ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ฟอจูนเนอร์ 2.7 Vvti 4wd ถ้าจะลง 1jzฝาดำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=22345)

amanda 08-09-2008 00:09

ตามกระทู้ล่างที่บอก เช็คราคาเชียงกงบางนาซอย4มาแล้ว
1JZฝาดำพร้อมเกียร์ออโต้ 2.2 หมื่นบาท

ฟอจูนเนอร์เครื่องเดิมโรงงานมัน 2.7 VVTI ขับ 4 wd สี่สูบ 160 แรงม้าเอง
ถ้าลง 1JZ GE ฝาดำ ได้ม้าตั้ง 180 ตัว แถม 6 สูบ 2.5 ลิตร
ซึ่งน่าจะกินน้ำมันพอพอกับเครื่องเดิม แต่แรงกว่า เนื่องจาก ม้ามากว่า 20 กว่าตัว

เครื่องเก่า(2.7 vvti) น่าจะโทรมแล้วเพราะใช้มาตั้ง 3 ปี (วิ่งไป 3 หมื่นโล เพราะ ขับไปวันนึง 20 กว่าโล)
จะมีบางเดือนออก ตจว . วิ่งเยอะหน่อย:(
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว :frown: :confused:

ก็เลยก่ะว่า ได้ฤกษ์วาง 1JZ ฝาดำซะที

ส่วนค่าใช้จ่าย ทางอู่บอกว่า ผมไม่ต้องควักเงินสักบาท เพราะ turn เครื่องเก่า 2.7 vvti กับ (เครื่องใหม่ 1JZ ฝาดำ พร้อมวาง พร้อมแปลงขับ 2) ก็คือทำฟรีเลยว่ากันอย่างงั้น:? :?

ก่ะว่า เดี๋ยวรอปิดเทอมตุลา จะเอารถไปทิ้งไว้ให้อู่มันทำน่ะครับ

ผมวิ่งน้ำมัน ไม่ได้ติด แก๊ส น่ะครับ

amanda 08-09-2008 00:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (183373 กระทู้)
ถ้าเป็น 2.7 อยู่แล้วไม่แนะนำให้วางเครื่องนะครับ
ถ้าอยากวางจริงๆแนะนำตัว 1jz gte vvti ครับจบสุดครับผม

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (183377 กระทู้)
เอ่ออ....คืออ.......

วิ่งแค่ 3 หมื่นเองเหรอครับ เครื่องมันจะโทรมได้ยังไง

ไอ้ที่น้ำออกท่อ นะมันแสดงว่า เครื่องยังสมบูรณ์อยู่นะครับ เผาไหม้ดีเยี่ยม

ลองหาข้อมูลดูเยอะๆก่อนดีกว่าไหมครับ
เครื่อง ge มันก็ไม่ได้วิ่งดีกว่าเดิมเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเหตุผลในการเปลี่ยนคือเครื่องโทรมแล้ว
ผมแนะนำให้ลองไปเช็คสภาพเครื่องดูใหม่อีกทีนะครับ
จากที่เล่ามามันยังไม่น่าโทรมนะครับ
โดนช่างเป่าหูมาหรือป่าวครับ กลัวจัเสียของนะครับ ลองดูครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (183380 กระทู้)
ตรงที่ว่า
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว

เท่าที่ผมเคยสอบถามจากช่างหลายๆท่านเค้าบอกว่า เครื่องยังสมบูรณ์ดีมาก เผาไหม้ดีมากอ่ะครับ

แล้วที่ว่าเครื่องของท่านวิ่งไป เพียงสามหมื่นกว่าโล นี่ยังสดมากๆเลยครับ ถ้าจะไปใช้ 1jz มันก็เครื่องเก่าน่าจะเก่ากว่า 2.7 vvt-i แน่นอนนะครับ แถมยังต้องมาจุกจิก เดี๋ยวนั่นเสีย เดี๋ยวนี่เสียอีกนะครับ
ผมว่าใช้แบบเดิมจะดีกว่านะครับ
vigo สี่ประตูของพ่อผมวิ่งไป 39x,xxx km แล้วครับ

เรื่องมันคือว่า ทำฟรี อ่ะครับ
ผมไม่ต้องจ่ายเงินอะไรเลย แค่เอารถไปจอด 2 - 3 สัปดาห์ แค่นั้น
วางเครื่องใหม่ก็ฟรี แปลงจากขับ4 เป็นขับ2 ก็ฟรีอีก ก็เลยสนใจจะทำ

