ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ร้านไหนรับแง้มฝากระโปรงบ้างครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40049)

tung108 20-09-2009 18:25

ร้านไหนรับแง้มฝากระโปรงบ้างครับ

คือผมใช้ e36 + 1jz gte a/t วิ่งใน กทม รถติดๆความร้อนไม่มีปัญหา อยู่ระหว่าง 88-92 แต่พอออกต่างจังหวัดพอขับแช่สัก 120-140 ความร้อนวิ่งไปแตะที่ 100 เลยต้องผ่อน เลยอยากจะแง้มฝากระโปรงช่วยระบายความร้อยครับ

ระบบระบายความร้อน ณ ปัจจุบันหม้อน้ำทองแดง (ดูไม่เป็นว่ากี่ช่อง - ช่างที่วางเครื่องตีให้ใหม่) + พัดลมระบายความร้อน 2 ตัวครับ

รบกวนช่วยแนะนำร้านที่รับแง้มฝากระโปรงด้วยนะครับ และใช้งบเท่าไรครับ ทำกี่วันครับ

ขอบคุณมากครับ
ตั๋ง

PhotJZ 20-09-2009 18:34

?

ทำเอง ไม่มีค่าใช้จ่าย ใช้เวลา ไม่เกิน 1/2 ชม.ครับ ทำไมพัดลมมีน้อยจัง ครับ ของผม 3 ตัว

biggame 20-09-2009 18:35

ต้องแน่ใจว่าระบบระบายความร้อนเครื่องดีแล้วชัวร์

แจ้งรายละเอียดหน่อยครับว่าจะทำแบบไหนมีหลายแบบตั้งแ ต่ยกหนุน/เจาะ

Moonlight 20-09-2009 18:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 (404741 กระทู้)
คือผมใช้ e36 + 1jz gte a/t วิ่งใน กทม รถติดๆความร้อนไม่มีปัญหา อยู่ระหว่าง 88-92 แต่พอออกต่างจังหวัดพอขับแช่สัก 120-140 ความร้อนวิ่งไปแตะที่ 100 เลยต้องผ่อน เลยอยากจะแง้มฝากระโปรงช่วยระบายความร้อยครับ

ระบบระบายความร้อน ณ ปัจจุบันหม้อน้ำทองแดง (ดูไม่เป็นว่ากี่ช่อง - ช่างที่วางเครื่องตีให้ใหม่) + พัดลมระบายความร้อน 2 ตัวครับ

รบกวนช่วยแนะนำร้านที่รับแง้มฝากระโปรงด้วยนะครับ และใช้งบเท่าไรครับ ทำกี่วันครับ

ตั๋ง

อาการของคุณคือการระบายความร้อนไม่ทัน ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องพัดลมครับ

เรื่องการแง้มฝากระโปรง แง้มเองก็ได้ครับ แค่ถอดน๊อต 4 ตัว แล้วหนุนแหวน 2 ตัว/น๊อต ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนเรื่องหม้อน้ำระบายความร้อนนั้น ให้ลองตรวจเช็ค ปริมาณบรรจุน้ำครับ คือว่า ระบบน้ำสำหรับระบายความร้อน เครื่องยนต์ของ รุ่น JZ-GTE ต้องใช้น้ำหมุนเวียนประมาณ 8 ลิตรครับ ถ้าถอดไล่น้ำออกมาแล้ว ได้น้ำน้อยกว่านี้ แสดงว่า หม้อน้ำเล็กเกินไปครับ

tung108 20-09-2009 20:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ biggame (404744 กระทู้)
แจ้งรายละเอียดหน่อยครับว่าจะทำแบบไหนมีหลายแบบตั้งแ ต่ยกหนุน/เจาะ

จะทำแบบยกหนุนครับ ประมาณว่าขอให้ระบายความร้อนได้ก็พอไม่เน้นสวยงามครั บ พวกแหวนรองนี่ต้องใช้เบอร์อะไรหรอครับ เห็นของเดิมมันบางๆไม่รู้ต้องใส่กี่ตัวถึงจะพอให้ระบ ายความร้อนได้

