับ อิอิ

alcabron 09-08-2007 11:18

อีกจุดหนึ่งครับ คือหม้อต้ม ควรติดนั้งในแนวตามยาวไปกับตัวรถ เพราะจะช่วยเรื่องลดการกระเพื่อม
ของผ้า ขณะที่เบรค ซึ่งอาจทำให้แก๊สท่วมได้ครับ....แต่อันนี้เป็นในรถบา งคันเท่านั้นครับ

sonicshort 09-08-2007 12:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (46660 กระทู้)
เป็นไงบ้างครับบี สบายดีเปล่า

สบายดีครับพี่ต้น ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับ 5555:emot02:

sonicshort 09-08-2007 12:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (46680 กระทู้)
ผู้ชายโทรปรึกษาบ้างได้ไหมครับ อิอิ

ผู้ชายโทรได้ครับ แต่เกย์ กับตู๊ด ไม่เอานะ 555555:emot02:

pinpony 09-08-2007 12:06

ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบนะค่ะ จะลองเอาไปศึกษาดูค่ะ :)

เค_คลองสาม 10-08-2007 08:03

แต่ละคนตอบกันละเอียดยิบเลยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:55