ช่างและอู่ ไม่ได้เป่าหูหรอกครับ แต่ผมเป็นคนneedเองว่า ต้องการแบบนี้ วาง 1JZ ฝาดำไม่โบ ออโต้ แปลงขับ 4 เป็น ขับ 2
ผมก็ไปบอกช่างว่า ทำได้ไม๊ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ช่างก็ให้คำตอบว่า ฟรี ทุกอย่าง ช่างไม่ได้หรอกหรือเป่าหูผมหรอก เพราะ เป็นความต้องการของผมเองที่จะทำ case แบบนี้ เนื่องจาก
- เสียภาษีประจำปีน้อยลง เพราะ ซีซี ลดจาก 2700 เหลือ 2500
- เครื่องเดิมใช้งานมานานถึง 3 ปี สมควรถึงเวลาเปลี่ยน
- ขับ 4WD ไม่ดี ห่วย สู้ ขับ 2WD ไม่ได้ เพราะประหยัดกว่า
- ผมวิ่งน้ำมัน ไม่ได้ใช้แก๊ส
- เครื่อง VVTI เท่าที่ผมอ่าน/search จากหลายเวป หลายคน มันจะพูดกว่า VVTI จบยากกว่า บำรุงรักษายากกว่า ฝาดำ ฉะนั้นผมจึงก่ะจะยก 2.7 VVTI ทิ้ง แล้วลง 1JZ ฝาดำ แทน เพราะ กลัวว่า เครื่อง 2.7VVTI ถ้าใช้ไปอีกหน่อยจะซ่อมบาน

jelejung 08-09-2008 01:35

ผมคิดว่าเครื่อง vvt-i ไม่ได้รักษายากเลยครับ รถ vios ของผมขับมา เกือบ สองแสนกิโลแล้วครับ
ไม่เคยซ่อมเครื่องเลยแม้แต่ครั้งเดียว เปลี่ยนแค่สายพานไทม์มิ่ง เสียงเครื่องก็นิ่งเงียบเหมือนเดิม มีแต่เสียงพัดลมที่มันดังน่ะครับ ส่วนตัวผมแล้วเป็นคนขับรถเร็วมากเลยก็ว่าได้ครับ ทั้งคิกดาวน์ ทั้งเหยียบ 140-150 ยาวๆแช่ๆ แต่ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรซักกะทีเลยครับ
แล้วที่ว่า
- เครื่องเดิมใช้งานมานานถึง 3 ปี สมควรถึงเวลาเปลี่ยน
แต่ว่าวิ่งไปแค่สามหมื่นกิโลเอง ถ้ายกลงเด๋วผมขอซื้อต่อนะค้าบบ อิอิ :redface:

pipekub 08-09-2008 01:58

ในความคิดของผมนะ

เ่อ่อคือว่าในความคิดของผมนะ

เป็นผมผมก็จะใช้เครื่องเดิม

รอจนเครื่องเดิมพังแล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ ผมว่าสภาพเครื่องของท่านยังซิงมากๆเลยนะครับ

วิ่งมาแค่ 3 หมื่นโลเอง ไม่แน่เครื่องของท่านอาจขายได้แพงกว่าเครื่อง 1Jz GE ซะอีกนะ

แล้วเครื่องที่ซื้อมาลงอาจจะวิ่งมามากกว่า 3 หมื่นโลแล้วอายุก็อาจจะมากกว่าเครื่องเดิมของท่านอีก นะ

ผมว่ายังไงของเดิมๆ มาจากโรงงานมันก็ย่อมดีกว่าแปลงแล้วอะครับ

ถ้าช่างทำไม่จบก็ยุ่งเลยนะครับ

แต่ถ้าอยากวางจริงๆก็แนะนำเป็น 1JZ GTE เลยดีกว่านะครับ จะได้ต่างจากเครื่องเดิมหน่อย

แต่ถ้าเป็น 1JZ GE ฝาดำ ผมว่าไม่ค่อยเห็นผลหลอกครับ

เรื่อง VVTI ถ้าท่านได้อู่ที่เป็นจริงแล้วได้เครื่องสายไฟมาครบก็ จบครับ

ยังไงถ้าวางก็เอารูปมาให้ดูด้วยนะครับ อยากเห็น อิอิ :) :) :)

pooturbo 08-09-2008 03:27

ถ้าเป็นผม คงไม่ทำครับ
ถ้าจะทำทั้งทีก็ J โบไปเลยดีกว่า

วางฝาดำ ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไร ในเรื่องของพละกำลัง
วาง J โบติดแก๊สจะดีกว่านะครับ :)

toei 08-09-2008 06:36

อย่าเปลี่ยนเลยครับ...ใช้ 30000 โลเอง เครื่องเจที่คุณจะเปลี่ยนนั้น ใช้เป็นแสนโลแล้วครับ...อีกอย่างถ้าจะเปลี่ยนควรเล่น ตัวมีโบ...ถ้าไม่ป้นกระทู้เปลี่ยนไปจะน้ำตาเช็ดหัวเข ่า...