Moonlight 20-09-2009 21:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 (404789 กระทู้)
จะทำแบบยกหนุนครับ ประมาณว่าขอให้ระบายความร้อนได้ก็พอไม่เน้นสวยงามครั บ พวกแหวนรองนี่ต้องใช้เบอร์อะไรหรอครับ เห็นของเดิมมันบางๆไม่รู้ต้องใส่กี่ตัวถึงจะพอให้ระบ ายความร้อนได้

ร้านฮาร์ทแวร์มีขายแหวนอย่างหนาครับ ไปเลือกหาไซค์รูกลางที่เหมาะสมได้เลยครับ ซื้อมา 10 - 20 ตัวเตรียมไว้ได้เลยครับ ราคาทั้งหมดแค่ 10 - 20 บาทเองครับ

เวลาหนุนแหวน ให้หนุนทีละข้างนะครับ รูน๊อตที่ยึดกับบานพับ จะมีความกว้างให้ขยับตัว เผื่อว่า จะตั้งแนวฝากระโปรงไม่ตรง ดังนั้นจึงต้องระวังจุดนี้ครับ โดยขันน๊อตหนุนแหวนแล้วให้ขันน๊อตกลับเข้าไปทีละตัวค รับ ยึดให้แน่นด้วยครับ ถ้าจะให้ดี เวลาตั้งเรียบร้อยแล้ว ให้ซื้อน้ำยากันคลายมา แล้ว ถอดน๊อตออกมาทีละตัว ทาน้ำยากันคลาย จากนั้นขันน๊อตใส่กลับเข้าไปครับ ทำเช่นนี้ทีละตัว หลังจากนั้น ทิ้งไว้อย่างน้อยๆ 24 ช.ม. จนกระทั่งน้ำยาแห้งสนิท ค่อยใช้งานรถครับ

apile 20-09-2009 21:20

ไม่ต้องใช้แหวนก็ได้ครับ มันจะดูรกๆ และไม่เนียน ถ้าใช้แหวนอีแปะรอง

ผมแนะนำใช้เป็นน็อตตัวเมียนี่แหละครับ

ขั้นตอนง่ายๆเลย

1. ไขน็อตตัวผู้เก่าที่ฝากระโปรงออก จะมี 4 ตัว คุณไขออกมาแค่ตัวเดียว เพื่อนำไปเทียบ

2. นำน็อตตัวผู้ที่ไขออกมา ไปร้านอะไหล่ ฮาร์ดแวร์ เอาน็อตดังกล่าวไปเทียบ หาน็อตที่มีขนาดยาวกว่าเดิมสัก 1" มา 4 ตัว พรอ้มน็อตตัวเมีย ขนาดเดียวกัน 4 ตัว

3. นำมาใส่ที่รถ แค่นี้ก็แง้มแล้วครับ

Ass@hole 20-09-2009 21:33

1 ไฟล์แนบ
แง้มๆๆ

เวลาจอดตากแดด 95-98
Thw 80-89

เวลาซัด 95-105
Thw 85- 95

ความร้อนก่อนแง้ม กับหลังแง้ม ขึ้นลงเท่าเดิม

เพียงแต่ จะเย็นลงเร็วกว่าเดิมครับ กรณีรถจอด หรือซัดแล้ววิ่งลอยๆ

cheanman 20-09-2009 22:01

ผมก็ใช้ E36 ครับ ใช้วิธีไปกลึง เป็นปลอก ตัวเมีย ขนาดให้ใหญ่ เลย ครับ เวลาใส่ก็สะดวกครับ

กลึงยาวขนาด 1 นิ้ว ข้างละตัว
กลึงยาวขนาด 0.8 ข้างละตัว

ส่วนความกว้างอันนี้แล้วแต่นะครับ ตามใจ ไปเลย ครับ

poseidon 20-09-2009 23:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 (404741 กระทู้)

