ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ทำไมพัดลมจึงมีสเตป (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41843)

ludwig_awsb 02-11-2009 21:20

ทำไมพัดลมจึงมีสเตป

ทำไมไม่ต่อสเตปสองตลอดเลยล่ะครับ เอาแบบแรงตลอดมันก็ดีไม่ใช่หรอครับ

มัยลาภ 02-11-2009 21:32

1.ประหยัดไฟ ไดชารจ์จะได้ไม่ทำงานหนัก
2.ประหยัดอายุการใช้งานของพัดลมครับ

pae604 02-11-2009 21:45

เคยเห็นลุงมูนเพียรบอกอยู่บ่อยๆว่า เครื่องยนต์จะทำงานได้ดีในช่วงอุณหภูมิหนึ่งเท่านั้น เย็นไปก็ไม่ดี ร้อนไปก็ไม่ได้.......จึงต้องมีพัดลมสองสะเต็บ เพื่อควบคุมอุณหภูมิของเครื่องยนต์ให้เหมาะสม..จ้า

cpservice 02-11-2009 21:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ (431512 กระทู้)
1.ประหยัดไฟ ไดชารจ์จะได้ไม่ทำงานหนัก
2.ประหยัดอายุการใช้งานของพัดลมครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pae604 (431516 กระทู้)
เคยเห็นลุงมูนเพียรบอกอยู่บ่อยๆว่า เครื่องยนต์จะทำงานได้ดีในช่วงอุณหภูมิหนึ่งเท่านั้น เย็นไปก็ไม่ดี ร้อนไปก็ไม่ได้.......จึงต้องมีพัดลมสองสะเต็บ เพื่อควบคุมอุณหภูมิของเครื่องยนต์ให้เหมาะสม..จ้า

ถูกต้องตามทั้ง 2 ท่านกล่าวครับ

ต่อตรงได้มั๊ย ก็ตอบว่าได้ครับ
หลายๆท่านก็ต่อตรงไปเลย บางคันก็วิ่งหลายแสนโลด้วยซ้ำ ก็ไม่มีปัญหา
จริงๆอย่าลืมว่าบ้านเราเป็นเมืองร้อนครับ ขนาดต่อตรงเครื่องก็ร้อนในเวลาอันรวดเร็วครับ
จะต่อสเต็ปไหน ก็แล้วแต่ความพอใจนะครับ ไม่ผิดหรือถูก
ขอแค่เวลาซัดหนักๆ เครื่องไม่ฮีทเป็นพอครับ

มัยลาภ 02-11-2009 22:14

ถ้าระบบระบายความร้อนได้ดีอยู่แล้ว พัดลมก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำงานแรงๆตลอดเวลาเน ื่องจากถึงพัดลมจะเย็นและแรงแค่ไหน ก็มีวาว์ลน้ำคอยควบคุมอุณหภูมิไว้อยู่ดีครับ

Moonlight 03-11-2009 08:46

ด้านบน กล่าวได้ถูกต้องทั้งหมดทุกท่านครับผม

อย่างน้อยๆ ผมก็ภูมิใจว่า สิ่งที่ผม พยายาม พิมพ์ อธิบายยาวๆ อ่านแล้วน่ารำคาญนั้น ก็ยังมีท่านทั้งหลาย อ่านแล้วได้เข้าใจกระจ่าง นำมาต่อยอดอธิบายได้อย่างถูกต้องครับ welcome

การที่ มีการใช้พัดลม 2 สเต็ปนั้น เป็นเพราะอำนวยความสะดวก ให้พัดลมได้ทำงานเบาบ้างหนักบ้าง เพื่อถนอมอายุของพัดลมครับ และยังช่วยประหยัดการใช้ไฟฟ้า ถนอนแบตฯและไดชาร์จครับผม (ในระบบไฟฟ้ารถยนต์นั้น พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ เป็นเครื่องไฟฟ้าที่กินกระแสไฟมากเป็นอันดับต้นๆเลยค รับผม)

พัดลมสเต๊ปแรก (เบา) นั้น มีจุดประสงค์ ช่วยนำพาอากาศให้ไหลผ่านครีบระบายความร้อนได้สะดวกขึ ้น ยิ่งถ้ามีคอนเดนเซอร์แอร์ขวางอยู่หน้าหม้อน้ำ ยิ่งมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมีพัดลมดูดนำพาอา กาศให้ไหลผ่านครีบระบายอากาศหม้อน้ำออกมา มิเช่นนั้นแล้ว แรงลมที่พัดผ่านคอนเดนเซอร์แอร์ เกิน 50% จะไหลออกด้านข้างหน้าหม้อน้ำหมดครับผม

พัดลมสเต๊ปสอง (แรง) นอกจากมีจุดประสงค์เหมือน สเต๊ปแรกแล้ว ยังมีจุดประสงค์ เร่งระบายความร้อนหม้อน้ำด้วยครับ หน้าที่หลักๆ จะมีประโยชน์ตอนที่ รถวิ่งในความเร็วต่ำ หรือ หยุด และ เปิดแอร์ ครับ ส่วนตอนที่ วิ่งด้วยความเร็วสูง จะมีแรงดันอากาศจากภายนอกที่รถวิ่งปะทะอากาศช่วยเป็น ตัวระบายความร้อนอยู่แล้วครับผม

kazuya 04-11-2009 09:03

เพิ่มเติมให้ครับ

สำหรับรถบางรุ่น
step 2 ยังเป็นตัวบอกถึงระบบการระบายความร้อแนของแผงแอร์ด้ว ยครับ
ถ้าเราติดเครื่องยนต์ใหม่ ความร้อนเครื่องยนต์ก็ยังคงจะไม่ถึง ระดับที่step 2 ทำงาน แต่พัดลม step 2 กำลังทำงาน แสดงว่า แผงแอร์ระบายความร้อนไม่ออกพัดลม step 2 จึงทำงานเพื่อลดอุณหภูมิและแรงดันของแผงแอร์ รถพวกนี้จะมีเพรสเชอร์สวิทช์ที่มีสายไฟ ออกมา 4 เส้น คือ 2 เส้นเป็นสัญญานคอมแอร์ และอีก 2 เส้นเป็นสัญญาณพัดลม step 2 ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:38