blacklion_city 08-09-2008 07:25

ถูกของพวกพี่พี่ในเว็ปนะคับ อย่าเสี่ยงเลย ไม่รู้จะได้เครื่องแบบไหน ได้ช่างแบบไหนระวัง เรื่องจะไม่จบนะคับ นั่งร้องไห้ที่หลัง เครื่องก็เสียไปแล้ว ทำอะไรไม่ได้เลย:( เสียดายแทนเลย งานนี้เจ้าของอู่ยิ้มเลย

zemotin 08-09-2008 07:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amanda (183355 กระทู้)
ตามกระทู้ล่างที่บอก เช็คราคาเชียงกงบางนาซอย4มาแล้ว
1JZฝาดำพร้อมเกียร์ออโต้ 2.2 หมื่นบาท

ฟอจูนเนอร์เครื่องเดิมโรงงานมัน 2.7 VVTI ขับ 4 wd สี่สูบ 160 แรงม้าเอง
ถ้าลง 1JZ GE ฝาดำ ได้ม้าตั้ง 180 ตัว แถม 6 สูบ 2.5 ลิตร
ซึ่งน่าจะกินน้ำมันพอพอกับเครื่องเดิม แต่แรงกว่า เนื่องจาก ม้ามากว่า 20 กว่าตัว

เครื่องเก่า(2.7 vvti) น่าจะโทรมแล้วเพราะใช้มาตั้ง 3 ปี (วิ่งไป 3 หมื่นโล เพราะ ขับไปวันนึง 20 กว่าโล)
จะมีบางเดือนออก ตจว . วิ่งเยอะหน่อย:(
ตอนนี้สตาทใหม่ๆ น้ำหยดท่อไอเสียเต็มเลย แสดงว่า เครื่องเริ่มหลวมแล้ว :frown: :confused:

ก็เลยก่ะว่า ได้ฤกษ์วาง 1JZ ฝาดำซะที

ส่วนค่าใช้จ่าย ทางอู่บอกว่า ผมไม่ต้องควักเงินสักบาท เพราะ turn เครื่องเก่า 2.7 vvti กับ (เครื่องใหม่ 1JZ ฝาดำ พร้อมวาง พร้อมแปลงขับ 2) ก็คือทำฟรีเลยว่ากันอย่างงั้น:? :?

ก่ะว่า เดี๋ยวรอปิดเทอมตุลา จะเอารถไปทิ้งไว้ให้อู่มันทำน่ะครับ

ถ้าเป็นรถผมนะ จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะว่า

1.เครื่อง 2.7 vvti แรงบิดมาในรอบต่ำกว่า 1jz ge คุณไปมองที่แรงม้าอย่างเดียวไม่ได้

2.การขับ 4wd ต้องใช้น้ำมันมากกว่า การขับ 2wd ไม่ได้ลุย ก็ขับ 2.... จบ

3.อยากให้คุณหาความรู้เพิ่ม ถามผู้รู้ ทำทุกวัน จนกว่าจะปิดเทอม จะได้มุมมองที่กว้างไกลกว่านี้:?

JIRASAKPO 08-09-2008 07:33

รถวิ่งแค่3หมื่นโล ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนเครื่องที่มีน้ำออกปลายท่อนั้นเท ่าที่รู้คือการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ของเครื่อง ผมว่าคุณลองคิดดูดีๆนะครับ ผมเสียมันจะเยอะมากครับ กว่าจะปรับจูนให้ใช้ได้สมบูรณ์ มันต้องใช้เวลาพอสมควรคับ:confused:

TaKumi 08-09-2008 08:04

พี่แกคงแค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆ อ่ะครับ ปัญหา+คำอธิบาย ครบพร้อม

เหตผลที่คุณพี่จะย้อนกลับไปใช้ เทคโนโลยี เมื่อ10กว่าปีก่อน มีเท่านี้ ก็ไม่ว่ากันครับ

ไม่ใช่จะว่าเครื่องเจ ไม่เวิก นะครับ
แต่รถที่มีเครื่องออกมาจากโรงงาน กับรถที่มีเครื่องออกมาจากอู่ ปัญหามันต่างกันมากมายนะครับ พี่