ตั๋ง

อาการเดียวกับผมเลยคับ
น้ำในหม้อน้ำผมไม่เคยเช็กเลยว่ากี่ลิตคับ
แต่เคย ถอดท่อน้ำล่างแล้วเติมจากก็อกน้ำเลย
มันแปปเดียวเอง

e34Neba 20-09-2009 23:51

แล้วถ้า e34 อยากจะแง้มฝาบ้างทำไงครับ

มันเปิดไม่เหมือนชาวบ้านอะ :(

เอ บางใหญ่ 21-09-2009 00:31

1.เรื่องความร้อนตามลุงมูนเลยครับ ขนาดผม 1เจโบวีวี มีแค่ฟรีปั้ม bmw ที่ช่างเขาแปลงใส่ให้ไม่มีพัดลมอื่นอีกเลยชัด170+180 บ่อยๆไม่เห็นความร้อนจะเกิน93องศาเลยแช่ยาวๆด้วยนะ16 0-170เนี แต่ถ้าบรรทุก1ตันขึ้นไปรถติดแถวประตูน้ำความร้อนจะอย ู่ที่95-98องศาครับ
2.เรื่องแง้มฝากระโปร่งผมใช้วิธีซื้อลูกยางแช็งๆกลมม ีรูหนาประมาณ1cm.แล้วเปลี่ยนน็อตให้ยาวขึ้นขนาดพอดีท ั้ง4ตัวร่องแหวนด้วยนะครับและก็ตรวจดูลูกยางยุบตัวด้ วย ต้องไล่ขันน็อตบ่อยๆด้วยครับเป็นการตรวจเช็ครถให้พร้ อมเสมอครับ20บาบครับค่าอุปกรณ์:)

tung108 21-09-2009 07:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ บางใหญ่ (404938 กระทู้)
1.เรื่องความร้อนตามลุงมูนเลยครับ ขนาดผม 1เจโบวีวี มีแค่ฟรีปั้ม bmw ที่ช่างเขาแปลงใส่ให้ไม่มีพัดลมอื่นอีกเลยชัด170+180 บ่อยๆไม่เห็นความร้อนจะเกิน93องศาเลยแช่ยาวๆด้วยนะ16 0-170เนี แต่ถ้าบรรทุก1ตันขึ้นไปรถติดแถวประตูน้ำความร้อนจะอย ู่ที่95-98องศาครับ
2.เรื่องแง้มฝากระโปร่งผมใช้วิธีซื้อลูกยางแช็งๆกลมม ีรูหนาประมาณ1cm.แล้วเปลี่ยนน็อตให้ยาวขึ้นขนาดพอดีท ั้ง4ตัวร่องแหวนด้วยนะครับและก็ตรวจดูลูกยางยุบตัวด้ วย ต้องไล่ขันน็อตบ่อยๆด้วยครับเป็นการตรวจเช็ครถให้พร้ อมเสมอครับ20บาบครับค่าอุปกรณ์:)

พอจะมีรูปตอนใส่น๊อตตัวเมีย หรือเบ้ายางไหมครับ
(หมายถึงรูปที่อยู่ใต้ฝากระโปรง เพราะจะทำเองเลยอยากเห็นเป็นแนวทางครับ)

ส่วนวาวล์น้ำถ้าจะถอดนั้นมันอยู่ตำแหน่งไหนของเครื่อ งหรอครับ

แถวรามอินทรามีร้านหม้อน้ำดีๆไหมครับ
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ

Suttiphonphong 21-09-2009 10:17

เคยเห็นบูทอลูมิเนียมของพอส ที่เค้าเอาไว้ใส่ล้อมอไซท์ไหมครับ ผมใช้ตัวนั้นแหละเป็นสี ราคาไม่แพง เอิกๆ ลองดู