อัพไว้ให้ สงสัยจะเป็นกระทู้ ร้อน แห่งปี อีกแหงมๆ :emo_toon08:

M16_Vn 08-09-2008 08:25

J เทคโนโลยีเก่า โดนปู้ยี่ปู้ยำผ่านอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ถูกรังแก(กระทืบคันเร่ง)มากี่ครั้งแล้วก็ไม่รู้
อาจเคยผ่าตัดภายในมาแล้วก็ไม่รู้ น้อง 2.7 VVTi ไม่ดีตรงไหนซิงก็ซิงแถมเป็นคนแรกของน้องเค้าด้วย กดจนเบื่อแล้วซิ อย่าลืม J มันแก่แล้ว(บางรุ่นยังใหม่แต่ไม่ซิง :emo_toon08: )

ความคิดส่วนตัวถ้าเป็นผม ไม่ยก แน่นอน ฟันธง :redface:

jing 08-09-2008 08:33

ถ้าจะทำจริง ต้องคิดให้ดีๆ ครับ ว่าจะใช้ของเก่า 10 กว่าปีอย่างคุณเอิธ takumi ว่าหรือ จะใช้อย่างเดิมซึ่งใหม่ติดโรงงานครับ...อีกอย่างนะคร ับ วีโก้ ฟอจูนเนอร์เค้าหาจองแต่เครื่องเบนซิน แต่มีเจ้าของกระทู้อยากจะเปลี่ยนจาก 2.7 เป็น เจซะนี่

therayuth 08-09-2008 08:33

เอ่อคือรถฟอร์จูนเนอร์เบนซิน2.7เหมือนกันครับ กระผมกำลังลง J อยู่อะครับ
แต่เป็น 2เจโบอะครับ:emo_toon11:

Antternative 08-09-2008 08:40

ถ้าเห็นว่าเครื่องเจ ดีและเหมาะสมก้อยินดีต้อนรับฟอร์จุนเนอร์ค๊าบบ:emo_toon03:

toei 08-09-2008 08:45

:emo_toon11: กระทู้นี้...จะแรงแซง ตาวีโก้ที่วางเจโบเฟืองท้าย 2.7ป่าวเนี่ย....:emo_toon11:

teeded 08-09-2008 08:56

เครื่องสามปีสมควรเปลี่ยนหรอครับ :emo_toon10:

เครื่องเจมันสิปกว่าปีแล้วไม่ใช้หรอครับ :rolleyes:

wiroji 08-09-2008 08:56

บอกคำเดียวครับว่าเสียดายเครื่องเดิมครับ:emo_toon05 : :emo_toon05:

Mr.Bjz 08-09-2008 09:01

ของผมทรูเปอร์ 3.2 V6 เบนซิน 177 แรงม้า น้ำหนัก 2 ตัน ความเร็วสูงสุด 160 กม./ชม. กินน้ำมัน 5 กม./ลิตร กินแก็ส 4.2 กม./ลิตร ผมก็ยังติดแก็สใช้กับเครื่องเดิม ไม่ได้เปลี่ยนเป็นเจตามกระแส ทั้งๆที่ผมคิดว่าผมรู้จักเครื่องเจดีในเกือบจะทุกแง่ ทุกมุม (การเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นการเริ่มปัญหาใหม่ครับ มิใช่เป็นการแก้ปัญหา) :confused:

therayuth 08-09-2008 09:08

เอ่อครือของผมก็3ปีร่วม4ปีแล้วเหมือนกันอะครับแต่ก็ต ้องยอมยกลง ผมรู้สาเหตุแล้วครับว่าทำไมผมจึงยกลงเพราะผมเข้าเว็ป นี้มากไปนั้นเองครับจนไม่รู้ว่าคำว่า JZ มันฝังรากลึกอยู่ในตัวตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้ววันนั้นก็มาถึงวันที่ผมตัดสินใจยกเครื่อง2.7ออกเ ปลียนหัวใจ2เจโบลงไปแทนผมกำลังตั้งหน้าตั้งตารอรถฟอร ์จูนเนอร์ของผมอยู่อย่างใจจดใจจ่อคงอีกเกือบ 1 เดือนกว่าจะเสร็จ
อีกเรื่องเครื่องเก่า 2.7 vvti ผมขายได้แค่ 45000 เองไม่รู้ถูกไปเปล่าครับ

blacklion_city 08-09-2008 09:10

ถ้าเปง ฟอร์จูน ดีเซล จะไม่ว่าซักคำเลยพี่

therayuth 08-09-2008 09:12

ผมยังงงทำไมกระทู้นี้แรงดีจังกระทู้ผมก็ฟอร์จูนเนอร์ เหมือนกันนะครับพี่ครับ:redface:

max71 08-09-2008 09:22

แต่ละคนก็บอกความคิดต่างๆกันไป

แต่ผมจะออกความเห็นในมุมของผมนะ

สิ่งที่คุณจะได้รับมาหลังจากวางเครื่อง

1 ภาษีรายปีถูกลง

2 ได้เครื่องเก่ากว่าเครื่องติดรถ รถคุณวิ่ง 30000 ยังใหม่มากๆ ใช้ได้อีกเป็น 100000 แต่เครื่องเชียงกง เอาอะไรมาประกันว่าวิ่งไม่ถึง 100000 แล้วถ้าไม่มีหัวตัดติดไมล์มายัน คนขายก็ไม่บอกหรอกว่าคันนี้วิ่งมาเท่าไหร่

3 อัตราเร่งที่อืดกว่าเดิมมาก ฟอร์จูนหนักเท่าไหร่ คุณวัดอะไรที่แรงม้าไม่ได้นะ ขอบอกว่าเครื่องออกแบบมาต่างกัน 1เจไม่โบ แรงม้ามารอบสูง ต่างกับ 2.7vvti ที่เน้นแรงบิดรอบต่ำในการลากตัวถังที่หนัก คงจะนึกภาพออกนะครับว่า เครื่องเล็ก รอบสูง เวลาเค้นตลอดเวลาเนี่ย มันจะกินแค่ไหน

4 กินน้ำมันกว่าเดิมแน่นอน เพราะถึงจะ 180 แรงม้า แต่มารอบสูง ต้องเหยียบคันเร่งหนักขึ้น ถึงจะแปลงเป็นขับ 2 มันก็ต้องลากล้อใหญ่ ตัวถังหนักอยู่ดี

ทางออกทางเดียวคุณต้องไปวาง 2j-ge หรือ พวก gte แทนไม่งั้นคุณจะมานั่งช้ำใจ วางทำไม กินกว่าเดิม อืดอาดกว่าเดิม

apinui 08-09-2008 09:27

เออ คนแบบนี้ก็มีด้วย .......

ที่ทำฟรีน่ะ ... รู้หรือเปล่าว่าเครื่อง 2.7 อะ เค้ารับซื้อกันเท่าไร .... น่าจะประมาณ 4หมื่นได้มั้ง ...

แถมเกียร์ขับ 4 อีก น่าจะได้อีกหลายหมื่น ...

อู่ไหนรับทำหว่า รวยไปเลยอู่นี้ .... :redface: :redface:

จริงๆอู่ต้องเพิ่มเงินให้คุณด้วยซ้ำ ......

therayuth 08-09-2008 09:29

เอ่อพี่ครับคือผมขายพร้อมเกียร์ขับ4 ได้45000 นี่ถูกไปเปล่าครับ:confused:

gotlaw 08-09-2008 09:33

เจ้าของกระทู้เคยขับ 1J ฝาดำหรือยังครับ

แรงพอมั้ย ถูกใจมั้ย

ถ้าถูกใจใช่เลย ก้อเอาเลย

ถ้ายังไม่เคย อยกให้ลองขับหลายๆแบบก่อน แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ปล. ส่วนตัวผมว่า 1J Ge ฝาดำ ก็พอใช้ได้ แต่ไม่ปรู้ดปร้าด

ไหนๆจะยกลงแล้ว ลงโบดีกว่ามั้งครับ

kazuya 08-09-2008 09:36

การเผาไหม้ที่สมบูรณืจะทำให้ได้ คาร์บอนไดออกไซด์ และน้ำ ออกปลายท่อแสดงว่าเครื่องสมบูรณ์มากๆนะครับ เครื่องเดิม 2.7 + เกียร์เดิม แรงม้าน้อยกว่า 1 j แต่ว่าถ้า ลง 1J 2.5 เครื่องเก่า เกียร์เก่า อาจจะได้ม้าน้อยกว่าดิมนะครับ ที่สำคัญ พึ่งจะวิ่งมา 30 000 โล ถือว่าใหม่มากนะครับ อายุขนาดนี้ ยางรถยังไม่หมดเลยครับ รถเดี๋ยวนี้เขารับประกันที่ 3 ปี หรือประมาณ 100 000 กิโล ลองคิดดูนะครับ ว่าถ้าเจอร้านที่วางมาไม่จบคุณต้องมานั่งปวดหัว กับอะไหล่ที่หมดสภาพตามอายุการใช้งานอีก

โกยเถอะเจ 08-09-2008 09:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ therayuth (183497 กระทู้)
เอ่อครือของผมก็3ปีร่วม4ปีแล้วเหมือนกันอะครับแต่ก็ต ้องยอมยกลง ผมรู้สาเหตุแล้วครับว่าทำไมผมจึงยกลงเพราะผมเข้าเว็ป นี้มากไปนั้นเองครับจนไม่รู้ว่าคำว่า JZ มันฝังรากลึกอยู่ในตัวตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้ววันนั้นก็มาถึงวันที่ผมตัดสินใจยกเครื่อง2.7ออกเ ปลียนหัวใจ2เจโบลงไปแทนผมกำลังตั้งหน้าตั้งตารอรถฟอร ์จูนเนอร์ของผมอยู่อย่างใจจดใจจ่อคงอีกเกือบ 1 เดือนกว่าจะเสร็จ
อีกเรื่องเครื่องเก่า 2.7 vvti ผมขายได้แค่ 45000 เองไม่รู้ถูกไปเปล่าครับ

ถ้าอย่างงี้ล่ะถูกต้องแล้วค๊าบบ 2jโบ ไม่ผิดหวัง อันนี้หนับหนุน

amanda 08-09-2008 10:11

แล้วทำไมผมsearchดูกระทู้เก่าๆหลายกระทู้ หลายคนบอกว่าเครื่อง VVTI จบยาก วายริ่งสายยาก ระบบยุ่งยาก กว่า ฝาดำหล่ะครับ

แล้วพอผมจะลง ฝาดำ แทน VVTI หลายท่านก็บอกว่า ไม่เห็นด้วย

ผมนี่หล่ะงงเลยครับ ก็ตอนแรกผมอ่านดูหลายสิบกระทู้ เผลอๆเป็นร้อย บอกกันเขียนกันว่า เครื่อง VVTI ต้องวายสายครบๆ ไม่งั้นจบยาก กินน้ำมัน สู้เครื่องฝาดำไม่ได้ ระบบไม่ซับซ้อน จบง่ายกว่า

ผมก็เลยก่ะจะยก VVTI ที่วางในรถทิ้ง แล้วลง 1JZ ฝาดำแทน ไง

therayuth 08-09-2008 10:17

พี่ๆในคลับเค้าคงหมายความว่าเป็นvvtiที่มากับเครื่อง JZอะครับแต่ถ้าเป็นvvtiที่มากับรถโรงงานมันไม่ค่อยมี ปัญหาหรอกครับ
ส่วนตัวผมเองที่เปลี่ยนเพราะอยากแรงอะครับทั้งๆที่เค รื่องเก่าผมสภาพไม่เป็นไรเลยครับ:emo_toon11:

sakda_ 08-09-2008 11:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amanda (183547 กระทู้)
แล้วทำไมผมsearchดูกระทู้เก่าๆหลายกระทู้ หลายคนบอกว่าเครื่อง VVTI จบยาก วายริ่งสายยาก ระบบยุ่งยาก กว่า ฝาดำหล่ะครับ

แล้วพอผมจะลง ฝาดำ แทน VVTI หลายท่านก็บอกว่า ไม่เห็นด้วย

ผมนี่หล่ะงงเลยครับ ก็ตอนแรกผมอ่านดูหลายสิบกระทู้ เผลอๆเป็นร้อย บอกกันเขียนกันว่า เครื่อง VVTI ต้องวายสายครบๆ ไม่งั้นจบยาก กินน้ำมัน สู้เครื่องฝาดำไม่ได้ ระบบไม่ซับซ้อน จบง่ายกว่า

ผมก็เลยก่ะจะยก VVTI ที่วางในรถทิ้ง แล้วลง 1JZ ฝาดำแทน ไง

ที่ว่า vvti จบยากสมาชิกท่านคงหมายถึง
เครื่อง 2JZ GTE VVTI นะครับถ้าช่างวายสายไฟไม่มีประสบการณ์หรือของมาไม่คร ับ
อาจทำให้จบยากนะครับ เขาเลยแนะนำให้เล่น เครื่องที่ไม่มี vvti นะครับสำหรับ 2JZ GTE