HS9KRM 21-09-2009 10:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (404743 กระทู้)
ทำเอง ไม่มีค่าใช้จ่าย ใช้เวลา ไม่เกิน 1/2 ชม.ครับ ทำไมพัดลมมีน้อยจัง ครับ ของผม 3 ตัว

:) ผมใช้ยางหูโช้ค มารองยึดน้อต ครับ :)

Moonlight 21-09-2009 11:02

การรองน๊อตเพื่อแง้มฝากระโปรงนั้น ไม่จำเป็นต้องรองสูงนะครับ เพียงแค่ต้องการให้มีช่องอากาศระบายออกมาได้เท่านั้น เองครับ คิดถึงช่องสคู๊ปสิครับ เนื้อที่ของช่องสคู๊ปเท่าไหร่เอง ถ้าเปรียบเทียบกับเนื้อที่ช่องฝากระโปรงทั้ง 3 ด้าน ที่ถูกแง้มขึ้นมาครับ

ดังนั้น เราเพียงแค่แง้มนิดเดียวก็พอครับ ป้องกัน น้ำที่จะกระเด็นเข้าห้องเครื่องด้วยครับผม

ICE-VIGO 21-09-2009 11:19

2 ไฟล์แนบ
เอาให้ดูเป็นแนวทางครับ ของผมใช้ บูสล้อ ของโซนิก ครับ สูง 1 นิ้ว ความสูงกำลังดี ล้างรถ ฝนตก น้ำเข้าน้อยมากครับ

retro_boy 21-09-2009 15:49

ตามนั้นเลย เอาบูชล้อมอเตอร์ไซค์มาใส่ได้ครับ

Moonlight 22-09-2009 08:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ soludeath (405702 กระทู้)
:emo_toon02: ความร้อนที่ระบายออกมาจะมีผลกับกระจกบานหน้าบ้างไหมค รับ?

มีผลต่อการทำงานของแอร์มากกว่าครับ คือว่า แอร์จะทำงานมากขึ้นนิดหน่อย ส่วนเรื่องกลัวว่ากระจกจะแตกร้าว เพราะความร้อน ก็ไม่ต้องกลัวครับ (ผมยังไม่เคยได้ยินว่า แตกเพราะลมร้อนที่เป่ามาครับ) เพราะว่า ขณะที่ลมร้อนเป่าใส่กระจกบังลมหน้านั้น เป็นขณะที่รถวิ่งใช้งาน จะมีอากาศที่เย็นกว่าภายนอก ล้อมอยู่ ช่วยบรรเทาส่วนนี้ไปได้ครับ (จริงๆแล้ว แสงแดด ร้อนกว่านะครับ แต่ถ้าความร้อนของแสงแดด บวกกับความร้อนของลมที่เป่าเข้ากระจก ก็ร้อนน่าดูเช่นกันครับ)

อย่าลืมติดฟิล์มป้องกันรังสีความร้อนบานหน้าทั้งบานน ะครับ :)

SIT_vigo2500 22-09-2009 14:26

แจ่มๆๆๆๆ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ICE-VIGO (405149 กระทู้)
เอาให้ดูเป็นแนวทางครับ ของผมใช้ บูสล้อ ของโซนิก ครับ สูง 1 นิ้ว ความสูงกำลังดี ล้างรถ ฝนตก น้ำเข้าน้อยมากครับ

:emo_toon07: :emo_toon07:

soludeath 22-09-2009 14:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (405718 กระทู้)
มีผลต่อการทำงานของแอร์มากกว่าครับ คือว่า แอร์จะทำงานมากขึ้นนิดหน่อย ส่วนเรื่องกลัวว่ากระจกจะแตกร้าว เพราะความร้อน ก็ไม่ต้องกลัวครับ (ผมยังไม่เคยได้ยินว่า แตกเพราะลมร้อนที่เป่ามาครับ) เพราะว่า ขณะที่ลมร้อนเป่าใส่กระจกบังลมหน้านั้น เป็นขณะที่รถวิ่งใช้งาน จะมีอากาศที่เย็นกว่าภายนอก ล้อมอยู่ ช่วยบรรเทาส่วนนี้ไปได้ครับ (จริงๆแล้ว แสงแดด ร้อนกว่านะครับ แต่ถ้าความร้อนของแสงแดด บวกกับความร้อนของลมที่เป่าเข้ากระจก ก็ร้อนน่าดูเช่นกันครับ)