โดยส่วนตัวผมว่าเครื่องเดิม 2.7 ยังใหม่อยู่ลองไปปล่อยในเวป weekendhobbby หรือ
newvigoclub ดูนะครับน่าจะได้เยอะกว่า 45000 :)

sakda_ 08-09-2008 11:04

อีกอย่างอยาดแรงกว่าเครื่องเดิมแนะนำเล่น 2JZ GTE ครับไม่ผิดหวัง
ส่วนถ้าเกรงใจเรื่องภาษีก็เล่น 1JZ GTE VVTI ครับไปดูใน กระทู้ รวมพลคนใช้วีโก้วางเจได้ครับ
จบง่ายกว่า 2JZ GTE VVTI ครับ:)

tiko+ 08-09-2008 11:20

อย่าได้เปลี่ยนเชียวครับ
จบแน่ ครับ จบเห่

bai teoy W123 08-09-2008 11:21

ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ลองทำความเข้าใจกับภาพรวมก่อน จะดีกว่าไหมครับ
1.คุณจะเปลี่ยนจากเครื่องเดิม 2.7 vvti มาเป็น 1 jz ge นั้นตามเหตุผลที่เพื่อนสมาชิกตอบมา ถูกต้องทั้งหมด เครื่องเดิมคุณอยุ่ในสภาพสมบูรณ์มาก และขอเรียนว่าตัวนี้ผมเคยขับมา อัตรเร่งไม่ได้ขี้เหร่เลยเมื่อเทียบกับ 1jz ge ออกตัวได้ดีมากเพราะแรงบิดในรอบต่ำของระบบ vvti

2.การที่คุณค้นกระทู้เก่าๆแล้วมีเพื่อนสมาชิกไม่เห็น ด้วยกับการวางเครื่อง vvti ในเรื่องของการ วายริ่งนั้นก็ถูกต้อง แต่ในกรณีคุณนั้นมันคนละเรื่องกันเลยหนิครับ รถคุณติดตั้งเครื่องมาจากโรงงานสมบูรณ์ 100 เปอร์เซนต์ ไม่ใช้เป็นการวางเครื่องและวายริ่งตามอู่ทั่วไป ฉะนั้นเคสนี้ผมว่าคุณต้องแยกให้ถูกครับ

3.แต่ถ้าคุณพอใจที่จะวาง 1jz vvti จริงๆหล่ะก็ คงไม่มีใครคัดค้านคุณหรอกครับ แต่ที่ทุกคน คอมเม้นท์มา ก็ด้วยประสบการณ์ และความรู้ความเข้าใจที่ต้องการจะแชร์ให้ท่านได้รับท ราบถึงความเป็นจริง และห่วงใยเท่านั้นเองครับ

:)

nongg 08-09-2008 11:26

ผมว่าพี่ลองขอนั่งรถพี่ๆในคลับที่วางเครื่องฝาดำที่พ ี่อยากวางก่อนดีกว่ามั้ยครับ

เครื่องเดิม2.7VVt... okปลายอาจจะไปตันแถวๆ160-170 แรงม้าน้อยกว่าฝาดำ20ตัวแต่อย่าลืมนะครับของพี่ม้าเด ิมจากโรงงานทุกอย่างมันก็จบมาจากโรงงานแล้ว

แต่เครื่องฝาดำที่พี่บอกมีม้ามากกว่านั้น..การวางลงไ ปมันคือรถดัดแปลงนะครับม้าที่ได้พิการบ้างตายบ้างบอก ได้เลยว่าม้าที่พี่จะได้น้อยกว่าเครื่องเดิมแน่นอนคร ับ

แต่ถ้าพี่คิดจะวางจริงๆ แนะนำเครื่องที่มีโบจะดีกว่านะครับรับรองเลยว่าพี่จะ ได้เห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจน

ฝากไว้นิดครับจากหัวข้อที่ตั้งมาติดเครื่องแล้วมีไอน ้ำออกท่อบอกว่าเครื่องหลวมแนะนำลองศึกษาเพิ่มเติมก่อ นนะครับผมไม่รู้ว่าได้ข้อมูลมาจากไหน**สมมุตินะครับ....ถ้าได้คำพูดนี้มาจากอู่ที่จะเปลี่ยนเครื่องให้คุ ณ...ผมบอกได้เลยคุณถอยออกมาได้เลย ของฟรีไม่มีดีในโลก

apinui 08-09-2008 11:28

ไม่รู้ว่าคุณamanda มึนจริงๆ รึแกล้งมึนครับ ???

เครื่อง 2.7 มันมาจากโรงงาน การวายริ่งสายไฟมันของใหม่ วายจบมาจากโรงงานแล้ว สมบูรณ์ 100%

แต่ถ้าพี่เอามาวาง 1JZ ฝาดำธรรมดา ก็ใช่ว่าจะจบ สมบูรณ์100% นะครับ ...

เพราะคนที่ทำ ก็ช่างความรู้อย่างเก่งก็ ป.ว.ช. เครื่องมือก็ประแจเก่าๆ ไม่มีการคำนวนเป็นตัวเลขที่ชัดเจน ...ล้วนแต่กะระยะด้วยสายตา สายไฟ ก็ใช้สายไฟเก่า ตัดต่อเอาเทปกาวหุ้ม วายสายเสร็จ สต๊าดติดก็จบกัน

คำว่าจบยาก หมายถึงช่างที่ทำครับ ถ้าเก่งก็จบง่าย ถ้าไม่เป็น ก็ไม่จบ แก้กันเป็นปีๆ

ถ้าไม่เชื่อลองดูก็ได้นะ .... แล้วคุณจะต้องขายรถทิ้งภายใน 1 ปี หรือไม่ก็ต้องขับไปร้องไห้ไป ..เพราะ 1JZ ฝาดำของคุณ มันอืดกว่า 2.7 VVTI โขเลย ......

ไม่เชื่อก็ลองดูสิ ...

tawachinRd 08-09-2008 11:35

กระทู้ล้อเป้าหรือป่าว:emo_toon11:

garn_kc 08-09-2008 11:47

"จิ้งจก ทักยังต้องฟัง" นี่คนทักเยอะขนาดนี้ แล้วยังไม่ฟัง! ก็สุดแท้แต่จะคิด

พี่ๆ เค้าทักท้วง ก็เพราะไม่อยากให้ท่าน ต้องมานั่งเสียใจภายหลังเท่านั้นเอง

แต่ถ้าคิดว่าดีแล้ว ก็ทำไปเถอะครับ รถก็รถเราเอง เงินก็ของเราเอง สิ่งไหนทำแล้วสบายใจ ก็ทำไปเถอะครับ :emo_toon04:

zain_72 08-09-2008 11:51

อ่านแล้วหงุดหงิด แทน พี่ๆ ที่ ตอบ จัง ..... มึนจิงหรือแกล้งมึนหว่า

gua TRAD 08-09-2008 11:56

ผมขออนุญาตแนะนำนะครับจากการที่ผมเคยขับฟอจูนเนอ2.7ม าและตอนนี้ขับd4d pre 2jgeอยู่ต้น2jอาจเหนือนิดนึงแต่ปลายสู้2.7นำลิ่วต้อง เข้าใจนะครับว่าเครื่องวางจากโรงงานกับเครื่องวางเอง มันสมบูรณ์สู้กันไม่ได้ไหนจะปัญหาจุกจิกจากการแปลงอุ ปกรณ์ใส่เดียวรั่วนู่นรั่วนี่ดังนู่นดังนี่กับสภาพเค รื่องที่10กว่าปีแล้วเสียดายครับแล้วที่น้ำหยดนั้นเก ิดจากการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ครับถ้าผมเจอ2.7 กับ1jผมยังเลือก2.7เลยเครื่องใหม่ดีแพงหน่อยก็ยอมแต่ ถ้าอยากเปลี่ยนจริงแนะนำ jboครับมันแน่:redface:

amanda 08-09-2008 12:25

ใจผมน่ะถ้าจะวางใหม่ก็มีคำตอบเดียวคือ 1JZ ฝาดำ ขับ2 ออโต้ ถ้าเป็นเจตัวอื่นผมไม่วาง
ไม่อย่างงั้นก็คือ ยกเลิก project ไม่วางเครื่องใหม่ ทนใช้เครื่องเดิมเน่าๆไปจนกว่าจะขายรถทิ้ง
(ที่บอกว่าเครื่องเก่า 2.7 vvti เริ่มเน่าเพราะ น้ำที่หยดมาจากปลายท่อไอเสีย มันไหลรั่วมาจาก หม้อน้ำ เข้ามาที่ฝาสูบ แล้วก็ผ่านไปยัง ท่อไอเสีย จนถึงปลายท่อไอเสียแล้ว หยด แมะ แมะ อย่างงี้จะไม่ให้เรียกว่าเครื่องหลวมได้ไง ไม่อย่างงั้น น้ำที่หยุดจากปลายท่อไอเสียมันจะมาจากไหนถ้าไม่รั่วจ ากหม้อน้ำ :( :frown: )
แต่ยังไงก็ขอบคุณคำแนะนำน่ะครับ แต่ยังไงก็คงต้องพยามหาข้อมูลก่อนปิดเทอมตุลาคมนี้น่ ะครับ ว่าจะวางดี หรือ ทนใช้เดิมๆเน่าๆไปก่อน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:12