อย่าลืมติดฟิล์มป้องกันรังสีความร้อนบานหน้าทั้งบานน ะครับ :)

welcome ขอบคุณครับลุงมูน ผมก็กลัวว่ามันจะแตกมาตั้งนานเลยไม่กล้าแง้ม :emo_toon06:

tont_kub 22-09-2009 16:10

จอดรถติด 15นาที ความ ร้อนขึ้น
วิ่งซัก 3 นาที ความร้อนก้ลงมาปกติ
ซัดยาวๆความร้อนปกติ

อย่างงี้ต้องไปแก้ไขตรงไหนครับ
มีที่ไหนรับตรวจสอบบ้างครับ

จะให้อู่วางเครื่องดูเค้า บอกวาวน้ำไม่ค่อยเสียหรอก

1เจโบวีวี ครับ อี34

Moonlight 22-09-2009 16:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tont_kub (406070 กระทู้)
จอดรถติด 15นาที ความ ร้อนขึ้น
วิ่งซัก 3 นาที ความร้อนก้ลงมาปกติ
ซัดยาวๆความร้อนปกติ

อย่างงี้ต้องไปแก้ไขตรงไหนครับ
มีที่ไหนรับตรวจสอบบ้างครับ

จะให้อู่วางเครื่องดูเค้า บอกวาวน้ำไม่ค่อยเสียหรอก

1เจโบวีวี ครับ อี34

แก้ไขที่ความแรงของพัดลมครับ ฟันธงเลยครับ

พัดลมระบายความร้อน ไม่ว่า จะระบายความร้อนหม้อน้ำ หรือระบายความร้อนของคอยล์ร้อนแอร์ (คอนเดนเซอร์) ให้แก้ไขให้หมดครับ

tung108 22-09-2009 17:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (406076 กระทู้)
แก้ไขที่ความแรงของพัดลมครับ ฟันธงเลยครับ

พัดลมระบายความร้อน ไม่ว่า จะระบายความร้อนหม้อน้ำ หรือระบายความร้อนของคอยล์ร้อนแอร์ (คอนเดนเซอร์) ให้แก้ไขให้หมดครับ

วันนี้ผมโทรไปถามอู่ที่วางเครื่องให้ว่าหม้อน้ำที่ติ ดตั้งให้โอเคหรือเปล่า ผมเล่าว่าขับใน กทม ปกติ (88-92) พอขับตจว แช่ที่ 120 นานๆ ความร้อนขึ้น (ดูจาก obd ได้ที่ 100) แต่ที่เข็มหน้าปัดตรงกลางอยู่ เขาก็บอกว่า 1jzbo ก็แบบนี้แหล่ะ มันร้อนก็ผ่อนคันเร่งเดี๋ยวก็หาย

ประมาณว่าหม้อน้ำที่เขาทำมาดีไม่มีปัญหา

ผมเลยว่าหาอู่ข้างนอกทำดีกว่ามีร้านแถวรามอินทราแนะน ำไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Moonlight 22-09-2009 18:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 (406119 กระทู้)
วันนี้ผมโทรไปถามอู่ที่วางเครื่องให้ว่าหม้อน้ำที่ติ ดตั้งให้โอเคหรือเปล่า ผมเล่าว่าขับใน กทม ปกติ (88-92) พอขับตจว แช่ที่ 120 นานๆ ความร้อนขึ้น (ดูจาก obd ได้ที่ 100) แต่ที่เข็มหน้าปัดตรงกลางอยู่ เขาก็บอกว่า 1jzbo ก็แบบนี้แหล่ะ มันร้อนก็ผ่อนคันเร่งเดี๋ยวก็หาย

ประมาณว่าหม้อน้ำที่เขาทำมาดีไม่มีปัญหา

ผมเลยว่าหาอู่ข้างนอกทำดีกว่ามีร้านแถวรามอินทราแนะน ำไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าแช่ความเร็วที่ 120 ก.ม./ช.ม. แล้วความร้อนขึ้นถึง 100 องศานั้น ก็ต้องบอกว่า อาจจะเป็นไปได้ว่า ขนาดหม้อน้ำ เล็กไปนิดก็ได้ครับ แต่ยังไม่ถือว่า ร้อนมากนักครับผม (ยังพอไหวครับ แต่ต้องพึงสังเกตุหน่อยครับ)

แต่ก็ลอง เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ให้รับแรงดันน้อยลงนิด อาจจะช่วยได้ครับ (ลงทุนน้อย แต่น่าจะได้ผลพอสมควรครับ) ถ้าตอนนี้ ใช้ฝาหม้อน้ำสเปค 1.2 หรือ 1.1 หรือ 1.0 ลองเปลี่ยนมาเป็น 0.9 น่าจะช่วยได้นิดหน่อยครับ

tung108 23-09-2009 07:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (406141 กระทู้)
ถ้าแช่ความเร็วที่ 120 ก.ม./ช.ม. แล้วความร้อนขึ้นถึง 100 องศานั้น ก็ต้องบอกว่า อาจจะเป็นไปได้ว่า ขนาดหม้อน้ำ เล็กไปนิดก็ได้ครับ แต่ยังไม่ถือว่า ร้อนมากนักครับผม (ยังพอไหวครับ แต่ต้องพึงสังเกตุหน่อยครับ)

แต่ก็ลอง เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ให้รับแรงดันน้อยลงนิด อาจจะช่วยได้ครับ (ลงทุนน้อย แต่น่าจะได้ผลพอสมควรครับ) ถ้าตอนนี้ ใช้ฝาหม้อน้ำสเปค 1.2 หรือ 1.1 หรือ 1.0 ลองเปลี่ยนมาเป็น 0.9 น่าจะช่วยได้นิดหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ฝาหม้อน้ำเบอร์ 0.9 อยู่ครับ มันมีเบอร์ที่ต่ำกว่านี้ไหม ตอนนี้รถผมใช้แก๊สหัวเทียนเบอร์ 6 ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนมาเป็นเบอร์ 7 มันจะช่วยเรื่องความร้อนได้ไหมครับ

Moonlight 08-12-2009 18:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tung108 (406405 กระทู้)
ตอนนี้ใช้ฝาหม้อน้ำเบอร์ 0.9 อยู่ครับ มันมีเบอร์ที่ต่ำกว่านี้ไหม ตอนนี้รถผมใช้แก๊สหัวเทียนเบอร์ 6 ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนมาเป็นเบอร์ 7 มันจะช่วยเรื่องความร้อนได้ไหมครับ

ถ้าใช้ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดันขนาด 0.9 บาร์ อยู่แล้ว ก็คงต้องตรวจแก้ไขเรื่องอื่นๆแล้วครับ

ต้องลองตรวจเช็ค
  • วาล์วน้ำ ดูว่า เปิด/ปิด ทำงานปกติตามสเปคมั้ย
  • ขนาดของหม้อน้ำเพียงพอต่อขนาดของเครื่องยนต์มั้ย (ถ้าเป็นเครื่องยนต์ JZ ติดเทอร์โบ ควรใช้หม้อน้ำที่ รับน้ำในระบบระบายความร้อน (ในหม้อน้ำ+ท่อน้ำ+ในเครื่องยนต์) ประมาณ 8 ลิตร)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:07